ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการต่อเมดเล่ย์เนียนๆแบบในคลิปนี้หน่อยครับ  (อ่าน 5771 ครั้ง)

ออฟไลน์ gangmusic

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 9EE5BADA

ขอคำแนะนำการต่อเมดเล่ย์เนียนๆแบบในคลิปนี้หน่อยครับ

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
ขอคำแนะนำการต่อเมดเล่ย์เนียนๆแบบในคลิปนี้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2022, 17:40:16 น. »
ดูเพลินเลย  :84: :84: :84:

ออฟไลน์ eadkb

• ระดับ 3
  • *
  • HL: 12446AA9 :1sound pro
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2022, 22:20:55 น. »

ถ้าให้เหมือนในคลิปคงยาก เพราะในคลิปเป็นการเล่นสด แต่ถ้าให้ใกล้เคียงก็คงทำได้ไม่ยาก
ตั้งค่าหัวเพลงกับท้ายเพลงให้ถูกต้องก็เนียนระดับนึงแล้วครับ

ออฟไลน์ เด็กชายไพศาล

• *
  • 96E35CF7,6D291875,56292D0D
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2022, 00:12:27 น. »
ลืมฟัง 5555555555

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2022, 08:10:37 น. »
ถ้าให้เหมือนในคลิปคงยาก เพราะในคลิปเป็นการเล่นสด แต่ถ้าให้ใกล้เคียงก็คงทำได้ไม่ยาก
ตั้งค่าหัวเพลงกับท้ายเพลงให้ถูกต้องก็เนียนระดับนึงแล้วครับ

ฟังดนตรีแล้วไม่สดครับ  น้ำหนักสแนร์เท่ากันทุกเม็ดแบบนี้อิเลคทรอนิคส์เท่านั้นที่ตีได้  พวกที่เล่นประจำจะทำดนตรีเป็นไฟล์มาเปิดมาครับ

• ระดับ 3
  • *
  • 9EE5BADA
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2022, 08:43:00 น. »
ฟังดนตรีแล้วไม่สดครับ  น้ำหนักสแนร์เท่ากันทุกเม็ดแบบนี้อิเลคทรอนิคส์เท่านั้นที่ตีได้  พวกที่เล่นประจำจะทำดนตรีเป็นไฟล์มาเปิดมาครับ

ผมก็ฟังเป็นโปรแกรมคาราโอเกะครับ เลยอยากทราบวิธีการต่อเพลง เพราะการต่อเพลงเนียบมากๆครับ (ชอบเลยหมายถึงเพลงนะครับไม่ใช่นักร้อง)  :30:

ฟังจากเสียงไฮแฮท ฟังยังไงผมก็ว่าเป็น midi ครับ แต่จะ XMK หรือค่ายอื่นผมไม่แน่ใจ หรืออาจจะมีเล่นทับไลน์คีย์บอร์ดกับกีตาร์เสริมเข้าไป(อันนี้ไม่แน่ใจ)  :97:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2022, 10:47:39 น. »
ผมก็ฟังเป็นโปรแกรมคาราโอเกะครับ เลยอยากทราบวิธีการต่อเพลง เพราะการต่อเพลงเนียบมากๆครับ (ชอบเลยหมายถึงเพลงนะครับไม่ใช่นักร้อง)  :30:

ฟังจากเสียงไฮแฮท ฟังยังไงผมก็ว่าเป็น midi ครับ แต่จะ XMK หรือค่ายอื่นผมไม่แน่ใจ หรืออาจจะมีเล่นทับไลน์คีย์บอร์ดกับกีตาร์เสริมเข้าไป(อันนี้ไม่แน่ใจ)  :97:

สมัยก่อนเล่นงานบ่อยๆนักร้องชุดเดิมๆก็ทำไว้ครับ  ตัดท้ายเพลง เลือกลูกส่งเลือกชุดจังหว่ะ ตัดหัวห้องเขาห้อง   ทำแล้วแล้วเซฟเพลงลิสต์ไว้ ต้องฟังแล้วทำการบ้านเยอะๆครับว่าจะตัดห้องใหนส่งขึ้นห้องใหนจังหว่ะอะไรความเร็วเท่าไหร่      แต่ตอนนี้ลืมไปหมดแล้ว   

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2022, 12:23:28 น. »
ถ้าไม่ใช่เล่นสด ซาวด์ก็คงทำสำเร็จมาแล้ว แต่ยังไงก็ไม่ใช่ midi แน่ๆ ลองฟังไฟล์นี้ครับ

ถ้าไม่ใช่ก็คือลิบซิ๊งแล้วละครับ ต้องอย่าลืมว่า ณ.ปัจจุบัน mixer มี เอฟเฟคที่สามารถควบุคุมน้ำหนักที่นักดนตรีเล่นออกมาได้หมดแล้ว
ซาวด์เเอนจิเนียเก่งๆ สามารถทำได้ครับ

• ระดับ 3
  • *
  • 9EE5BADA
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2022, 12:46:23 น. »
ถ้าไม่ใช่เล่นสด ซาวด์ก็คงทำสำเร็จมาแล้ว แต่ยังไงก็ไม่ใช่ midi แน่ๆ ลองฟังไฟล์นี้ครับ

ถ้าไม่ใช่ก็คือลิบซิ๊งแล้วละครับ ต้องอย่าลืมว่า ณ.ปัจจุบัน mixer มี เอฟเฟคที่สามารถควบุคุมน้ำหนักที่นักดนตรีเล่นออกมาได้หมดแล้ว
ซาวด์เเอนจิเนียเก่งๆ สามารถทำได้ครับ

ไฟล์นี้เล่นสดครับ ฟังสำเนียงดนตรีคนล่ะเรื่องกับคลิปแรกที่ผมโพสไว้เลยครับ
คลิปแรกฟังยังไงก็ midi ครับ
ลองฟังจังหวะการตีเสียงไฮแฮท และ ลูกส่งทอมนะครับ แสดงสดสำเนียงและการตีจะตีเหมือนไฟล์ midi เป๊ะๆเลยรึครับ (หรือผมอาจเข้าใจผิดไปเอง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 พฤษภาคม 2022, 13:00:56 น. โดย gangmusic »

• ระดับ 3
  • *
  • 9EE5BADA
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2022, 13:01:42 น. »
แต่ถึงกระนั้น จะเล่นสด เล่นคอม ไม่ใช่ประเด็นหลัก
ประเด็นจริงๆ คืออยากทราบว่า มีวิธีเล่น eXtreme ให้เมดเล่ย์เนียนๆ หรือการต่อเพลงใกล้เคียงแบบในคลิป(โพสแรก)ไหมครับ
อ. ท่านไหนมีเทคนิค เคล็ดลับ การตั้งค่า รบกวนมาแชร์ มาสอน มาแนะนำให้หน่อยครับ

• ระดับ 3
  • *
  • 9EE5BADA
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2022, 13:04:54 น. »
สมัยก่อนเล่นงานบ่อยๆนักร้องชุดเดิมๆก็ทำไว้ครับ  ตัดท้ายเพลง เลือกลูกส่งเลือกชุดจังหว่ะ ตัดหัวห้องเขาห้อง   ทำแล้วแล้วเซฟเพลงลิสต์ไว้ ต้องฟังแล้วทำการบ้านเยอะๆครับว่าจะตัดห้องใหนส่งขึ้นห้องใหนจังหว่ะอะไรความเร็วเท่าไหร่      แต่ตอนนี้ลืมไปหมดแล้ว

เมื่อก่อนผมจดรหัสเพลง และ จดการตั้งค่าตัดหัว ตัดท้าย ห้องที่เท่าไร ต้องเล่นความเร็วไหน เอาไว้เลยครับ
เดียวนี้ F11 ใส่ 0 ครับง่ายดี แต่เมดเล่ย์แบบนี้ออกงานใหญ่ๆ ฟังแล้วมันขัดๆช่วงต่อเพลงครับ  :thank1:

ออฟไลน์ ชายเสรี

• คณะบริหาร
  • HL#No 5063144D,1E0047B9 By x-Men
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2022, 13:45:39 น. »
วงพวกนี้เล่นสดครับ เล่นอยู่ที่ ป.กุ้งเผาหลักสี่ ผมเคยแอบไปหลบมุมอยู่บ่อยสมัยยังไม่โดนปิดโควิด ยอมรับเลยว่า แสง สี เสียง อลังมากครับใช้เทคโนโลยีชั้นสูงจริง ๆ อยู่มุมไหนเสียจัดเจนทุกมุม เทคนิคบันทึกภาพและเสียงแจ่ม เดินไปดูหลังเวที เขาหันหน้าตู้ซับเบสเข้าหากันด้วย สุดยอดเครืองเสียงจริง ๆ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2022, 15:22:40 น. »
ไฟล์นี้เล่นสดครับ ฟังสำเนียงดนตรีคนล่ะเรื่องกับคลิปแรกที่ผมโพสไว้เลยครับ
คลิปแรกฟังยังไงก็ midi ครับ
ลองฟังจังหวะการตีเสียงไฮแฮท และ ลูกส่งทอมนะครับ แสดงสดสำเนียงและการตีจะตีเหมือนไฟล์ midi เป๊ะๆเลยรึครับ (หรือผมอาจเข้าใจผิดไปเอง)
สรุปง่ายๆเลยนะครับ โปรแกรมเปิด midi karaoke ไม่สามารถต่อเพลงได้แบบในคลิปครับ
ถ้าใช้ คอมเปิด 2 เครื่องก็สามารถทำได้ครับ(คนเปิดมือต้องแม่น) เพราะการต่อเพลงแบบในคลิป เพลงที่ต่อมันไม่ได้เข้าจังหวะที่ 1ของเพลง
นะครับ ลองฟังดูก็ได้

ออฟไลน์ เด็กชายไพศาล

• *
  • 96E35CF7,6D291875,56292D0D
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2022, 15:50:38 น. »
เอาจริงๆการเมดเล่ให้เนียนต้องซ้อมครับ เพราะแต่ละเพลงขึ้นลงไม่เหมือนกัน ตัดหัวโน๊ตต่างที่กัน
ต้องซ้อมว่าเพลงนี้จะเข้าเริ่มห้องที่เท่าไร จบที่ห้องเท่าไร
หรืออยากให้หัวห้องก่อนเข้าเพลงเดินจังหวะอะไรรอ
ต้องซ้อมและตั้งแบบแมนนวลเพลงต่อเพลงไปเรื่อยๆ
แต่ถ้าเอาง่ายๆก็เปิดอีซี่เมดเล่ย์เอาเลยครับ eXtreme ทำได้เนียนอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ จุฑาภรณ์ มิวสิคคอมพ์

• *
  • HL#6D22186E , 6D219861 ,55D8ACCD,(47E55510-XMEN)
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2022, 16:00:56 น. »
eXtreme ต่อเมดเลย์ได้เนียนอยู่ครับ แต่อาจจะไม่เหมือนในคลิป แต่ถ้าเจ้าของโพสยืนยันว่าเป็นมิดี้ ต้องเป็นมิดี้ที่ทำขึ้นมาเป็นเมดเลย์ ยาวๆเลย เพราะฟังจากห้องต่อเพลงโซโลส่งกลองเข้าหัวเพลงสุดยอด ถ้าเปิดจากคาราโอเกะ คนเล่นก็คงทำการบ้านมาดี ตัดหัวเพลง ท้ายเพลง ได้เป๊ะ มาก สุดยอด

• *
  • HL#6D22186E , 6D219861 ,55D8ACCD,(47E55510-XMEN)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2022, 16:09:41 น. »
ลองฟังนาที่ที่ 3.06 นะครับ นักร้องบอกเป็นเวอร์ชั่นแสดงสด คงบันทึกแบบ แบล๊คกิ๊งแทรก แล้วนำเอาแต่ซาวด์ดนตรีมาใช้ครับ  :D :D :D

• ระดับ 3
  • *
  • 9EE5BADA
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2022, 16:20:47 น. »
ลองฟังนาที่ที่ 3.06 นะครับ นักร้องบอกเป็นเวอร์ชั่นแสดงสด คงบันทึกแบบ แบล๊คกิ๊งแทรก แล้วนำเอาแต่ซาวด์ดนตรีมาใช้ครับ  :D :D :D

ผมก็คิดว่าน่าจะทำเป็น md หรือ Bkt มาครับ เพราะสังเกตุดีๆมีบางช่วงนีกร้องเหมือนมองจอครับ 😂
เพราะผมฟังจากจังหวะการตีไฮแฮท ฟังยังไงมันก็เป็นซาว์ดคาราโอเกะ ไม่ใช่ซาว์ดเล่นสดครับ

• ระดับ 3
  • *
  • 9EE5BADA
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2022, 16:23:02 น. »
สรุปง่ายๆเลยนะครับ โปรแกรมเปิด midi karaoke ไม่สามารถต่อเพลงได้แบบในคลิปครับ
ถ้าใช้ คอมเปิด 2 เครื่องก็สามารถทำได้ครับ(คนเปิดมือต้องแม่น) เพราะการต่อเพลงแบบในคลิป เพลงที่ต่อมันไม่ได้เข้าจังหวะที่ 1ของเพลง

อันนี้ผมเห็นด้วยครับ แต่เปิด2เครื่องคงไม่แม่นขนาดนี้
ผมเดาว่าอาจเป็น md หรือ bkt หรืออาจเป็น midi ทำมาโดยเฉพาะ ครับ

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2022, 16:45:29 น. »
ใช้เครื่องเดียวละครับ ลองทำการบ้านกับโปรแกรม Extreme ในโหมดการเล่นและการต่อเมดเลย์ให้เข้าใจและเจาะความสามารถของโปรแกรมออกมาก่อนครับ แล้วจะรู้ว่า Extreme ทำได้มากกว่าที่เราคิด  :30: :30: :30:

• ระดับ 3
  • *
  • 9EE5BADA
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2022, 17:18:29 น. »

