ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วย...ทีครับมือใหม่ แก้ปัญหา MIDI-พ่วงซาวด์ฟ้อน เกิดปัญหาหน่วงมาไม่ตรงกันครับ.  (อ่าน 6624 ครั้ง)

ออฟไลน์ byoxmusic

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 1
  • *
  • 97636B03 อ.เสริม 800093A9 นายยอด
รบกวน...ทุกท่านช่วยหน่อยครับ ผมใช้โน็ตบุ๊ค core i 5 แรน 4 GB เล่นกับ extreme v.3.00.185 DX ที่ซื้อมาจาก อ.เสริม จ.พิษณุโลก  แล้วใช้ usb midi interface UM-2EX ของ Roland มาพ่วง Box Roland R-8 ทู เวลาเล่นเพลงเกิดอาการหน่วง ของซาวด์ฟ้อนมาช้ากว่า Box ไม่ตรงกัน อย่างเช่นเปิดเพลง ท่ายากหนูแยอะ ซาวด์มาช้ากว่าBox ครับ เมื่อก่อนผมใช้ BoX พ่วงกับ Sound canvas Sc-88 pro ตอนอนี้อยากได้ กลองเป็น R8   พวกเครื่องเป่า สตริง ออนเการ์ เป็น Sc-88   ซาวด์ฟ้อนเป็นพวกเสียงกีต้าร์ครับ แต่เจอปัญหาเสียงหน่วงซาวด์มาช้ากว่า Box R-8 เสียงมาไม่ตรงกันครับ ท่านใดพอรู้ช่วยบอกวิธีแก้ไขให้หน่อยครับ...ขอขอบคุณครับ.

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
รบกวน...ทุกท่านช่วยหน่อยครับ ผมใช้โน็ตบุ๊ค core i 5 แรน 4 GB เล่นกับ extreme v.3.00.185 DX ที่ซื้อมาจาก อ.เสริม จ.พิษณุโลก  แล้วใช้ usb midi interface UM-2EX ของ Roland มาพ่วง Box Roland R-8 ทู เวลาเล่นเพลงเกิดอาการหน่วง ของซาวด์ฟ้อนมาช้ากว่า Box ไม่ตรงกัน อย่างเช่นเปิดเพลง ท่ายากหนูแยอะ ซาวด์มาช้ากว่าBox ครับ เมื่อก่อนผมใช้ BoX พ่วงกับ Sound canvas Sc-88 pro ตอนอนี้อยากได้ กลองเป็น R8   พวกเครื่องเป่า สตริง ออนเการ์ เป็น Sc-88   ซาวด์ฟ้อนเป็นพวกเสียงกีต้าร์ครับ แต่เจอปัญหาเสียงหน่วงซาวด์มาช้ากว่า Box R-8 เสียงมาไม่ตรงกันครับ ท่านใดพอรู้ช่วยบอกวิธีแก้ไขให้หน่อยครับ...ขอขอบคุณครับ.

เบื้องต้นลองตั้งค่าความหน่วงตรงนี้ครับ  คลิกขวาเลือกตรงตัวเลือกน่ะครับ  จะมีเมนูขึ้นมา

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
ลองใช้ไมโครหรือมินิแทนครับ  จะประมวลผมเร็วขึ้นครับ

• ระดับ 1
  • *
  • 97636B03 อ.เสริม 800093A9 นายยอด
ขอขอบ...คุณพี่ พี่ทุกท่านมากมากเลยครับ เดี๋ยวผมจะลองทำดูครับ.

• ระดับ 1
  • *
ขอขอบคุณ...ทุกท่านที่ช่วยนะครับ ผมยังแก้เรื่องการห่น่วงไม่หาย ว้นนี้เลยโทรไปสั่งซื้อ Sound Vsti karaoke v.4.5 ของ Com Music4 มาใช้แทน Box R-8 II และ Sound sc 88 pro จริงแล้วอยากใช้กลองเป็น R-8 เสียมากกว่าครับเพราะว่า R-8 แยกไล์นได้ 10 รูครับ และเสียงกลองหนามากกว่า d-4 เสียอีกครับ ตั้งค่าแก้ความหน่วงแล้วก้ไม่หายครับ งานนี้คงต้องยกเครื่องดนตรีและโน็ตบุ๊ต ไปให้เพื่อนที่อุตรคิกถ์ทำให้เสียแล้วครับ ใจอยากจะแยกไล์นมามิกข์ ทั้ง r-8 / Sc-88 pro / และ sound Vsti V.4.5  งานนี้คงเสียเงินซื้อกล่องแยกไล์นอีกแน่เลยครับ.

ออฟไลน์ นุ้ย

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE684AE (ขลุ่ย)
สียงหน่วงซาวด์มาช้ากว่า Box R-8

เสียงที่มาช้ากว่าหมายถึงเสียงกีต้าร์สด หรือ เสียงกีต้าร์ SoundFont ครับ......ส่วนเสียงของ Roland Sc-88Pro ปกติใช่มั๊ยครับ...

• ระดับ 1
  • *
เสียงของ R-8II กับ sc 88 pro มาช้ากว่าครับ ไม่ตรงจังหวะหัวห้อง ครับเมื่อก่อนใช้แต่ MIDI ข้างนอกอย่างเดียวเลยครับ  เสียงของ r-8 กับ Sc-88 ตรงกันครับ หรือจะเป็นที่เวอร์ชั่นโปรแกรมหรือเปล่าใครรู้ช่วยบอกผมทีครับ ตอนนี้ผมใช้ extreme v.3.00.185 DX  กรุณาช่วยด้วยครับ ตอนนี้อยากลองใช้ ซาว์ดฟ้อนผสมกับเสียง MIDI แยกไล์นครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 เมษายน 2014, 12:01:21 น. โดย byoxmusic »

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
ลองใช้ไมโครกับมินิ  ดูหรือยังครับ

• ระดับ 1
  • *
ขอบคุณครับ...พี่ช่วยโฟสรูป ไมโครกับมินิ มันเป็นยังไงครับ ช่วยบอกผมทีครับท่าน.

• คณะบริหาร
ผมใช้มือถือครับ ให้กลับถึงบ้านก่อน ท่านเข้าไปในโฟลเดอร์extreme karaoke. จะมีตัวที่ใช้เล่นเยอะๆ
kara player.exe. ให้ท่านเลือก ที่เป็นแบบ micro. กับ mini. แล้วลองต่อพ่วงอุปกรณ์เดิมแล้วลองเล่นดูครับ

ออฟไลน์ ไก่ต๊อก

• คณะก่อการ
  • HL#840A3EF9 (x-men)

ออฟไลน์ สุระชาติ

• *
  • 7485360D,9660E447,5D12658A(เด็กชายเคยโสด)
ได้หรือยังครับ ลุ้นๆช่วย

ออฟไลน์ นุ้ย

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE684AE (ขลุ่ย)
เครื่องของผม PC I3 3.30 Ram8 Win7 64 bit
eXtreme V.185 DX
Sound Roland SC-88 VL + Roland R8
ในกรณีใช้ร่วมกับ SoundFont ด้วยให้ตั้งที่ค่าความหน่วง เริ่มทีละ 1 หรือ 5 ก็ได้ แล้วทดลองฟังดูจนกว่าจะพอใจว่ากลมกลืนกันดีแล้ว สำหรับผมตั้งที่ 100 ( แต่ละเครื่อง และ windows จะตั้งไม่เท่ากัน )
ทดลองดูน่ะครับ....ขอให้มีความสุขกับคาราโอเกะน่ะครับ....

• ระดับ 1
  • *
ขอขอบคุณ.....ทุก ทุกท่านมาก มากครับ วันนี้ว่างไม่ได้เล่นดนตรีงานนอกและไม่ได้สอนดนตรีลูกศิกษ์คืนนี้ ขอลองอีกสักทีครับ เดี๋ยวผมจะใช้โปรแกรม micro-mini-mini_sol ลองเล่นดูครับว่าตัวเหมาะสมสุด ยังไงจะส่งข่าวให้ทุกท่านได้รับทราบครับ ขอขอบคุณอย่างสูงครับทุกท่านจาก....( อ.อ็อก มิวสิค อ.สวรรคโลก จ.สุโขทัย.)

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
ใช้ sf load ผ่าน sonar dxi ท่านต้องเข้าใจกับมันพอสมควร ไม่งั้นแก้ไขตาเหลือก
ส่วนเสียงไม่ตรงลองดู spec เครื่อง แล้วก็ไขตามที่หมอนพบอกเรื่องตั้งค่าความหน่วง
ค่าเท่าไหร่ท่านต้องลองดูให้เหมาะกับอุปกรณ์ของท่านเอง

ลองปรึกษาท่านที่ขาย hardlock ให้ท่านในเบื้องต้นครับ  :flower:

• ระดับ 1
  • *
ไชโย....ผมแก้ปัญหาเสียง ได้แล้วครับ วันนี้ได้รับความกรุณา จากพี่บูญสม จาก จ.ปราจีนบุรี (ต้วแทนจำหน่าย eKteme คาราโอเกะ) ใช้ team viewer เข้ามาช่วยแก้ไขให้ครับ ผมเลยใช้งาน พ่วง MIDI Box-8 ได้แล้วครับ ยังไงก็ไม่ลืมขอขอบพระคุณพี่น้องทุกท่านในเวปด้วยนะครับที่คอยช่วยเหลือซึ้งกันและกันครับ โดยเฉาะพี่ บุญสม ครับพี่ขอบคุณครับ.

ออฟไลน์ บุญสม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • No.55DAED71 (X-MEN)
ไชโย....ผมแก้ปัญหาเสียง ได้แล้วครับ วันนี้ได้รับความกรุณา จากพี่บูญสม จาก จ.ปราจีนบุรี (ต้วแทนจำหน่าย eKteme คาราโอเกะ) ใช้ team viewer เข้ามาช่วยแก้ไขให้ครับ ผมเลยใช้งาน พ่วง MIDI Box-8 ได้แล้วครับ ยังไงก็ไม่ลืมขอขอบพระคุณพี่น้องทุกท่านในเวปด้วยนะครับที่คอยช่วยเหลือซึ้งกันและกันครับ โดยเฉาะพี่ บุญสม ครับพี่ขอบคุณครับ.
ไม่เป็นไรครับ ความรู้ตรงจุดนี้ผมก็ได้มาจากท่านอาจารย์วิทยาแหละครับ
...ท่านอาจารย์หมอนพ ก็บอกถูกจุดแล้วแหละ แต่ถ้าใครไม่เคยเข้าไปชั้นนึง  ก็จะงงเหมือนผมที่เคยเป็นมาครับ ..
และความรู้อื่นๆอีกมากมาย กระผมก็ได้มาจากท่านอาจารย์หลายๆท่านในที่นี้ครับ ก็ขอขอบพระคุณมา ณ ที่นี้เลยครับ :thank1:

ออฟไลน์ spm150

• ระดับ 4
  • *
  • HL#8CABD2E8 (ปีอกมิวสิคโปร)
ตามหากระทู้นี้มา  มีปัญหาเหมือนกัน  ของผมลงเครื่องระบบปฏิบัติการ  win 8.1  64 bit  ลง extreme  v.190  อยากต่อพ่วงกับคีย์บอร์ด  Roland Juno D  ในคอมฯ ลง software  MIDI Yoke  เรียบร้อย  ปรับค่าทุกอย่างขาเข้าเป็น  MIDI  CH  1  สายมิดี้  Roland  อย่างดี  แต่ไม่รู้จะต้องไปตั้งค่าที่คีย์บอร์ดอีกไหมเสียงถึงจะดังออกมา  ช่วยชี้แนะด้วยครับ  :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 ธันวาคม 2014, 23:14:51 น. โดย spm150 »

ออฟไลน์ เคนยา

• ระดับ 5
  • *
  • 8D1C911C ( จาก ศิลปินหน้าวัด อ.ไก่)
เอ.......ผมลองต่อพ่วงคีย์บอร์ดดูมั่ง  เวลาทับไลย์ จะได้เนียรๆกั่วเดิม    :cheer:

ออฟไลน์ r-mal

• ระดับ 4
  • *
  • 5DE35A81
ขอขอบคุณ...ทุกท่านที่ช่วยนะครับ ผมยังแก้เรื่องการห่น่วงไม่หาย ว้นนี้เลยโทรไปสั่งซื้อ Sound Vsti karaoke v.4.5 ของ Com Music4 มาใช้แทน Box R-8 II และ Sound sc 88 pro จริงแล้วอยากใช้กลองเป็น R-8 เสียมากกว่าครับเพราะว่า R-8 แยกไล์นได้ 10 รูครับ และเสียงกลองหนามากกว่า d-4 เสียอีกครับ ตั้งค่าแก้ความหน่วงแล้วก้ไม่หายครับ งานนี้คงต้องยกเครื่องดนตรีและโน็ตบุ๊ต ไปให้เพื่อนที่อุตรคิกถ์ทำให้เสียแล้วครับ ใจอยากจะแยกไล์นมามิกข์ ทั้ง r-8 / Sc-88 pro / และ sound Vsti V.4.5  งานนี้คงเสียเงินซื้อกล่องแยกไล์นอีกแน่เลยครับ.
ปัญหานี้ผมแก้โดยไปที่แยกเสียงมิดี้ให้ตรงกัน  หมดปัญหาทุกอย่างครับ 

ออฟไลน์ spm150

• ระดับ 4
  • *
  • HL#8CABD2E8 (ปีอกมิวสิคโปร)
ไม่เป็นไรครับ ความรู้ตรงจุดนี้ผมก็ได้มาจากท่านอาจารย์วิทยาแหละครับ
...ท่านอาจารย์หมอนพ ก็บอกถูกจุดแล้วแหละ แต่ถ้าใครไม่เคยเข้าไปชั้นนึง  ก็จะงงเหมือนผมที่เคยเป็นมาครับ ..
และความรู้อื่นๆอีกมากมาย กระผมก็ได้มาจากท่านอาจารย์หลายๆท่านในที่นี้ครับ ก็ขอขอบพระคุณมา ณ ที่นี้เลยครับ :thank1:

ขอความกรุณามาแชร์ด้วยครับท่าน  ยังไม่ดังเลย

ออฟไลน์ SR-2514

• ระดับ 3
  • *
  • HL#8E60409E. เอื้อศิลป์ มิวสิค
....ตั้งค่าหนวงเท่าไหร่ครับ  :thank1:

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
โน๊ตบุคกับซาวด์แยกหลายชิ้น โหดเกินไปไหมครับ กลัวจะเดี้ยงกลางงานซะก่อนถ้าใช้ออกรับงาน แต่ถ้าเล่นกันเองก็ว่ากันไปครับ  :thank1:

ออฟไลน์ ไข่ โคกแร่

• ระดับ 3
  • *
  • 7F616B0F / 576636E8จาก คนคอน
ตั้งค่าอย่างไรช่วยเผยแพร่เป็นวิทยาทานด้วยครับอยากรู้เหมือนกัน..

ออฟไลน์ Road

• ระดับ 3
  • *
  • HL#878E50E8 และ 4885B8EC จาก หนึ่งซาวด์โปร
ได้ค่าที่ต้องการแล้ว
อย่าลืม บันทึกนะครับ
จะใช้ครั้งต่อไปกับอุปกรณ์เดิม เปิดขึ้นมาใช้ได้เลย (ข้อดีดิจิตอล)