ผู้เขียน หัวข้อ: .........ลองของใหม่ เบื่อของเก่าครับ.........  (อ่าน 9050 ครั้ง)

ออฟไลน์ อ๊อด ลำพูน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#> 740EB29E
Re: .........ลองของใหม่ เบื่อของเก่าครับ.........
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2011, 10:20:01 น. »
ถ้าทำเสร็จแล้ว อยากได้ไว้ด้วยคนนะครับ.เสียงซาวด์โมดูล แบบโปร่ง ๆ สะอาด ฟังสบายหู เนี่ย..ผมคุ้นหู ลืมยากครับ..ตอนนั้น ไม่พอใจเสียงกลอง จาก SC88PRO จึงสั่ง D4 มาพ่วง ความหนักแน่น คึกคัก มาในบัดดล ตอนนั้นคิดว่า คงสุด ๆแล้วล่ะ แต่โดยรวม แบบโปร่ง ๆ โล่ง สบาย ๆ แบบนี้ ฟังได้นาน ไม่ล้าหูดีครับ..จะให้ช่วยยังไง บอกเลยครับ ท่าน อ๊อด.ฯ อยากได้ จะล้างเครื่อง รอ ด้วยคนครับ ;D :thank1:

ได้ครับพี่ เอาไว้ใกล้ๆจะเสร็จครับผม

ไม่ใช่ครับ   ผมหมายถึงเสียงหนักๆรับไม่ได้  แต่เรื่องขนาดผมไม่เกี่ยงครับ   ผมชอบหญ่ายยยยยยยยยยยยยยยยๆ :love2: :love2: :love2:

นึกว่าน้าหมอชอบ แบบ ใหญ่ๆๆๆๆๆๆๆๆหนักๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ;D

m sound

• บุคคลทั่วไป
Re: .........ลองของใหม่ เบื่อของเก่าครับ.........
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2011, 10:24:54 น. »
ได้ครับพี่ เอาไว้ใกล้ๆจะเสร็จครับผม

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ..ตอนแรกยังกะว่าจะหา sc55 มาไว้ฟังเลยครับ.ตอนนี้ ถ้ามี sf2 ในแบบ sound module แบบนี้ คงได้หายคิดถึงล่ะครับ. ;) :thank1:

ออฟไลน์ ริมบึง

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL548BB608(นิมิตรใหม่)
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2011, 10:33:05 น. »
ใสๆปิ๊งๆแจ่มๆแจ๋วๆฟังแล้วรื่นหูดีครับ :th2: :o^:

ออฟไลน์ มะละกอ

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2011, 13:45:26 น. »
เสียงดนตรีเป็นพลังงาน  ไม่มีตัวตน  จับต้องไม่ได้
แต่เรารับรู้ได้  เรารู้สึกได้ และเกิดอารมณ์ตามมา
อารมณ์จะเป็นไปในทางไหนขึ้นอยู่กับประสบการณ์และรสนิยมในการฟังของแต่ละคน

เสียงดนตรีมันมีวิญญาณ  การที่จะให้มันลุกขึ้นมามีชีวิตกระโดดโลดเต้นได้นั้น
นักดนตรีต้องทุ่มความสามารถสุดตัว  ไปพร้อมๆ กับทริคและเทคนิคที่เป็น  talent เฉพาะตน
ถึงได้เรียกว่า เพลงมันมีชีวิต เมื่อมีชีวิตมันก็มีพลังกระตุ้น มีอำนาจ
มีความเข้มของเสียงสูง(เหมือนกับแว่นขยายโฟคัสแสงอาทิตย์เผากระดาษได้)
จึงจะสามารถไปกระตุ้น  ความรู้สึกของผู้ฟัง เกิดอารมณ์คล้อยตาม

ผมใช้ SONIC CELL อยู่  และก็รับรู้ว่ามันเป็นเสมือนหนึ่งคลังเสียงดนตรีที่มีชีวิตชีวายอดเยี่ยมที่สุดในยุคนี้ครับ 
แต่ที่ยอดเยี่ยมกว่านั้นก็คือผู้ที่เป็นเสมือนหนึ่งหัวหน้าวงที่สามารถกำกับให้นักดนตรีแต่ละคนเล่นตาม

ขอปรบมือให้หลายๆ ครั้งครับ

m sound

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2011, 14:10:59 น. »
เสียงดนตรีเป็นพลังงาน  ไม่มีตัวตน  จับต้องไม่ได้
แต่เรารับรู้ได้  เรารู้สึกได้ และเกิดอารมณ์ตามมา
อารมณ์จะเป็นไปในทางไหนขึ้นอยู่กับประสบการณ์และรสนิยมในการฟังของแต่ละคน

เสียงดนตรีมันมีวิญญาณ  การที่จะให้มันลุกขึ้นมามีชีวิตกระโดดโลดเต้นได้นั้น
นักดนตรีต้องทุ่มความสามารถสุดตัว  ไปพร้อมๆ กับทริคและเทคนิคที่เป็น  talent เฉพาะตน
ถึงได้เรียกว่า เพลงมันมีชีวิต เมื่อมีชีวิตมันก็มีพลังกระตุ้น มีอำนาจ
มีความเข้มของเสียงสูง(เหมือนกับแว่นขยายโฟคัสแสงอาทิตย์เผากระดาษได้)
จึงจะสามารถไปกระตุ้น  ความรู้สึกของผู้ฟัง เกิดอารมณ์คล้อยตาม

ผมใช้ SONIC CELL อยู่  และก็รับรู้ว่ามันเป็นเสมือนหนึ่งคลังเสียงดนตรีที่มีชีวิตชีวายอดเยี่ยมที่สุดในยุคนี้ครับ  
แต่ที่ยอดเยี่ยมกว่านั้นก็คือผู้ที่เป็นเสมือนหนึ่งหัวหน้าวงที่สามารถกำกับให้นักดนตรีแต่ละคนเล่นตาม

ขอปรบมือให้หลายๆ ครั้งครับ

กับคาราโอเกะนะครับ.(ไม่ขอกล่าวถึงงานเสียงแบบอื่น) จาก วีดีโอ ไฮไฟ แบบม้วน / มา เลเซอร์ดิสค์ / ตามติดมาด้วย วีซีดี คาราโอเกะ กระทั่งได้มารู้จักโปรแกรมเล่นมิดี้เป็นครั้งแรก(Nick) เริ่มจากเสียงจาก วินโดว์ / จากนั้นก็ได้ ซาวด์โมดูล นี่แหละครับ.ที่เสียงถูกใจมากที่สุด  ฟังได้นาน โปร่ง สะอาด ไม่ล้าหู เครื่องโบราณขนาดไหนก็เล่นได้ นานเข้า อยากเปลี่ยนรูปแบบ ก็หา กลองมาเพิ่ม แยกออกมามิกซ์ต่างหาก ออกงานตอนนั้น คิดว่า คงจะ ไฟนอลแล้ว..กระทั่งมาพบ เอ๊กซ์ทรีม+sf2 ตอนแรก กับ sf2 ผมไม่เคยยอมรับ กระทั่ง ได้มีบรรดาผูผลิดในบอร์ดนี้แหละครับ(หลายท่าน เจ๋ง ๆทั้งนั้นครับ).คอยเอื้อเฟื้อ.ผลิต/ทดสอบ/ปรับแต่ง หยิบยื่นให้ได้ใช้(ต้องปรบมือให้ท่านผู้มีน้ำใจทุกท่านด้วยครับ) กระทั่งเป็นที่ยอมรับ สามารถใช้ออกงานเวทีกลางแจ้งแบบไร้ข้อกังขา แต่โดยลึกๆแล้ว.ผมได้เริ่มมาจาก ซาวด์โมดูล จะให้ลืม เห็นทีจะยากครับ..ได้ฟังเสียง จั่วหัว จากท่านอ๊อด ลำพูน แล้ว ทำให้คิดได้ว่า เสียงในแบบเดิม ๆที่ สะอาด ใส โปร่ง ฟังแล้ว สบาย ไม่ล้าหูในแบบซาวด์โมดูล มีสมาชิกเราทำออกมาในแบบ sf2 ได้เนี่ย..ขอปรบมือให้ด้วยอีกคนและรอวันที่ท่านอ๊อด.ฯ ประกอบจนสำเร็จสมบูรณ์ครับ.. :happy: :thank1: :thank1: :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 เมษายน 2011, 14:14:48 น. โดย ฅนไทบ้าน »

• *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2011, 14:24:44 น. »
กล่าวกันว่านวนิยายที่ดี ทำให้คนอ่านติดกันทั่วบ้านทั่วเมืองนั้น  มักอิงแอบหรือเอาโครงเรื่องมาจากชีวิตจริง 
โดยเฉพาะชีวิตจริงของผู้ประพันธ์  ไม่มากก็น้อยละครับ

นิยายที่ดีมันจะมีโครงสร้างของเรื่องตั้งแต่ต้นจนจบตามรูปแบบของมัน
เรื่องราวสามารถแยกแยะเป็นแนวเช่น ชีวิต  ตลกขบขัน  สงคราม แอ็คชั่น สยองขวัญ ฯลฯ

บทเพลงก็เหมือนกัน  ถ้าสามารถหยิบใบไม้มาเป่าให้มีเสียง สำเนียงเหมือนขลุ่ย เหมือนปี่ได้อย่างไพเราะ 
ท่ามกลางแมกไม้ขุนเขาสร้างอารมณ์สร้างบรรยากาศ  นำมาซึ่งความสนุกต่อกลุ่มผู้ฟังได้   
ไม่จำเป็นจะต้องไปหาขลุ่ยจริงหรือดนตรีจริงก็ได้ครับ 

ผมฟังหลายเที่ยว  ชอบที่เสียงทุกอย่างมันมีความพอดีของมัน  ความพอดีที่ว่ามาจากเรื่อง    ไดนามิคของเสียง 
ซึ่งเป็นจุดเด่นและทำได้ลงตัวอย่างน่าทึ่ง  การสอดรับประสานเสียงของชื้นดนตรีแต่ละชิ้นที่มีไดนามิค 
มันจะเดินตามทีมของเรื่องประดุจดังนวนิยายแนวใดแนวหนึ่ง
ซึ่งผู้ฟังจะจินตนาการไปตามรสนิยมและประสบการณ์ในอดีตของแต่ละคน 

ฟังเพลงที่สองหลายๆ ครั้งเถอะครับ  เพลงมันมีพาวเวอร์ทำให้คนที่ง่วงนอนหายง่วงได้นี่ไม่ง่ายเลย 
ถ้าเป็นการแสดงสดจริง นั่นหมายถึง ความเป็นอัจฉริยะและไหวพริบนักดนตรีโดยแท้  ที่จะใส่ลูกเล่นเข้าไป

ถ้ามีโอกาส คงมีเรื่องให้เขียนถึงในหลากหลายแง่มุม  เพื่อสะท้อนถึงความรู้สึกที่ผมรับรู้นะครับ

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2011, 14:38:54 น. »
ขอบพระคุณครับพี่ มะละกอ และพี่คนไทบ้าน ที่ให้คำชี้แนะ ครับ
ผมฟังทั้งสองเพลงอยู่หลายรอบทุกวัน ผมก็รู้สึกแปลกใจ
ในพลังเสียงของมัน มันมีอะไรที่ซ่อนอยู่ในเสียงของแต่ละเสียง
เคยนำเอา 88 pro มาทำ ก็ยังไม่สามารถเข้าถึงได้ แต่พอเป็นตัวนี้
Sonic Cell มันมีพลังเสียงอยู่ในตัวของมัน มันสามารถตอบสนอง
ต่อคำสั่งของ midi ที่คนเขียนคำสั่งไว้ได้อย่างดี ทำให้การเล่นออกมา
ให้เสียงที่ดีไปด้วย แต่ละเสียงใช้เวลาทำนานมากอยู่ครับเพื่อให้ได้เสียงที่สมบรูณ์จริงๆ

จากการทดสอบมันทำรู้อะไรใน midi ขึ้นมาอีกเยอะครับ

ตอนนี้ก็ทำไปเรื่อยๆ ครับ และคงจะมีมาให้ฟังกันอีกเรื่อยๆครับ
ยังไงก็ช่วยกันชี้แนะ เพื่อให้ได้สิ่งที่ดี และดียิ่งๆขึ้นไปครับ
 :thank1: :thank1:
 :o^:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 เมษายน 2011, 14:41:13 น. โดย อ๊อด ลำพูน »

ออฟไลน์ เลิศพล

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#5CA2FA96
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2011, 19:00:59 น. »
ไม่พูดพล่ำทำเพลง เลข HL อยู่ข้าง ๆ ซ้ายครับ...

:thank1:

ออฟไลน์ Chan2508

• ระดับ 5
  • *
  • 4C95B9A5 ,5DDB6D51(ครูภูม),42F4C51D (noi1960)
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 15 เมษายน 2011, 10:41:41 น. »
เสียงใส ฟังเพลินดี สุดยอดเลยครับ

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 15 เมษายน 2011, 11:53:15 น. »
ดีเลยเดี๋ยวเอาเลขไปแทงหวยหน่อย..  :thank1:

ผมว่าจะทำลายเซ็น ให้ก่อนแล้วค่อยทำSF ที่หลังครับพี่ ;D

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 16 เมษายน 2011, 09:45:30 น. »
เมื่อวานผมพูดถึง  ไดนามิค ของเสียง  วันนี้ขอพูดให้จบ คือเรื่องของ
ความสมดุลของเสียง (Tonal Balance)  และ  เรื่องของเวทีเสียง (Sound Stage)

ความพอดีที่ลงตัวที่พูดถึงวานนี้  ยังคงรวมไปถึง ความสมดุลของเสียงดนตรี ซึ่งฟังครั้งสองครั้งก็จะเข้าใจ  
ไม่ใช่เหมือนบางเพลงที่เคยฟังมีแต่เสียงดนตรีพวกเครื่องเคาะนำหน้าโด่งอยู่ชิ้นเดียวทั้งเพลง  
ส่วนเวทีเสียงซึ่งทุกท่านคงเข้าใจอยู่แล้วไม่ว่าจะเป็นด้านกว้างหรือด้านลึก  หรืออาจจะเรียกว่าอิมเมจคงได้มั้ง  
หรือง่ายขึ้นคือคำว่า Sound stage มันกว้าง หมายถึง ระยะที่กว้างมันประมาณไหน
ฟังดูแล้วเสียงมันแผ่ออกจากลำโพงทั้ง 2 ข้างไปจนถึงฝาผนังห้องหรือไม่ถึง
เช่นเดียวกับด้านลึก ระยะลึกที่สุดที่เราได้ยินเป็นจุดสุดขอบของเวทีด้านลึกนะครับ

นั่นคือเสียงดนตรีที่ผมได้ยินจากทั้ง 2 เพลงที่ฟังหลายครั้งแล้ว  ผมถึงได้ปรบมือให้
เพราะเมื่อ เสียงดนตรีมันมี  ไดนามิค  มีความสมดุล  และมีเวทีเสียง  ที่ลงตัวพอดี  
สิ่งที่ตามมาคือจังหวะจะโคนที่ดี นำไปสู่ สิ่งที่คนฟังเพลงต้องการ คือ " ความเป็นดนตรีสูง "  
ผู้ฟังสามารถรับรู้ และเกิดอารมณ์คล้อยตามครับ

ดูตัวอย่าง  เสียงที่มี  ไดนามิคที่ยอดเยี่ยม  จังหวะลีลาที่ไหลรื่น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 เมษายน 2011, 10:51:04 น. โดย มะละกอ »

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2011, 00:34:54 น. »
เมื่อวานผมพูดถึง  ไดนามิค ของเสียง  วันนี้ขอพูดให้จบ คือเรื่องของ
ความสมดุลของเสียง (Tonal Balance)  และ  เรื่องของเวทีเสียง (Sound Stage)

ความพอดีที่ลงตัวที่พูดถึงวานนี้  ยังคงรวมไปถึง ความสมดุลของเสียงดนตรี ซึ่งฟังครั้งสองครั้งก็จะเข้าใจ  
ไม่ใช่เหมือนบางเพลงที่เคยฟังมีแต่เสียงดนตรีพวกเครื่องเคาะนำหน้าโด่งอยู่ชิ้นเดียวทั้งเพลง  
ส่วนเวทีเสียงซึ่งทุกท่านคงเข้าใจอยู่แล้วไม่ว่าจะเป็นด้านกว้างหรือด้านลึก  หรืออาจจะเรียกว่าอิมเมจคงได้มั้ง  
หรือง่ายขึ้นคือคำว่า Sound stage มันกว้าง หมายถึง ระยะที่กว้างมันประมาณไหน
ฟังดูแล้วเสียงมันแผ่ออกจากลำโพงทั้ง 2 ข้างไปจนถึงฝาผนังห้องหรือไม่ถึง
เช่นเดียวกับด้านลึก ระยะลึกที่สุดที่เราได้ยินเป็นจุดสุดขอบของเวทีด้านลึกนะครับ

นั่นคือเสียงดนตรีที่ผมได้ยินจากทั้ง 2 เพลงที่ฟังหลายครั้งแล้ว  ผมถึงได้ปรบมือให้
เพราะเมื่อ เสียงดนตรีมันมี  ไดนามิค  มีความสมดุล  และมีเวทีเสียง  ที่ลงตัวพอดี  
สิ่งที่ตามมาคือจังหวะจะโคนที่ดี นำไปสู่ สิ่งที่คนฟังเพลงต้องการ คือ " ความเป็นดนตรีสูง "  
ผู้ฟังสามารถรับรู้ และเกิดอารมณ์คล้อยตามครับ

ดูตัวอย่าง  เสียงที่มี  ไดนามิคที่ยอดเยี่ยม  จังหวะลีลาที่ไหลรื่น

ขอบคุณครับพี่มะละกอ ที่บรรยายจนนึกภาพออกมาให้เห็นเคยครับ ทำให้มีกำลังใจในการ
ทำผลงานชิ้นนี้ให้ดี ที่สุดเท่าที่จะทำได้ ครับ

ตอนนี้ก็ทำเสียงเข้าไปอีกหลายเสียง แต่ที่พึ่งทำเสร็จจากเตาสดๆร้อนๆ ก็เป็นเสียงกี่ตาร์เบอร์ 29 30
ก็คือเสียง  Overdrive Guitar  กับเสียง  Distortion Guitar  ซึ่งสองตัวนี้ทำยากมากครับ
ไม่รู้จะเอาเพลงอะไรมาให้ฟัง ก็นึกถึง วงร็อค รุ่นใหญ่ อย่าง เดอะซัน  ก็เลยได้มาสองเพลง
ลองฟังกันดูครับ  ไฟล์อาจจะใหญ่ไปครับ แนะนำให้โหลดไปฟังดูครับ เพราะอัดมาในแบบ ออดิโอ ครับ

[flash=200,40]http://www.4shared.com/embed/571433850/8f20d527[/flash] http://www.4shared.com/audio/HIJn3Fs1/_What_U_Hear__2011-05-17_22-29.html
[flash=200,40]http://www.4shared.com/embed/571433850/8f20d527[/flash]

[flash=200,40]http://www.4shared.com/embed/571433850/8f20d527[/flash] http://www.4shared.com/audio/9w1hFbrp/_What_U_Hear__2011-05-17_23-14.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 เมษายน 2011, 01:31:32 น. โดย กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d) »

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2011, 06:39:39 น. »
ขอบคุณอาจารย์อ๊อดมากครับที่จะนำสิ่งที่ดีดีมาให้  เพราะถ้าจะให้ซื้อโซนิคเซลล์มาใช้ให้ได้ดี  มิดี้ที่มีทั้งหมดต้องแก้ไขใหม่  คงไม่ไหวครับ  อิอิ

ดูจากไฟล์ที่บันทึกมา  เป็นไฟล์เพลงในอนาคตเลยใช่ไหมครับ  อิอิ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 เมษายน 2011, 06:42:46 น. โดย เด็กชายเคยโสด »

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2011, 06:44:20 น. »
แจ๋วมากครับ
แล้วยังชุดกลองที่ท่านอ็อดลงทุนสั่งซื้อจากต่างประเทศเมื่อหลายวันก่อนอีก...
เอามาใส่รวมกัน ท่าจะเทพจริงๆ..

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2011, 14:26:10 น. »
เพราะครับพี่อ๊อด....
ใส ๆ ฟังเพลิน ๆ

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2011, 15:32:38 น. »
ขอบคุณอาจารย์อ๊อดมากครับที่จะนำสิ่งที่ดีดีมาให้  เพราะถ้าจะให้ซื้อโซนิคเซลล์มาใช้ให้ได้ดี  มิดี้ที่มีทั้งหมดต้องแก้ไขใหม่  คงไม่ไหวครับ  อิอิ

ดูจากไฟล์ที่บันทึกมา  เป็นไฟล์เพลงในอนาคตเลยใช่ไหมครับ  อิอิ 

เป็นไฟล์ wave ธรรมดานี่เองครับพี่หมอ แต่.... ;D มันมีรายละเอียดเยอะนะครับก็เลย
ทำให้ไฟล์ใหญ่ๆๆๆๆๆมากๆๆๆๆๆๆๆ 

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2011, 08:47:13 น. »
ในยุคของการแสวงหาทางออกที่ดีกว่าให้กับตัวเองและครอบครัว  มนุษย์เผ่าพันธุ์ที่มีเลือดเข้มข้นของความเป็นนักสู้  
นักบุกเบิกรุ่นแรกๆ ที่หนีความอดอยาก ความยากจนจากทวีปยุโรป  เดินทางไปอเมริกา  
เป้าหมายคือ   ที่ดินอันอุดมสมบูรณ์กว้างใหญ่สุดสายตา   ซึ่งเชื่อกันว่าเต็มไปด้วยทอง ทอง และทอง
ขณะเดียวกับที่ข่าวแห่งโชคดี  พลิกให้คนร่ำรวยชั่วข้ามคืน  ทำให้ผู้คนแตกตื่นลงเรือรอนแรมมายังแผ่นดินใหม่  
สมองเต็มไปด้วยความฝัน และความหวัง

From The New world   ซิมโฟนี่  หมายเลข 9  ANTONIN DVORAK  

บทเพลงที่ฟังทีไรจะมองเห็นเรือเดินทะเลลำใหญ่  
กางใบทุกใบรับลม  พาผู้คนหลายร้อยหลายพันล่องลอยฝ่าคลื่นลม จากยุโรปมุ่งหน้าสู่ อเมริกา  
ทุกใบหน้ามีริ้วรอยบอบช้ำจากความตรากตรำยากลำบาก  แต่แววตาเขาทั้งหลายนักบุกเบิกเหล่านั้นเต็มเปี่ยมไปด้วยความหวัง......

กลับมาสู่ปัจจุบัน  นับเป็นความกล้าหาญชาญชัยของท่านอ๊อดนะครับ  ที่มุ่งแสวงหาความแปลกใหม่นำมาเสนออยู่เรื่อยๆ  
ทั้ง 2 เพลงผมโหลดมาแล้วครับ  ฟังแล้วเกิดความรู้สึก 2 อย่างพร้อมกัน

อย่างแรก   รู้สึกเต็มอิ่ม  ฟังแล้วไม่เหงา  ภาษาวัยรุ่น  น่าจะบอกว่า  “ ใช่เลย “

อย่างที่สอง  ฟังแล้วจิตใจร้อนรุ่ม  เกิดความทุกข์ตามมาครับ

ทั้ง 2 เพลง เหมาะสำหรับท่านที่มีซิสเต้มดีๆ   มี DAC   มีเส้นสาย  มีลำโพง  ในระดับหนึ่ง  
ซึ่งจะทำให้ฟังได้ความมันในอารมณ์ยิ่งขึ้น เป็นเพลงที่บรรจงทำออกมาให้มี  " พลวัตของเสียง " 
ในระดับที่สามารถนำไปทดสอบ แอมป์ ลำโพงได้ดีครับ    

ในส่วนที่เป็นความทุกข์ของผมคือ  ทำให้ต้องเหน็ดเหนื่อยในการ เสาะแสวงจัดหาชุดมาเสริม  มาเพิ่ม  เพื่อรองรับการฟัง  และร้องคาราโอเกะ

อันนับว่าจะเป็นการ   เปิดประตูสู่โลกใหม่ของการร้องเพลงครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 เมษายน 2011, 08:57:02 น. โดย มะละกอ »

นายธินกร สุวรรณไตรย์

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2011, 08:55:33 น. »

............................อือ................................

ถ้าบอกว่า อยากได้เมียใหม่ เบื่อเมียเก่า

แบบนี้หล่ะก็ ขอด้วยคน

อิอิอิ

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2011, 09:11:46 น. »
เสียงกีต้าร์ ที่ได้จาก Sampler ฝากให้ดูเล่นๆครับ

[flash=600,400]http://www.youtube.com/v/5if_XdR13Dw?fs=1&hl=th_TH[/flash]

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2011, 09:21:12 น. »
อันนี้ เสียงกลอง

[flash=600,400]http://www.youtube.com/v/G65OUPQ0R2k?fs=1&hl=th_TH[/flash]

[flash=600,400]http://www.youtube.com/v/2SaZO4Gmfdc?fs=1&hl=th_TH[/flash]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 เมษายน 2011, 09:56:53 น. โดย ช่างอ๊อด-เชียงใหม่ »

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2011, 09:31:35 น. »
อันนี้ คนเดียวเรยยย

http://www.fxpansion.com/fxvideoplayer/videoplayer.php?id=1049

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2011, 10:01:39 น. »
หลับตาฟัง อาจจะหลงทางก็ได้นะครับ นึกว่า นิ้วเทวดา กีต้าร์ไฟ................อิอิอิ

[flash=600,400]http://www.youtube.com/v/rJOh6tnO3Mg?fs=1&hl=th_TH[/flash]

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2011, 00:13:47 น. »
ในยุคของการแสวงหาทางออกที่ดีกว่าให้กับตัวเองและครอบครัว  มนุษย์เผ่าพันธุ์ที่มีเลือดเข้มข้นของความเป็นนักสู้  
นักบุกเบิกรุ่นแรกๆ ที่หนีความอดอยาก ความยากจนจากทวีปยุโรป  เดินทางไปอเมริกา  
เป้าหมายคือ   ที่ดินอันอุดมสมบูรณ์กว้างใหญ่สุดสายตา   ซึ่งเชื่อกันว่าเต็มไปด้วยทอง ทอง และทอง
ขณะเดียวกับที่ข่าวแห่งโชคดี  พลิกให้คนร่ำรวยชั่วข้ามคืน  ทำให้ผู้คนแตกตื่นลงเรือรอนแรมมายังแผ่นดินใหม่  
สมองเต็มไปด้วยความฝัน และความหวัง

From The New world   ซิมโฟนี่  หมายเลข 9  ANTONIN DVORAK  

บทเพลงที่ฟังทีไรจะมองเห็นเรือเดินทะเลลำใหญ่  
กางใบทุกใบรับลม  พาผู้คนหลายร้อยหลายพันล่องลอยฝ่าคลื่นลม จากยุโรปมุ่งหน้าสู่ อเมริกา  
ทุกใบหน้ามีริ้วรอยบอบช้ำจากความตรากตรำยากลำบาก  แต่แววตาเขาทั้งหลายนักบุกเบิกเหล่านั้นเต็มเปี่ยมไปด้วยความหวัง......

กลับมาสู่ปัจจุบัน  นับเป็นความกล้าหาญชาญชัยของท่านอ๊อดนะครับ  ที่มุ่งแสวงหาความแปลกใหม่นำมาเสนออยู่เรื่อยๆ  
ทั้ง 2 เพลงผมโหลดมาแล้วครับ  ฟังแล้วเกิดความรู้สึก 2 อย่างพร้อมกัน

อย่างแรก   รู้สึกเต็มอิ่ม  ฟังแล้วไม่เหงา  ภาษาวัยรุ่น  น่าจะบอกว่า  “ ใช่เลย “

อย่างที่สอง  ฟังแล้วจิตใจร้อนรุ่ม  เกิดความทุกข์ตามมาครับ

ทั้ง 2 เพลง เหมาะสำหรับท่านที่มีซิสเต้มดีๆ   มี DAC   มีเส้นสาย  มีลำโพง  ในระดับหนึ่ง  
ซึ่งจะทำให้ฟังได้ความมันในอารมณ์ยิ่งขึ้น เป็นเพลงที่บรรจงทำออกมาให้มี  " พลวัตของเสียง " 
ในระดับที่สามารถนำไปทดสอบ แอมป์ ลำโพงได้ดีครับ    

ในส่วนที่เป็นความทุกข์ของผมคือ  ทำให้ต้องเหน็ดเหนื่อยในการ เสาะแสวงจัดหาชุดมาเสริม  มาเพิ่ม  เพื่อรองรับการฟัง  และร้องคาราโอเกะ

อันนับว่าจะเป็นการ   เปิดประตูสู่โลกใหม่ของการร้องเพลงครับผม

ขอบพระคุณครับป๋ามะละกอ ที่ช่วยทดสอบให้ครับ
ทุกข์อย่างที่ 3 ที่จะตามมาหากได้ลองเล่นแล้ว คงจะเป็นไฟล์ Midi ครับ
ท่านจะต้องไปแสวงหาไฟล์ที่ทำออกมาดีๆ เพราะเท่าที่ลองเล่นดู
จะเห็นผลทันทีเลยครับว่า เพลงไหนทำมาดีหรือไม่ดี เอาให้เห็นๆกันเลยครับ

ตอนนี้ทำไปได้แล้ว 50 % ครับ ทำได้วันละ 3 ถึง 5 เสียงเองครับ ที่ช้าเพราะ
ต้องเลือกเสียง เพราะเสียงมีความใกล้เคียงกันมาก ครับ :thank1:

ออฟไลน์ อนันต์ออดิโอ

• ระดับ 5
  • *
  • HL-862A7959 จากพี่(MP)ครับ
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2011, 11:43:30 น. »
ฝีมืออีกแล้วครับท่าน..ม่วนดีครับอ้ายอ๊อด...เป็นอะไรที่นั่งฟังแล้วได้บรรยากาศดีๆเย็นๆที่เปิ้นว่า คลาสสิค ก่หา...ถ้าสำเร็จแล้วผมก่.. ขอเข้าแถวรับแจกตวยคนเน่อครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ :thank1: :D :happy:

ออฟไลน์ จุฑาภรณ์ มิวสิคคอมพ์

• *
  • HL#6D22186E , 6D219861 ,55D8ACCD,(47E55510-XMEN)
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2011, 14:36:09 น. »
ฟังนิ่มสบายหู ออกเมื่อไรบอกด้วย เลข HL 2 ตัว อยู่ใต้รูปครับ