ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีการเล่น soundfont + addictive drums โดยไม่ต้องผ่านโปรแกรมโซน่า หน่อยครับ  (อ่าน 11565 ครั้ง)

ออฟไลน์ จอมปลวก

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • : 5D10E58D
ต้องตั้งค่าอะไรบ้างครับ  :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ จิตกร

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • รักและเคารพเพื่อนๆทุกคน
ต้องตั้งที่ addictive drums ครับ  ;D ตามรูป

แล้วก็มาตั้งตรงนี้ ลองเล่นดู

ถ้ามีเสียงชุดกลองออก ก็เข้าประเด็นแล้วครับ คราวนี้กลับไปให้โปรแกรมเล่น SF แล้วส่งชุดกลองไปที่ addictive drums

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 กันยายน 2014, 17:16:41 น. โดย จิตกร »

ออฟไลน์ sknsomkiet

• ระดับ 3
  • *
  • HL#7C1232B0
เป็นคำถามง่ายๆ แต่ผมนึกไม่ถึงว่าจะได้คำตอบที่ชัดเจน มีภาพประกอบ และนำไปใช้ได้จริง
มีความหมายสำหรับมือใหม่อย่างผมมาก
ขอกราบขอบคุณงามๆเลยครับ มีประโยชน์มาก ผมจะนำไปทดลองใช้ครับ
ขอบคุณเจ้าของกระทู้ และอาจารย์จิตกร  :thank1:

ออฟไลน์ ครูภูม

• คณะบริหาร
  • ระดับ 5
  • โทร .0867503355 Line ID 0867503355
อีกแบบครับ  ตั้งค่าตามรูป ลองทำดูนะ..

เมนู ช่องมิดี้ (ชุดกลองใ้ช้ addictive drums ทั้งหมด ช่อง 10 ตั้งดังรูป)

เมนู กลอง

;D เสียงดนตรี ออกไม่พร้อม กลอง
ให้ตั้งค่าความหน่วง หาความพอดีให้เจอนะครับ....อาจยากหน่อยนะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 กันยายน 2014, 20:46:36 น. โดย ครูภูม »

• ระดับ 3
  • *
ผมติดตั้ง MIDI YOKE WIN8 แล้ว แต่ไม่มี MIDIYOKE ให้เลือกในหน้า Audio & Midi Setup ของ Additive Drum จะแก้ปัญหาได้อย่างไรครับ  :thank1:

Config ใน Control Panel ตามรูปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 กันยายน 2014, 03:15:24 น. โดย sknsomkiet »

• *
ผมติดตั้ง MIDI YOKE WIN8 แล้ว แต่ไม่มี MIDIYOKE ให้เลือกในหน้า Audio & Midi Setup ของ Additive Drum จะแก้ปัญหาได้อย่างไรครับ  :thank1:

Config ใน Control Panel ตามรูปครับ

ลองเปลี่ยนไปใช้ loopmidi ครับ

http://www.tobias-erichsen.de/wp-content/uploads/2012/08/loopMIDI_1_0_5_15.zip

วิธีติดตั้งและ config ครับ

http://projectsonar.blogspot.com/2014/04/loopmidi.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 กันยายน 2014, 08:14:23 น. โดย จิตกร »

ออฟไลน์ ทิดซิด ศรีบุญเรือง

• ระดับ 3
  • *
  • 42E74F5E (คุณพี่ ด.ช.เคยโสด)
อีกแบบครับ  ตั้งค่าตามรูป ลองทำดูนะ..

เมนู ช่องมิดี้ (ชุดกลองใ้ช้ addictive drums ทั้งหมด ช่อง 10 ตั้งดังรูป)

เมนู กลอง

;D เสียงดนตรี ออกไม่พร้อม กลอง
ให้ตั้งค่าความหน่วง หาความพอดีให้เจอนะครับ....อาจยากหน่อยนะ

หากใช้วิธีการนี้ เพอกัชชั่น บางชิ้นจะหายไปครับ เช่น ทัมเบอรีน เปนต้น เพราะ ตัวแอดดิคทีฟ ไม่มีมีพวกนี้ครับ

:thank1:

• *
ลองเล่น Sonar X 3e build 352

• ระดับ 3
  • *
อ้างจาก: จิตกร
ลองเปลี่ยนไปใช้ loopmidi ครับ

ติดตั้งไม่ผ่านครับ โปรแกรมหาโฟลเดอร์ที่จะติดตั้งไม่เจอ ถึงแม้จะคลิกนำทางไป โปรแกรมก็ไม่ยอมรับครับ ดังรูป

