ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนจับคู่ใหหน่อยครับ ตอนนี้ใช้แอมป์ proeurotech 4800Q เหมือนจะไม่ค่อยไหวครับ  (อ่าน 1603 ครั้ง)

ออฟไลน์ cowxboy

• กำเนิดใหม่
  • *
  • HL##
รบกวนจับคู่ใหหน่อยครับ ตอนนี้ใช้แอมป์ proeurotech 4800Q เหมือนจะไม่ค่อยไหวครับ

ออฟไลน์ Sumatethep

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
เห็นตัวอย่างคุณเลือกมาสงสัยจะไปใช้กับตู้ซับเบส

เอาอย่างเบื้องต้นพื้นๆก่อนครับ ดูที่สเปคของPower Amp. ถ้าจะใช้ตัวเดียว แบบ 8 โอห์ม /Ch. ให้เหมาะตามสเปคคือ  4 X 800 W (8โอห์ม) 

ก็เลือกลำโพงที่บอก Power Rate ที่เริ่มNormal Power 800 วัตต์(8โอห์ม)ก่อน ครับ มีทั้ง 15นิ้ว และ 18 นิ้ว ส่วนจะไปใส่ตู้สูตรไหน ก็ว่ากันไปอีกเรื่องนะ สำเร็จรูปก็มีขายกันถมเถไป เลือกเอาครับ

เรื่องเลือกลำโพงให้เหมาะกับเพาเวอร์มีรายละเอียดมากครับ ต้องคำนวณกันจนถึงกับเพิ่มเพาเวอร์ เพื่อให้แมทช์กับลำโพงที่ตั้งใจอยากได้  และอีกมาก ค่อยว่ากันอีกครั้งนะครับ  :95:

ขอให้คุณค่อยๆศึกษาไปนะครับ :30:

• *
  • HL##
ขอบคุณครับ...ตอนนี้ใช้ตู้แผ่นดินไหว 15 นิ้วอยู่ครับ ใช้ proeuro tech ตัวเดียว ขับกลางแหลม npe 2 ตัว ขับตู้เบส 2 ตัว(tada 15 นิ้ว) มีครอส 2 ทางครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 ตุลาคม 2019, 07:22:57 น. โดย cowxboy »

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
ขอบคุณครับ...ตอนนี้ใช้ตู้แผ่นดินไหว 15 นิ้วอยู่ครับ ใช้ proeuro tech ตัวเดียว ขับกลางแหลม npe 2 ตัว ขับตู้เบส 2 ตัว(tada 15 นิ้ว) มีครอส 2 ทางครับ
แล้วไม่ไหวยังไง เสียงไม่หนำใจ  หรือมีความผิดปกติที่อุปกรณ์ตัวไหน ช่วยขยายความหน่อยครับ
 :30:

• *
  • HL##
 :82:เสียงอู้ๆ ไม่ออกครับ มีท่านใดเคยใช้ดอกนี้บ้างครับ ปัจจุบันท่านใช้แอมป์ตัวไหนขับครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 ตุลาคม 2019, 07:26:07 น. โดย cowxboy »

• *
 :58:   :58:   :58:
เริ่มเล่นเครื่องเสียงใหม่ๆมีสภาพและความรู้สึกเหมือนกันเลยนะครับพวกเรานี่ (ครูเองก็เป็นเหมือนคุณ)

ดอกนี้คุณใช้ในตู้ซับ-รับสัญญาณความถี่ต่ำ - แล้วว่าเสียงอู้ๆ ไม่ออก หมายความว่า   เสียงเบสและกระเดื่องไม่ชัด ไม่แน่น ไม่นุ่ม ไม่ลึก  ทั้งไม่ค่อยดังจุกอกใช่ไหม 

นอกจากขาดความสมดุลของกำลังวัตต์ระหว่างแอมป์กับลำโพงแล้ว(วัตต์ไม่แมทช์)-ไม่น่าเกี่ยวกับยี่ห้อ รุ่นของลำโพงกับแอมป์นะครับ  ถ้ามันแมทช์กัน ยี่ห้อรุ่นไหนก็ได้ อ้อ สูตรตู้ซับก็มีส่วน  ครูก็ใช้แผ่นดินไหว แน่นจุกอกดีนี่ แอมป์ของคุณกำลังวัตต์ก็มากพอนะ ไม่น่ามีปัญหา

