ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธี เช็ตโปรแกรมเล่นกับ Addictive Drums 2 หน่อยครับ  (อ่าน 13873 ครั้ง)

ออฟไลน์ wit204

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 2
  • *
  • HL#57E0D0E4 คุณเด็กชายโสด
ขอวิธี เช็ตโปรแกรมเล่นกับ Addictive Drums 2 หน่อยครับ
« เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2015, 15:55:05 น. »
ขอวิธี เช็ตโปรแกรมเล่นกับ Addictive Drums 2 หน่อยครับ พอดีหาหัวข้อเก่าไม่เจอ เอาตั้งแต่ ลงโปรแกรม Addictive Drums 2 เลยยิ่งดีครับ ขอบคุณครับ :thank1: :thank1: :thank2:

ออฟไลน์ Sumatethep

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
Re: ขอวิธี เช็ตโปรแกรมเล่นกับ Addictive Drums 2 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2015, 15:59:22 น. »
มีครับ  ขอค้นหากระทู่้ก่อนนะครับ  แต่บอกก่อนนะครับ โปรแกรมนี้เหมาะกับคนชอบเสียงดังโฉ่งฉ่างนะครับ (เสียงมันเหมือนตีกลองจริงๆเลย)

อ้อ  อีกอย่าง พื้นที่เก็บโปรแกรมนี้มากนะครับ  8 Gb เลยหละครับ

• ระดับ 2
  • *
Re: ขอวิธี เช็ตโปรแกรมเล่นกับ Addictive Drums 2 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2015, 16:18:23 น. »
ยังโหลดโปรแกรมอยู่เเลยครับ ตั้ง 14 พาท์ ๆละ 600 MB แต่อยากลองชอบไม่ชอบค่อยว่ากันอีกทีครับขอบคุณล่วงหน้าครับ :beer: :beer:

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2015, 17:06:19 น. »
แตกไฟล์มาเก็บไว้ก่อนครับ แล้วค่อยรันsetup มันจะขอคำยืนยันในโฟลเดอร์ที่เก็บแล้วสร้างไอคอนตัวเรียกอีกตัวหนึ่ง จากนั้นค่อยเซทมิดีเป็นGM ค่อยว่าอีกที เมื่อถึงตอนนั้น

• ระดับ 2
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2015, 18:16:55 น. »
 :thank1:

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2015, 21:56:40 น. »
เล่นได้หรือยัง  :ho:

ออฟไลน์ ชนไก่-คนชัยภูมิ

• ระดับ 3
  • *
  • HL#7D2E954C จากพี่อู๊ดโคจร
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2015, 22:00:16 น. »
[flash=200,200]http://www.youtube.com/playlist?list=PLxPFOw0HdEDHehVoFNCDsLlW0eh3ViHBS[/flash]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 ธันวาคม 2015, 22:06:16 น. โดย ชนไก่-คนชัยภูมิ »

• ระดับ 2
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2015, 14:59:26 น. »
เล่นได้หรือยัง  :ho:
ยังเลยครับ โปรแกรมหากันยังไม่เจอ หาโปรแกรม midi yoke ไม่ได้ครับ โหลดมาแล้วติดตั้งเสร็จไม่มีไอคอนที่น่าจอ ตัวติดตั้ง นามสกุลเป็น .mis ครับ หาัว  .exe ไม่ได้ มีที่โหลดใหมครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2015, 15:49:28 น. »
ยังเลยครับ โปรแกรมหากันยังไม่เจอ หาโปรแกรม midi yoke ไม่ได้ครับ โหลดมาแล้วติดตั้งเสร็จไม่มีไอคอนที่น่าจอ ตัวติดตั้ง นามสกุลเป็น .mis ครับ หาัว  .exe ไม่ได้ มีที่โหลดใหมครับ

เอาหละ ตอนนี้แตกไฟล์มาหมดแล้ว ควรจะได้โฟลเดอร์ตามนี้ครับ
1. โฟลเดอร์ App        2. โฟลเดอร์  Sound Data  3. ไฟล์ AD2_Library_Placer  4.ไฟล์ R2R  และ 5.ไฟล์ Setup

เวลาติดตั้ง ให้รันไฟล์ AD2_Library_Placer ก่อน เพื่อให้เรายืยนันที่เก็บต้นฉบับไฟล์ ADD2 ตอบ OK. แล้วจึงค่อยมารันไฟล์ Setup จะได้ไอคอนโปรแกรมขึ้นมาที่เดทอป

ส่วนที่ช่วยให้ ADD2 เล่นได้ คือโปรแกรม LoopMidi.EXE  ก็ต้องหาโหลดเอาครับ
ได้ LoopMidiแล้ว ติดตั้งเลยครับ พอได้แล้ว ก่อนเล่น ADD2 ต้องเรียก LoopMidiขึ้นมาก่อน แล้วจึงเรียก ADD2 ตามมาครับ 

• ระดับ 2
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2015, 16:44:45 น. »
เอาหละ ตอนนี้แตกไฟล์มาหมดแล้ว ควรจะได้โฟลเดอร์ตามนี้ครับ
1. โฟลเดอร์ App        2. โฟลเดอร์  Sound Data  3. ไฟล์ AD2_Library_Placer  4.ไฟล์ R2R  และ 5.ไฟล์ Setup

เวลาติดตั้ง ให้รันไฟล์ AD2_Library_Placer ก่อน เพื่อให้เรายืยนันที่เก็บต้นฉบับไฟล์ ADD2 ตอบ OK. แล้วจึงค่อยมารันไฟล์ Setup จะได้ไอคอนโปรแกรมขึ้นมาที่เดทอป

ส่วนที่ช่วยให้ ADD2 เล่นได้ คือโปรแกรม LoopMidi.EXE  ก็ต้องหาโหลดเอาครับ
ได้ LoopMidiแล้ว ติดตั้งเลยครับ พอได้แล้ว ก่อนเล่น ADD2 ต้องเรียก LoopMidiขึ้นมาก่อน แล้วจึงเรียก ADD2 ตามมาครับ 

ตอนนี้เล่นได้แล้ว แต่ add2 ไปไม่พร้อมคาราโอเกะครับ ตั้ง Gm แล้ว ใช้ชุดกลอง staddard ครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2015, 21:14:04 น. »
หลักการใช้ ADD2กับeXtreme Karaoke สำคัญคือต้องการใช้เสียงสังเคราะห์ที่อยู่ในชุดโปรแกรม ADD2 มาช่วยทำเสียงกลองชุดให้กับeXtreme Karaoke

ฉะนั้น เราจึงต้องตั้งค่าให้ทั้งสองโปรแกรมรู้จักและนำความสามารถของกันและกันมาทำงานร่วมกัน

ทั้งสองโปรแกรมอาศัย  LoopMiDi เป็นช่องทางเชื่อมถึงกัน เรียกว่า ช่อง Midi Port  ฉะนั้น  ขั้นแรกเราจึงเรียกโปรแกรม loopMIDI มาก่อน

looMIDI เม่ื่อรันขึ้นมาจะ เห็นว่างๆอยู่ ที่จริงมัมมีให้เราเป็นค่าคงที่ 1 ช่อง หากเราต้องการPortเพิ่ม ก็คลิกกดตรงเครื่องหมายบวกมุมล่างซ้าย มันจะสร้างให้เราอีก 1ช่อง อยากได้กี่ช่องก็กดเท่านั้นครั้งเอาเอง

ขั้นที่สอง.  เรียกโปรแกรมADD2ขึ้นมา แล้วตั้งค่า Map Window ตรงรูป ? ที่มุมขวาบน เลือก เป็น GM กด OK แล้วกด ปุ่ม Audio & Midi Setup แล้วตั้งค่า Audio Device Type เป็น Windows Audio มันจะแสดงค่าอื่นมาให้เราเองเอง   แต่ที่สำคัญที่ช่อง Active Midi Input (ช่องทางเดินขอเสียงมิดี) ให้เราติกเครื่องหมายถูก ที่  Loopmidi  Port  แรก  เราต้องใช้Portนี้อ้าวอิงเส้นทางเดินของเสียงต่อไป  กดปุ่ม Test หากได้ยิน ก็เป็นอันว่าใช้ได้  กด ออกจากการตั้งค่าออกไป

เป็นอันว่าเรา เสร็จตรงADD2  ต่อไปก็เข้าeXtreme ไปตั้งค่ารับADD2มาทำเสียงกลอง

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2015, 21:30:00 น. »
ขั้นการตั้งค่า ในeXtreme
    เลือกเมนู แยกเสียงมิดี้  (โดยคลิกขวาบนหน้าเสทอปสีฟ้า หน้า ว่างๆหน้าต่างเรียกคิวเพลง) เข้าไป แถบ กลอง 
    ที่แถบกลอง  คลิกลากดำ  บรรทัด 1 Kick Drum ลงมาถึง บรรทัด4. HiHat แล้วคลิกขวา
    เลือก Port ที่เราใช้เป็นช่องเสียงมิดีกลองADD2 คือ Loopmidi Port กด ตกลง เป็นอันเสร็จวิธี เบื้องต้น

ตอนนี้ eXtreme ก็สามารถเรียกใช้เสียงกลองของADD2มาช่วยตีให้แล้วครับ

เล่น eXtreme ทดสอบดูไดที่หน้าต่างโปรแกรมADD2 ครับ

สลับหน้าตางดูการทำงานของกันและกันทาง กด Alt + tab ครับ

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
ขอวิธี เช็ตโปรแกรมเล่นกับ Addictive Drums 2 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2021, 10:32:29 น. »
 :thank1:

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2021, 06:14:33 น. »
หยุดเล่นไปนาน ไม่รู้อัพเดทอะไรบ้างครับน้ายอด 
ขอบคุณครับ  :thank1: