ผู้เขียน หัวข้อ: จะใช้ คาราโอเกะ เป็นแบคคิ้งแทค เล่นสด มีวิธีการอย่างไร  (อ่าน 4990 ครั้ง)

ออฟไลน์ เคนยา

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 8D1C911C ( จาก ศิลปินหน้าวัด อ.ไก่)
คือผมจะใช้ คาราโอเกะ เพลงดนตรีสด XMKL  ใช้เป็นแบคคิ้งแทค เพื่อเล่นผสมดนตรีสดในวง   ในโปรแกรม  Extreme  หน้าจอผมจะไม่เอาตัวหนังสือคำร้องของเพลง  จะเอาแต่คอร์ดกีตาร์และโชวร์มิกเซอร์ แล้วแยกไลน์ชิ้นดนตรี มีวิธีการอย่างไรบ้าง  ใคร ท่านไหนเคยทำบ้างครับ แนะนำหน่อย เล่นสดแล้ว บางเพลงผมรู้สึกว่าดนตรีมันไม่แน่น จึงคิดจะใช้โปรแกรมเข้าช่วย

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
จะใช้ คาราโอเกะ เป็นแบคคิ้งแทค เล่นสด มีวิธีการอย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2022, 22:08:32 น. »
เอากระดาษกาวแปะคำร้องไว้

ให้เนื้อร้องแสดงจอสอง
คอร์ทแสดงจอแรก

ออฟไลน์ Sumatethep

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
จะใช้ คาราโอเกะ เป็นแบคคิ้งแทค เล่นสด มีวิธีการอย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2022, 23:58:12 น. »
เห็นว่าเล่นดนตรีสดในวง วงท่านเล่นกี่คน แต่ละคนเล่นอะไร ก็ปิดเสียงคนตรีชิ้นนั้นที่มิกเซอร์eXtreme 
เช่น  คนเล่นกีต้าร์คอร์ดก็ปิดเสียงกีต้าร์คอร์ดในมิกเซอร์  คนเล่นกีต้าร์โซโล่ ก็ปิดเสียงกีต้าร์โซโล่ในมิกเซอร์ เป็นต้น

ถ้าท่านแยกไลน์ดนตรีมาที่มิกซ์นอก ก็ปิดเสียงไลน์ที่ท่านจะเล่นสดเอง คล้ายกัน

อย่างไหนสะดวกก็เลือกเอา  เรียกว่าเล่นทับไลน์

• ระดับ 5
  • *
  • 8D1C911C ( จาก ศิลปินหน้าวัด อ.ไก่)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2022, 08:10:54 น. »
เอากระดาษกาวแปะคำร้องไว้

ให้เนื้อร้องแสดงจอสอง
คอร์ทแสดงจอแรก

ขอบคุณครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2022, 08:11:12 น. »
เห็นว่าเล่นดนตรีสดในวง วงท่านเล่นกี่คน แต่ละคนเล่นอะไร ก็ปิดเสียงคนตรีชิ้นนั้นที่มิกเซอร์eXtreme 
เช่น  คนเล่นกีต้าร์คอร์ดก็ปิดเสียงกีต้าร์คอร์ดในมิกเซอร์  คนเล่นกีต้าร์โซโล่ ก็ปิดเสียงกีต้าร์โซโล่ในมิกเซอร์ เป็นต้น

ถ้าท่านแยกไลน์ดนตรีมาที่มิกซ์นอก ก็ปิดเสียงไลน์ที่ท่านจะเล่นสดเอง คล้ายกัน

อย่างไหนสะดวกก็เลือกเอา  เรียกว่าเล่นทับไลน์

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ E24WSO

• ระดับ 3
  • *
  • HL##80003EC5 (MP 19/2/62)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2022, 08:31:20 น. »
ลองไปหากระทู้พี่ครูสุเมธดูครับ เผื่อจะตรงใจ ได้แนวทาง

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2022, 11:16:37 น. »
ลองไปหากระทู้พี่ครูสุเมธดูครับ เผื่อจะตรงใจ ได้แนวทาง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SamartZ

• ระดับ 4
  • *
  • 46449430 (MP)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2022, 17:22:20 น. »

ยากที่สุดน่าจะเป็นเรื่องปิดไลน์กลองแล้วตีกลองสดครับ
จังหวะ Timing ต้องแม่นจริงๆ ไม่งั้นมีเหลื่อมแน่นอน
มือกลองต้องฝีมือดีมากๆ  :95:

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2022, 19:32:37 น. »
 :95: :95: วงกันเองมิวสิค เล่นแบบนี้อยู่ครับ  :95: :95:

เล่นสดทับไลน์ eXtreme karaoke
 :thank1: :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 มีนาคม 2022, 20:14:03 น. โดย กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d) »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2022, 22:53:30 น. »
ยากที่สุดน่าจะเป็นเรื่องปิดไลน์กลองแล้วตีกลองสดครับ
จังหวะ Timing ต้องแม่นจริงๆ ไม่งั้นมีเหลื่อมแน่นอน
มือกลองต้องฝีมือดีมากๆ  :95:

ไม่ต้องปิด    แยกไลน์กลองส่งไปให้มือกลองฟังคนเดียว  ถ้าไม่เป๊ะให้ดีมือกลองแทน 555

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2022, 09:17:33 น. »
ไม่ต้องปิด    แยกไลน์กลองส่งไปให้มือกลองฟังคนเดียว  ถ้าไม่เป๊ะให้ดีมือกลองแทน 555
เรื่อง "เล่นทับไลน์" ที่ผู้เล่นชิ้นดนตรีใดๆก็ตาม นำมาใช้ นั้น ในฐานะครูที่เล่น"กีต้าร์โซโล่ทับไลน์" ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยครับ คุณหมอ

คำว่า"ปิดเสียงไลน์ดนตรีในeXtreme Karaoke" หมายถึง "Off เสียงชิ้นนั้น ไม่ให้ออกสู่ P.A." นี้เราเข้าใจตรงกันครับ

แต่ "การเปิดเสียงนั้นไปให้ผู้เล่นทับไลน์ฟัง ขณะเล่นสดจริงๆด้วย"  ครูเกรงว่า จะทำให้พะว้าพะวัง ห่วงหน้า พะวงหลัง ไม่ได้อารมณ์ศิลปินจริงๆนะครับ

อย่างครูฟังเสียงไลน์กีต้าร์โซโล่พร้อมเล่นเองจริงๆ  ยอมรับว่า "ทำไม่ได้ครับ" มันไม่ได้อารมณ์ ไม่สนุกครับ

คำว่า "เล่นให้เป๊ะให้แม่นกับชิ้นดนตรีของเราเอง" น่าจะเป็นเรื่องสำคัญกว่านะครับ   

หรือมีใครฟังไลน์จากeXtremeไปด้วย เล่นสดจริงๆพร้อมกันไปด้วยอย่างได้อารมณ์บ้าง  ขอความเห็นหน่อยครับ
 :thank1:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2022, 12:00:21 น. »
เรื่อง "เล่นทับไลน์" ที่ผู้เล่นชิ้นดนตรีใดๆก็ตาม นำมาใช้ นั้น ในฐานะครูที่เล่น"กีต้าร์โซโล่ทับไลน์" ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยครับ คุณหมอ

คำว่า"ปิดเสียงไลน์ดนตรีในeXtreme Karaoke" หมายถึง "Off เสียงชิ้นนั้น ไม่ให้ออกสู่ P.A." นี้เราเข้าใจตรงกันครับ

แต่ "การเปิดเสียงนั้นไปให้ผู้เล่นทับไลน์ฟัง ขณะเล่นสดจริงๆด้วย"  ครูเกรงว่า จะทำให้พะว้าพะวัง ห่วงหน้า พะวงหลัง ไม่ได้อารมณ์ศิลปินจริงๆนะครับ

อย่างครูฟังเสียงไลน์กีต้าร์โซโล่พร้อมเล่นเองจริงๆ  ยอมรับว่า "ทำไม่ได้ครับ" มันไม่ได้อารมณ์ ไม่สนุกครับ

คำว่า "เล่นให้เป๊ะให้แม่นกับชิ้นดนตรีของเราเอง" น่าจะเป็นเรื่องสำคัญกว่านะครับ   

หรือมีใครฟังไลน์จากeXtremeไปด้วย เล่นสดจริงๆพร้อมกันไปด้วยอย่างได้อารมณ์บ้าง  ขอความเห็นหน่อยครับ

สงสัยเป็นที่ผมเคยดูมือกลองวงดนตรีแถวบ้านที่เล่นทับไลน์บ่อยๆ   ถามเขาบอกทำไมต้องฟังเขาต้องฟังเมโทรนอมฟังแทร็คกลองครับ  ไม่งั้นเก็บไม่ครบไทมมิ่งไม่เป๊ะ     

