ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการทำ home karaoke ต้องมีอะไรบ้างครับ  (อ่าน 10194 ครั้ง)

redbull

• บุคคลทั่วไป
ต้องการทำ home karaoke ต้องมีอะไรบ้างครับ
« เมื่อ: วันที่ 5 ตุลาคม 2014, 17:56:36 น. »
พอดีต้องการทำ home karaoke ผ่าน computer แต่ลองแล้วไม่สำเร็จ เลยมาขอความรู้เพิ่มเติมครับ

อุปกรณ์ที่มีแล้ว
1. notebook jack 3.5mm 1 หัว
2. mic shure SM58
3. ลำโพง Bose Acoustimass 5 series II (รุ่นเก่าเก็บ)
4. Scarlett 2i2 USB recording interface
(อันนี้ซื้อมา แล้วนึกว่าใช้ได้เลย พอมาลองแล้ว เสียงเพลงกับไมค์ แทบไม่ออกจากลำโพงเลยครับ เลยขายทิ้ง)

มีงบอยู่ไม่เกิน 10,000 บาท
1. ผมคิดว่า ผมต้องหา amp กับ pre amp มาเพิ่ม ไม่ทราบว่าเข้าใจถูกไหมครับ
2. พอจะแนะนำได้ไหมครับ ว่ารุ่นไหนคุ้มค่า

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
Re: ต้องการทำ home karaoke ต้องมีอะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 5 ตุลาคม 2014, 18:01:11 น. »
อยู่ภาคอีสานไหมครับ จะยกไปให้ทดสอบครับ

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: ต้องการทำ home karaoke ต้องมีอะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2014, 07:08:23 น. »
พอดีต้องการทำ home karaoke ผ่าน computer แต่ลองแล้วไม่สำเร็จ เลยมาขอความรู้เพิ่มเติมครับ

อุปกรณ์ที่มีแล้ว
1. notebook jack 3.5mm 1 หัว
2. mic shure SM58
3. ลำโพง Bose Acoustimass 5 series II (รุ่นเก่าเก็บ)
4. Scarlett 2i2 USB recording interface
(อันนี้ซื้อมา แล้วนึกว่าใช้ได้เลย พอมาลองแล้ว เสียงเพลงกับไมค์ แทบไม่ออกจากลำโพงเลยครับ เลยขายทิ้ง)

มีงบอยู่ไม่เกิน 10,000 บาท
1. ผมคิดว่า ผมต้องหา amp กับ pre amp มาเพิ่ม ไม่ทราบว่าเข้าใจถูกไหมครับ
2. พอจะแนะนำได้ไหมครับ ว่ารุ่นไหนคุ้มค่า

ขอบคุณครับ

อ่านแล้ว  อยากตอบครับ
เหตุเนื่องจาก เป็นโพสมีข้อมูลพื้นฐานครบเครื่อง และเป็นคำถามร้องขอที่สุภาพ

โฮมคาราโอเกะ  คงหมายถึงการร้องเพลงสนุกสนานภายในบ้าน
ซึ่งนอกเหนือจากสมาชิกในครอบครัวแล้ว อาจมีญาติมิตรเพื่อนฝูงที่รู้ใจกันมาสมทบ
หรือถ้ายังโสด ก็เหมาะสำหรับชวนกิ๊กมาร่วมด้วยช่วยกัน...ร้องเพลง

ร้องเพลงที่ชื่นชอบด้วยปากเปล่ามันไม่สะใจเท่าร้องผ่านไมค์ มีหางเสียงเอฟเฟค  
มีเสียงดนตรีและตัวหนังสือขึ้นนำให้ร้องตาม
เสียงที่เปล่งออกจากลำโพง  เชื่อเถอะครับ เสียงร้องหวานฉ่ำของตัวเองที่ได้ยินช่างไพเราะเกินบรรยาย
ยิ่งร้องจนเสียงออกจากฝัก ยิ่งเพลินตีหนึ่งตีสองไม่รู้ตัว
นี่คือการร้องคาราโอเกะ  ไม่ว่าจะร้องภายในบ้าน หรือนอกบ้านที่ไหนก็ตาม

เสียงที่ถูกใจนั้นต้นทางมาจากไมค์ ปลายทางคือลำโพง
ไมโครโฟน ต้องการที่เสียบไมค์ที่มีตัววงจรทางไฟฟ้าขยายเบื้องต้นเราเรียกว่า ไมค์ปรี
ไมค์ปรีจะขยายสัญญาณจนแรงระดับสัญญาณไลน์ ส่งให้ปรีแอมป์ และพาวเวอร์แอมป์อีกที

ข้อมูลที่ให้มา จากคำถามข้อที่หนึ่งถือว่าถูกต้อง แต่ยังไม่ครบ มันขาดภาคขยายเบื้องต้น คือไมค์ปรี
ซึ่งทุกวันนี้พ่อค้า เขาเอามารวมกันทั้งหมดเรียกกันว่า  พาวเวอร์มิกเซอร์
ซึ่งส่วนใหญ่แถมอีคิว + เอฟเฟค มาด้วย

หรือซื้อมิกซ์ตัวหนึ่ง ซื้อพาวเวอร์ตัวหนึ่ง
ขอแนะนำซื้อลำโพงอีกคู่ พอละครับ

จากนั้นก็ต้องรีบหาเงินมาเตรียมไว้เยอะๆ หน่อย
เพราะในไม่ช้า มันจะมีแรงจูงใจจากอิทธิพลลมปากภายนอก หรือข้อเขียนต่างๆ
ให้ต้องซื้อหาเครื่องเคราตามมาอีกเยอะ ไม่รู้จักจบสิ้น

ส่วนจะเป็นยี้ห้อไหนนั้น  ผมขออนุญาตไม่แนะนำจะดีกว่า
ในบ้านนี้มีคนที่มีประสบการณ์โดยตรง รวมถึงพ่อค้าอัธยาศัยดี
ลองฟังเสียงด้วยตัวเองก่อนค่อยจ่ายสะตัง เป้นดีที่สุด ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 ตุลาคม 2014, 07:10:58 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2014, 07:25:32 น. »
มีของขนาดนี้แล้วผมเชื่อว่าเจ้าของกระทู้เอาจริง  และมีสตางค์พอสมควร   สิ่งที่อยากให้หาเพิ่มเติมก่อนคือความรู้พื้นฐานเรื่องเครื่องเสียงครับ

ซึ่งคิดว่าไม่น่าจะหายากหากสนใจจริงๆ   หากเรามีความรู้พื้นฐานตรงนี้เราสามารถเลือกสิ่งของมาใช้ได้ไม่ยากครับ 

จะให้บอกก้นห้าบรรทัดสิบบรรทัดคงไม่เข้าใจแน่ๆ   อีกวิธีที่เร็วคือยกเครื่องที่มีไปหาผู้รู้ที่เขาใช้งานจริงเพื่อขอคำแนะนำครับ

อยู่ใกล้บ้านสมาชิกคนใหนลองขอความช่วยเหลือดูครับ   ถ้าใกล้สุพรรณเรียนเชิญที่บ้านผมได้ครับ

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2014, 07:39:17 น. »
มีของขนาดนี้แล้วผมเชื่อว่าเจ้าของกระทู้เอาจริง  และมีสตางค์พอสมควร   สิ่งที่อยากให้หาเพิ่มเติมก่อนคือความรู้พื้นฐานเรื่องเครื่องเสียงครับ

ซึ่งคิดว่าไม่น่าจะหายากหากสนใจจริงๆ   หากเรามีความรู้พื้นฐานตรงนี้เราสามารถเลือกสิ่งของมาใช้ได้ไม่ยากครับ 

จะให้บอกก้นห้าบรรทัดสิบบรรทัดคงไม่เข้าใจแน่ๆ   อีกวิธีที่เร็วคือยกเครื่องที่มีไปหาผู้รู้ที่เขาใช้งานจริงเพื่อขอคำแนะนำครับ

อยู่ใกล้บ้านสมาชิกคนใหนลองขอความช่วยเหลือดูครับ   ถ้าใกล้สุพรรณเรียนเชิญที่บ้านผมได้ครับ

:happy: :happy: :happy: :happy: :happy: :happy: :th2:

ออฟไลน์ mintjoy

• กำเนิดใหม่
  • *
  • HL#6EE4C8AB ครูภูมิ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2014, 07:59:37 น. »
ผมมีแค่นี้ครับ + โน๊ตบุ๊ค + H/L

redbull

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2014, 09:36:08 น. »
อยู่ภาคอีสานไหมครับ จะยกไปให้ทดสอบครับ

ขอบคุณครับ พี่เด็กชายเคยโสด ผมอยู่กรุงเทพฯครับ  ;) ;) ;)

redbull

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2014, 09:39:25 น. »
ข้อมูลที่ให้มา จากคำถามข้อที่หนึ่งถือว่าถูกต้อง แต่ยังไม่ครบ มันขาดภาคขยายเบื้องต้น คือไมค์ปรี
ซึ่งทุกวันนี้พ่อค้า เขาเอามารวมกันทั้งหมดเรียกกันว่า  พาวเวอร์มิกเซอร์
ซึ่งส่วนใหญ่แถมอีคิว + เอฟเฟค มาด้วย

หรือซื้อมิกซ์ตัวหนึ่ง ซื้อพาวเวอร์ตัวหนึ่ง
ขอแนะนำซื้อลำโพงอีกคู่ พอละครับ

แสดงว่า ผมต้อง หา power mixer (ที่มี amp ในตัว) หรือ mix+power amp ใช่ไหมครับ พี่มะละกอ

redbull

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2014, 09:40:15 น. »
ถ้าใกล้สุพรรณเรียนเชิญที่บ้านผมได้ครับ

ขอบคุณที่มีน้ำใจครับ พี่นพ อยู่ กทม. อิอิอิ

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2014, 09:47:11 น. »
ลำโพง Bose Acoustimass 5 series II

5.1 เหมาะกับดูหนังหรือฟังเพลงมากกว่าหรือเปล่า

ไปเดินเล่นเซียร์รังสิต ดูๆ ฟังๆ นัฐพงษ์ดูครับ เผื่อชอบ

redbull

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2014, 09:50:24 น. »
แล้วอีก 2 คำถามครับ
1. เสียงที่เป็น digital จาก com. ต้องแปลงเป็น analog ผ่าน DAC หรือเปล่าครับ
2. จาก jack 3.5mm จะต่อเข้ากับ amp หรือ mixer หรือ pre amp ได้ยังงัยครับ

คือ คอม--ไมค์ปรี--mixer--power amp--ลำโพง
หรือ คอม--power mixer--ลำโพง
ถูกต้องไหมครับ

redbull

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2014, 09:51:07 น. »
ลำโพง Bose Acoustimass 5 series II

5.1 เหมาะกับดูหนังหรือฟังเพลงมากกว่าหรือเปล่า

ไปเดินเล่นเซียร์รังสิต ดูๆ ฟังๆ นัฐพงษ์ดูครับ เผื่อชอบ

ขอบคุณครับ

redbull

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2014, 09:52:15 น. »
แล้วถ้าแถว บ้านหม้อ มีที่ไหนแนะนำไหมครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2014, 09:56:40 น. »
แล้วถ้าแถว บ้านหม้อ มีที่ไหนแนะนำไหมครับ

ไปร้าน P Sound บ้านหม้อ  
ให้เขาจัดให้   แต่ผมดูแล้วร้านเขาน่าจะปวดหัวแน่ๆจากคำถามที่ท่านถามมา
เดาได้เลยว่าต่อไปในอนาคตท่านจะต้องมีคำถามเพิ่มอีกมากมาย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 ตุลาคม 2014, 10:02:22 น. โดย นพ ณ สุพรรณ »

ออฟไลน์ สิริภาส

• ระดับ 3
  • *
  • NO 5C06D322
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2014, 10:10:37 น. »
อันดับแรกต้องมี Hardlock ก่อนครับ :beer:   :th2:

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2014, 10:18:15 น. »
แล้วอีก 2 คำถามครับ
1. เสียงที่เป็น digital จาก com. ต้องแปลงเป็น analog ผ่าน DAC หรือเปล่าครับ
2. จาก jack 3.5mm จะต่อเข้ากับ amp หรือ mixer หรือ pre amp ได้ยังงัยครับ

คือ คอม--ไมค์ปรี--mixer--power amp--ลำโพง
หรือ คอม--power mixer--ลำโพง
ถูกต้องไหมครับ

1. ออกจากท้าย sound card คอมพิวเตอร์ jack stereo 3.5 mm มันออกมาเป็น analog อยู่แล้ว
    ไปเข้า mixer หรือ amplifier ก็แล้วแต่ท่านสะดวก ปลายอีกด้านก็แล้วแต่ที่ท่านมีอาจเป็น RCA

ออฟไลน์ Prasert Nontsound indy

• ระดับ 3
  • *
  • 4ee368c2 จากพล.ต.วุฒิไกร ครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2014, 10:37:36 น. »
ผมก็เป็นอีกคนที่ชอบร้องคาราโอเกะมากครับ จากเดิมที่เคยใช้ปรีไมค์ที่มีเอ็คโค่ในตัวยี่ห้อนึง แต่ด้วยขีดจำกัดที่มันมีกับเสียงเอฟเฟ็กร้องของมันก็เริ่มจะเอาไม่อยู่แล้วครับ ใช้อยู่ไม่นานจึงเริ่มเปลี่ยนมาใช้มิกซ์ที่มีเอฟเฟ็กร้องในตัวที่เป็นรุ่นเล็กของอัลโต้และยามาฮ่าก็พอใจกับเสียงที่ได้และฟังค์ชั่นของมันครับ จากประสพการณ์เล็กๆของผมแนะนำให้ใช้มิกซ์ดีกว่าใช้ปรีครับ  :th2:

redbull

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2014, 09:58:48 น. »
สรุป ผมถอย
1. alto mixer 100-fx
2. crown crown xls 1000 ครับ

แต่ยังไม่ได้ลองเคย คิดว่าคืนนี้
ส่วน loudspeaker ใช้ตัวเดิมก่อน งบหมดครับ

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

ออฟไลน์ ธนกานต์บดี

• คณะก่อการ
  • ระดับ 4
  • 740CB2B1
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2014, 11:19:48 น. »
สรุป ผมถอย
1. alto mixer 100-fx
2. crown crown xls 1000 ครับ

แต่ยังไม่ได้ลองเคย คิดว่าคืนนี้
ส่วน loudspeaker ใช้ตัวเดิมก่อน งบหมดครับ

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

สำหรับ Home Karaoke แค่นี้ก็เอาอยู่แล้วครับ