ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเพิ่มซับ 15 ในห้องซ้อมดนตรี ช่วยแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 13797 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: อยากเพิ่มซับ 15 ในห้องซ้อมดนตรี ช่วยแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2014, 11:04:44 น. »
ส่วนมาก  เกินหกสิบเปอร์เซ็นต์คนที่ชอบร้องเพลง ร้องคาราโอเกะ มักจะมีารดื่มกินพบปะสังสรรค์กัน และมักจะมีการพูดคุยกันเสียงดัง

บางครั้งต้องการความสนุกสนาน แด็นซ์แบบในผับ  ซึ่งโทนเสียงย่านความถี่ต่ำของเครื่องให้จังหวะจะช่วยกระตุ้นอารมณ์ของคนให้สนุก

อยากลุกเต้น อยากร่วมสนุกด้วย  ตรงนี้มากกว่าที่ช่วยตอบสนองความพึงพอใจให้เจ้าภาพหรือเจ้าของเครื่องเสียงครับ

แต่ถ้าอยากฟังเพลงแบบชัด ๆ สบาย ๆ ก็น่าจะเป็นไปในแนวที่ท่าน อ.มะละกอ บอกมาครับ

เห็นด้วย  ล้าน %  ครับสำหรับงานปาร์ตี้สังสรรค์ หรืองานเลี้ยงรุ่น

ผมเพียงแต่อธิบายตามความรู้สึกที่เล่นซับมา ตั้งแต่ พ.ศ. 2506  สามสิบกว่าปีของการฟังและการเล่น
เกินกว่า 10 ตัว และตามไปฟังซับโฮเอนทั้งหลายที่มีขายในเมืองไทย
เคยรื้อออกมาดูว่า ภาคพาวเวอร์ภายในนั้นเป็นแบบไหน ดอกลำโพงเป็นอย่างไร

เคยวางซับในห้องแล้วย้ายไปรอบห้องทีละจุด ทีละจุด เป็นหลายวัน เป็นเดือน
เพื่องหาความลงตัวของเสียงลำโพงหลักและลำโพงซับ ให้เสียงมันกลมกลืนเป็นเนื้อเดียวกัน
(หมายถึงฟังในห้องนะครับ)

แต่ถ้าร้องเพลงสนามหน้าบ้านวันปีใหม่  ผมก็ยังพึ่งพาซับอยู่ดีนั่นแหละ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: อยากเพิ่มซับ 15 ในห้องซ้อมดนตรี ช่วยแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2014, 12:29:34 น. »
ถ้าแค่อยากร้องเพลงเฉยๆและเสียงเป็นธรรมชาติที่สุด  ไม่ต้องมีเครื่องเสียง ไม่ต้องมีไมค์ ไม่ต้องมีลำโพงก็ได้ครับ  เจ้าโอ๊ตลูกชายผมร้องให้ฟังทุกวันในห้องน้ำ   

คนเรามีความชอบและฟังเพลงไม่เหมือนกัน  ถ้าจะฟังนิ่มๆเบาๆสบายๆหูของปู่เอื้อ  ย่าเพ็ญศรี  ใช้เครื่องเสียงแบบที่ท่านมะละกอว่าก็คงไม่มีใครค้าน

แต่ถ้าจะร้องเล่นกันเพื่อความมัน สนุกสนาน ความเร้าใจในอารมณ์   ซึ่งแหกปากตะเบ็งกันเต็มที่แบบเพลงบอดี้สแลม   เตรียมเงินไว้ซ่อมลำโพงมอนิเตอร์คู่ละสามหมื่นได้เลย     

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2014, 14:24:28 น. »

ตอบตรงๆ ....

ห้อง  4X4  ถือว่า  กว้างยาวเท่ากัน 
ถีอว่าไม่เหมาะด้วยประการทั้งปวงสำหรับการฟังเพลงฟังดนตรี
ต้องปรับแต่งห้องให้ได้สัดส่วนที่ไม่เท่ากัน โดยอาศัยโซฟา ม่าน ฯลฯ

หาลำโพงหลักตัวใหม่ที่มีคุณภาพดีระดับมอนิเตอร์
หาแอมป์ตัวใหม่ที่มีพละกำลัง

ซับไม่ต้องใช้ดอก เพราะจะทำให้เสียงทุกอย่างมัวในห้องขนาดนี้
และเป็นห้องซ้อมดนตรี ไม่ใช่ห้องสตูดิโอ  และฟังเสียงอีกห้องที่เรียกว่า ห้องคอนโทรล

ร้องคาราโอเกะในห้องขนาดนี้  ได้ลำโพงที่มีคุณภาพ + แอมป์ 
ให้เสียงร้องที่ชัดเจนน่าฟังกว่ามีซับครับ
ซับมันตัดความถี่ที่ต่ำลงมา  มันเหมาะสำหรับดูหนังในห้องเนื่องจาก ในหนังเขาใส่เสียงต่ำขนาดนั้นมาด้วย
แต่เสียงดนตรีจากคาราโอเกะ ตั้งแต่เสียงกลองเสียงเบส ที่ชัดๆ ฟังไพเราะนั้น
มันน่าจะอยู่ที่   200 Hz ขึ้นไป  เอาซับมาฟังเสียงความถี่ต่ำหลอกๆ ในห้อง เสียหูเปล่าๆ ครับ

เพราะเสียงความถี่ต่ำลึกๆ นั้น ความยาวคลื่นมันตั้ง  13 เมตรกว่าๆ
จะฟังให้เต็มหู  ห้องต้องยาวกว่า  15 เมตร....

น่าสนุกแฮะ  ขออนุญาตแจมมั่วๆด้วยครับ

ความยาวคลื่น 13 เมตร   ถ้า ให้ความเร็วเสียง 340m/s    มันคือ ความถี่ 26.15 Hz   คงไม่มีใครไปฟังอะไรต่ำขนาดนั้น

งั้น ผมหยวนๆ เอาแค่ 60Hz   คำนวณออกมาได้ความยาวคลื่น  5.67เมตร

งั้น เอาแบบบ้านๆ  ห้อง 4*4  ด้านยาวสุด มันก็แค่ 4
คิดแบบสามล้อ  ให้ได้ลูกคลื่นซักสองลูก  แบบผนังไม่มีการสะท้อนกลับของคลื่น  (ผนังในอุดมคตินะครับ)

ความถี่ต่ำสุดที่น่าฟัง สำหรับห้องนี้  จะอยู่ที่ 170Hz ครับ
ถ้ามีตาทิพย์  จะมองเห้นเบสต่ำๆ ที่ 170Hz ลอยมาสองลูกคลื่นสวยๆ

แต่ในความเป็นจริง   อากาศ  อุณหภูมิห้อง  การสะท้อน  รีโซแนนซ์  ความถี่ธรรมชาติของวัสดุที่อยู่ในห้อง  ความเมาของคนฟัง  สารพัดปัจจัย  ฯลฯ

@%#@%$#@%@#$$
@$#%#$!$!@!$@!$
*#$%#@%#@%@#

แว้บบบบบ ฟิ้ว.... หนูไม่รู้ หนูนอนนา

:cheer: :cheer: :cheer: :cheer:

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2014, 15:24:53 น. »
น่าสนุกแฮะ  ขออนุญาตแจมมั่วๆด้วยครับ

ความยาวคลื่น 13 เมตร   ถ้า ให้ความเร็วเสียง 340m/s    มันคือ ความถี่ 26.15 Hz   คงไม่มีใครไปฟังอะไรต่ำขนาดนั้น

งั้น ผมหยวนๆ เอาแค่ 60Hz   คำนวณออกมาได้ความยาวคลื่น  5.67เมตร

งั้น เอาแบบบ้านๆ  ห้อง 4*4  ด้านยาวสุด มันก็แค่ 4
คิดแบบสามล้อ  ให้ได้ลูกคลื่นซักสองลูก  แบบผนังไม่มีการสะท้อนกลับของคลื่น  (ผนังในอุดมคตินะครับ)

ความถี่ต่ำสุดที่น่าฟัง สำหรับห้องนี้  จะอยู่ที่ 170Hz ครับ
ถ้ามีตาทิพย์  จะมองเห้นเบสต่ำๆ ที่ 170Hz ลอยมาสองลูกคลื่นสวยๆ

