วงดนตรี,นักร้อง,แดนเซอร์ที่ใช้ eXtreme Karaoke > พูดคุยทั่วไปเรื่องวงดนตรี,นักร้อง,แดนเซอร์

สอบถามเรื่องช่อง HDMI และ VGA ในคอม PC

(1/2) > >>

พรางไทย มิวสิค:
ในคอม PC มีช่องต่อ HDMI กับ VGA ซึ่งปกติเราจะใช้แบบไหนเป็นจอหลัก และจอรองครับ
ในกรณีนี้ผมใช้จอคอมที่เหมือนกันรุ่นเดียวกัน เล่นระบบแยกจอคาราโอเกะ
ปัจจุบันใช้ตัวแปลง HDMI แปลงเป็น VGA ใช้กับจอหลัก
และใช้ช่อง VGA ต่อสายยาวเป็นจอที่สอง
หรือต้องกลับกัน ใช้ VGA เป็นจอหลัก
ลากสาย HDMI ไปแปลงเป็น VGA เป็นจอสอง
แบบไหนให้ผลดีกว่ากัน หรือ ไม่ต่างกัน

มานพ:
อยากตอบนะ แต่ไม่รู้จริงๆ  :88:

เครื่องผมมีแต่ hdmi กับ display port

เวลาต่อจอไกลๆ ก็ใช้ hdmi -> hdmi converter (ใช้ไฟเลี้ยง) -> CAT6 -> hdmi converter (ใช้ไฟเลี้ยง) -> display

แบบนี้

PARAGON MUSIC:

--- อ้างจาก: พรางไทย มิวสิค ที่ วันที่ 29 สิงหาคม  2019, 13:20:20 น. ---ในคอม PC มีช่องต่อ HDMI กับ VGA ซึ่งปกติเราจะใช้แบบไหนเป็นจอหลัก และจอรองครับ
ในกรณีนี้ผมใช้จอคอมที่เหมือนกันรุ่นเดียวกัน เล่นระบบแยกจอคาราโอเกะ
ปัจจุบันใช้ตัวแปลง HDMI แปลงเป็น VGA ใช้กับจอหลัก
และใช้ช่อง VGA ต่อสายยาวเป็นจอที่สอง
หรือต้องกลับกัน ใช้ VGA เป็นจอหลัก
ลากสาย HDMI ไปแปลงเป็น VGA เป็นจอสอง
แบบไหนให้ผลดีกว่ากัน หรือ ไม่ต่างกัน

--- End quote ---

จอคอมมี hdmi ใหมครับ ถ้ามีต่อใช้ใด้เลย ส่วนจอที่สองแค่แสดงผลเฉยๆไม่ต้องใช้ความละเอียดมาก vga ก็พอ
กรณีที่จอทั้งสองเครื่องมีแค่ช่อง vga ก็ต่อใช้ทั้งจอหลักและจอรองก็ใด้ไม่ผิดกติกาเช่นกันครับ

ความเห็นส่วนตัวครับผม

นพ สุพรรณ:
อุปกรณห่วยๆของผมไม่เห็นความต่างครับขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ที่มี เพียงแต่ต้องระวังบางทีเสียงหลักมันไปออกช่อง hdmi  เพราะช่องนี้มันไปทั้งภาพและเสียง     NB รุ่นใหม่ๆไม่มี vga port แล้ว

heensasak641:

--- อ้างจาก: พรางไทย มิวสิค ที่ วันที่ 29 สิงหาคม  2019, 13:20:20 น. ---ในคอม PC มีช่องต่อ HDMI กับ VGA ซึ่งปกติเราจะใช้แบบไหนเป็นจอหลัก และจอรองครับ

--- End quote ---
มี port  dvi  รึเปล่าใช้ตัวนี้กะได้

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version