ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงจากมะลิ  (อ่าน 68862 ครั้ง)

ออฟไลน์ จืดศักดิ์

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 6C853617 ( ครูภูม )
Re: เสียงจากมะลิ
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2013, 17:04:46 น. »
 *  ผิดกับ เจ้าขี้เหร่  ของผมครับพี่มะละกอ เวลาร้องเพลงทีไรเขาจะมานอนใกล้ ๆ ทุกครั้งเลย ฮิฮิ *

:beer:  :beer:  :beer:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 กันยายน 2013, 17:11:03 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ มะละกอ

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2013, 17:08:52 น. »
มีอย่างที่ผมค้นพบคือ  มะลิ  ชอบฟังเพลงเหมือนเจ้าของครับ

หลากหลายแนวเพลงที่มะลิชอบฟัง
เหมือนเจ้าของและเมียแก้วสุดที่รักของเจ้าของ
ซึ่งชอบฟังเพลงที่หลากหลาย
เช่นบางวันที่ผมเปิดเพลง  

"ไม่ใช่แฟนทำแทนไม่ได้"  

ป.ล.  ผมรู้สึกว่าคุณตั๊กกะแตนคนร้อง เธอโกหกผมชัดๆ  
ผมขอยืนยันว่านางอิจฉาช่องทีวีทุกช่อง  ทำแทนได้และพระเอกก็ชอบ

บางวัน มะละนิ่งนอนฟัง  เพลงที่คุณตั๊กกะแตนร้องหลับตาพริ้ม
แต่บางวัน  มะลิ มีอาการต่อต้าน
ผมยังวิจัยลงไม่ลึกถึง DNA ของมะลิว่า  

วันที่มะลิ ฟังมิได้นั้น  มะลิท้องผูกหรือเปล่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 กันยายน 2013, 17:13:07 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2013, 17:12:01 น. »
*  ผิดกับ เจ้าขี้เหร่  ของผมครับพี่มะละกอ เวลาร้องเพลงทีไรเขาจะมานอนใกล้ ๆ ทุกครั้งเลย ฮิฮิ *

:beer:  :beer:  :beer:

อ้าว มะลิ เจอญาติห่างๆ เสียแล้ว  สวัสดีจ๊ะพ่อรูปหล่อ

• *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2013, 18:57:17 น. »

ลืมไปว่า  ธรรมชาติ  เค้ามอบสิ่งที่เรามักจะลืมกัน
แต่โกวเล้งไม่เคยลืมเลือน
นั่นคือ  "ลูกผู้ชาย ยืดได้  ก็หดได้"

ผมมองว่า โกวเล้งคงหมายถึงสิ่งที่สามารถหายใจได้บนโลกใบเล็กๆ นี้ทั้งหมด
ไม่เว้นแม็แต่ มะลิเอง
ผมทดลอง เปิดเพลงคุณตั๊กกะแตนให้มะลิฟังทุกวัน

ได้ผลแฮะ  ในที่สุดสิ่งที่สวรรค์ประทานมาคือ  สัตว์ทั้งหลายรวมมนุษย์ด้วย
สามารถวิวัฒนาการเพื่อให้ตัวเองอยู่รอดได้
ไม่เว้นแม้แต่การพัฒนาหู วึ่งใช้ในการรับฟัง
พัฒนาให้สามารถ ทน และสามารถอดทนฟัง

มะลิ ฟังคุณตั๊กกะแตนขับขานผ่านลำโพงผมได้ละครับ

มีเพียงมนุษย์เท่านั้นที่แ้ม้นมีความสามารถดังกล่าว
แต่มนุษย์ไม่ยอมทน

ตัวอย่างง่ายคือเรื่องของการฟังเพลงจากลำโพง
วันแรกที่ซื้อมาฟังยังกะเสียงสวรรค์  ดนตรีเล่นโดยเทพธิดานางฟ้า
ผมให้แค่สองหรือสามเดือน  ให้แค่นั้นจริง

ยิ่งมีเสียงจากโน่นนี่ให้ได้ยินว่า ลำโพงคุณเสียงห่วย
มะลินะทนได้  แต่คนเราทนไม่ได้หรอก
จากความรักที่มีต่อลำโพงคู่นั้น

มันจะแปรสภาพกลายเป็นความชังชนิดอยู่บ้านเดียวกันไม่ได้ ขอรับ

• *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2013, 08:03:03 น. »
พ้น 7 วันมาแล้วครับ  ตู้เย็น GE ไฟ 117 V  จากอเมริกา
แปลงเป็น 220 V  ใช้ในไทย  ตอนนี้ติดลมบนวิ่งฉิว
เสียงคอมดังเงียบสม่ำเสมอ ไม่ไอโกรน เป็นระยะ เหมือนที่ผ่านมา

สรุปแล้วไม่เพียงออกจากห้อง ไอซียู  แต่หมอให้กลับบ้านละครับ
จ่ายเงินค่าตัวดีฟรอส 450  +  ค่ารถเมล์ไปกลับ  16  บาท  เท่านั้น
เลยกระซาบบอกคนจ่ายเงินว่า  ขอตังส่วนต่างที่จะซื้อตู้เย็นใหม่ให้พี่ได้เปล่าจ๊ะ

ขยัน  ประหยัด  นะครับ  เป็นสูตรสำเร็จในการพึ่งตัวเองในยามนี้

ส่วนมะลินั้น  นอนเหยียดตัวสบายไปแล้ว 
เหมือนจะรู้ว่า  ต่อไปนี้  ปลาทูไม่มีกลิ่นเน่าอีกแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 กันยายน 2013, 08:05:06 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ singer55

• ระดับ 2
  • *
  • 976190B1 ไก่ต๊อก
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2013, 09:37:59 น. »
เวลาที่ได้อ่านข้อเขียนของท่านมะละกอทำให้หวนกลับไปสู่อดีตตอนวัยรุ่นขาแด๊บนั่งกินข้าวแฝ่กะปาท่องโก๋อ่าน นสพ ไทยรัฐ ข้อเขียนคุณ ยิ่งยง สะเด็ดยาด มันติดงอมแงมจริงๆๆ
ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2013, 09:54:31 น. »

โอ้ยกย่องเกินไปแล้ว  กระซิบเบาๆ  พอหัวใจพองได้ครับ
ดังเกินเดี๋ยวหน่วยงานปปส.เค้าจะหาว่าผมแจกจ่ายสิ่งเสพติด

• *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2013, 09:28:15 น. »

เช้านี้ผมเพิ่งแน่ใจว่า  มะลิ ฉลาดใช้เสียงเพื่อเรียกร้องความสนใจ
และน่าแปลกที่มันได้ผลทุกครั้งหรือเรียกว่า 100%

มะลิจะนอนขดตัวอยู่ระหว่างหมอน 2 ใบ ผมและแฟน
ที่นอนผืนเล็กมะลิจะปูด้วยผ้าคะม้าสีลายสลับแดงดำ
ใครบอกว่า  แมวมองทุกอย่างเป็นสีขาวดำ  ผมคนละที่ไม่เชื่อ

ลองเอาผ้าขาวม้า สีเขียวสลับขาวปูให้  ผลคือ มะลิเมิน
ปีนขึ้นมานอนหนุนหมอนใบเดียวกับผมซะงั้น

ตีห้าทุกวัน  มะลิจะย่องไปที่หน้าสาวน้อยที่นอนข้างๆ
ใช้เสียงเรียกที่นุ่มและเบาๆ   น้ำเสียงออดอ้อนแบบนั้น
แฟนผมต้องรีบลุกเปิดประตูให้ 

แน่นอนครับ น.ส.มะลิรีบควบไปที่สุขาส่วนตัวทันที

• *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2013, 09:42:35 น. »
นักเขียนไทยรัฐหลายคนทีเดียวที่ผมยกย่องและแอบกราบไหว้นับถือให้เป็นซือแป๋
ลางคนนั้น  ในหนึ่งคอลั่มซึ่งก็คือ  ในหนึ่งแถวบรรทัดนั้น
จะประกอบด้วยตัวหนังสือที่เป็น  ประธาน กริยา และกรรม  ครบหนึ่งประโยค 

