หมวดหมู่ทั่วไป > คุยเรื่องทั่วไป (General Talk)

ดราม่ารอบใหม่ สายแลนแพง เสียงดีขึ้น จริงไหม?? ฟังออกว่าแตกต่างขนาดนั้นเชียวหรือ??

(1/2) > >>

gangmusic:

ดราม่าสายแลนเทพ! ท้านายอาร์ม เงินเดิมพันถึงพันล้าน?!

ขวัญ:
สายแลนผมไม่เคยใช้  :97:

เคยใช้แต่สาย USB  รับ-ส่ง สัญญานดิจิตอลไปแปลงเป็น analog  หูตะกั่วพึ่งหัดฟังแบบผม  ยังฟังออกว่ามีความแตกต่างกันครับ 

มานพ:

--- อ้างจาก: ขวัญ ที่ วันที่  8 กันยายน  2023, 07:33:04 น. ---สายแลนผมไม่เคยใช้  :97:

เคยใช้แต่สาย USB  รับ-ส่ง สัญญานดิจิตอลไปแปลงเป็น analog  หูตะกั่วพึ่งหัดฟังแบบผม  ยังฟังออกว่ามีความแตกต่างกันครับ

--- End quote ---

เลือกต้นทางให้ดีก่อน พวกนี้เห็นผลน้อย ตั้งแต่ไฟล์เพลง การบีบอัดมีผล
เครื่องเล่น การถอดรหัส พวกนี้คุณภาพแปรผันตามราคา ดีมาตั้งแต่กำเนิด ไอ้พวกโมแบบเบ่งกล้ามแล้วก็เทียบไม่ได้
ของพวกนี้คุณภาพแปรผันตามราคานะครับพี่ว่า

ปล. ความเห็นส่วนตัวนะครับ
รถเฟอรารี่เร็วกว่ามาร์ชจริงเหรอ? วิ่งไปตลาดได้เหมือนกัน
สิ่งนี้เป็นความสุขส่วนบุคคล ความเชื่อส่วนบุคคล

ในภาพอุปกรณ์ที่อยู่ในบ้านระบบ PA ใช้สายแลนเหมือนกัน
แอมป์ Lap Gruppen เมื่อฟังเทียบกับ Crown Xti ความรู้สึก
ที่ได้ยินต่างกันจนแยกออกในนาทีแรกที่ฟัง แม้เพียงเปลี่ยนแค่แอมป์
เท่านั้นทุกอย่างต่อเหมือนเดิม

การส่งสัญญาณผ่าน TCP/IP Protocol ทั้ง UDP และ TCP เป็นการส่งแบบ
ถึงก็ช่างไม่ถึงก็ช่าง ต้นทางกรูส่งอย่างเดียว ปลายทางจะรับได้ครบถ้วนหรือไม่กรูไม่รู้
จะเจอสัญญาณกวน jitter / noise ถอดรหัสมาเหมือนต้อนทางหรือเปล่า
กรูก็ไม่รู้ แต่..มันมีเสียงออกมาพอ เพราะทั้งหมดคือความสุข ความเชื่อของแต่ละบุคคล
ขอให้มีความสุชกับเสียงเพลงครับ

E24WSO:
ส่วนตัวก็เชื่อว่า คุณภาพของ กับราคามันสอดคล้องกัน สาย LAN เมตรละยี่สิบ รับ-ส่งข้อมูลเหมือนกับเส้นละหมื่นก็จริง แต่คุณภาพของสัญญาณก็น่าจะต่างกันชนิดสังเกตได้  เลข 1 ที่สาย LAN เส้นละหมื่น อาจจะมีหัว มีฐาน ครบถ้วน 1 แต่เลขเดียวกันที่มาจากสาย LAN เมตรละยี่สิบ อาจมีแค่ขีด ๆ เดียวอะไรแบบนี้
 :38:

ครูเบียร์:
ดีตาม ราคา

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version