ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง DI Box  (อ่าน 10129 ครั้ง)

ออฟไลน์ อลงกต

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 576136DE , 477533DE
สอบถามเรื่อง DI Box
« เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2017, 11:21:44 น. »
สวัสดีครับ

ผมขออนุญาตสอบถามนอกเรื่อง พอดีเห้นหลาย ๆ เวทีตามในห้าง ที่เค้ามีเล่นดนตรีสดเป็นกีต้าร์อคูสติก
แล้วส่วนใหญ่เค้าต่อกีต้าร์เข้า DI Box (ซึ่งส่วนใหญ่เห็นเขาใช้ของ SAMSON) แล้วก็คิดว่าน่าจะตรงเข้า
Mixer เลย โดยไม่ได้ผ่านตู้แอมป์ หรือเอฟเฟคใดๆ (ถ้าผมดูไม่ผิดนะ)
ซึ่งก็เสียงดีทีดีเชียว และเห็นหลายๆเวทีก็ต่อในลักษณะเดียวกัน เลยอยากจะลองใช้ดูบ้าง เพราะขี้เกียจแบกตู้ไป
ไม่ทราบว่าพี่ ๆ ท่านใดเคยใช้งานลักษณะนี้บ้างครับ
มียี่ห้อหรือรุ่นที่แนะนำมั้ยครับ

:thank1: :thank1:

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2017, 11:32:58 น. »
มีทั้งแบบ PASSIVE และ ACTIVE ทำหน้าที่ matching impedance

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=115831

ในลิ๊งค์นี่เป็นแบบ active ใส่ถ่าน 9 โวลท์ได้ แบบ passive ราคาจะสูงกว่า

ปกติระดับสัญญาณ guitar จะต่ำ (instrument level) เพราะฉะนั้นไม่ควร
ต่อเข้า Mixer โดยตรง ควรใช้ DI ต่อก่อนเข้า Mixer หรือต่อเข้า Amp. Guitar
หรืออาจต่อเข้า sound interface ที่มีสัญลักษณ์รูปกีต้าร์ ตรง input อยู่ครับ

DI ทำหน้าที่สองอย่าง
1. เปลี่ยนสัญญาณ Hi impedance  เป็น Low impedance
2. เปลี่ยนสัญญาณ Unbalance Level เป็น Balance Level

ไม่รู้ผมตอบตรงหรือเปล่านะ ตอนหลังก็ไม่ได้ใช้ DI Box เพราะหัดเล่นอยู่บ้าน
ผมเสียบเข้า MOTU ครับ

รอผู้สันทันทางกีต้าร์มาตอบครับ ในบอร์ดนี้หลายท่านมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 ธันวาคม 2017, 11:41:42 น. โดย E22NP »

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2017, 14:52:33 น. »
มีทั้งแบบ PASSIVE และ ACTIVE ทำหน้าที่ matching impedance

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=115831

ในลิ๊งค์นี่เป็นแบบ active ใส่ถ่าน 9 โวลท์ได้ แบบ passive ราคาจะสูงกว่า

ปกติระดับสัญญาณ guitar จะต่ำ (instrument level) เพราะฉะนั้นไม่ควร
ต่อเข้า Mixer โดยตรง ควรใช้ DI ต่อก่อนเข้า Mixer หรือต่อเข้า Amp. Guitar
หรืออาจต่อเข้า sound interface ที่มีสัญลักษณ์รูปกีต้าร์ ตรง input อยู่ครับ

DI ทำหน้าที่สองอย่าง
1. เปลี่ยนสัญญาณ Hi impedance  เป็น Low impedance
2. เปลี่ยนสัญญาณ Unbalance Level เป็น Balance Level

ไม่รู้ผมตอบตรงหรือเปล่านะ ตอนหลังก็ไม่ได้ใช้ DI Box เพราะหัดเล่นอยู่บ้าน
ผมเสียบเข้า MOTU ครับ

(....)

รอผู้สันทันทางกีต้าร์มาตอบครับ ในบอร์ดนี้หลายท่านมาก

ตาม Link ที่ท่านให้มา ในรูปนั่น ใช่เลยครับที่ผมเห็นเขาใช้ แต่ไม่เห็นเขาใช้เอฟเฟคอะไรเลย (ไม่รู้เขาปรับที่ mixer ช่วยหรือเปล่านะครับ)
แต่เสียงที่ผมได้ยินแจ่มกว่าที่ผมเล่นผ่านตู้อีก

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2017, 19:21:32 น. »
ผมก็ให้เขาเสียบตรงๆที่มิกซ์ไม่ผ่าน DI BOX น่ะ  ไม่รู้เป็นไงบ้าง

ออฟไลน์ hall-s

• ระดับ 4
  • *
  • HL#866040B5 (MP)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2017, 19:26:20 น. »
ถ้าไม่ใช้แอมป์ ก็ฝากชีวิตไว้กับมอนิเตอร์ ท่านจะได้ยินทั้งเสียงกีต้าร์และเสียงร้องมารวมๆกัน ถ้ามอนิเตอร์อยู่ไกลก้อต้องใช้ความพยายามฟังเสียงกีต้าร์ถ้าเร่งมากมันกลบเสียงร้อง มอนิเตอร์ต้องเสียงดี
ไม่แบกแอมป์ไปเล่นเวทีไหน เล่นตามห้างเหมือนกันมั้ย ถ้าตามห้างได้เลย ที่ฟังว่าเสียงดีนั้นได้ยินมาจากระบบpa มีสวนทำให้เสียงออกมาออกฟังเพราะ ระบบของเขาใช้เครื่องดี ตู้ลำโพงดีเหมาะกับงาน สถานที่ บางทีใช้ลำโพงแบบมีแอมป์ในตัว เขาเปิดและใช้กำลังไม่ดังมาก ไม่ใช่เพลงแนวร็อคเสียงสาดๆ เพลงฟังสบายๆปรับเสียงให้ฟรุ้งฟริ้งไม่ยาก และไม่ใช้ fx กีต้าร์กัน ฝีมือล้วนๆ แต่ก็มีเพื่อนที่เล่นกลองเคยไปเล่นกับพวกนี้ไลน์มาเล่าให้ฟังมือกีต้าร์มันเล่นแต่คอร์ดไม่มีsoloอะไรเลยมันหากินง่ายจังนะ 555
ถ้าเล่นเวทีอื่นๆ เสียงดีหรือไม่ขึ้นกับระบบเสียงทั้งหมด ดีไอบ้อคมันแค่เป็นต้วแปลงสัญญาณเปลี่ยนค่าอิมพีแด้นไม่ให้เสียงบี้ส่งผ่านไปมิกซ์ มีหลายยี่ห้อ ไม่ได้ส่งผลให้เสียงแตกต่างกันมากมายถึงกับทำให้เสียงดีขึ้นผิดหูผิดตา ถ้าต้นทางมายังไงปลายทางไปออกมิกซ์เสียงมันก้อเหมือนต้นฉบับ เคยเอาเครื่องไปออกงาน ภูสมิงมาเล่นตามสไตล์ของเขา เล่นกับแบนด์เลย กีต้าร์เขาผมเสียบตรงเข้ามิกซ์เลยโดยใช้ jack phone สายก็ธรรมดาไม่ได้ต่อเข้าดีไอบ้อค เสียงก็ตรงตามที่ได้ยิน กีต้าร์เขาเสียงดีมีตัวปรับอีคิว ยี่ห้อยามาฮ่าครับ ตัวเล็กๆไม่ใหญ่ 

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2017, 19:29:52 น. »
ผมก็ให้เขาเสียบตรงๆที่มิกซ์ไม่ผ่าน DI BOX น่ะ  ไม่รู้เป็นไงบ้าง

instrument level (เช่น guitar,bass) ต้องการ preamp เพราะระดับสัญญาณมันต่ำกว่า line level
เพื่อขยายระดับสัญญาณมาให้เท่า line level  guitar บางรุ่นมี preamp ติดมาในตัวด้วยเลย

ออฟไลน์ คนตัดหญ้า

• ระดับ 2
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2017, 20:05:59 น. »
ขอเสริมประโยชน์ของดีไออีกนิดคือบล๊อคเสียงจี่เสียงฮัม อันเกิดจากกราวด์ลูฟ เช่น โอบี คอมพ์ กีตาร์เบส คีย์บอร์ด หรือวัญญาณต่างๆที่จะมาเข้ามี่มิกส์ต่อไฟคนละจุดกราวด์ไม่ร่วมกัน ประโยชน์เยอะมีไว้เถอะครับขอเป็นแบบมีทรานส์ฟอร์เมอร์นะคุ้มกว่า ถ้าไม่มีก็เป็นแค่ตัวแปลงสัญญาณธรรมดา แก้อาการจี่ฮัมจากกราวด์ลูฟได้ยาก

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2017, 21:36:28 น. »

อันนี้ก็เสียงดีครับอาจารย์ แต่ที่ผมติดใจเรื่อง DI Box นั้น คือเสียงมันพุ่งมากเลย
จะเล่นคอร์ดหรือจะ solo เสียงมันคมกริบ แอบเดินตามไปดูที่ mix ก็ไม่เห็นเขาจะ
ใส่เอฟเฟคอะไรหรือมีไรเพิ่มเลย เลยแปลกใจว่า เจ้า DI Box มันมีผลปานนั้นเชียวรือ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2017, 21:43:28 น. »
ถ้าไม่ใช้แอมป์ ก็ฝากชีวิตไว้กับมอนิเตอร์ ท่านจะได้ยินทั้งเสียงกีต้าร์และเสียงร้องมารวมๆกัน ถ้ามอนิเตอร์อยู่ไกลก้อต้องใช้ความพยายามฟังเสียงกีต้าร์ถ้าเร่งมากมันกลบเสียงร้อง มอนิเตอร์ต้องเสียงดี
ไม่แบกแอมป์ไปเล่นเวทีไหน เล่นตามห้างเหมือนกันมั้ย ถ้าตามห้างได้เลย ที่ฟังว่าเสียงดีนั้นได้ยินมาจากระบบpa มีสวนทำให้เสียงออกมาออกฟังเพราะ ระบบของเขาใช้เครื่องดี ตู้ลำโพงดีเหมาะกับงาน สถานที่ บางทีใช้ลำโพงแบบมีแอมป์ในตัว เขาเปิดและใช้กำลังไม่ดังมาก ไม่ใช่เพลงแนวร็อคเสียงสาดๆ เพลงฟังสบายๆปรับเสียงให้ฟรุ้งฟริ้งไม่ยาก และไม่ใช้ fx กีต้าร์กัน ฝีมือล้วนๆ แต่ก็มีเพื่อนที่เล่นกลองเคยไปเล่นกับพวกนี้ไลน์มาเล่าให้ฟังมือกีต้าร์มันเล่นแต่คอร์ดไม่มีsoloอะไรเลยมันหากินง่ายจังนะ 555
ถ้าเล่นเวทีอื่นๆ เสียงดีหรือไม่ขึ้นกับระบบเสียงทั้งหมด ดีไอบ้อคมันแค่เป็นต้วแปลงสัญญาณเปลี่ยนค่าอิมพีแด้นไม่ให้เสียงบี้ส่งผ่านไปมิกซ์ มีหลายยี่ห้อ ไม่ได้ส่งผลให้เสียงแตกต่างกันมากมายถึงกับทำให้เสียงดีขึ้นผิดหูผิดตา ถ้าต้นทางมายังไงปลายทางไปออกมิกซ์เสียงมันก้อเหมือนต้นฉบับ เคยเอาเครื่องไปออกงาน ภูสมิงมาเล่นตามสไตล์ของเขา เล่นกับแบนด์เลย กีต้าร์เขาผมเสียบตรงเข้ามิกซ์เลยโดยใช้ jack phone สายก็ธรรมดาไม่ได้ต่อเข้าดีไอบ้อค เสียงก็ตรงตามที่ได้ยิน กีต้าร์เขาเสียงดีมีตัวปรับอีคิว ยี่ห้อยามาฮ่าครับ ตัวเล็กๆไม่ใหญ่ 

คือส่วนตัวผมก็ชอบเล่นผ่านแอมป์แหละครับ โดยเฉพาะงานที่เล่นด้วยกีต้าร์ไฟฟ้า แต่บางงานก็ลุยด้วยโปร่ง
ซึ่งพอเห็นเขาใช้อุปกรณ์น้อยชิ้นดี เสียงดีด้วยเลยสนใจว่าเขาทำยังไงน่ะครับ ล่าสุดที่เห็นคือ คุณบี พีระพัฒน์ มาเล่น
ที่แฟชั่น ไอส์แลนด์ คือมาแค่ 2 ชิ้น คีย์บอร์ด กะ กีต้าร์โปร่ง แต่เสียงกระหึ่มมาก PA เขาก็ดูไม่ต่างจากเราๆที่ใช้กัน
อยู่ เลยคิดว่าถ้าใช้อุปกรณ์น้อยชิ้นลง ก็น่าจะทำงานง่ายขึ้นน่ะครับ คือถ้า แค่ DI ตัวเดียวมันได้เสียงที่สูสีกับผ่านแอมป์ ผมก็เลยคิดว่าน่าทดสอบดูน่ะครับ

:thank1:

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2017, 21:44:47 น. »
ขอเสริมประโยชน์ของดีไออีกนิดคือบล๊อคเสียงจี่เสียงฮัม อันเกิดจากกราวด์ลูฟ เช่น โอบี คอมพ์ กีตาร์เบส คีย์บอร์ด หรือวัญญาณต่างๆที่จะมาเข้ามี่มิกส์ต่อไฟคนละจุดกราวด์ไม่ร่วมกัน ประโยชน์เยอะมีไว้เถอะครับขอเป็นแบบมีทรานส์ฟอร์เมอร์นะคุ้มกว่า ถ้าไม่มีก็เป็นแค่ตัวแปลงสัญญาณธรรมดา แก้อาการจี่ฮัมจากกราวด์ลูฟได้ยาก

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม เดี๋ยวจะลองศึกษา หรือถ้ามีโอกาส จะลองหามาทดสอบดูครับ

ออฟไลน์ hall-s

• ระดับ 4
  • *
  • HL#866040B5 (MP)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2017, 23:01:01 น. »
instrument level (เช่น guitar,bass) ต้องการ preamp เพราะระดับสัญญาณมันต่ำกว่า line level
เพื่อขยายระดับสัญญาณมาให้เท่า line level  guitar บางรุ่นมี preamp ติดมาในตัวด้วยเลย
ใช่ครับ กีต้าร์ไฟฟ้าหรือเบสสัญญาณมันต่ำกว่า line level ต่อตรงๆเข้ามิกซ์ไม่เวิ้ค  เสียงไม่ค่อยดีเท่าไร ไปเจอหลังสุดมือเบสมาเล่นสดทับไลน์ เอาเบสมาเองไม่รู้ว่าโมมาหรือดั้งเดิมแจ็คต่อเอ้าพุทที่ตัวเบสเป็นหัวบาล้าน บอกว่าต่อเข้ามิกซ์ได้เลยมีปรีในตัว ปรับเร่งเกนอินพุทแล้วได้ยินเสียงเบามาก สุดท้ายต้องปล่อยแพนทอม คราวนี้มาอย่างเพราะเลยฟังแล้วบอกว่าเบสเขาเสียงดีมาก  เจ้าของกระทู้ถามเรื่องกีต้าร์อคูสติคเลยไม่ได้พูดถึงกีต้าร์ไฟฟ้าถ้าเทียบกับอคูสติคการต่อด้วยดีไอบ้อคสำหรับกีต้าร์ไฟฟ้าจำเป็นมาก มือใหม่เด็กๆพึ่งลงร้านมักจะถามว่าทำไมเสียงบี้เวลาใช้ fx เล่นเข้ามิกซ์ตรงๆ คือร้านไม่ลงทุนซื้อตู้

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2017, 13:13:31 น. »
ส่วนของกีต้าร์ไฟฟ้า ส่วนตัวผมคิดว่า ถ้าสามารถเล่นผ่านตู้ได้
มันได้น้ำได้เนื้อกว่าอยู่แล้วครับผม เพราะกีต้าร์ไฟฟ้า มันยังมีเรื่อง
Effect pedal อะไรต่างๆ ที่ต้องมาประกอบกันอีก ซึ่งมือกีต้าร์ที่ใช้ไฟฟ้า
ส่วนใหญ่ น่าจะพึงพอใจกับการจัดการเสียงที่หน้าก่อนที่จะส่งเข้า mixer
มากกว่าที่จะรอลุ้นจาก monitor อย่างเดียว

