ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบความแตกต่างระหว่างการใช้ Soundfont กับ USB Midi Cable ครับ  (อ่าน 2764 ครั้ง)

ออฟไลน์ somkiat22

• ลงทะเบียน HL
  • กำเนิดใหม่
  • *
  • HL8007C98E MP 9/9/2022
อยากทราบความแตกต่างระหว่างการใช้ Soundfont กับ USB Midi Cable ครับ

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง

ออฟไลน์ Sumatethep

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
อยากทราบความแตกต่างระหว่างการใช้ Soundfont กับ USB Midi Cable ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2022, 12:20:15 น. »

คุณมีความสนใจเทคโนโลยีทางเสียงสองแบบนี้ ขอให้อ่านหาความรู้ในกระทู้ที่ผู้เชี่ยวชาญแนะนำนี้ประกอบก่อนนะครับ
https://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=121820.0

เสียงดนตรีจากโปรแกรมและอุปกรณ์ที่ประดิษฐ์คิดค้นมาล้วนอาศัย"ความรู้-ความจริงทางวิทยาศาสตร์"ผสมผสานกับ"ความรู้สึก ความชอบ(หรือจะใช้ว่า กิเลส คงไม่ผิด)ของวิศวกร"ผลิตออกมาจำหน่ายให้เราท่านผู้ใช้  แต่ละค่ายให้ลักษณะเสียงแตกต่างกันไป

ปัจจัยสำคัญที่เราแต่ละคนมีโอกาสได้เลือกใช้ต่างกัน  คือ เงินทุน ครับ

แต่ละท่านใช้เงินทุนของตัวเองซื้อหามาและทดลองใช้ล่วงหน้า ได้ผลอย่างไรก็เมตตามารีวิวให้สมาชิกอื่นได้รับรู้ด้วย 

เรื่อง"ใจรักดนตรี" มีเต็มร้อยทุกคนครับ  แต่"เงินทุน"มีไม่เท่ากัน จึงซื้อหาของใช้ได้ไม่เท่ากันด้วย

"เสียงดนตรีจากอุปกรณ์ที่เรามี เราทำออกมาได้  ฟังแล้วดี มีความสุข" ก็พอใจแล้ว 

ผมมีแค่ ซาวด์ฟ้อนท์ดีๆ   มีมิดี้ดีๆอย่าง XMK - EMK จากที่นี่ ครับ
 :95:

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2022, 13:41:12 น. »
Soundfont เป็นไฟล์ที่เก็บแซมปลิ้งเสียงเครื่องดนตรี
เมื่อโปรแกรมคาราโอเกะเล่นไฟล์มิดิจะอ่านคำสั่ง
จากไฟล์มิดิไปดึงเสียงชิ้นดนตรีที่เก็บไว้มาใช้งาน

ข้อดี
ปัญหาการเล่นเพลงต่อเนื่องมีน้อย
ราคาถูกกว่า sound module

ข้อเสีย
soundfint เกิดจากการยำ จะมีปัญหาเรื่องการบาลานส์เาียง
หรือบางคนเลือกแซมปลิ้งเสียงมาอาจค่อยกว่าชิ้นดนตรีอื่น
จะต้องมีการดันเกนเสียงจะแย่ลง

midi cable (ผ่าน sound module)
เป็น hardware ที่บรรจุ แซมปลิ้งเสียงดนตรี
ส่วนมากนำมาใช้กันแค่ patch 0-127
คือใข้ไม่เต็มประสิทธิภาพ มาตรฐานเดิมๆ
มาจากผู้ผลิตไม่ค่อยเหมาะกับเพลง
ลูกทุ่ง แหมอลำ

ข้อดี
เสียงมาตรฐาน บาลานส์ดี
ใช้คอมฯที่มีประสิทธิภาพต่ำกว่า
ได้ไม่ค่อยมีปัญหา

ข้อเสีย
การเล่นเพลงต่อเนื่อง เนื่องจากรีเซ็ตหรือส่ง
คำสั่งหัวมิดิไม่ทัน
ราคาสูง

บ้านผมใช้ yamaha ทำหน้าที่นี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 พฤษภาคม 2022, 13:44:11 น. โดย E22NP »

ออฟไลน์ tharachdx

• ระดับ 3
  • *
  • 7C04BEF7 (X-men)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2022, 12:18:36 น. »
ถืกต้องนะครับ....อิอิ

ออฟไลน์ อาร์ม ลูกน้ำกว๊าน

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6DE70486 (สมใจนึก)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2022, 08:02:42 น. »
ชัดเจนมากครับ  :thank1: :30: :cool: