ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยอธิบายการเซ็ตอัพ เรื่อง VSTi Mode ให้ละเอียดด้วยครับ  (อ่าน 3048 ครั้ง)

ออฟไลน์ sknsomkiet

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#7C1232B0
ผมพยายาม เซ็ตอัพ VST MODE ใน Extreme 2.0 ตามคู่มือทุกอย่าง แต่ไม่สำเร็จครับ กรุณาช่วยแนะอย่างละเอียดหน่อยครับ เช่นต้องเปิดโปรแกรมอะไร ก่อน-หลัง และอื่นๆ

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
Re: ช่วยอธิบายการเซ็ตอัพ เรื่อง VSTi Mode ให้ละเอียดด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2007, 11:51:10 น. »
การเล่น VSTi โดยใช้โปรแกรม Xtreme มีขั้นตอนดังนี้

1. ติดตั้งโปรแกรม ASIO4ALL
2. ติดตั้งโปรแกรม VSTi (Edirol Hyper Sound Canvas , SynthFont VSTi , Roland Sound canvas ฯลฯ )
3. เปิดโปรแกรม Xtreme Karaoke ตรวจสอบการเลือก ASIO Driver ช่อง output ว่าพร้อมใช้งานหรือไม่ (มี driver ให้เลือก)
4. เลือก File VSTi
5. กดปุ่ม Start เพื่อโหลด Vsti
ุ6. ทดสอบเรียก Vsti ขึ้นมา click ปุ่ม VSTi setup
7. เลือก MidiOut เป็น VSTi Midi Port
8. ทดสอบลองเล่นเพลงดูครับ

poom

• บุคคลทั่วไป
Re: ช่วยอธิบายการเซ็ตอัพ เรื่อง VSTi Mode ให้ละเอียดด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2007, 13:04:09 น. »
ดูที่นี่   คล้าย ๆ กัน

ขาย SBLive แล้วมาใช้ Edirol.HyperCanvas.VSTi.v1.53+Extreme B9 A5 กันดีกว่า

http://www.karaoke-soft.com/extreme/index.php?option=com_smf&Itemid=17&topic=2039.0

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม 2007, 15:42:12 น. »
ขอบคุณครับ ท่านทั้งสอง ได้ผลอย่างไรแล้วจะแจ้งให้ทราบครับ

หุ่นไม่ให้แต่ใจรักครับ
James.Rayong

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 4 ธันวาคม 2007, 10:20:45 น. »
ลองเซ็ตอัพครบทุกขั้นตอนอย่างละเอียดแล้วครับ คาดว่าถูกต้อง 100 % และทดลองเล่นเพลง ปรากฏว่าเล่นได้ เสียงออก และเช็คที่ VST Mixer ก็มืไฟโชว์ในไลน์มี่มีเสียงดนตรีออก แสดงว่าเช็ตอัพน่าจะสมบูรณ์ แต่ผลออกมาว่า เสียงที่ออกมาไม่สมบูรณ์ ไม่ใช่เสียงดนตรี เสียงมีลักษณะเหมือนกีต้าร์เสียงแตก ฟังทำนองดนตรี พอมั่นใจได้ว่า เป็นเสียงการแล่นมิดี้ มีวิธีการแก้ไขอย่างไร กรุณาแนะนำด้วยครับ
ผมใช้ Plugin ของ  Hyper canvas VST ที่นามสกุล .dll ครับ

หุ่นไม่ให้แต่ใจรักครับ
James.Rayong