คงต้องไปศึกษาตรงนี้ให้ทะลุซะแล้วครับผมว่าน่าจะสามารถทำให้เนียนๆได้

สอบถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ จังหวะลูกส่ง จังหวะเพลง ถ้าเราต้องการเขียนเพิ่มขึ้นมาเองต้องเขียนไว้กี่ห้องครับ

1 ลูกส่ง / 2จังหวะ / 3 จังหวะ / 4จังหวะ  แบบนี้หรือเปล่าครับ?  :thank1:

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2022, 17:20:09 น. »
ใช้เครื่องเดียวละครับ ลองทำการบ้านกับโปรแกรม Extreme ในโหมดการเล่นและการต่อเมดเลย์ให้เข้าใจและเจาะความสามารถของโปรแกรมออกมาก่อนครับ แล้วจะรู้ว่า Extreme ทำได้มากกว่าที่เราคิด  :30: :30: :30:
ผมทราบดีครับว่า extreme มีความสามารถแค่ไหน แต่จะให้ต่อเพลงแบบในคลิปข้างบน มันเป็นไปไม่ได้ครับ
เพราะในขณะที่่เพลงแรกเล่นอยู่ในห้องสุดท้ายค้างอยู่ กีต้าร์ของเพลงต่อไปก็ขึ้นสวนขึ้นมาในบีทที่สองยก ซึ่งโปรแกรมทำไม่ได้แน่ๆ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2022, 17:46:52 น. »
แต่ถึงกระนั้น จะเล่นสด เล่นคอม ไม่ใช่ประเด็นหลัก
ประเด็นจริงๆ คืออยากทราบว่า มีวิธีเล่น eXtreme ให้เมดเล่ย์เนียนๆ หรือการต่อเพลงใกล้เคียงแบบในคลิป(โพสแรก)ไหมครับ
อ. ท่านไหนมีเทคนิค เคล็ดลับ การตั้งค่า รบกวนมาแชร์ มาสอน มาแนะนำให้หน่อยครับ

ถ้าต้องการต่อเพลงแบบไม่มีกลองเล่นเดี่ยวมาก่อน คุณต้องรู้ว่า เพลงแรกที่ใส่ลงไปใน playlist จบที่ห้องเท่าไหร่
คุณต้องตั้งให้เพลงมัน stop ที่ห้องนั้น
และเพลงต่อไปคุณก็ต้องรู้ว่ามันขึ้นหัวเพลงที่ห้องเท่าไหร่ คุณก็ตั้งค่าให้มัน start ที่ห้องนั้น และห้องที่จบเพลงด้วย
เพื่อที่จะเข้าเพลงต่อไป ทำอย่างนี้ทุกเพลง แค่นี้มันก็ใกล้เคียงในคลิปแล้วครับ
แต่ต้องทำการบ้านหนักหน่อย เพราะต้องรู้ทุกเพลงและจดไว้เพื่อที่จะนำมาต่อ เมดเลย์ล่ะครับ

• ระดับ 3
  • *
  • 9EE5BADA
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2022, 18:22:10 น. »
ถ้าต้องการต่อเพลงแบบไม่มีกลองเล่นเดี่ยวมาก่อน คุณต้องรู้ว่า เพลงแรกที่ใส่ลงไปใน playlist จบที่ห้องเท่าไหร่
คุณต้องตั้งให้เพลงมัน stop ที่ห้องนั้น
และเพลงต่อไปคุณก็ต้องรู้ว่ามันขึ้นหัวเพลงที่ห้องเท่าไหร่ คุณก็ตั้งค่าให้มัน start ที่ห้องนั้น และห้องที่จบเพลงด้วย
เพื่อที่จะเข้าเพลงต่อไป ทำอย่างนี้ทุกเพลง แค่นี้มันก็ใกล้เคียงในคลิปแล้วครับ
แต่ต้องทำการบ้านหนักหน่อย เพราะต้องรู้ทุกเพลงและจดไว้เพื่อที่จะนำมาต่อ เมดเลย์ล่ะครับ
:thank1:

:thank1:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2022, 21:03:20 น. »

ไฟล์นี่กับไฟล์แรกดนตรีต่างกันฟ้ากับเหว   ไม่น่าเอามาเทียบกันเลยครับ 

ออฟไลน์ sarawutsound

• ระดับ 4
  • *
  • 8FE34E61 ((MP))
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2022, 02:16:54 น. »
เคยดูคลิปของช่องนี้บ่อยๆ ก็ยังสงสัยว่ามันเป็นคาราโอเกะหรือเล่นสดแบบบันทึกมา แต่น้ำหนักมันเป๊ะมาก ผมวก็เดาว่าน่าจะทำมิดี้มาโดยเฉพาะ เพราะเห็นหลายๆคลิปเขาก็ร้องคาราโอเกะ ผ่านมิกซ์เล็กๆ น่าจะเปิดหาในyoutubeเอาด้วย