• *
ลองเปิดแบบนี้ดูครับว่าเหมือนกับดังรูปหรือไม่

ดับเบิ้ลคลิก loopmidi.exe แล้ว คลิกที่เครื่องหมายบวก ครั้งเดียว เอาแค่พอร์ทเดียวพอครับ

• ระดับ 3
  • *
อ้างจาก: จิตกร
ลองเปิดแบบนี้ดูครับว่าเหมือนกับดังรูปหรือไม่
ดับเบิ้ลคลิก loopmidi.exe แล้ว คลิกที่เครื่องหมายบวก ครั้งเดียว เอาแค่พอร์ทเดียวพอครับ
ไม่มีครับ เพราะติดคั้งไม่ผ่าน

[flash=200,200]http://k007.kiwi6.com/hotlink/mbixvwl4m0/Installing_LoopMIDI_Failed.mp4[/flash]

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8

• *
เครื่องลงแอนตี้ไวรัส หรือปล่าวครับ

• ระดับ 3
  • *
McAfee ครับ เดี๋ยวลองปิดก่อนแล้วลง LoopMIDI อีกครั้ง

• *
windows8  ตอนติดตั้งโปรแกรม ให้คลิกเม้าท์ขวาแลัวรันด้วย administrator ครับ

• ระดับ 3
  • *
ปัญหาน่าจะอยู่ที่ชื่อไฟล์แล้วละครับ พอแตกไฟล์มาแล้วชื่อไฟล์ไม่เหมือนกันกับครูครับ จึงติดตั้งไม่ผ่าน
ปรกติถ้าเป็นไฟล์ .exe ก็จะสั่งให้ run as ... ได้ครับ
แต่ผมแตกไฟล์แล้วได้ .msi คลิกขวาแล้วก็ไม่มี run as ... ให้กด
ครูช่วยอัพไฟล์ที่เป็น .exe ให้ด้วยครับ  :thank1:

• ระดับ 3
  • *
http://www.tobias-erichsen.de/software/loopmidi.html
โหลดมาจากที่นี่แหละ แต่พอแตกไฟล์แล้วก็ได้ .msi เช่นกันครับ  :thank1:

ออฟไลน์ บุญสม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • No.55DAED71 (X-MEN)
addictive drums  ใข้กับวินโดว์อะไรดีที่สุดครับ  :thank1:

ออฟไลน์ นายวิโรจน์2009

• *
  • H\L 7EE4286E
addictive drums  ใข้กับวินโดว์อะไรดีที่สุดครับ  :thank1:
7 32

• ระดับ 3
  • *
ถ้าเวลานี้ก็ WIN8_64 bit_i7_Ram 16GB ก็เหลือเฟือแล้ว คุณบุญสมก็ใช้ WIN8 อยู่แล้วใช้ได้เลยครับ

• ระดับ 3
  • *
ตอนนี้ติดตั้ง Virtual MIDI Ports ผ่านแล้วครับ ขอบคุณ Dr. Max ที่ช่วยเหลือให้สำเร็จไปอีกขั้น ขั้นตอนต่อไปก็จะเซ็ตอัพแล้วจะลองเล่นดูครับ :thank1:

มีรูปมาให้ชม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 กันยายน 2014, 02:59:34 น. โดย sknsomkiet »

• ระดับ 3
  • *
ลองเล่น Sonar X 3e build 352

เล่นผ่าน Cubase ได้ไหมครับ อยากเล่นตัวนี้ครับ จะเริ่มต้นตั้งค่าใน  Extreme, ADD, Cubase อย่างไรดี
จุดประสงค์ ต้องการเล่นไฟล์ XMK + Sound Font + กลอง (จาก Additive Drum) ครับ
ขอเชิญท่านผู้รู้ กรุณาแนะนำด้วยครับ  :thank1:

ออฟไลน์ จอมปลวก

• ระดับ 3
  • *
  • : 5D10E58D
เสียงกลอง addictive drums ออก แต่ เสียงดนตรีไม่ออกครับ

avtsound

• บุคคลทั่วไป
ติดตามผล

• *
ท่านจอมปลวกลองเล่นเฉพาะซาวฟร้อนดูครับว่า เสียงออกหรือปล่าว  :beer: