ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง yamaha soundfonts ครับ  (อ่าน 5480 ครั้ง)

nitas

• บุคคลทั่วไป
ถามเรื่อง yamaha soundfonts ครับ
« เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2011, 02:52:44 น. »
ทำไม yamaha soundfont นำมาเล่นกับ card เสียง creative ไม่ได้ครับ
    คือเมื่อก่อนใช้ yamaha sound card อยู่ แต่มีปัญหากับเครื่องเลยเปลี่ยนมาใช้ creative แทน
แต่ไม่ชอบเสียง synthesyzer ตอนเล่นคาราโอเกะ เพราะ creative เน้นที่เสียงกลอง
แต่ yamaha เน้นที่เสียง bass จึงหา soundfont ของyamaha มาเล่นแต่เล่นไม่ได้
soundfont ที่เล่นได้ เป็นเเนว creative หมด เสียงจะคล้ายกันมากคือเน้นที่กลองอ่ะ
ท่านผู้รู้ช่วยให้ความกระจ่างด้วยครับ

ออฟไลน์ sriAROON

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
Re: ถามเรื่อง yamaha soundfonts ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2011, 03:12:56 น. »
sound font ที่ว่านั้น เป็น ฟอร์แมท หรือนามสกุลอะไรครับ ถ้า .sf2 เท่าที่ทราบ มันเป็นมาตรฐานและลิขสิทธิ์ของ creative ซึ่งมันต้องเล่นได้แน่นอน เท่าที่เคยได้ยินมา มีแต่จะเอา sf2 ไปเล่นกับการ์ดอื่นไม่ได้มากว่า

ข้อจำกัดที่ว่า .sf2 ใช้ได้กับ creative นี้ ก็เฉพาะกรณีโหลดลง soundfont midi bank ของไดรเวอร์ซาวด์การ์ดเท่านั้นนะครับ แต่ถ้าท่านเล่น Xtreme karaplayer ก็ไม่จำเป็นต้องโหลดลงซาวด์การ์ด  เพราะโหลดลง Xtreme ได้ และกรณีโหลดลง Xtreme ท่านก็จะได้ใช้ลูกเล่นต่างๆ ที่มีใน Xtreme ซึ่งมีการพัฒนาปรับปรุงอย่างต่อเนื่อง รวมทั้งโหลดลง Xtreme แล้ว ท่านจะเล่นให้ออกซาวด์การ์ดอะไรก็ได้ไม่มีจำกัด แม้แต่พวก DAC และ audio interface ทุกชนิด

สรุปว่าซาวด์ฟอนต์ ยามาฮาของท่าน  เป็นซาวด์ฟอนต์ในฟอร์แมทใด (ที่จริงคำว่า soundfont ก็เป็นลิขสิทธิ์เฉพาะของ creative ด้วยซ้ำ ดังนั้นซาวด์การ์ด ยามาฮา มันจะใช้ soundfont ได้อย่างไร) และถ้าไม่ใช่ sf2 มันก็โหลดลง การ์ด creative ไม่น่าจะได้

มีอีก format หนึ่งที่เคยเห็น คือนามสกุล .dls  ท่่านลองใช้โปรแกรมชื่อ DlsTool แปลงจาก .sf2 เป็น .dls หรือแปลงกลับไปอีกทางดู  (เผื่อแปลงแล้วจะใช้ได้นะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 สิงหาคม 2011, 03:20:47 น. โดย เสธ.รุณ »

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
Re: ถามเรื่อง yamaha soundfonts ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2011, 04:39:29 น. »
ตามนั้นครับ

nitas

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2011, 07:45:31 น. »
soundfont ที่โหลดมาเป็น sf2 ทุกตัวครับสามารถ เลือกเข้าไปเก็บในโปรเเกรมได้ เเต่ถ้าชื่อบอกว่าเป็นyamaha จะไม่มีเสียง
มีอีกอย่างครับผมลงโปรเเกรม soft synthesyzer s-yxg50 ของ yamaha ปรากฎว่าเล่นเพลงทั่วๆไปได้
แต่พอเล่น xtreme karaoke เเล้วเลือก yamaha synthesyzer จะไม่มีเสียงครับ
การปรับเครื่องดนตรีของโปรเเกรมผมก็ลองปรับเเล้วครับ แต่มันก็ไม่เหมือน  yamaha ผมใช้ windows xp pro sp3  ครับ