ได้ทั้งใจความและความหมายเนื้อหาเสร็จ  
และแทบไม่จำเป็นต้องมีคุณลักษณะอย่างอื่นมาขยายความ

ยกตัวอย่างหัวข้อของ แมลงวันสีเขียวนั้น
ถือว่าสุดยอดของการใช้ภาษาไทยที่กระชับถูกต้อง
ผมยังเลียนแบบได้แค่ 10%  เท่านั้นนะครับ

การนำเสนอหรือการพรีเซ้นเทชั่นด้วยตัวอักษร  ต้องมีเคล็ดวิชานะครับ
อย่างที่โกวเล้งบอก  กระบี่อยู่ที่ใจนั่นแหละ
หยิบกิ่งไม้แห้งมาร่ายรำ  ก็กลายเป็นเพลงกระบี่วิเศษไร้ผู้ต่อต้าน

นักเขียนอาวุโสทั้งหลายท่านนั้น ใช้ตัวอักษรแทนกระบี่
ใช้พู่กันจุ่มหมึกเป็นอาวุธประจำตัวของท่าน
อาวุธของท่านมีไว้ช่วยคน  มิได้มีไว้ฆ่าคน

ผมพยายามเดินตามหลังท่านเหล่านั้นนะครับ

บอกมะลิทุกวันคืนก่อนนอนว่า
เราต้องฝึกใช้ตัวหนังสือ ไว้ช่วยผู้คน  
มิได้นำมาประหัตประหารผู้คน

ออฟไลน์ Prasert Nontsound indy

• ระดับ 3
  • *
  • 4ee368c2 จากพล.ต.วุฒิไกร ครับ
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2013, 10:32:53 น. »
นักเขียนไทยรัฐหลายคนทีเดียวที่ผมยกย่องและแอบกราบไหว้นับถือให้เป็นซือแป๋
ลางคนนั้น  ในหนึ่งคอลั่มซึ่งก็คือ  ในหนึ่งแถวบรรทัดนั้น
จะประกอบด้วยตัวหนังสือที่เป็น  ประธาน กริยา และกรรม  ครบหนึ่งประโยค 

ได้ทั้งใจความและความหมายเนื้อหาเสร็จ  
และแทบไม่จำเป็นต้องมีคุณลักษณะอย่างอื่นมาขยายความ

ยกตัวอย่างหัวข้อของ แมลงวันสีเขียวนั้น
ถือว่าสุดยอดของการใช้ภาษาไทยที่กระชับถูกต้อง
ผมยังเลียนแบบได้แค่ 10%  เท่านั้นนะครับ

การนำเสนอหรือการพรีเซ้นเทชั่นด้วยตัวอักษร  ต้องมีเคล็ดวิชานะครับ
อย่างที่โกวเล้งบอก  กระบี่อยู่ที่ใจนั่นแหละ
หยิบกิ่งไม้แห้งมาร่ายรำ  ก็กลายเป็นเพลงกระบี่วิเศษไร้ผู้ต่อต้าน

นักเขียนอาวุโสทั้งหลายท่านนั้น ใช้ตัวอักษรแทนกระบี่
ใช้พู่กันจุ่มหมึกเป็นอาวุธประจำตัวของท่าน
อาวุธของท่านมีไว้ช่วยคน  มิได้มีไว้ฆ่าคน

ผมพยายามเดินตามหลังท่านเหล่านั้นนะครับ

บอกมะลิทุกวันคืนก่อนนอนว่า
เราต้องฝึกใช้ตัวหนังสือ ไว้ช่วยผู้คน  
มิได้นำมาประหัตประหารผู้คน
ครับ เวลาอ่านกระทู้ของป๋าแล้วเหมือนกับอ่านนิตยสารเลยครับ บางครั้งอ่านเพลินฯ แล้วนึกตาม คล้ายกับว่าเข้าไปนั่งอยู่ในบ้านของป๋าเลยครับ  :flower:

ออฟไลน์ LungWATCR

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2013, 14:50:32 น. »
มาติดตามอย่างเหนียงแน่น
ขอบคุณครับที่มีเรื่องให้อ่านอย่างบันเทิง มีสาระ

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2013, 15:43:37 น. »
มาติดตามอย่างเหนียงแน่น
ขอบคุณครับที่มีเรื่องให้อ่านอย่างบันเทิง มีสาระ

เหนียงแน่นดีแล้วครับ ไม่เหนียงยาน  :hap3:

• *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2013, 06:29:18 น. »

มะลิส่งเสียงปลุกตรงเวลา  ตีห้า

สรรพสำเนียงสุ้มเสียง เหนียงแน่น  กว่าวันวาน

อาจจะเป็นผลจากการถูกขังเดี่ยว 
ให้พักผ่อนมากๆ 
จนไข้หวัดเล็กๆ รีบหลีกลี้หนีไป

• *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2013, 06:35:32 น. »

ผมชั่งใจอยู่นาน  
เอ...เช้านี้เราจะเติมคาเฟอินให้หัวใจกระตุกกระชึกกระชักเล่น
หรือเลือกแบบนอนคาเฟอิน

ที่สุดหยิบ  3 อิน 1  ชนิดคาเฟอินเต็มสูบ
พร้อมกับเลือกหาของคาวๆ ดาราช่อง 3 มาเป็นเครื่องเคียง
นางเอกช่อง 3 นี้ แต่ละปี ทะยอยหักอกหนุ่มน้อยรูปงามอย่างผม

ล่าสุดคือ คุณเจนี่ตัวดีนั่นหละ  หลงรักเธออยู่

• *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2013, 06:43:08 น. »
อ่านข่าวดีบ้างดีกว่า

ตามอ่านเลยครับ  และถ้ามีเงินทองเก็บไว้เยอะก็ซื้อได้เลย
เพราะมันคือ  
ซาวด์โมดูลขนานแท้  รังสรรค์มาสำหรับ  ผู้ที่มีรสนิยมและความสุนทรียในหัวใจ

http://www.patid.com/board/index.php/topic,20485.0.html

ผมไม่แน่ใจว่า  ถ้าเราลิงค์ไปยังเว็บเค้าแล้ว (เพื่ออ้างอิง)
โดยมารยาท  เราจะก๊อปปี้  แล้วนำข้อความทั้งหมดมาวาง ณ เว็บแห่งนี้ได้ไหม
หรือว่าต้องขออนุญาตเค้าก่อนครับ

แต่ถ้าแค่นี้  ผมขออนุญาตท่านเจ้าของบทความมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

และสำหรับผู้ที่สนใจจะสอยรุ่นนี้
และมี Soundmodule อย่างเช่น JV1080 ,2080 ,XV อีกหลายๆรุ่น "พรึ๊บ " ยาวเป็นหางว่าว
ก็ไม่มีความจำเป็นจะต้องเก็บรุ่นเหล่านี้ไว้อีกต่อไปแล้ว

เพราะ Integra7 ได้รวบรวม Preset เสียงต่างๆ เหล่านี้ไว้ให้ใช้หมด
ซึ่งในคู่มือจะมีบอกไว้เลยว่า Bank ไหนถึงไหนจะตรงกับ SoundList ของรุ่นอะไร
และสำหรับผู้ที่กลัวว่าถ้าทำเพลงกับซาว์ตัวเดิมๆ ที่มีแล้วมาเปลี่ยนไปใช้ integra7
จะมีปัญหา Soundไม่ตรงกันก็ตัดปัญหาไปได้เลย
ใน Integra7 จะใช้คำสั่ง Controlchange ที่ตรงกับ Soundmodule ที่คุณใช้อยู่เป็นส่วนใหญ่เลยสะดวกดี

ในส่วนของผู้ที่ชื่นชอบการเชื่อมต่อโปรแกรมคาราโอเกะกับซาว์โมดูลนั้น
เจ้า integra7 จะมี Gm Bank พิเศษใส่ไข่ ( ซึ่งให้มานอกเหนือจาก Gm2 ปกติ )
ให้ Load ลง virtualslots ทั้ง 4 ให้เสียงดนตรีที่ผมคิดว่าน่าจะดีที่สุดในบรรดาตระกูล SoundCanvas ทั้งหมดที่มีมาเลย

( ก็แหงล่ะ ระดมพลพรรคซาว์ตัวพ่อมาซะขนาดนี้    )

มะลิ กับ แม่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 กันยายน 2013, 08:11:10 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2013, 08:11:49 น. »

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2013, 10:58:00 น. »
:^)

• *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2013, 11:16:30 น. »
ผมเป็นสมาชิกเว็บนี้หลายเดิอน

เข้าไปอ่านบ้างตามสมควร  
ได้เห็นมุมมองการเล่นเครื่องเสียงของเขาที่เหมือนและต่างจากของเรา
วันนี้อารมณ์ดีลองอ่านดูนะครับ

หัวข้อที่คุยกันคือ  Tube Amps and Dynamics   แอมป์หลอดและ ไดนามิกส์

ฉบับแปลโดยกูเกิ้ล

hey-Hey!!,
ระบบท่อที่ฉันสามารถทำแสดงดอกไม้ไฟ
ที่มีการเปลี่ยนแปลงที่จะทำให้คุณประจบประแจง
เมื่อครกเปิดเปลือกหอยขนาดใหญ่ ...
พวกเขากำลังอยู่ในช่วง 60W/channel (PP 813 จาก 200 cps ขึ้น, W6m และ 200 cps ลง)
พวกเขายังทำหมายถึงโค้งคำนับดับเบิลเบส (เอ็ดการ์เมเยอร์เป็นต้น)
ไชโย,
ดักลาส

ของแท้

hey-Hey!!!,

My tube system can do a fireworks show with dynamics that will make you cringe when the mortars launch a big shell...
They're in the 60W/channel range( PP 813's from 200 cps on up, and W6m for 200 cps down ).

ที่มา

http://www.audiokarma.org/forums/showthread.php?t=362475&highlight=crown+power+bass
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 กันยายน 2013, 11:20:47 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ เสือน้อย คาราโอเกะ

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • 80004197 (x-men)
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2013, 12:55:53 น. »
เมื่อคืนได้ไฟล์ .mkv น้ำหนัก 29.28 Gb เป็นภาพยนตร์ THAI DTS-HD MA 5.1 “BDRM Full Bitrate”] Fast And Furious 6 (2013) Extended Cut : เร็ว แรงทะลุนรก 6-CtHts.[พากย์ไทย DTS-HD MA5.1+อังกฤษ DTS-HD MA5.1]-[บรรยายไทย+อังกฤษ]-Remux.DTS.1080p. (โหลดบิท)

ผมกับเจ้ามะนาว แมวขันฑี นั่งดูหน้าจอ (หลังจอคงมองไม่เห็น)

เสมือนว่าตั้งใจดูก็ว่าได้ ฉากที่ขับรถ ยิงกัน หน้าตาดูเขาสนใจมาก

พอท้าย ๆ เรื่องพระเอกนางเอกเข้าใจกัน หวาน ๆ ซึ้ง ๆ (เขาคงจะนึกไปว่าเราจะมีโอกาสบ้างไหมหนอ)

หลังจากที่ทำใจไม่ได้ (เรื่องคู่) นอนพักเอาแรงก่อนจะดีกว่า พรุ่งนี้ค่อยว่ากันใหม่

ภาพยนตร์เรื่องนี้มันส์มากครับ ภาพ-เสียงชัดเจนมากครับ  :th2:

ออฟไลน์ LungWATCR

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2013, 14:04:37 น. »
มาติดตามเช่นเคยครับ
อย่าให้รอจนเหนียงยานนะคร๊าบ...

• *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2013, 08:38:22 น. »

World War Z 2013

ดูหนังเรื่องนี้จบ
ผมตัดสินใจเปลี่ยนแปลงตัวเอง

ไม่แก่อีกต่อไปแล้วละ

ก่อนอื่นต้องลืมทรงประจำตัวมาร่วม 20 ปี  เบ็คแฮ่มเบอร์สาม

เป็นพระเอกซะที

ต้องปล่อยให้เส้นผมยาวช้าๆ  เดี๋ยวมะลิจำไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 กันยายน 2013, 08:42:16 น. โดย มะละกอ »

• *
Re: เสียงจากมะลิ ตอน โฮมคาราโอเกะ 1 (September 2013)
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2013, 09:30:54 น. »

คืนวานไปงานที่วัดมกุฎกษัตริยาราม
ศาลา 3  เห็นแขกเหรื่อประมาณ 200 คน

ผมลองคำนวนอายุคนในงานรวมกันน่าจะเกิน  หนึ่งหมื่นปี
(เฉลี่ยคนละ 60  100 คนก็  6000 ปี  200 คน ก็ 12000 ปี)

นั่งสำรวมอยู่สัก 10 นาที  
ระบบขับถ่ายที่ดีเลิศก็เริ่มทำงาน ทั้งปากบนและปากล่าง
ยิงสลุตเป็นระยะ  ด้วยความดังกว่าน๊อยส์รอบข้างเล็กน้อย

ผมเตรียมพร้อมอยู่ทุกขณะจิต  
มันจึงค่อยๆ ปล่อยคลื่นความถี่ย่านเสียงต่ำ
ในท่วงทำนอง Adagio

หมายถึง ท่วงทำนองที่เชื่องช้าในตอนปลายบทเพลงคลาสสิคมูฟเม้นท์ที่สอง

ครั้นจะขอตัวกลับบ้านก็พอกระเทินครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 กันยายน 2013, 09:34:22 น. โดย มะละกอ »

• *
Re: เสียงจากมะลิ ตอน โฮมคาราโอเกะ 1 (September 2013)
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2013, 09:40:04 น. »

นี่ถ้านักฟิสิกส์เอกของโลก  มีโอกาศได้คุยกับผมบ้าง

เชื่อว่า  สูตรที่ท่านคิดอยู่ 30 ปี  ถึงประกาศความสำเร็จต่อสายตาชาวโลก
และต่อมาอีก  30 ปีมันจึงกลายเป็นระเบิดปรมาณู
ด้วยมันสมองของสาวน้อยนักฟิสิกส์ชาวออสเตรีย

ผมอาจทำให้ความคิดนักฟิสิกส์เอกอย่างท่านเปลี่ยนแปลงไปไม่มากก็น้อยละครับ

• *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2013, 09:51:35 น. »

ผมแบ่งเวลาทุกวัน วันละน้อยถึงวันละมากชั่วโมง
ค้นหาความจริงในเรื่องของเสียง คลื่นเสียง
โดยเฉพาะเสียงดนตรีเสียงเพลงที่เราชื่นชอบกัน

เสียงเพลงทั้งหลายทั้งมวลนั้น
มันต้องเป็นเสียงที่เปล่งออกมาจากดอกลำโพงนะครับ
ผมเริ่มฟังจากดอกหนึ่งนิ้ว สองนิ้ว ยันแปดนิ้ว

ทั้งใส่ตู้ปิด ตู้เปิด  และฟังแบบเปลื่อยเปล่าไม่มีตู้
เพื่อใช้หูตัวเองเป็นเครื่องมือวัดความถูกต้องตามธรรมชาติของเสียงที่มันควรจะเป็น
มีมาตรฐานในการฟังเทียบกับเสียงธรรมชาติที่ได้ยินในทุกวันนี้

อาทิ   ตอนนี้หน้าฝน  ทุกครั้งที่มีพายุฝน 
ผมจะเปิดหน้าต่าง  ฟังเสียงสายลม  เสียงเม็ดฝนโดนหลังคา
และที่สนใจมากคือ  เสียงฟ้าร้อง เสียงฟ้าผ่า
ซึ่งอำนาจของเสียงคำรามของฟ้านั้นทำให้น่าตื่นตกใจน่ากลัวมากครับ
ฟังมาเป้นหลายเดือนด้วยความกระสันต์จริงๆ ครับ

• *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2013, 09:54:10 น. »

ขอส่งข่าวไปยังน้องที่น่ารัก ที่อยุธยาว่า  บ่ายค่อนไปทางเย็นวันนี้
แฟนผมคงเอา  Sansui 5000A  ไปส่งที่นิ่มขนส่งสาขาสมุทรปราการ
พรุ่งนี้คงได้รับครับ