ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามวิธีปรับ Fx Compressor แนวทางการปรับชิ้นดนตรีแต่ละชิ้นควรปรับแต่งอย่างไร  (อ่าน 9655 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต้น

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL ต้น#4DE1A2E8 นัตตี้#9760A044
อยากสอบถามวิธีปรับ Fx Compressor ในโปรแกรม แนวทางการปรับชิ้นดนตรีแต่ละชิ้นควรปรับแต่งอย่างไร
และค่าต่างๆที่มีให้แต่ละช่องมีความหมายอย่างไร ขอความรู้ครับ :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2013, 05:43:30 น. โดย ต้น »

ออฟไลน์ prachuab2011

• ระดับ 3
  • *
  • 4de72ceaครับ[จากท่านชายอ่ำครับ]0819395376
อยากสอบถามวิธีปรับ Fx Compressor ในโปรแกรม แนวทางการปรับชิ้นดนตรีแต่ละชิ้นควรปรับแต่งอย่างไร
และค่าต่างๆที่มีให้แต่ละช่องมีความหมายอย่างไร ขอความรู้ครับ :thank1:
+1 ครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)

เมื่อวานผมบอก x menไปแล้วว่า   ถ้ายังไม่รู้วิธีใช้ก็ให้เอาออกก่อน  เอาตัวอื่นมาแทน
จริงๆแล้วมันเหมาะกับการคุมดนตรีสด   หรือใช้กับเสียงร้องที่มีระดับความแรงของสัญญาณไม่คงที่มากกว่า  แต่อาจไม่เหมาะกับคาราโอเกะ
เพราะเสียงทุกอย่างถูกทำมาสำเร็จรูปแล้ว
ยิ่ง ถ้าไม่เข้าใจหลักการใช้งานคอมเพรสเซอร์ก็ใช้ยากอยู่ครับ   จะให้บอกว่าปรับแบบใหนตายตัวคงยาก  มันมีปัจจัยที่เกี่ยวข้องเยอะ เช่น

ประเภทเพลง  เพลง  ซาวด์ฟ้อนท์ ความชอบ การแบ่งกรุ๊ป อื่นๆอีกมากมาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2013, 06:34:41 น. โดย นพ ณ สุพรรณ »

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
ผมกับมองต่างจากลุงครับ  ผมกลับมามองว่าจำเป็นต้องใช้คอมเพรสเซอร์กดเสียงที่เกินไว้ครับดนตรีจะได้ไม่ล้น
ณ ปัจจุบันนี้ที่ผมพบเจอมา  มิดี้ที่ใช้งานปัจจุบันนี้มาจากหลากหลายที่ มิดี้บางตัวเสียงบางเสียงดังมากบางตัวเบา  ผมอาศัยการใช้ค่าน้ำหนักของมิดี้ในโปรแกรมคุมเอาก็ได้ในระดับหนึ่ง  ถ้ามีตัวนี้เข้ามาแทนผมว่าน่าจะช่วยได้ดีขึ้นนะครับ

ออฟไลน์ เวียงชัย

• ระดับ 3
  • *
  • 5DE7D9F2 จาก อ.ภูมิ 878C50F4 จากเด็กชายเคยโสด
เออ ท่านกรุณาแนะนำผู้น้อยความรู้ดนตรีด้วย เกี่ยวกับแยกกรุ๊ป ว่าแต่ละกรุ๊ปท่านเอาดนตรีชิ้นไหนเข้าด้วยกันบ้าง ขอบคุณล่วงหน้าครับ คนร้อยเอ็ด

• คณะก่อการ
ผมกับมองต่างจากลุงครับ  ผมกลับมามองว่าจำเป็นต้องใช้คอมเพรสเซอร์กดเสียงที่เกินไว้ครับดนตรีจะได้ไม่ล้น
ณ ปัจจุบันนี้ที่ผมพบเจอมา  มิดี้ที่ใช้งานปัจจุบันนี้มาจากหลากหลายที่ มิดี้บางตัวเสียงบางเสียงดังมากบางตัวเบา  ผมอาศัยการใช้ค่าน้ำหนักของมิดี้ในโปรแกรมคุมเอาก็ได้ในระดับหนึ่ง  ถ้ามีตัวนี้เข้ามาแทนผมว่าน่าจะช่วยได้ดีขึ้นนะครับ

อืม   อันนี้จริงแฮะ  กรณีทำมิดี้มาไม่ดีหรือซาวด์ฟ้อนท์ห่วยๆ

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
เออ ท่านกรุณาแนะนำผู้น้อยความรู้ดนตรีด้วย เกี่ยวกับแยกกรุ๊ป ว่าแต่ละกรุ๊ปท่านเอาดนตรีชิ้นไหนเข้าด้วยกันบ้าง ขอบคุณล่วงหน้าครับ คนร้อยเอ็ด

ผมทำแบบนี้ครับ  เครื่องน้อย ๆ แยกได้นิดหน่อยครับ  ลองปรับเป็นแนวทาง  วันที่ ๓๐ พย.  ผมมีงานกลางวันที่ร้อยเอ็ด  ถ้ามีเวลายกเครื่องมาให้ผมตั้งค่าให้เพื่อเป็นแนวทางได้ครับ

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=81908.msg1098832#msg1098832

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=81908.msg1098859#msg1098859

ออฟไลน์ นคร 07

• ระดับ 5
  • *
  • HL#4D2110ED ไก่ลูกทุ่งไทย
ผมทำแบบนี้ครับ  เครื่องน้อย ๆ แยกได้นิดหน่อยครับ  ลองปรับเป็นแนวทาง  วันที่ ๓๐ พย.  ผมมีงานกลางวันที่ร้อยเอ็ด  ถ้ามีเวลายกเครื่องมาให้ผมตั้งค่าให้เพื่อเป็นแนวทางได้ครับ

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=81908.msg1098832#msg1098832

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=81908.msg1098859#msg1098859

ขอคำแนะนำเกี่ยวกับคำสั่งนี้หน่อยครับ.......... :thank1: :thank1:

• คณะก่อการ
ขอคำแนะนำเกี่ยวกับคำสั่งนี้หน่อยครับ.......... :thank1: :thank1:

Lvl       = threshold  ค่าเป้าหมายของระดับเสียงที่ต้องการให้คอมเพรสเซอร์เริ่มมีผล     0 db คือค่ากลาง
Atk      = Attack        ค่าปฏิกิริยาในการเริ่มทำงานของภาคคดมเพรสเซอร์  ตัวเลขน้อยเริ่มทำงานทันทีที่ระดับเสียงถึงจุด Lvl ตัวเลขมากหน่วงไว้ระยะหนึ่งก่อนแล้วค่อยทำงาน
Rls      = release       ค่าปฏิกิริยาในการหยุดทำงานของคอมเพรสเซอร์   ตัวเลขน้อยทำแล้วหยุดเลย รอทำงานเมื่อเสียงถึงระดับ Lvl ที่ตั้งไว้อีกครั้ง ตัวเลขมากแช่ไว้ระยะหนึ่งก่อนจะเลิกทำงาน

ส่วนจะคุมอะไร  ตั้งเท่าไหร่  เรื่องมันยาวครับ  จริงๆมันมีค่าอีกตัวที่ควรจะปรับได้    คือ Ratio   บอกวิทยาไปแล้ว
คร่าวในเบื้องต้น  Lvl ที่ 0 หากสัญญาณช่องนั้นแรง  ให้ลองปรับลดลง
                 Atk ไว้ตัวเลขน้อยๆ  เพื่อให้คอมเพรสเซอร์มันกด เร็วหน่อย หากไดนามิคของเสียงมันไม่มีลูกอิมแพค   ให้เพิ่มค่าขึ้น
                Rls  ตัวเลขมากหน่อย  เพื่อให้คอมเพรสมันทำงานแช่ไว้สักระยะเวลาหนึ่ง    ไม่ใช่ขึ้นลงเป็นสปริงดึ๋งๆ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2013, 14:26:58 น. โดย นพ ณ สุพรรณ »

ออฟไลน์ นคร 07

• ระดับ 5
  • *
  • HL#4D2110ED ไก่ลูกทุ่งไทย
ขอบคุณพี่หมอครับ...พอรู้คุณสมบัติการทำงานของแต่ละตัวแล้วที่เหลือ...ก็ต้องฝึก..ปฏิบัติ... :thank1: :thank1: :thank1:

nimitmai

• บุคคลทั่วไป