ผู้เขียน หัวข้อ: คิดไปเองหรือมันเป็นแบบนั้น  (อ่าน 1955 ครั้ง)

ARIN-SOUND

• บุคคลทั่วไป
คิดไปเองหรือมันเป็นแบบนั้น
« เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2009, 19:37:48 น. »
คือเพื่อนผมไปซื้อมิ๊ก 24 ช่อง มาแยกไลน์ คาราโอเกะแต่พอเทียบกับเสียงเครื่องของผมใช้ 2 ช่อง ชาวฟ้อนที่พี่ป๊อกให้มาทำไมเสียงของผมดีกว่าทั้งที่เพื่อนมันแยกแปดไลน์ตามเวป  หรือมันอยู่ที่มิกครับ 24 ช่องเพื่อนผมยี่ห้อจำไม่ได้ซื้อมา 7500 ของผมมิกแมกกี้ 6ช่อง หมื่นกว่าบาทมันเกี่ยวกันไหมหรือผมเข้าข้างตัวเองเคยเห็นรุ่นพี่โพสว่าชาวกร์าดดีเครื่องปรุงดีชาวด็ฟร้อนเจ๋งๆไม่แยกก็ได้

m sound

Re: คิดไปเองหรือมันเป็นแบบนั้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2009, 19:59:35 น. »
มีหลายองค์ประกอบครับ.ที่จะต้องเปรียบเทียบกันจริง ๆ แล้ว..นิยาม เสียงดี คืออะไร คนที่ใช้ ที่ฟัง ชอบแบบไหน..ก็ว่า ดี ของเขาล่ะครับ แต่คำว่า ดีกว่า..นั้น..ต้องเถียงกันอีกยาววว..ครับ... ;D ;D ;D

somjainuk74

Re: คิดไปเองหรือมันเป็นแบบนั้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2009, 20:02:26 น. »
คือเพื่อนผมไปซื้อมิ๊ก 24 ช่อง มาแยกไลน์ คาราโอเกะแต่พอเทียบกับเสียงเครื่องของผมใช้ 2 ช่อง ชาวฟ้อนที่พี่ป๊อกให้มาทำไมเสียงของผมดีกว่าทั้งที่เพื่อนมันแยกแปดไลน์ตามเวป  หรือมันอยู่ที่มิกครับ 24 ช่องเพื่อนผมยี่ห้อจำไม่ได้ซื้อมา 7500 ของผมมิกแมกกี้ 6ช่อง หมื่นกว่าบาทมันเกี่ยวกันไหมหรือผมเข้าข้างตัวเองเคยเห็นรุ่นพี่โพสว่าชาวกร์าดดีเครื่องปรุงดีชาวด็ฟร้อนเจ๋งๆไม่แยกก็ได้
ผู้ที่เล่นดนตรีสดมา มาปรับให้ผมคิดว่าแตกต่างกันมากมาย ระหว่างสเตดิโอกับแยก 8 ไลน์ครับ

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2009, 20:30:47 น. »
ผมฟัง และ Edit  SF  ฟังในแบบสเตอริโอ  เป้าประสงค์คือปรับให้พอดี ไม่โด่ไม่เด่ แล้วก็ฟังซ้ำไปซ้ำมา ปรับแก้ให้เข้าหามาตรฐาน
พยายามให้หนา ให้แฟลต  

แต่ถ้าหากว่านำ SF ไปออกงานเวทีกลางแจ้งเน้นเสียงแบบโดดเด่น เล่นสดนั้น
ไม่ว่าจะเป็น SF2  ยี่ห้อไหน ผมก็เห็นด้วยครับ ที่ต้องเล่นผ่านมิกซ์ แยกไลน์ใช้เอ็ฟเฟคสอดได้แยกกันตามบุคลิคเสียง
ของแต่ละชิ้นดนตรี   ให้ออกมาโดดเด่น แยกกันซ้ายขวาตามสั่งได้เต็มรูปแบบ
เพราะ เป้าประสงค์ ให้ใกล้เคียงการเล่นสด  ...

อันนี้ผมคิดตามที่ผม Edit  sf2  ก็อยากให้ผลลัพธ์ ที่ได้  ได้รับประโยชน์จากเครื่องมือไฮเทคเต็มรูปแบบ (มิกซ์ - เอฟเฟ็ค)
และ ผู้มิกซ์ ได้ใช้ศาสตร์ และศิลปะ เติมแต่งเข้าไป ครับ
หากฟังในบ้าน สเตอริโอ ก็ฟังกันเป็นธรรมดา  ปกติอยู่แล้ว  ..  

