ผู้เขียน หัวข้อ: -: แหล่งรวม Rack เครื่องปรุงทั้งรากหญ้าและรากแก้ว เพื่อนสมาชิกบ้านเรา :-  (อ่าน 28590 ครั้ง)

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
มีอย่าเก็บไว้ครับ.. เอามาโชว์กันเลย เพื่อเป็นแนวทางการพัฒนา ให้เพื่อนสมาชิกได้เก็บเล็กเก็บน้อย
หลอยเมียบ้าง ซ่อนเมียบ้าง ไว้ศึกษากันครับผม...

เริ่มที่ ของน้า "ไท พัทยา"

อันนี้ของ "หมอแม็ค"

อันนี้ของพี่ "ป้อม บิ๊กแบงค์"

อันนี้ของพี่ "uit"

อันนี้ของอาจารย์ "ชา ว๊อคแมน"

อันนี้ของ "นายเอ"

อันนี้ก็ของผมเองครับ "พ.พล"

:drool:  :drool:  :drool:

m sound

• บุคคลทั่วไป
ดีครับท่านนายพล....

กรณีศึกษา...แต่ก่อนต้อง..หาอุปกรณ์อะไร งบขนาดไหน เสียงเป็นไง ปรับยากไหม อื่นๆ อีกจิปาถะ
.แต่ก่อนหลาย 10 ปีมาแล้ว ผมเล่นดนตรี ตามเธค ผับ..คาเฟ่.สวนอาหาร ก็ได้แต่ดู เขาไม่ให้จับ.. ;D ;D ;D

พอมีโอกาสก็หาดูตัวอย่าง...ตามงานคอนเสิร์ท..( พัทยามีบ่อย ) จับโน้นนี้..หลายปี
ทั้งทำเครื่องเช่า ตามร้านต่างๆ ทั้งงานนอก สับเปลื่ยนไปเรื่อย ตามกำลังทรัพย์....กว่าจะมาถึงวันนี้ได้....
กว่าจะซื้อแต่ชิ้นอัน เหนื่อยเหลือเกิน ครับผม ;D ;D ;D
ใช่ครับ ดู/ฟัง ให้มาก เมื่อก่อนผมอยู่อุดร.ฯคอนเสิร์ตใหญ่ๆอาทิ คาราบาว/อัสนี-วสันต์/อื่นๆมาบ่อย   ผู้จัดมาขอกำลังไปรักษาความสงบ ผมไม่ไปอยู่หรอกครับหน้าเวที (บ่แม่นย้านลูกเทวดาเด้อออ.) หน้ามิกซ์เลยครับ.ดูเขาทำ/ดูเขาใช้งานเครื่องเหล่านั้น/ตอนนั้นดูก็ได้แต่ฝันและคิดว่าคงไม่มีโอกาสเป็นเจ้าของมันแน่.อย่างดีก็เครื่องเสียงบ้าน หมดไปมากโข (สำหรับผม และเงินเดือนในตอนนั้น) จนกระทั่งเริ่มจับต้องเครื่องเสียงกลางแจ้งแบบบ้านๆ ดู/ฟัง ของวงนั้นบ้าง วงนี้บ้าง ที่ดีก็จำเอาเป็นครู เริ่มซื่อแล้วเปลี่ยนไปเรื่อย(ตามกิเลสหู+กำลังทรัพย์) กระทั่งตอนนี้ ขายออกไปหมดแล้วครับ.จะเหลือเพียงเล็กน้อย.(ที่ขายช่วงภาระกิจต่อเนื่อง.และไม่มีเวลาจริงๆครับ) แต่ตอนนี้....ผมเริ่มทะยอยสั่งชุดเครื่องปรุง พร้อม แร็ค เอบีเอส มาแล้วครับ..เมื่อวาน DBX DRIVERACK PA  +   RACK ABS  เพิ่งเดินทางจากลำปางมาถึงครับ.(ย้านหนักหน้ากว่าเก่าอยู่) ;D ;D ;D

ออฟไลน์ กระป๋อง

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL- 4408C2D9 พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้
ดีๆ ทั้งนั้นเลยครับ  :th1:

naja701

:drool: โฆแต่ละชุด  อย่างที่ในฝันเลย  :drool:

ออฟไลน์ เดวิด ณ.นครราชสีมา

• *
  • HL#8D1F1119 ครูภูม
ของผมอันนี้ครับ

ออฟไลน์ sarojchod

• ระดับ 3
  • *
  • HL#752DEA18 MP
ของอาจราย์พลอยากให้บอกแต่ละตัวได้ไหมครับจากบนลงล่างมันคืออะไรบ้าง...ผมกำลังเก็บเงินซื้อเหมือนกันครับมือใหม่ครับ

• คณะบริหาร
Re: -: แหล่งรวม Rack เครื่องปรุงทั้งรากหญ้าและร$
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2010, 11:58:58 น. »
ของอาจราย์พลอยากให้บอกแต่ละตัวได้ไหมครับจากบนลงล่างมันคืออะไรบ้าง...ผมกำลังเก็บเงินซื้อเหมือนกันครับมือใหม่ครับ

บ่มีปัญหาครับ.. จากบนลงล่างนะ..
Microphone
Effect Mic
Equalizer 215
Equalizer 231
Compressor
Crossover
AC Outlet

สำหรับรากหญ้า ก๊อป รากแก้ว .. แนะนำชุดของผมเลยครับทั้งหมดไม่ถึง 30,000.-  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 กรกฎาคม 2010, 12:01:36 น. โดย พ.พล »

ออฟไลน์ sarojchod

• ระดับ 3
  • *
  • HL#752DEA18 MP
รบกวนถามเพิ่มครับอ.ๆๆ
Equalizer 231-ทำไหมใช้ 2 ตัวครับ+ราคา
Compressor-มันทำหน้าที่อย่างไรครับ+ราคา
Crossover-มันทำหน้าที่อย่างไรครับ+ราคา
AC Outlet-มันทำหน้าที่อย่างไรครับ+ราคา
ประมาณนี้รับงานระดับไหนครับ..+ลำโพงด้วยครับ.+mixครับไม่รู้จริงๆครับ

• คณะบริหาร
Re: -: แหล่งรวม Rack เครื่องปรุงทั้งรากหญ้าและร$
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2010, 13:51:02 น. »
รบกวนถามเพิ่มครับอ.ๆๆ
Equalizer 231-ทำไหมใช้ 2 ตัวครับ+ราคา
Compressor-มันทำหน้าที่อย่างไรครับ+ราคา
Crossover-มันทำหน้าที่อย่างไรครับ+ราคา
AC Outlet-มันทำหน้าที่อย่างไรครับ+ราคา
ประมาณนี้รับงานระดับไหนครับ..+ลำโพงด้วยครับ.+mixครับไม่รู้จริงๆครับ

EQ 215 ใช้สำหรับ Monitor
    EQ 231 ใช้สำหรับ ดนตรีและไมค์ลำโพงหน้า

เอาไว้กันกำหนดความดังของเสียง ไม่ให้เกินที่กำหนดใน compressor

เอาไว้แยกเสียง เบส, กลาง, แหลม เพื่อออกไปที่ Poweramp

เหมือนๆ ปลั๊กไฟบ้านเรานี่แหละครับ. แต่ดีหน่อยที่มี Fuse + Breaker (ประมาณนั้น)

ปล. อ้างอิงเฉพาะ Rack ผมนะครับท่านอื่นอาจแตกต่างกว่านี้หรือแตกต่างแบบสิ้นเชิง

ส่วนเรื่องราคาก็แล้วแต่จะหาได้ครับ..เพราะแต่ละร้านขายไม่เท่ากัน
แต่ Rack ผมรวมแล้ว 25,900.-

แต่บอกก่อนว่าไม่ได้ซื้อครั้งเดียว.. ทยอยเก็บตั้งแต่ปี 2548 ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 กรกฎาคม 2010, 13:54:41 น. โดย พ.พล »

ออฟไลน์ อาร์ม ลูกน้ำกว๊าน

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6DE70486 (สมใจนึก)
มีแต่ของดีๆทั้งนั้นครับ เมื่อไหร่จะมีอย่างเขาบ้างน้อ :th2: :th2:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
เครื่องของผมอันนี้ครับ

;D ;D ;D ;D ;D

• คณะบริหาร
มีแต่ของดีๆทั้งนั้นครับ เมื่อไหร่จะมีอย่างเขาบ้างน้อ :th2: :th2:

;D รากแก้วแบบของหมอแม็คไม่ต่ำกว่า 4 แสนครับผม.. จัดการเลย... เสียงสุดยอด ;D

ออฟไลน์ วี บุญนิยม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009

เครื่องมาแล้ว ยังขาดเสียงครับ. ;D

ออฟไลน์ บ่าวแป้

• ระดับ 3
  • *
  • HL#552110CC จาก คุณประจักร สอิ้งแก้ว

เครื่อง ทุกอย่างดังหมดยกเว้น แตร กับวิทยุ  อิอิอิ :hap3: :hap3:

ออฟไลน์ อ.ชุม สีหมอก

• ระดับ 5
  • *
  • HD#4DE5ACF3(ลูกทุ่งสมใจนึก)
สุดยอดจิง วันไหนที่ผมพร้อม ขอคำแนะนำ ดาเด้อ :love2:

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
เอาไว้ให้เต็มก่อน..จะโชว์บ้าง..

ออฟไลน์ เปี๊ยกฅนดนตรี

• ระดับ 5
  • *
  • 8D009121/9C00200E/1E006A7D/1E009BC5/80090662 MP
ของดีๆทั้งนั้นเลย ผมยังเอื้อมไม่ถึง :happy: :happy:

ออฟไลน์ มงคลมิวสิค

• ระดับ 5
  • *
  • mongkol music 5629AD1E
ของผมก็ชอบต่อง่ายๆครับใช้ Diverack Bss 388 ตัวเดียวเซ็ทค่าเสียงด้วยไมค์ RTA ต่อเข้า Pro Smaartlive ใช้เวลา
สร้างสมนานครับกว่าจะมาถึงวันนี้ได้ เสียงใสครับร้อยเปอร์เซน  :beer:

[ ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 มกราคม 2011, 21:02:16 น. โดย มงคลมิวสิค »

ออฟไลน์ ป๊อก คารา

• ระดับ 5
  • *
  • HL74892C77HL
 :drool:

อยากได้นะ จะทำงัยล่ะ

:cry: คงชมได้อย่างเดียวน้อ

aor2521

เยี่ยมครับ :thank1:

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
โชว์บ้าง ปีนึงมีสองงาน เมื่อก่อนใช้ชุดแรก รู้สึกปวดบั้นเด้า ตอนนี้เลยหันมาใช้ชุดล่างแทน

ผมต่อใช้งานง่ายๆครับ ไมค์ลอย Shure สองตัวเข้ามิกส์ ไม่ใช้เอฟเฟคนอกครับ สำหรับผม แค่ในมิกส์ก็พอเพียงครับ

โน้ตบุ้คเข้า ESI RomIO มี MIDI Out 2 ตัว เข้าโมดูล Alesis DMpro เ)็นเสียงกลอง Yamaha Motif rack เป็น เสียงทั่วไป

จาก Mixer เข้า แอมป์สองตัวเลย โดยให้Crown XTi4000 ตัวนึงขับเฉพาะเบสใช้โปรแกรมในตัวแอมป์เป็นตัวคัดกรองความถี่

ส่วนCrown XTi2000 ขับฟูลเรนจ์ เบสก็เลยเพียงพอครับ  ว่าจะลองเอา DBX Driverack มาลอต่อใช้งานดู ก็ยังไม่มีเจ้าภาพจ้างครับ;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 กรกฎาคม 2010, 17:22:34 น. โดย ไวยาวัจกร (อู๊ด โคจร เจ้าเก่า) »

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
มีงานอะไรครับที่บุรัรัมย์ปลายมาศ อิอิ

ออฟไลน์ ชัย

• ระดับ 5
  • *
  • HL#No 7C8644D1
มีแค่นี้ครับ.......หลบๆซ่อนๆ

ou

ของท่านหมอ ดูแล้วอยากได้คับ แต่ไม่มีเงินแล้วของหมอมีอะไรบ้างคับท่านไหนพอจะทราบช่วยบอกด้วยนะกร๊าบ

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
ของท่านหมอ ดูแล้วอยากได้คับ แต่ไม่มีเงินแล้วของหมอมีอะไรบ้างคับท่านไหนพอจะทราบช่วยบอกด้วยนะกร๊าบ
ตระกูล BSS ทั้งนั้นแลยครับ อยากทราบราคา ลองเข้า เน็ตเช็คดูครับ.... ;D ;D