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2022, 22:55:02 น. »
สงสัยเป็นที่ผมเคยดูมือกลองวงดนตรีแถวบ้านที่เล่นทับไลน์บ่อยๆ   ถามเขาบอกทำไมต้องฟังเขาต้องฟังเมโทรนอมฟังแทร็คกลองครับ  ไม่งั้นเก็บไม่ครบไทมมิ่งไม่เป๊ะ   
อ๋อ  .. คุณหมอ  ครูเข้าใจแล้ว เครื่องดนตรีประเภทกลอง หรือกลองชุดในวงดนตรี เป็นเครื่องให้จังหวะ ไทมมิ่ง จึงสำคัญ ยิ่งได้ฟังเมโทรนอมก็ดี เป๊ะขึ้นครับ  โดยเฉพาะเพลงที่คุ้นเคยเล่นบ่อยเป็นประจำ มันก็ถูกทั้งจังหวะและอารมณ์ครับ

ถ้าต้องมาฟัง(เมโทรนอม)กับเพลงที่ไม่เคยหรือไม่ค่อยได้เล่นเลย มาเล่นทันทีครั้งแรก ไม่รู้ว่าจะทำได้ไหมครับ (ถ้ามีความเมตตา ช่วยกรุณานำคำถามไปถามมือกลองให้หน่อยครับคุณหมอ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ SamartZ

• ระดับ 4
  • *
  • 46449430 (MP)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 23 มีนาคม 2022, 10:39:25 น. »
เล่นทับไลน์ มือกลองต้องแม่น Timing 100% ครับ
ไม่ยังงั้นดนตรีชิ้นอื่นที่เล่นจากโปรแกรม eXtreme หรือ Backing Track ก็จะคล่อมจังหวะกันหมด
เพราะฉะนั้นมือกลองต้องฝีมือดีจริงๆ เพราะถ้าเล่นแค่เล่นให้เข้ากับ Timing อย่างเดียว มือกลองจะตีเกร็งๆ ไม่เป็นธรรมชาติ
การลงน้ำหนักและอารมณ์เพลงจะไม่ค่อยได้ครับ   :95:

ออฟไลน์ อาร์ม ลูกน้ำกว๊าน

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6DE70486 (สมใจนึก)
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 23 มีนาคม 2022, 11:26:25 น. »
 :thank1: หาความรู้ต่อครับ :cool: :30: :thank1:

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 23 มีนาคม 2022, 12:13:44 น. »
เล่นทับไลน์ มือกลองต้องแม่น Timing 100% ครับ
ไม่ยังงั้นดนตรีชิ้นอื่นที่เล่นจากโปรแกรม eXtreme หรือ Backing Track ก็จะคล่อมจังหวะกันหมด
เพราะฉะนั้นมือกลองต้องฝีมือดีจริงๆ เพราะถ้าเล่นแค่เล่นให้เข้ากับ Timing อย่างเดียว มือกลองจะตีเกร็งๆ ไม่เป็นธรรมชาติ
การลงน้ำหนักและอารมณ์เพลงจะไม่ค่อยได้ครับ   :95:
แลกเปลี่ยนเรียนรู้กันนะครับ ทั้งเรื่อง Backing Track และ ทับไลน์

เรื่อง Backing Track  ครูเข้าใจว่าเป็นความสะดวกของผู้ใช้ ที่ต้องการดนตรีทั้งวงมาเสริมการเล่นสดเฉพาะของตนเองเพียงไม่กี่ชิ้น หลักๆน่าจะชิ้นเดียว และสำคัญต้องไม่ใช่กลองหรือเครื่องให้จังหวะ เพราะBacking Track มีหน้าที่หลัก คือให้จังหวะกับเรา

ส่วนเล่น ทับไลน์ นั้น ทับไลน์กลอง ไม่น่าจะทำ แต่ถ้าทำก็ได้ ผู้เล่นต้องมีประสบการณ์สูง มีฝีมือมาก บางเพลงต้นฉบับไม่ใช้กลองประกอบเลย ก็ต้องทำหน้าที่ให้จังหวะ