ส่วนประเด็นที่ผมตั้งขึ้นมานี้ จะอยู่ที่อคูสติกครับ ประเด็นคือที่ผมได้ยินได้ฟังมา
เห็นเค้าต่อผ่าน DI Box รู้สึกมันจะดีกว่าเล่นผ่านตู้ซะอีก (ตามความรู้สึกผมนะ)
ผมเลยไม่แนใจว่าเพราะเจ้า DI Box ตัวเล็ก ๆ ตัวเดียวนี่หรือเปล่า

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับผม
ยังไงจะพยายามหาวิธีทดสอบดูระหว่างเล่นผ่านตู้ แบบที่ผมใช้อยู่ปัจจุบัน
เทียบกับต่อ DI Box  ก่อนเข้า Mixer
และการต่อกีต้าร์ตรงเข้า Mixer เลยดูครับ
ได้ผลยังไง จะมาแจกแจงให้ฟังอีกทีนะครับผม

:thank1: :thank1:

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2018, 21:26:09 น. »
มีติดตัวไว้ดีครับ โดยเฉพาะที่ใช้ radial engineering :cool:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 เมษายน 2018, 21:39:50 น. โดย E22NP »

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 2 พฤษภาคม 2018, 12:44:59 น. »
หลังจากที่ลองศึกษาหาข้อมูลดู ก็ได้จัดมาตัวนึงครับ เอามาใช้กับกีต้าร์อคูสติก
ผมสรุปโดยส่วนตัวว่า เจ้าตัวนี้ไม่ได้ช่วยให้เสียงดีขึ้นนะครับ แต่คิดว่าช่วยเรื่องต่อไปนี้

1. ตัดสัญญานรบกวน จี่ ฮัม ทั้งหลายแทบจะหายไปเลย
2. ถ้าเราต่อแจ๊คตรงเข้า mixer บางทีเล่นๆ ขยับตัวไม่ระวัง ช๊อตได้ง่าย มีเจ้าตัวนี้กั้น ปัญหาจะเบาบาง ช๊อตก็ไม่รุนแรง
3. เสียงเหมือนจะบาลานซ์ขึ้น ระหว่างเสียงต่ำกับเสียงกลาง (อันนี้รู้สึกเอาเอง ไม่รู้อุปทานมั้ย)

เท่าที่ทดสอบมาก็ได้เรื่องมาประมาณนี้ครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 2 พฤษภาคม 2018, 12:51:01 น. »

polytune แจ่มครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2018, 09:30:33 น. »
(....)

polytune แจ่มครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk

จริงครับ กดปุ๊บติดปั๊บ แม่นเป๊ะ
 :95:

ออฟไลน์ Zas5799

• กำเนิดใหม่
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2018, 10:50:28 น. »
ข้อแรกนั่น powerbridge ที่ใช้น่าจะช่วยไปได้เยอะนะครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2018, 15:29:02 น. »
ข้อแรกนั่น powerbridge ที่ใช้น่าจะช่วยไปได้เยอะนะครับ

ก็ประมาณนึงครับ แต่เวลา่ออกงานจริงก็ยังใช้ adapter อยู่ครับ
กลัวแบตหมดกลางอากาศ

:**:

ออฟไลน์ เอ๋ย SDT_music

• *
  • 48B92A02 ยอด
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 8 พฤษภาคม 2018, 11:18:47 น. »
ถ้าอยากได้ซาวด์กีต้าแบบคล้ายๆผ่านตู้แอมค์ก็ลองดูตัวนี้ได้เลยครับ

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 8 พฤษภาคม 2018, 11:19:39 น. »

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 8 พฤษภาคม 2018, 11:21:57 น. »

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 8 พฤษภาคม 2018, 12:07:48 น. »
อันนี้เป็นของกีต้า Acoustic DI ครับ

&feature=youtu.be