ผู้เขียน หัวข้อ: ปััญหาตอนคีย์หาเพลงครับ  (อ่าน 3876 ครั้ง)

ออฟไลน์ sophonms

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL7D2C1566 หลานย่าเหล
ปััญหาตอนคีย์หาเพลงครับ
« เมื่อ: วันที่ 3 กรกฎาคม 2014, 23:46:45 น. »
คือผมเปลี่ยนรหัสเพลงของคาราบาว โดยใช้รหัส K  แต่เวลาผมคีย์หาคำว่า คาราบาว มันจะมีขึ้นมาแค่เพลงเดียว แล้วไปเป็นพวกคาราวาน
ต่อเลย แต่ถ้าคีย์ เป็น ตัวK มันถึงจะมาหมด ไม่ทราบว่าผมจะต้องแก้ยังไง เวลาผมคีย์ คำว่า คาราวบาว แล้วให้เพลงของคาราบาวมาหมดเลย ต้องทำอย่างไร ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
Re: ปััญหาตอนคีย์หาเพลงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 4 กรกฎาคม 2014, 00:05:55 น. »
กด ปุ่ม Tab  ไปทีนึงครับ
โดยพอกด Tab ที่มุมบนขวาจอ จะมีกรอบบอกว่า ชื่อนักร้อง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 กรกฎาคม 2014, 00:53:57 น. โดย กฤษฎานคร »

ออฟไลน์ ลำดวนแดง

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6D20986D 087-9574522 HL#จากท่านริมมูลน้อย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 4 กรกฎาคม 2014, 01:11:40 น. »
      สำเนาถูกด้องครับ  :happy: :happy: :happy: :happy:

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 4 กรกฎาคม 2014, 23:21:01 น. »
โดยพอกด Tab ที่มุมบนขวาจอ จะมีกรอบบอกว่า ชื่อนักร้อง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• *
  • 4DD8ACEC 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 5 กรกฎาคม 2014, 09:47:15 น. »
ขอบคุณ ... ครับ
ความรู้ใหม่
 :thank1:

ออฟไลน์ ครูบอล

• ระดับ 5
  • *
  • 6DD8D9D1 (อาเซ้ง) 80090D63 (MP 19/4/2023)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 5 กรกฎาคม 2014, 16:00:06 น. »
ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ครับ :thank1:

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2014, 21:33:58 น. »

ทำให้มันง่ายกว่านี้ได้ไหมครับ ปัญหาเกิดอีก เมื่อคอมติดไวรัสลงวินโดว์ใหม่ลงโปรแกรม extreme ใหม่ เลือกเวอร์ชั่น 183 เพราะเป็นเวอร์ล่าสุดที่ไม่ใช่ตัวทดสอบ(184-189เป็นตัวทดสอบเท่านั้น) ลองคีย์หาเพลงคาราบาว ว้าเอาอีกแล้ว ขึ้นมาเพลงเดียวแล้วไปเป็นนักร้องคนอื่นเฉยเลย ผมต้องมาเปิดหากระทู้นี้หาวิธีทำให้คาราบาวมันขึ้นมาให้หมดอีก ดูมันยุ่งยากมากเลย ผมอยากให้เมื่อติดตั้งโปรแกรมลงไปแล้วทำงานในแบบปกติได้เลยโดยให้มีการปรับตั้งค่าๆต่างๆให้น้อยลงได้ไหมครับ อย่างเรื่องคีย์หาเพลงนี้ก็เหมือนกัน ทำไมไม่ตั้งให้มันเป็น ชื่อนักร้อง ในครั้งแรกเลย หรือว่าตั้งแบบนี้มันดีกว่าแบบเก่าๆ สงสัยจังรู้สึกว่ามันใช้ยากขึ้นนะ แล้วอิีกปัญหาหนึ่ง ผมไม่อยากให้เวลาที่กดเลื่อนหาเพลงเมื่อเอ็นเตอร์เพลงไปแล้ว พอเรากดเลื่อนหาเพลงอื่นๆทำไมเพลงเก่ามันต้องมาขึ้นวนซ้ำอยู่อีก มันน่าจะข้ามไปเลย พอจะมีวิธีแนะนำไม่ให้มันเป็นแบบนี้ได้ไหม ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 ตุลาคม 2014, 21:37:13 น. โดย sophonms »

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2014, 21:53:37 น. »
แล้วอิีกปัญหาหนึ่ง ผมไม่อยากให้เวลาที่กดเลื่อนหาเพลงเมื่อเอ็นเตอร์เพลงไปแล้ว พอเรากดเลื่อนหาเพลงอื่นๆทำไมเพลงเก่ามันต้องมาขึ้นวนซ้ำอยู่อีก มันน่าจะข้ามไปเลย พอจะมีวิธีแนะนำไม่ให้มันเป็นแบบนี้ได้ไหม ขอบคุณครับ
ก็เพลงมันยังไม่ได้เล่นนี่ครับพอเรียกมาเข้าคิวไว้มันก็ต้องรอคิวต่อไปอยู่อย่างนั้นแหละ ถ้าจะให้มันหายไปเลยมีหวังนักร้องที่รอร้องอยู่มาพังเครื่องแน่ อิอิ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2014, 21:54:54 น. »
ทำให้มันง่ายกว่านี้ได้ไหมครับ ปัญหาเกิดอีก เมื่อคอมติดไวรัสลงวินโดว์ใหม่ลงโปรแกรม extreme ใหม่ เลือกเวอร์ชั่น 183 เพราะเป็นเวอร์ล่าสุดที่ไม่ใช่ตัวทดสอบ(184-189เป็นตัวทดสอบเท่านั้น) ลองคีย์หาเพลงคาราบาว ว้าเอาอีกแล้ว ขึ้นมาเพลงเดียวแล้วไปเป็นนักร้องคนอื่นเฉยเลย ผมต้องมาเปิดหากระทู้นี้หาวิธีทำให้คาราบาวมันขึ้นมาให้หมดอีก ดูมันยุ่งยากมากเลย ผมอยากให้เมื่อติดตั้งโปรแกรมลงไปแล้วทำงานในแบบปกติได้เลยโดยให้มีการปรับตั้งค่าๆต่างๆให้น้อยลงได้ไหมครับ อย่างเรื่องคีย์หาเพลงนี้ก็เหมือนกัน ทำไมไม่ตั้งให้มันเป็น ชื่อนักร้อง ในครั้งแรกเลย หรือว่าตั้งแบบนี้มันดีกว่าแบบเก่าๆ สงสัยจังรู้สึกว่ามันใช้ยากขึ้นนะ แล้วอิีกปัญหาหนึ่ง ผมไม่อยากให้เวลาที่กดเลื่อนหาเพลงเมื่อเอ็นเตอร์เพลงไปแล้ว พอเรากดเลื่อนหาเพลงอื่นๆทำไมเพลงเก่ามันต้องมาขึ้นวนซ้ำอยู่อีก มันน่าจะข้ามไปเลย พอจะมีวิธีแนะนำไม่ให้มันเป็นแบบนี้ได้ไหม ขอบคุณครับ

มันก็ง่ายที่สุดแล้วน่ะครับ   แค่กดแทปเพื่อเลือกว่าจะหาเพลงจากชื่อเพลง  ชื่อนักร้อง  หรือประเภทเพลง  ถ้าแค่นี้ยังว่ายากผมก็ไม่รู้จะแนะนำยังไงเหมือนกัน   เพราะส่วนใหญ่คนเขาคุ้นเคยกับการหาเพลงจากชื่อเพลง  ไม่ใช่ชื่อนักร้อง
เพลงที่เลือกมาแล้วมันก็แค่มาอยู่ในคิว  จะไม่ให้มันขึ้นมาเลยคงยากครับ   ลองนึกถึงเวลาเราเปิดเพลง mp3 ต้นฉบับมันก็ยังอยู่  
ลองปรับตัวเราให้คุ้นกับโปรแกรมเหมือนสมาชิกท่านอื่นๆดูก่อนครับ  เพราะสิ่งที่เราต้องการบางครั้งคนอื่นเขาก็ไม่คุ้นเคย