ประการสำคัญอีกอย่าง คือต้องดูเรื่องการจัดการ บาล้านซ์สัญญาณ ที่ผ่านจากแหล่งผ่านได้แก่ มิกซ์-อี.คิว.-ครอสส -เครื่องปรุงแต่งเสียง กระทั่งถึงแอมป์ด้วย ว่าได้จัดการถูกต้องตามGain Structure หรือไม่

สำคัญไม่แพ้กันอีก คือ สายสัญญาณที่ใช้พ่วงอุปกรณ์ เลือกที่ดีๆ(ราคาก็สูงตามนะ)หน่อย ครับ

สมัยครูเริ่มเล่นก็เป็นเหมือนคุณ ค่อยๆเรียนรุ้และปรับไปครับ ไม่ได้ใช้รับงานไม่ใช่หรือ  :95:

• *
  • HL##
:58:   :58:   :58:
เริ่มเล่นเครื่องเสียงใหม่ๆมีสภาพและความรู้สึกเหมือนกันเลยนะครับพวกเรานี่ (ครูเองก็เป็นเหมือนคุณ)

ดอกนี้คุณใช้ในตู้ซับ-รับสัญญาณความถี่ต่ำ - แล้วว่าเสียงอู้ๆ ไม่ออก หมายความว่า   เสียงเบสและกระเดื่องไม่ชัด ไม่แน่น ไม่นุ่ม ไม่ลึก  ทั้งไม่ค่อยดังจุกอกใช่ไหม 

นอกจากขาดความสมดุลของกำลังวัตต์ระหว่างแอมป์กับลำโพงแล้ว(วัตต์ไม่แมทช์)-ไม่น่าเกี่ยวกับยี่ห้อ รุ่นของลำโพงกับแอมป์นะครับ  ถ้ามันแมทช์กัน ยี่ห้อรุ่นไหนก็ได้ อ้อ สูตรตู้ซับก็มีส่วน  ครูก็ใช้แผ่นดินไหว แน่นจุกอกดีนี่ แอมป์ของคุณกำลังวัตต์ก็มากพอนะ ไม่น่ามีปัญหา

ประการสำคัญอีกอย่าง คือต้องดูเรื่องการจัดการ บาล้านซ์สัญญาณ ที่ผ่านจากแหล่งผ่านได้แก่ มิกซ์-อี.คิว.-ครอสส -เครื่องปรุงแต่งเสียง กระทั่งถึงแอมป์ด้วย ว่าได้จัดการถูกต้องตามGain Structure หรือไม่

สำคัญไม่แพ้กันอีก คือ สายสัญญาณที่ใช้พ่วงอุปกรณ์ เลือกที่ดีๆ(ราคาก็สูงตามนะ)หน่อย ครับ

สมัยครูเริ่มเล่นก็เป็นเหมือนคุณ ค่อยๆเรียนรุ้และปรับไปครับ ไม่ได้ใช้รับงานไม่ใช่หรือ  :95:
ขอบคุณครับ...พอดีจบเกษตรเรื่องพื้นฐานไม่ค่อยมีครับ แต่ชอบเลยพยายามศึกษามาเรื่อยๆ

• *
  • HL##
ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำความรู้ครับ...เกือบเสียเงินฟรีแล้ว ผลคือปรับไม่เป็น พอลองปรับโน่นนี่นั่นลองดู ผลปรากฏว่าเสียงตู้เบสออกมาตึ้บๆ เป็นที่น่าพอใจครับ (บ้านสะเทือนเลย)

• *
ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำความรู้ครับ...เกือบเสียเงินฟรีแล้ว ผลคือปรับไม่เป็น พอลองปรับโน่นนี่นั่นลองดู ผลปรากฏว่าเสียงตู้เบสออกมาตึ้บๆ เป็นที่น่าพอใจครับ (บ้านสะเทือนเลย)

:95:   :95:   :95:
ยินดีด้วยครับ  ปรับปรุงต่อไปอีก .....เดี๋ยวก็เก่งครับ :95: