ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้วิธีทับไลน์กลองชุด  (อ่าน 16877 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
Re: อยากรู้วิธีทับไลน์กลองชุด
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 7 พฤษภาคม 2014, 10:38:34 น. »
ไม่มีไรมากครับคนตีกลองต้องรู้จักเพลงและฟังเพลงที่จะเล่นกับคอมฯครับ ไม่งั้นจะไปขัดกับเครื่องครับ จะให้ดีต้องซ้อมกับคอมฯที่จะเล่นครับ เพราะมิดิที่ทำมาบางเพลงไม่เหมือนแผ่นต้นฉบับเป๊ะนะครับ...ถ้าทำได้ไม่ต้องไปหาเครื่องมืออะไรทั้งนั้นเปิดไปโลด ตีทับมันเลย แน่นตึบดีครับ อีกอย่างซาวด์ฟอนท์ที่ใช้ เสียงกลองต้องใกล้เคียงกับกลองทีตีนะครับ โดยเฉพาะสแนร์ ถ้า ป๊องๆ ก็ต้องปรับให้เสียงมันป๊องๆ ให้เหมือนครับ...(ไม่ต้องเชื่อผม ผมจำเขามาครับ เป็นความคิดส่วนตัวครับ ผิดพลาด ขออภัยครับ) :thank1:

ออฟไลน์ กระป๋อง

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL- 4408C2D9 พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 7 พฤษภาคม 2014, 11:04:08 น. »
ผมก็ชื่นชอบการเล่นทับไลน์เหมือนกันครับ
แต่ทำไม่เคยสำเร็จสักที
จนมาวันนึงผมก็มาค้นพบครับ ว่า.............
มือกลองที่แม่นยำเท่านั้นครับ ถึงจะทำได้เนียน
ต้องมีการฝึกซ้อม ฝึกฝน มาอย่างดีมากๆ ครับ
ครั้งนึง ผมได้มีโอกาศได้ไปชมทีมเซ็ทอัพของศิลปิน วงไอน้ำ กับ วงซันชาย
เขาใช้เวลาในการเซ็ทอัพเร็วมากครับ สมกับเป็นมืออาชีพจริงๆ
พอถึงเวลาเขาเทสเครื่องดนตรี เขาเทส กลอง ก่อนเครื่องดนตรีชนิดอื่นเลยครับ
ตอนเขาเทส กลอง ทำเอาผมอึ่ง ทึ่ง มากๆ ครับ
เพราะเขาเปิด ไฟล์เพลงเอ็มพีสาม ออกจากโน็ตบุ็คเลยครับ
แล้วก็ ตีกลอง ยัดเขาไปเลยครับ นี้แหละครับ ทับไลน์จริงๆ ฮิๆ
ย้ำนะครับ MP3 เพรียวๆ ไม่มีแม่ถนอมด้วยครับ
มือกลองต้องฝีมือมากๆ ครับ แม่น ฝึกซ้อมมาดี
ทับไลน์มือกลองต้องแม่น ซาวด์แมนต้องเนียน
ชีวิตนี้ฝากไว้กับมือกลองเท่านั้นครับ ฮิๆๆ

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 7 พฤษภาคม 2014, 11:19:13 น. »
อยากเสนอมานานแล้วครับ เพราะปัจจุบันเด็กๆอยากเล่นกับกีต้าร์สดของxmkl

จึงเสนอทางเลือก โดยเพิ่มตัวเลขนับจังหวะที่หน้าจอ ให้มือกลองดูพอจะได้ไหมครับ

:thank1:

ออฟไลน์ กระป๋อง

• *
  • HL- 4408C2D9 พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 7 พฤษภาคม 2014, 12:13:04 น. »
ส่วนใหญ่หลายๆ ทีมจะใช้วิธีนี้ครับ

http://wentali.exteen.com/20090227/md

http://forum.music-parks.com/b8/6