เมโทรนอมที่เปิดไปให้เฉพาะ (เหมือนคุณหมอนพว่า)ก็จะเป็นการเสริมเล่นทับไลน์กลองให้ดูเด่นเหมือนเล่นสดขึ้นมา ได้อารมณ์ดี  ไม่หนีคำว่า"ฝีมือ" หรอกครับ

ออฟไลน์ alexaob

• ระดับ 4
  • *
  • 131529B9 , 46A7E4D6,492546D5 ครูภูมิ,7504B4BC(XMK)
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 23 มีนาคม 2022, 12:14:53 น. »
เล่นสดไปเลย ได้อารมณ์กว่าครับ. อิอิ  คาราโอเกะก็เอาไว้ร้องคาราโอเกะ.แฮ่ๆ

จริงๆก็ปิดไลน์ที่ไม่ต้องการออกไงครับ(ยากตรงไหน) แต่มือกลองจะยากกว่าหน่อย ก็ใช้วิธิแบบที่พี่ นพ บอกครับ. แล้วฝึกเล่นบ่อยๆ เดี๋ยวก็ชินเองครับ

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 3 เมษายน 2022, 21:25:34 น. »
ขอบคุณครับ
อย่างผมก็นำเพลง "นางฟ้าหรือยาพิษ"  มิดี้ XMK XMKC0122 มาเปิดใสeXtreme Karaoke แล้วปิดไลน์กีต้าร์โซโล่สดที่มิกเซอร์ของeXtreme เล่นเป็นแบ็คกิ้งแทร็ค ให้ ผมก็โซโล่กีต้าร์ลงในช่วงโซโล่ ก็สนุกดี เหมือนมีวงดนตรีมาช่วยเราเล่น

:95:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 เมษายน 2022, 18:15:03 น. โดย Sumatethep »

ออฟไลน์ เปี๊ยกฅนดนตรี

• ระดับ 5
  • *
  • 8D009121/9C00200E/1E006A7D/1E009BC5/80090662 MP
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 7 เมษายน 2022, 18:33:28 น. »
 :95: :thumbup:

ออฟไลน์ สุระชาติ

• *
  • 7485360D,9660E447,5D12658A(เด็กชายเคยโสด)
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 7 เมษายน 2022, 21:42:24 น. »
 :95: :95: :95: :thank1:ได้ความรู้เพิ่มครับ

ออฟไลน์ tee_yai

• ระดับ 3
  • *
  • 5F672450 นิมิตรใหม่
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2022, 21:54:13 น. »
ผมเคยลองเล่นอยู่ครั้งตอนทำบุญบ้าน พอดีมือคีบอร์ดติดงานมาไม่ได้
ผมเลยแยกเมโทรนอมออกมาช่องนึง
ส่งไปให้ลูกที่ตีกลอง เปิดเสียงเฉพาะคีบอร์ดกับเพอคัสชั่น
แทรคอื่นนอกนั้นปิดออกหมด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 เมษายน 2022, 11:44:23 น. โดย tee_yai »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 21 เมษายน 2022, 14:40:34 น. »
ผมเคยลองเล่นอยู่ครั้งตอนทำบุญบ้าน พอดีมือคีบอร์ดติดงานมาไม่ได้
ผมเลยแยกเมโทรนอมออกมาช่องนึง
ส่งไปให้ลูกที่ตีกลอง เปิดเสียงเฉพาะคีบอร์ดกับเพอคัสชั่น
แทรคอื่นนอกนั้นปิดออกหมด

สุดยอดมากเลยครับ 

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 21 เมษายน 2022, 14:41:53 น. »
อย่างผมก็นำเพลง "นางฟ้าหรือยาพิษ"  มิดี้ XMK XMKC0122 มาเปิดใสeXtreme Karaoke แล้วปิดไลน์กีต้าร์โซโล่สดที่มิกเซอร์ของeXtreme เล่นเป็นแบ็คกิ้งแทร็ค ให้ ผมก็โซโล่กีต้าร์ลงในช่วงโซโล่ ก็สนุกดี เหมือนมีวงดนตรีมาช่วยเราเล่น

:95:

สุดยอดมากครับ

ออฟไลน์ pimrawee music

• กำเนิดใหม่
  • *
  • HL##
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2022, 16:16:43 น. »
เยี่ยมเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2022, 20:43:38 น. »
สุดยอดมากครับ
มวนอีหลี มักหลายเพงนี่ ขอบคุณหลายๆคับ
เยี่ยมเลยครับ
ขอบคุณหลายๆคับ เพงมักคับ