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2014, 22:08:51 น. »
ก็เพลงมันยังไม่ได้เล่นนี่ครับพอเรียกมาเข้าคิวไว้มันก็ต้องรอคิวต่อไปอยู่อย่างนั้นแหละ ถ้าจะให้มันหายไปเลยมีหวังนักร้องที่รอร้องอยู่มาพังเครื่องแน่ อิอิ
ไม่ได้หมายถึงเพลงในคิวที่เราเลือกครับปู่ ผมหมายถึงเพลงที่เรากำลังค้นหานะครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2014, 22:14:34 น. »
มันก็ง่ายที่สุดแล้วน่ะครับ   แค่กดแทปเพื่อเลือกว่าจะหาเพลงจากชื่อเพลง  ชื่อนักร้อง  หรือประเภทเพลง  ถ้าแค่นี้ยังว่ายากผมก็ไม่รู้จะแนะนำยังไงเหมือนกัน   เพราะส่วนใหญ่คนเขาคุ้นเคยกับการหาเพลงจากชื่อเพลง  ไม่ใช่ชื่อนักร้อง
เพลงที่เลือกมาแล้วมันก็แค่มาอยู่ในคิว  จะไม่ให้มันขึ้นมาเลยคงยากครับ   ลองนึกถึงเวลาเราเปิดเพลง mp3 ต้นฉบับมันก็ยังอยู่  
ลองปรับตัวเราให้คุ้นกับโปรแกรมเหมือนสมาชิกท่านอื่นๆดูก่อนครับ  เพราะสิ่งที่เราต้องการบางครั้งคนอื่นเขาก็ไม่คุ้นเคย
ผมไม่ค่อยได้เข้าเวปจึงไม่ค่อยรู้เรื่องลูกเล่นใหม่ๆ เลยทำไม่เป็น และจำไม่ได้ ขอโทษด้วยครับ

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2014, 22:15:01 น. »
ไม่ได้หมายถึงเพลงในคิวที่เราเลือกครับปู่ ผมหมายถึงเพลงที่เรากำลังค้นหานะครับ

กดลูกศรขวามือไล่หาเอาเลยครับ ถ้าตั้งหาจาก อักษร/ชื่อนักร้อง/จังหวะ/ชนิดของเพลง/ระหัส ฯลฯ แล้ว

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2014, 22:16:41 น. »
กดลูกศรขวามือไล่หาเอาเลยครับ ถ้าตั้งหาจาก อักษร/ชื่อนักร้อง/จังหวะ/ชนิดของเพลง/ระหัส ฯลฯ แล้ว
ขอบคุณครับปู่

ออฟไลน์ ภุชงค์ พัทยา

• ระดับ 3
  • *
  • HL#NO.862AF970 เปี้ยก บางปู
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2014, 22:42:37 น. »
นั่งกดเล่นที่บ้านก่อน เล่นบ่อยๆ หาวิชาในนี้มีทุกปัญหา เดี๋ยวก็เก่ง

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2014, 11:07:50 น. »

ของผมก็ปกตินะ เครื่องตัวเอง เครื่องลูกค้า.. ใช้ TAB สลับการค้นหาระหว่างชื่อเพลง ชื่อนักร้อง รหัสเพลง
ไม่เห็นมีอะไรยุ่งย่ากนี่ครับ

ออฟไลน์ วี บุญนิยม

• **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2014, 13:48:09 น. »
กรณีค้นหาเพลงเมื่อกดลูกศรเลื่อนไปเรื่อยแล้วจะวนกลับมาที่เพลงเดิม
เข้าใจว่าท่านคงใช้โปรแกรมตัว SQL ให้เปลี่ยนไปใช้ตัวปกติ ที่ไม่ SQL
อย่าลืมสร้างรายการเพลงก่อนนะครับ เพราะใช้ฐานข้มูลเพลงคนละตัว.

ออฟไลน์ วี บุญนิยม

• **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2014, 13:50:19 น. »
กรณีค้นหาเพลงเมื่อกดลูกศรเลื่อนไปเรื่อยแล้วจะวนกลับมาที่เพลงเดิม
เข้าใจว่าท่านคงใช้โปรแกรมตัว SQL ให้เปลี่ยนไปใช้ตัวปกติ ที่ไม่ SQL
อย่าลืมสร้างรายการเพลงก่อนนะครับ เพราะใช้ฐานข้มูลเพลงคนละตัว.

กรณีนี้ใช้ได้ทั้งค้นหาจากรหัส, จากชื่อเพลง และจากชื่อศิลปิน ด้วยครับ
มีข้อสงสัยใดๆ โทรปรึกษาผมได้เลย ไม่ต้องเกรงใจนะครับ ขอบคุณครับ.

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2014, 20:33:40 น. »
ติ๊กค้นหาอย่างละเอียดออกครับ