ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ครับ สอบถามเรื่องมิกเซอร์ ครับ  (อ่าน 26699 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sumatethep

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
Re: มือใหม่ครับ สอบถามเรื่องมิกเซอร์ ครับ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2015, 14:28:23 น. »
จงเลือกสิ่งที่เราต้องการที่สุด  ข้อมูลที่ได้เป็นเพียงความคิดเห็นแต่ละคน  :hap5:

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: มือใหม่ครับ สอบถามเรื่องมิกเซอร์ ครับ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2015, 18:17:38 น. »
ผมผ่านดิจิม่อนมาแล้วสองตัว

ช่วงนี้เป็นช่วงหยุดเพื่อรอให้ดิจิม่อนราคาถูกๆสำหรับตลาดล่างๆ. เติมสิ่งที่เรียกว่าคุณภาพเสียงเข้าไปก่อนถึงค่อยไขว่คว้าครับ

คงเข้าใจไปอีกแบบนะครับ

ดิจิตอล ทำงานเพื่ออะไร  อย่างไร ขอไม่พูดถึง  

คุณภาพเสียงทั้งหมดอยู่ที่ จุดไหนกัน  ที่มิกซ์  หรือว่า แอมป์ ลำโพง ฯลฯ

คอมพิวเตอร์ ทำงานในแบบดิจิตอล
 OS ว่ากันมาตั้งแต่  Windows 3.1  5  98  XP  7  10 และ .....  

สำหรับผม  มิกซ์คือเครื่องผสมเสียง  อย่างหนึ่ง
เมื่อเจาะลึกลงไป  ชิพที่นำมาประมวลผล  มีไม่กี่ค่าย ความสามารถสูงทั้งสิ้น
คุณภาพเสียงจึงอยู่ที่คนควบคุมต่างหาก

เหมือน Sound on board  ในมือของคนหลายคน ให้คุณภาพงานออกมาไม่เหมือนกัน

การซื้อของมาใช้งานประกอบอาชีพ เป็นการลงทุนอย่างหนึ่ง
อีกอย่าง และอีกหลายอย่าง คือ เราซื้อมาเพื่อแสวงหาความรู้
ทิศทางของความรู้ เทคโนโลยี่ที่ก้าวหน้า หนีไม่พ้น ดิจิตอล
ยกตัวอย่างเทคโนโลยี่การสื่อสารที่ก้าวหน้ามากๆ

คำว่า ดิจิตอล ไม่มีคำว่า อยู่ตัวหรอกนะครับ
ความก้าวหน้าทั้งฮาร์ดแวร์และซอร์ฟแวร์ ด้านดิจิตอลมันเก่งขึ้นเป็น สองเท่าทุกหกเดือน

การตัดสินใจเลือกที่จะซื้อข้าวของมาใช้งานให้ตรง
ต้องการความรู้ มาเป็นเครื่องตัดสินใจ
ข้อที่ดี ข้อที่ไม่ดี  เอามาตีแผ่ให้เห็น แล้วค่อยตัดสินใจเลือก นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2015, 18:30:11 น. โดย มะละกอ »

ออนไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2015, 18:20:12 น. »
อิ อิ โกเล้ง กล่าวว่ากระบี่อยู่ที่ใจ

ออฟไลน์ โกวิท ไปนำกันเด้อ

• *
  • HL#851E9551
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2015, 20:01:38 น. »
อิ อิ โกเล้ง กล่าวว่ากระบี่อยู่ที่ใจ
อยู่ภาคใต้ครับ... ;D

ออนไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2015, 20:06:06 น. »
อ้างจาก: โกวิท ไปนำกันเด้อ link=topic= ถู104496.msg124434674#msg124434674 date=1447506062
อยู่ภาคใต้ครับ... ;D

:shoots: ขอให้เมียจับได้ สาธุ

ออฟไลน์ โกวิท ไปนำกันเด้อ

• *
  • HL#851E9551
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2015, 20:23:44 น. »

ออฟไลน์ tidjoy

• ระดับ 4
  • *
  • 4FE0F9D0 จาก ดชคส
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2015, 21:50:19 น. »
 :D เข้าทางแล้วครับขอถามเลยว่า ถ้าหากท่านอยากเก็บสะสมอนาล็อกซักตัวที่เป็นตัวในฝัน ในตำนานเอาไว้ก่อนที่จะหมดยุค พี่ๆ ท่านๆ ..จะเลือกเก็บตัวไหนครับ... :o^:  (ถามจริงครับ..อยากได้ข้อมูล)

ออนไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2015, 22:08:01 น. »
:D เข้าทางแล้วครับขอถามเลยว่า ถ้าหากท่านอยากเก็บสะสมอนาล็อกซักตัวที่เป็นตัวในฝัน ในตำนานเอาไว้ก่อนที่จะหมดยุค พี่ๆ ท่านๆ ..จะเลือกเก็บตัวไหนครับ... :o^:  (ถามจริงครับ..อยากได้ข้อมูล)

วันๆ   หาแต่ข้อมูล  :sadism:     ใจคอจะไม่คิดออกไปหาสัมผัสของจริงบ้างเหรอครับน้า   :hap3:

แล้วถ้าเกิด  ไอ้ข้อมูลที่คนอื่นเค้าชอบกัน  เกิดไม่ถูกใจน้าฯล่ะครับ   :love2:   :flower:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2015, 00:16:07 น. »

คงเข้าใจไปอีกแบบนะครับ

ดิจิตอล ทำงานเพื่ออะไร  อย่างไร ขอไม่พูดถึง  

คุณภาพเสียงทั้งหมดอยู่ที่ จุดไหนกัน  ที่มิกซ์  หรือว่า แอมป์ ลำโพง ฯลฯ

คอมพิวเตอร์ ทำงานในแบบดิจิตอล
 OS ว่ากันมาตั้งแต่  Windows 3.1  5  98  XP  7  10 และ .....  

สำหรับผม  มิกซ์คือเครื่องผสมเสียง  อย่างหนึ่ง
เมื่อเจาะลึกลงไป  ชิพที่นำมาประมวลผล  มีไม่กี่ค่าย ความสามารถสูงทั้งสิ้น
คุณภาพเสียงจึงอยู่ที่คนควบคุมต่างหาก

เหมือน Sound on board  ในมือของคนหลายคน ให้คุณภาพงานออกมาไม่เหมือนกัน

การซื้อของมาใช้งานประกอบอาชีพ เป็นการลงทุนอย่างหนึ่ง
อีกอย่าง และอีกหลายอย่าง คือ เราซื้อมาเพื่อแสวงหาความรู้
ทิศทางของความรู้ เทคโนโลยี่ที่ก้าวหน้า หนีไม่พ้น ดิจิตอล
ยกตัวอย่างเทคโนโลยี่การสื่อสารที่ก้าวหน้ามากๆ

คำว่า ดิจิตอล ไม่มีคำว่า อยู่ตัวหรอกนะครับ
ความก้าวหน้าทั้งฮาร์ดแวร์และซอร์ฟแวร์ ด้านดิจิตอลมันเก่งขึ้นเป็น สองเท่าทุกหกเดือน

การตัดสินใจเลือกที่จะซื้อข้าวของมาใช้งานให้ตรง
ต้องการความรู้ มาเป็นเครื่องตัดสินใจ
ข้อที่ดี ข้อที่ไม่ดี  เอามาตีแผ่ให้เห็น แล้วค่อยตัดสินใจเลือก นะครับ

เอาเป็นว่าผมใช้เครื่องเสียงเก่าๆเดิมๆที่ผมมีทั้งหมด. แค่ถอดดิจิม่อนออก. เอามิกซ์อนาล๊อคตัวเก่าแก่เติมเข้าไป. เสียงที่ผมชอบและคุ้นหูก็กลับมาครับ. ไม่ได้พูดถึงเทคนงเทคโนอะไรเลย. ผมจึงบอกว่ารอให้มิกซ์ดิจิม่อนระดับล่างๆมันใส่คุณภาพเสียงแบบที่ผมชอบเข้ามาก่อนค่อยว่ากัน

ออฟไลน์ bamaom

• ระดับ 3
  • *
  • 12590531,4929C474 ท่านเด็กชายเคยโสด
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2015, 00:17:05 น. »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ ได้ข้อคิดมากเลย :thank1: :thank1: ไม่ใช่ผมไม่อยากได้ Digital Mixer น่ะครับ แต่สิ่งที่ผมคิดคือ
ผมมือใหม่(อันนี้อาจมีคนบอกว่าเดี๋ยวก็เป็นไม่มีใครเป็นมาก่อนหรอก) และผมมองกับงานที่ผมรับ ส่วนใหญ่เป็นงานบ้านๆบางทีก็ตั้งเครื่องทิ้งไว้ให้คนอื่นดูให้ เพราะงานที่ผมรับส่วนใหญ่เป็นงานญาติพี่น้องกันตามบ้านนอกครับ(ทำเพราะใจรักครับ)ถ้าใหญ่ๆเกินตัวไม่รับถึงจะได้ค่าจ้างที่เหมาะสมหรือไม่ก็ตาม

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2015, 04:49:57 น. »

วันๆ   หาแต่ข้อมูล  :sadism:     ใจคอจะไม่คิดออกไปหาสัมผัสของจริงบ้างเหรอครับน้า   :hap3:

แล้วถ้าเกิด  ไอ้ข้อมูลที่คนอื่นเค้าชอบกัน  เกิดไม่ถูกใจน้าฯล่ะครับ   :love2:   :flower:
;D ช่วงหาข้อมูล...ต่อไป(พอมีเงินนิดหนึ่ง)ก็ออกหาดูตัวจริง....ต่อไปตัดสินใจซื้อมา(ไม่รู้ผิดถูก)....พอได้มาก็(เห่อ)ดียังงั้นยังงี้....หาข้อมูลตัวใหม่(เริ่มเบื่อ)....5555 :love2:  ขอบคุณที่แนะนำครับ...คือผมคิดว่าฟังผู้ที่มีความรู้มีประสบการณ์มันเชื่อถือได้ว่าจริงไปแล้วครึ่งหนึ่ง...นอกจากเว็บเราแล้วก็มี ทิกเกอร์ตรงที่เขา ผ่านั่นผ่านี่ให้ดู...ดีจริงๆ.. :thank1:

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2015, 05:12:38 น. »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ ได้ข้อคิดมากเลย :thank1: :thank1: ไม่ใช่ผมไม่อยากได้ Digital Mixer น่ะครับ แต่สิ่งที่ผมคิดคือ
ผมมือใหม่(อันนี้อาจมีคนบอกว่าเดี๋ยวก็เป็นไม่มีใครเป็นมาก่อนหรอก) และผมมองกับงานที่ผมรับ ส่วนใหญ่เป็นงานบ้านๆบางทีก็ตั้งเครื่องทิ้งไว้ให้คนอื่นดูให้ เพราะงานที่ผมรับส่วนใหญ่เป็นงานญาติพี่น้องกันตามบ้านนอกครับ(ทำเพราะใจรักครับ)ถ้าใหญ่ๆเกินตัวไม่รับถึงจะได้ค่าจ้างที่เหมาะสมหรือไม่ก็ตาม

ผมว่าแบบนี้ หมายถึง "ส่วนใหญ่เป็นงานบ้านๆบางทีก็ตั้งเครื่องทิ้งไว้ให้คนอื่นดูให้"  ผมแนะนำมิกซ์ที่คุณอยากได้แต่แรกครับ เพราะปุ่มเยอะดูอลังการดีลูกเล่นเขาก็เยอะตามไปด้วย คุณภาพดีไม่ขี้เหร่นะเผลอๆ มันถูกใจขาบ้านๆ ยิ่งกว่า YA หรือ SOUND CR... ที่ตัวไม่อลังการแต่แพง...ยิ่งตัวอลังการยิ่งแพงงง....พวกนี้นอกจากคุณภาพดีแล้ว .มันดีตรงที่มันต่างจากชาวบ้านๆ เขามันรู้สึกดูดีกว่าเห็นๆเลยเท่านั้นล่ะ...ผมเคยถามลุงภารโรงที่มีเครื่องเสียงว่า คือบ่อหา YA หา คราฟมาเล่นแหน่....แกตอบว่า... วู้แพงซือๆ...เงินส่ำซื้อตัวนี้(ชี้ไปที่ใช้อยู่)ได้ส่ำฝ่ามือนี่อันนี่(ตัวที่ใช้อยู่)กะสิเอาส่ำใดไงง่อง.... คนในงาน...ในบ้านแถวนั้นก็บอกว่าเสียงดี..งานบวช งานแต่ง กฐินแถวนั้นเหมาหมด....แชร์ให้ฟังครับ..พูดผิดก็บอกครับ..แต่ผิดใจขออภัยด้วยครับผม.. :love2:

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2015, 05:18:17 น. »
:D เข้าทางแล้วครับขอถามเลยว่า ถ้าหากท่านอยากเก็บสะสมอนาล็อกซักตัวที่เป็นตัวในฝัน ในตำนานเอาไว้ก่อนที่จะหมดยุค พี่ๆ ท่านๆ ..จะเลือกเก็บตัวไหนครับ... :o^:  (ถามจริงครับ..อยากได้ข้อมูล)

งาน PA มิกซ์อนาล็อกที่เป็นในฝันไม่มีครับ

และงานสะสมของรักของหวง  ในโลกของเครื่องเสียง  ไม่มีใครสะสมมิกซ์กันนะครับ

มืออาชีพ ทำงานเพื่อเลี้ยงตัวเอง

มีแต่ การเลือกใช้เครื่องเสียงให้เหมาะกับงานเท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2015, 05:38:57 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2015, 05:35:27 น. »
เอาเป็นว่าผมใช้เครื่องเสียงเก่าๆเดิมๆที่ผมมีทั้งหมด. แค่ถอดดิจิม่อนออก. เอามิกซ์อนาล๊อคตัวเก่าแก่เติมเข้าไป. เสียงที่ผมชอบและคุ้นหูก็กลับมาครับ. ไม่ได้พูดถึงเทคนงเทคโนอะไรเลย. ผมจึงบอกว่ารอให้มิกซ์ดิจิม่อนระดับล่างๆมันใส่คุณภาพเสียงแบบที่ผมชอบเข้ามาก่อนค่อยว่ากัน

อธิบายต่อละกัน

ระบบเสียงที่ให้น้ำเสียงถูกใจ หรือคุ้นหู
มันเกิดจากการเข้ากันได้เครื่องเครื่องที่นำมาใช้งาน
ผมหมายถึง มันแมทช์กันในเรื่อง  Input / Output Impedance ซึ่งเริ่มจากต้นทางจนปลายทาง
ความเข้าใจในเรื่องนี้ มีผลต่อการเซ็ท Gain Structure ซึ่งถือว่ามีผลที่สุดสำหรับการเชื่อมต่อเครื่อง

เมื่อนำโครงสร้างไดอะแกรมดิจิตอลมิกซ์มาดู จะเกิดความเข้าใจครับ

และผมเองก็เชื่อว่าตัวน้านพเองก็รู้เรื่องนี้เป็นอย่างดี คือ
ทุกครั้งที่มีการเปลี่ยนแปลง ในระบบเสียง ผลที่ตามออกมาจะไม่เหมือนเดิมที่คุ้นหู
ดีขึ้นหรือเลวลง  ไมีมีมาตรฐานรองรับ 

ฟังเพลงในบ้าน  ตัวเรา หูเราเป็นเครื่องตัดสินใจ

ผิดกับการนำเอาเสียงไปบริการสาธารณะชน คนดูคนฟัง เป็นผู้ตัดสินใจ

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2015, 06:18:22 น. »

งาน PA มิกซ์อนาล็อกที่เป็นในฝันไม่มีครับ

และงานสะสมของรักของหวง  ในโลกของเครื่องเสียง  ไม่มีใครสะสมมิกซ์กันนะครับ

มืออาชีพ ทำงานเพื่อเลี้ยงตัวเอง

มีแต่ การเลือกใช้เครื่องเสียงให้เหมาะกับงานเท่านั้น
;) อ๋อ...เข้าใจแล้วครับ...มันเป็นสีสัน...เป็นสิ่งที่ปรับเปลี่ยนแล้วทำให้เสียงทั้งชุดนั้นเปลี่ยนไป...นักเล่นจึงค้นหาเปลี่ยนใหม่เป็นระยะๆ  :thank1:

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2015, 07:14:14 น. »
 ;) อ๋อ...เข้าใจแล้วครับ...มันเป็นสีสัน...เป็นสิ่งที่ปรับเปลี่ยนแล้วทำให้เสียงทั้งชุดนั้นเปลี่ยนไป...นักเล่นจึงค้นหาเปลี่ยนใหม่เป็นระยะๆ  :thank1:

ก็ยังเข้าใจผิดอยู่ดีครับ

เรื่องของความบันเทิงมีมาแต่มนุษย์เกิด
ชาวป่าทุกเผ่าพันธ์  เขาเคาะขอนไใม้ ให้จังหวะคลอกับเสียงร้องสูงต่ำ
ยุคโบราณ ชนชั้นปกครอง มีวงดนตรี นักประพันธ์ เป็นของตัวเอง

เสียงดนตรี เสียงเพลง ที่เล่นสด ให้เสียงตามบทประพันธ์

ต่อมาถึงยุคที่มีเครื่องเสียงเพื่อฟังเพลงภายในบ้าน และหรือใช้ประกอบการแสดงสด
ระบบเสียงจึงต้องการคำว่า HIFI  คือต้องการให้ใกล้เคียงธรรมชาติมากที่สุด

ห้องสตูดิโอทำเพลง ต้องการมิกซ์ จนถึงลำโพง ที่ถ่ายทอดเสียงออกมาให้ใกล้ความเป็นจริง
เวลาทำมาสเตอร์ออกมาให้แม่นยำ  กระบวนการทั้งหมดนี้ ต้องเลือกเครื่องมาทำงานให้ตรงจุด

เช่นเดียวกันกับผู้ที่ต้องการเลือกซื้อเครื่องเสียง ไปใช้ในงาน PA  
งานที่ต้องการให้ผู้ชมผู้ฟัง  ได้ยินเสียงดนตรีที่มีคุณภาพประกอบกับการแสดงบนเวที
ต้องการให้ได้ยินด้วยความดังอย่างทั่วถึงทัดเทียมกันในบริเวณการแสดง
มันเป็นงานที่ต้องการความรวดเร็ว และแม่นยำในการเซ็ทระบบครับ
ตรงจุดนี้เองที่ ดิจิตอลจึงก้าวเข้ามาแทนที่อนาล็อก

การเปลี่ยนเครื่องเสียงแต่ละชิ้น อาทิ มิกซ์ เมื่อมีโอกาส คือของเก่าเจ๊ง
ผมจึงแนะนำให้ถือโอกาสเปลี่ยนเป็น ดิจิตอลแทน
มิได้ให้เปลี่ยนเพื่อเป็น สีสัน หรือ  นักเล่นจึงค้นหาเปลี่ยนใหม่เป็นระยะๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2015, 07:16:16 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ PHASUK

• กำเนิดใหม่
  • *
  • 12592C75
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2015, 09:08:41 น. »
ตัวนีเป็นไงครับดีไหม เอฟเฟคได้ไหมครับ แนวลูกทุ่งหมอลำไหมครับ
ALTO LIVE 1604 Professional 16-Channel/4-Bus Mixer

(....)

ตัวนี้มีเอฟเฟกอยู่นะครับ
ผมซื้ออยู่บ้านหม้อ 10,500.-ครับ อยู่ในซอยครับ
แถวๆร้าน VS Power  ร้านธันเดอร์ซาวด์ครับ   เป็นร้านเล็กครับ คนขายชื่อพี่พัตครับ

• ระดับ 3
  • *
  • 12590531,4929C474 ท่านเด็กชายเคยโสด
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2015, 20:27:23 น. »
เริ่มหวั่นๆล่ะครับ สั่งมาแล้วด้วย 12ux
ไปอ่านในกระทู้นี้มา คิดหนักเลยทีนี้

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=104520.msg124435094;topicseen#msg124435094

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2015, 21:00:04 น. »
เริ่มหวั่นๆล่ะครับ สั่งมาแล้วด้วย 12ux
ไปอ่านในกระทู้นี้มา คิดหนักเลยทีนี้

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=104520.msg124435094;topicseen#msg124435094

รับซื้อต่อครับ  7 พัน    :devil:     :o^:

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2015, 21:01:25 น. »

รับซื้อต่อครับ  7 พัน    :devil:     :o^:

โดนน้าขวัญหักคอชะไม่เหลือเลย อิอิ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2015, 21:03:32 น. »
โดนน้าขวัญหักคอชะไม่เหลือเลย อิอิ

ครับ...โทษฐานโลเลดีนัก   ต้องเอาให้เข็ด    ;D

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2015, 21:18:13 น. »
 :happy:  คุณ bamaom ใช้แล้วเป็นอ่ย่างไรรายงานหน่อยนะครับ ..ถ้าคุณขวัญได้ต่อ 7 พัน ผมก็จะขอต่อ 10XU จากเผิ่น 5000 เอาไหม 555 ;D

ออฟไลน์ เหน่ง หนองมน

• *
  • HL- 555A571E
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2015, 21:42:44 น. »
เข้ามาหาความรู้ครับ :thank1:

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2015, 22:31:42 น. »
555 ผมไม่กล้าปล่อยเลยครับ กลัวผมฟันกำไรเกินไปครับ ขอเก็บไว้ดีกว่า อิอิ :hap3:

ออฟไลน์ เจตน์ หมื่นจิตร

• ระดับ 5
  • *
  • 57E250D6
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2015, 09:10:06 น. »