ARIN-SOUND

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2009, 16:35:18 น. »
เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณครับ แล้วมิกซ์ผมนี่มี 6ชแนล มันจะแยกได้มั้ยครับมิกซ์แบบนี้รบกวนทีครับ

m sound

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2009, 17:10:12 น. »
ผมเจอบ่อยครับ. ประเภทที่คิด(แบบหลงตัวเอง) ว่า ของตัว ดีกว่า.เยี่ยมกว่า.ทั้งๆที่ยังไม่ได้ลองของใหม่(ไม่ได้ว่าใครนะครับ ขออภัยด้วย) เคยมีครั้งหนึ่ง ไปเยี่ยมเพื่อน เมื่อก่อนซาวด์โมดูล.ไม่ค่อยมีคนรู้จัก เพื่อนผม เค๊า.ใช้ โปรแกรม sound canvas ร้องไป โม้ไป (ลำโพง ใหญ่กว่ากล่องรองเท้าหน่อย) เปิดในห้อง ก็พอฟังได้ ผมไม่ว่าไร..ต่อมาอีก 1 สัปดาห์ เพื่อนคนนั้นมาที่บ้านผม.(ยก พีซี มาด้วย) ผมใช้คอมสเป็ก โหลยโท่ย.ใช้ 88pro อย่างเดียวก่อน แยกไลน์เอ๊าท์ 2 ชุด /ดนตรีรวม-กับเบส (เอาเบสมาแต่งข้างนอกก่อนเข้ามิกซ์.ตอนนั้น ดูเหมือน sm ให้เสียงเบสที่ไม่น่าพอใจ) แค่นั้นแหละครับ.เพื่อนคนนั้น วาง เคส พีซี แล้วยิงคำถามเป็นชุดด..ตอบแทบไม่ทัน.วันนั้นมี r-70 แต่ยังไม่ใช้..ขนาดนั้นก็ตาเหลือกแล้วครับ..(นั่นมันหลายปีมาแล้วครับ) เอาว่า ณ ปัจจุบัน ปรมาจารย์ซาวด์ฟ้อนท์ เก่งๆ มีมาก แต่ละท่านต่างก็งัดเอาสรรพวิชาเพื่อให้ได้มาเพื่อจุดหมายเดียวกันคือ ให้ได้เสียงที่ สมจริง เป็นธรรมชาติ ไพเราะ เราๆท่าน ๆ ทั้งหลาย ชอบใจแบบไหนก็เลือกใช้เอา..ยิ่งมาเจอ โปรแกรม.ไม่ธรรมดาเข้า..อ้ายที่ว่า แค่ สเตอริโอ 2ไลน์ ธรรมดา ฟัง/ออกงานมานาน ซ้ำซาก จำเจ..เมื่อโปรแกรม สนันสนุนให้ แยก ไลน? ได้..มันก็ยิ่ง แจ่ม สิครับ...เมื่อนำไปใช้กัน.จะกี่ไลน์ก็สุดแล้วแต่..ผมว่า ดี มากเลยครับ..ทำให้การเข้าใกล้การเล่นสด มีมากยิ่งขึ้น และจากการที่ทำแล้ว...มันก็เป็นเช่นนั้นจริง ๆครับ..ส่วนท่านที่ทำไปล้ว ไม่ชอบหรือ เสียงไม่ถูกใจ ซึ่งอาจจะเป็นด้วยองค์ประกอบหลายอย่าง ที่ทำให้ได้คุณภาพเสียงออกมาแบบนั้น.ก็เลยคิดว่า ไม่ดี ไม่เหมาะ บ้างหละ อันนี้แล้วแต่ครับ...ของไผของมัน/มักไผมักมัน..บ่ว่ากัน...ส่วน ผม.ฟังเครื่องเสียงมานาน(เล่น/เสียเงินซื้อมาก็มาก)เครื่องเสียงบ้าน/จนเลยเถิดมาเครื่อง pa ที่พอจะเป็นครูได้ก็อาศัย ทดลองด้วยตัวเอง และ ก็ ฟังให้มาก..ครับ...เอ..หรือว่า หูผมมันเพี้ยนไปแล้ว...ขนาดนั่งฟัง มิดี้ หน้าคอม..ผมยัง แยกไลน์..เลยครับ....(เบาะๆ 10 ไลน์ ) ลองกันไปครับ ไม่ดีก็ เลิกใช้ หมดเรื่อง.. ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 กรกฎาคม 2009, 17:12:17 น. โดย ฅนไทบ้าน »

ออฟไลน์ ไผ่

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#:75211841(ฅนคอน)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2009, 17:49:58 น. »
ชัดเจนมากกๆ เลยพี่ 'ฅนไทบ้าน' ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2009, 18:03:09 น. »
ชัดเจนมากกๆ เลยพี่ 'ฅนไทบ้าน' ขอบคุณครับ

เหมือนกันเลย..

ARIN-SOUND

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2009, 18:11:47 น. »
ขอโทษครับ ผมไม่ได้ว่าแยกไลน์เสียงไม่ดี แต่แค่อยากรู้ว่าพวกเครื่องปรุงที่ไม่พร้อมแยกไลน์มาคงได้ไม่เต็มที่หรือปล่าวหรือผม กับเพื่อนประสบการณ์น้อยปรับไม่เป็น ถ้าทำให้หงุดหงิดก็ขอโทษครับ ผมมันใหม่จริงๆพึ่งออกจากกะลาครับ