แต่ในความเป็นจริง   อากาศ  อุณหภูมิห้อง  การสะท้อน  รีโซแนนซ์  ความถี่ธรรมชาติของวัสดุที่อยู่ในห้อง  ความเมาของคนฟัง  สารพัดปัจจัย  ฯลฯ

@%#@%$#@%@#$$
@$#%#$!$!@!$@!$
*#$%#@%#@%@#

แว้บบบบบ ฟิ้ว.... หนูไม่รู้ หนูนอนนา

:cheer: :cheer: :cheer: :cheer:

ผมเพียงยกตัวอย่างว่า  คลื่นความถี่ที่ต่ำในระดับที่ส่งให้ ลำโพงซับนั้น
ตีเสียว่าสัก  120 Hz ลง
ความถี่ขนาดนั้น  เสียงดนตรีจากคาราโอเกะซึ่งให้ความชัดเจนนั้นมันมีด้วยหรือ
นอกจากเสียงครางอืออือ  ซึ่งเป็นฮาร์โมนิกของเสียง

แน่ละเสียงฮาร์โมนิกที่ห่อหุ้มเสียงหลักอยู่นั้นมันทำให้ฟังไพเราะขึ้น
ซึ่งลำโพงหลักขนาด 5 นิ้วขึ้นฟังในห้องเล็กๆ นั้นสามารถผลิตความถี่ต่ำได้ลึกถึง 60 Hz อยู่แล้ว
ผมจึงเห็นว่า ไม่จำเป็นสำหรับการใช้ซับฟังในห้องขนาดเล็ก

และยิ่งเป็นห้องสี่เหลี่ยมด้านเท่าซึ่งให้การสะท้อนกลับไปมา
จะยิ่งทำให้สามารถผลิตความถี่เสริมทำให้เสีบงเบสดังขึ้น
เสียงโดยรวมจะมัวไปกันใหญ่

ทั้งหมดจากประสบการณ์การเล่นด้วยตัวเอง สมัยใช้ห้องนอนขนาดนี้ละครับฟังเพลง

ทั้งนี้ทั้งนั้น เป็นแค่คำแนะเท่านั้น
ท่านเจ้าของกระทู้ทำตามหรือไม่เป็นอีกเรื่อง

หมายเหตุ  เสียงออร์แกนท่อในโบสถ์ฝรั่งบางแห่ง  ให้เสียงลงได้ต่ำถึง 20 Hz
แต่ความกว้างยาวและความสูงของโบสถ์ที่สร้างมาสมัยก่อนนั้น
มีความเป็นอะคูสติกในการฟังเพลงดีอยู่แล้ว

ห้อง 4X4  ถ้าผนังไม่ซับเสียง  แค่เสียงคนพูดก็สะท้อนไปมาฟังไม่สนุกละครับ

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2014, 15:39:17 น. »
ถ้าแค่อยากร้องเพลงเฉยๆและเสียงเป็นธรรมชาติที่สุด  ไม่ต้องมีเครื่องเสียง ไม่ต้องมีไมค์ ไม่ต้องมีลำโพงก็ได้ครับ  เจ้าโอ๊ตลูกชายผมร้องให้ฟังทุกวันในห้องน้ำ   

คนเรามีความชอบและฟังเพลงไม่เหมือนกัน  ถ้าจะฟังนิ่มๆเบาๆสบายๆหูของปู่เอื้อ  ย่าเพ็ญศรี  ใช้เครื่องเสียงแบบที่ท่านมะละกอว่าก็คงไม่มีใครค้าน

แต่ถ้าจะร้องเล่นกันเพื่อความมัน สนุกสนาน ความเร้าใจในอารมณ์   ซึ่งแหกปากตะเบ็งกันเต็มที่แบบเพลงบอดี้สแลม   เตรียมเงินไว้ซ่อมลำโพงมอนิเตอร์คู่ละสามหมื่นได้เลย     

แถวบ้านผม  เดี๋ยวนี้ร้องแบบกระซิบกระซาบกัน
ไมค์ก็ไม่ใช้จริงๆ ครับผม 
ร้องกันเพลงสองเพลงก็เหนื่อยหอบซะแล้ว

ถามว่าสนุกไหม? 

เมื่อไรน้าอายุเท่าผมจะเข้าใจเอง
ว่าเสียงคนร้องเพลงซึ่งเป็นเสียงที่ฟังไพเราะที่สุดในโลกนั้น
เขามิได้แหกปากร้องกัน เพราะการกระทำเยี่ยงนั้น คนปรกติเขาไม่ทำกัน

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2014, 18:59:14 น. »
ผมไม่รู้ครับ  รู้แต่ย่าถ้าไม่มีซับ แล้วเสียงจะไม่เพราะ

แค่ต่อซับเข้าไปทั้งที่อุปกรณ์เดิมๆ เสียงดูได้อารมณ์

เปิดเบาๆ เสียงก็นุ่มบึกฟังสบายๆ อันนี้ในห้องขนาด 4x4 เมตร

ครับ  กำลังเปิดอยู่ตอนนี้ครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2014, 20:05:30 น. »

แถวบ้านผม  เดี๋ยวนี้ร้องแบบกระซิบกระซาบกัน
ไมค์ก็ไม่ใช้จริงๆ ครับผม  
ร้องกันเพลงสองเพลงก็เหนื่อยหอบซะแล้ว

ถามว่าสนุกไหม?  

เมื่อไรน้าอายุเท่าผมจะเข้าใจเอง
ว่าเสียงคนร้องเพลงซึ่งเป็นเสียงที่ฟังไพเราะที่สุดในโลกนั้น
เขามิได้แหกปากร้องกัน เพราะการกระทำเยี่ยงนั้น คนปรกติเขาไม่ทำกัน

:hap5: :hap3: ;D

ต่างคนต่างความชอบต่างประสบการณ์  นี่แหละถึงจะเรียกว่าแชร์ความรู้กัน
ถ้าจะวัดกันที่การตอบสนองความถี่ลึกๆ  ขนาดลำโพงผมว่าไม่เกี่ยว  ดูอย่างหูฟังอันเล็กกว่าเหรียญสลึง ไดอะแฟลมเล็กไม่ถึงเซนต์ก็ให้เสียงโลวได้ลึกสุดใจ
แต่ถ้าจะเอาความดัง   ให้ตายยังไงก็ไม่ได้

เอาเป็นว่าถ้าเจ้าของกระทู้ซึ่งหาย      หน้าไปแล้ว  ชอบมันๆสนุกสนานก็เอาตามที่ผทกับเจ้าโสดมันว่า  
แต่ถ้าเน้นชัด สบายหู เพราะ ไม่ตึงตังดึงดังหนวกหูก็ตามที่ป๋ามะละกอว่า   แต่...ผมว่าถ้า 12 นิ้วบวกซับเจ้าของกระทู้ยังไม่พอใจ  ยังไงๆก็ชอบเหมือนผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 มิถุนายน 2014, 20:08:21 น. โดย นพ ณ สุพรรณ »

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
Re: Re: อยากเพิ่มซับ 15 ในห้องซ้อมดนตรี ช
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2014, 20:41:42 น. »
ทดสอบครับ  ถูกใจขาแด็นซ์ครับฟังสบายชัดๆไม่รกหู  ผ่านปรีไมค์ GOMY digital processor

ส่งผ่านจาก  Samsung  Hero

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
Re: Re: อยากเพิ่มซับ 15 ในห้องซ้อมดนตรี ช
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2014, 20:50:00 น. »
ทดสอบครับ  ถูกใจขาแด็นซ์ครับฟังสบายชัดๆไม่รกหู  ผ่านปรีไมค์ GOMY digital processor
(....)

ส่งผ่านจาก  Samsung  Hero

GOMY digital processor

please.........

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2014, 21:21:33 น. »

GOMY digital processor

please.........

ไม่มีสายต่อกับคอมพิวเตอร์ครับ  เลยปรับมือเอา  เท่าที่ใช้งาน  มีครย ถือว่าสอบผ่าน

mc2535

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2014, 21:55:45 น. »
ขอบคุณทุกท่านครับ   ยังไม่ได้หายไปใหน  ลูกแย่งเล่น Computer     ผมอยากลงรูปห้องให้ท่านดูน่ะครับ เผื่อมีคำติชมดีๆ แต่ยังหาวิธีลงรูปไม่ได้   
ไม่ใช่ใช้ Computer ไม่เป็นน่ะ  แต่ว่ากำลังทำความรู้จักกับเว็ปไซต์อยู่ครับ    และจะกลับมาอ่านความคิดเห็นของทุกท่านครับ

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2014, 22:01:06 น. »
ขอบคุณทุกท่านครับ   ยังไม่ได้หายไปใหน  ลูกแย่งเล่น Computer     ผมอยากลงรูปห้องให้ท่านดูน่ะครับ เผื่อมีคำติชมดีๆ แต่ยังหาวิธีลงรูปไม่ได้   
ไม่ใช่ใช้ Computer ไม่เป็นน่ะ  แต่ว่ากำลังทำความรู้จักกับเว็ปไซต์อยู่ครับ    และจะกลับมาอ่านความคิดเห็นของทุกท่านครับ

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=63240.0

mc2535

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2014, 22:24:08 น. »
งงเป็นไก่ตาแตกเลย  อิๆๆๆ   
ทดลองครับ  คลิ๊กที่ Select Images  มุมขวาล่างใต้กรอบที่ใช้ตอบนี้ดูครับ แล้วเลือกไฟล์   จะได้หรือเปล่าน๊อ   ถ้าไฟล์ที่เลือกมาเป็นภาพแบบว่า     ขอแจ้งลบด้วยน่ะครับ 555   

เป็นห้องเล็กๆ 4x4 เมตร สูง 3 .5 เมตร  บุกันเสียงสท้อนรอบด้าน กันได้ดีพอประมาณ    แต่ว่าพื้นปูครึ่งห้อง

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2014, 00:12:42 น. »
ถ้าห้องแบบนี้ผมย่าซัช18ข้างละสี่ใบยังเอาอยู่ครับ ถ้าปูพรมด้วยยิ่งหมดปัญหา  ดูด้วยสายตาฟันธงไม่มีอะคูสติคแน่ๆครับ  ถึงว่าซับสิบนิ้วหาย  ถ้าห้องธรรมดาไม่บุผมว่าซับสิบนิ้วเอาอยู่ครับ แต่นี่บุสิบห้านิ้วผมไม่มั่นใจแล้วครับหน้าตู้พอได้ในระดับหนึ่งครับ

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2014, 06:29:47 น. »
เห็นมีเล่นคาราโอเกะ..ไม่สนใจเอา eXtreme hardlock ของแท้ไปใช้งานบ้างเหรอครับ        

ติดต่อตัวแทนใกล้บ้านได้นะครับ   :thank1:

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=3252
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 มิถุนายน 2014, 06:33:09 น. โดย ขวัญ »

mc2535

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2014, 19:26:27 น. »
ท่านขวัญ
     ตอนนี้ผมก็ไม่ทราบว่า  Karaoke  ที่ผมใช้อยู่เป็นของแท้ หรือปลอมครับ   คือว่าผมได้มากับรุ่นพี่คนหนึ่ง ที่กรุงเทพ  เขาลงให้ในราคากันเอง  เมื่อปี 2009   1000 บาท  ใช้ได้ทั้ง MIDI , และภาพเคลื่อนไหว (ผมก็พูดไม่ถูก ไม่รู้เรียกภาพเคลื่อนไหวว่าอะไร  )   ส่วน karaoke ภาพเคลื่อนไหว  ผมหัดทำเองทั้งหมดตามคำแนะนำ โดยใช้แผ่น Master ไฟล์นามสกุล DAT,MPEG  เท่าที่พอรู้  โดยโปรแกรม  video karaoke manager พอดีมีแผ่น Master เก่าๆอยู่บ้าง ยืมเขาบ้าง มาทำเก็บไว้น่ะครับ   ส่วนไฟล์   MIDI ก็ซื้อเอาตามร้าน CD  มา update ทุกปี แต่ไม่ใช้โปรแกรมที่มากับแผ่นสักครั้งเลย  เพราะว่าลองแล้วไม่แน่นเหมือนการแสดงสด  แต่ซาวด์ฟร้อนท์ เปลี่ยนไปหลายครั้งครับ ซาวด์ก็ไม่ขี้เหร่จนเกินไป  พอดีว่าเป็นนักดนตรีด้วย (เล่นกีต้าร์) เลยพอรู้ซาวด์ที่ตนชอบ และไม่ชอบอยู่บ้างนิดหน่อย     
    สรุปแล้วคือไม่รู้ว่าที่ผมมีอยู่เป็นของของแท้เหมือนที่ท่านแนะนำ   หรือว่าเป็นของปลอมก็ไม่รู้ครับ (งง)   

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2014, 19:43:23 น. »
ท่านขวัญ
     ตอนนี้ผมก็ไม่ทราบว่า  Karaoke  ที่ผมใช้อยู่เป็นของแท้ หรือปลอมครับ   คือว่าผมได้มากับรุ่นพี่คนหนึ่ง ที่กรุงเทพ  เขาลงให้ในราคากันเอง  เมื่อปี 2009   1000 บาท  ใช้ได้ทั้ง MIDI , และภาพเคลื่อนไหว (ผมก็พูดไม่ถูก ไม่รู้เรียกภาพเคลื่อนไหวว่าอะไร  )   ส่วน karaoke ภาพเคลื่อนไหว  ผมหัดทำเองทั้งหมดตามคำแนะนำ โดยใช้แผ่น Master ไฟล์นามสกุล DAT,MPEG  เท่าที่พอรู้  โดยโปรแกรม  video karaoke manager พอดีมีแผ่น Master เก่าๆอยู่บ้าง ยืมเขาบ้าง มาทำเก็บไว้น่ะครับ   ส่วนไฟล์   MIDI ก็ซื้อเอาตามร้าน CD  มา update ทุกปี แต่ไม่ใช้โปรแกรมที่มากับแผ่นสักครั้งเลย  เพราะว่าลองแล้วไม่แน่นเหมือนการแสดงสด  แต่ซาวด์ฟร้อนท์ เปลี่ยนไปหลายครั้งครับ ซาวด์ก็ไม่ขี้เหร่จนเกินไป  พอดีว่าเป็นนักดนตรีด้วย (เล่นกีต้าร์) เลยพอรู้ซาวด์ที่ตนชอบ และไม่ชอบอยู่บ้างนิดหน่อย      
    สรุปแล้วคือไม่รู้ว่าที่ผมมีอยู่เป็นของของแท้เหมือนที่ท่านแนะนำ   หรือว่าเป็นของปลอมก็ไม่รู้ครับ (งง)    

คงไม่ใช่ eXtreme karaoke ของแท้หรอกครับพี่   ถ้าเป็นของแท้จะต้องมี hardlock (ตัวคล้ายๆแฟลตไดร์ครับ)
เอาไว้เสียบเพื่อใช้งานโปรแกรม  ไม่งั้นเล่นไม่ได้ครับ    ถ้าใช้ของแท้ก็สามารถเป็นสมาชิกเพลง MiDi  รายปีได้  
มีทั้งแบบประหยัด EMK   1800/ปี         และคุณภาพสูง   XMK&XMKL 3600/ปี
ลองติดต่อตัวแทนใกล้บ้านครับพี่   คุ้มกว่าไปลงตามร้านเยอะครับ  ลูกเล่นเยอะกว่า  แถมเพิ่มเพลงง่ายนิดเดียว

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2014, 20:05:29 น. »
ลูกเล่นเยอะ ไม่ซื้อ

พ่อไม่ได้เล่น

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2014, 20:12:47 น. »
ลูกเล่นเยอะ ไม่ซื้อ

พ่อไม่ได้เล่น

ลูกเล่นทำเป็นไม่ชอบ   หรือจะให้แม่เล่นแทน   เหนื่อยนะล๊วกเพ่  คีย์เดียวทั้งคืน  555 :hap3:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2014, 00:10:14 น. »
ท่านขวัญ
     ตอนนี้ผมก็ไม่ทราบว่า  Karaoke  ที่ผมใช้อยู่เป็นของแท้ หรือปลอมครับ   คือว่าผมได้มากับรุ่นพี่คนหนึ่ง ที่กรุงเทพ  เขาลงให้ในราคากันเอง  เมื่อปี 2009   1000 บาท  ใช้ได้ทั้ง MIDI , และภาพเคลื่อนไหว (ผมก็พูดไม่ถูก ไม่รู้เรียกภาพเคลื่อนไหวว่าอะไร  )   ส่วน karaoke ภาพเคลื่อนไหว  ผมหัดทำเองทั้งหมดตามคำแนะนำ โดยใช้แผ่น Master ไฟล์นามสกุล DAT,MPEG  เท่าที่พอรู้  โดยโปรแกรม  video karaoke manager พอดีมีแผ่น Master เก่าๆอยู่บ้าง ยืมเขาบ้าง มาทำเก็บไว้น่ะครับ   ส่วนไฟล์   MIDI ก็ซื้อเอาตามร้าน CD  มา update ทุกปี แต่ไม่ใช้โปรแกรมที่มากับแผ่นสักครั้งเลย  เพราะว่าลองแล้วไม่แน่นเหมือนการแสดงสด  แต่ซาวด์ฟร้อนท์ เปลี่ยนไปหลายครั้งครับ ซาวด์ก็ไม่ขี้เหร่จนเกินไป  พอดีว่าเป็นนักดนตรีด้วย (เล่นกีต้าร์) เลยพอรู้ซาวด์ที่ตนชอบ และไม่ชอบอยู่บ้างนิดหน่อย     
    สรุปแล้วคือไม่รู้ว่าที่ผมมีอยู่เป็นของของแท้เหมือนที่ท่านแนะนำ   หรือว่าเป็นของปลอมก็ไม่รู้ครับ (งง)   

ราคากันเองน่ะเนี้ย  ของแท้เขาขายกัน2000ครับ

น่าเสียดายที่ของแท้ราคา 1000 ของท่านมันเล่นแบบนี้ไม่ได้

[flash=600,400]http://www.youtube.com/watch?v=wwFa9_eOhJo[/flash]

แต่ท่านคงไม่เดือดร้อนมั้ง  เพราะท่านเป็นนักดนตรีเล่นเองได้

mc2535

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2014, 22:11:20 น. »
 :happy: ซาวด์กีต้าเสียง Overdrive ให้ซาวด์ดีกว่าที่เคยได้ยินมาเห็นได้ชัดครับ    ขอรบกวนโพ้สเพลง เงา  ของวงกางเกง  อีกสักครั้งได้ไหมท่าน
 พอดีว่าอยากฟังซาวด์กีต้าร์อีกครั้ง  และ อยากรู้ว่าท่อนท้ายของเพลง จะจบลงก่อนแผ่น master ไหม     
ที่ถามอย่างนี้เพราะว่าคาราโอเกะที่ผมใช้อยู่  ท่อนท้ายจะหายไป 1 ห้อง  (คือจบก่อนแผ่น master น่ะครับ)  ผมโซโล่กีต้าร์สดๆ ยังไม่จบแต่ดนตรีจบก่อน
ในขณะที่ผมเล่นใส่กับ เพลงจริงของเขา จะลงกันพอดีครับ 

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2014, 22:40:59 น. »
:happy: ซาวด์กีต้าเสียง Overdrive ให้ซาวด์ดีกว่าที่เคยได้ยินมาเห็นได้ชัดครับ    ขอรบกวนโพ้สเพลง เงา  ของวงกางเกง  อีกสักครั้งได้ไหมท่าน
 พอดีว่าอยากฟังซาวด์กีต้าร์อีกครั้ง  และ อยากรู้ว่าท่อนท้ายของเพลง จะจบลงก่อนแผ่น master ไหม     
ที่ถามอย่างนี้เพราะว่าคาราโอเกะที่ผมใช้อยู่  ท่อนท้ายจะหายไป 1 ห้อง  (คือจบก่อนแผ่น master น่ะครับ)  ผมโซโล่กีต้าร์สดๆ ยังไม่จบแต่ดนตรีจบก่อน
ในขณะที่ผมเล่นใส่กับ เพลงจริงของเขา จะลงกันพอดีครับ 

ขี้เกียจอัพไฟล์ขึ้ยูทูปครับ เน็ตกากมาก

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2014, 05:53:21 น. »
ตัวอย่างบางตอน

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2014, 10:34:48 น. »
เข้าไปหาตัวแทนใกล้บ้านเลยครับพี่  ขอทดสอบ หรือให้เค้าแสดงการใช้งานให้ดูได้ครับ   อยู่แถวไหนครับ   :cheer1:

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2014, 11:12:43 น. »
พนมไพรร้อยเอ็ด มาเจอกับผมตัวต่อตัวเป็นๆเสื้อผ้าไม่เกี่ยวได้เลยครับ อิอิ