ผู้เขียน หัวข้อ: Power Amp Class TD น่าเล่นไหมครับ  (อ่าน 26223 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต้นไผ่ สุพรรณ

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 5E626851(ลูกทุ่งสมใจนึก) 9762A070(น้านพ สุพรรณ)
Power Amp Class TD น่าเล่นไหมครับ
« เมื่อ: วันที่ 7 มีนาคม 2014, 15:25:00 น. »
Power Amp Class TD น่าเล่นไหม ครับ เห็นตอนนี้ ทาง A&J กำลังจะเอาเข้ามาให้ใช้กัน

เหมาะสำหรับเอามาขับ อะไรมากที่สุด (LOW MID HI)

เผื่อจะได้สู่ขอ  เพราะตอนนี้กำลังมอง power amp หามาขับ LOW  ดอกละ 1000 watt

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 มีนาคม 2014, 15:29:59 น. โดย ต้นไผ่ สุพรรณ »

ออฟไลน์ จิตกร

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • รักและเคารพเพื่อนๆทุกคน
Re: Power Amp Class TD น่าเล่นไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 7 มีนาคม 2014, 15:32:11 น. »
น่าเล่นครับ ช่วงโปรโมท ราคาพอสู้วั๊ยครับ  ;D

ออฟไลน์ ดรีม มิวสิค

• ระดับ 5
  • *
  • 5C92A90B (x-men)
Re: Power Amp Class TD น่าเล่นไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 7 มีนาคม 2014, 17:20:59 น. »
เหมาะเลย กำลังมองหาแอมป์ขับ   เจ้า P.Audio  SD18   

ออฟไลน์ สุระชาติ

• *
  • 7485360D,9660E447,5D12658A(เด็กชายเคยโสด)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2014, 07:52:08 น. »
ราคาคงสูงน่าดู

ออฟไลน์ อนันต์ออดิโอ

• ระดับ 5
  • *
  • HL-862A7959 จากพี่(MP)ครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2014, 09:37:03 น. »
ราคาคงสูงน่าดู
น่าจะอยู่ที่ 40,000.-บาท..วางตลาด..น่ะ

ออฟไลน์ หม่อง เมืองสิงห์

• ระดับ 5
  • *
  • 8E576468 [Music Creator] 4EE168C8 (เสียชีวิต)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2014, 09:48:49 น. »
 เห็นเฮียบอกว่า สั่งจองภายในเดือนมีนาคมนี้ จะได้ราคาพิเศษ 32,000 บาท จาก 40,000 ไม่รวมส่งครับ  :drool:

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2014, 10:45:56 น. »
พาวเวอร์กำลังวัตต์สูงห่วงเรื่องเดียวครับไฟตกจะไปรอดไหม

ออฟไลน์ AJ-AUDIO

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2014, 14:13:58 น. »
พาวเวอร์กำลังวัตต์สูงห่วงเรื่องเดียวครับไฟตกจะไปรอดไหม

เรื่องไฟตก เป็นปัญหาสำหรับแอมป์ทุกตัว ไม่เกี่ยวกับกำลังวัตต์สูงหรือต่ำครับ เพราะถ้าท่านใช้แอมป์กำลังวัตต์ต่ำ ท่านก็ต้องใช้หลายตัวเพื่อให้ได้กำลังเท่าแอมป์วัตต์สูงเหมือนกัน และอาจจะกินไฟมากกว่าด้วยซ้ำครับ

แต่จากเทคโนโลยี่คลาส TD ที่จ่ายไฟให้ภาคขยายตามระดับความแรง หรือ แอมปิจูด ของสัญญาณอินพุท ทำให้การสูญเสียกำลังงานไปกับความร้อนในภาคขยายของแอมป์คลาส TD เกิดขึ้นเพียงไม่เกิน 10% เท่านั้น  พูดง่าย ๆ ก็คือ ถ้าขับด้วยกำลังวัตต์ที่เท่ากัน แอมป์คลาส TD จะบริโภคพลังงานน้อยกว่าแอมป์คลาสอื่น ๆ  ยกเว้นคลาส D เพราะจ่ายไฟให้ภาคขยายแบบเดียวกัน

ความต่างของแอมป์คลาส TD กับ คลาส D คือ ภาคขยาย  ซึ่งคลาส TD ภาคขยายยังทำงานในแบบคลาส AB อยู่ จึงให้โทนเสียงที่คุ้นเคยกับผู้ใช้งาน และมีความเป็นอนาล็อก สมจริงสูงกว่าคลาส D ที่ต้องทำการแปลงลูกคลื่นสัญญาณเสียง ไป - กลับ (Audio - PWM - Audio)  อย่างที่หลาย ๆ ท่านทราบกันดีอยู่แล้ว

สำหรับพาวเวอร์แอมป์รุ่น TD14000 ได้ทำการพัฒนาปรับปรุง จากรุ่น FS14000 โดยเปลี่ยนมาใช้ทรานซิสเตอร์เอ้าท์พุทแบบ ไบโพล่าร์ ของ Motorola ตัวถังโลหะ TO-3 หรือที่พวกเราเรียกกันว่าตัวถังจานบิน  ซึ่งมีความทนทานสูงกว่าแบบเดิม  และได้ทำการขยายพื้นที่ของแผ่นทองแดงระบายความร้อนเพิ่มขึ้น (ตัวถังแอมป์จะลึกกว่ารุ่น FS14000) อีกทั้งเพิ่มพัดลมระบายความร้อนที่ภาคซัพพลายอีกหนึ่งตัว รวมทั้งหมดจะมีพัดลมถึง 5 ตัว  ทั้งหมดนี้เพื่อให้การทำงานอย่างต่อเนื่องเกิดประสิทธิภาพสูงสุดตลอดเวลานั่นเอง

:thank1:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2014, 14:32:48 น. »
เรื่องไฟตก เป็นปัญหาสำหรับแอมป์ทุกตัว ไม่เกี่ยวกับกำลังวัตต์สูงหรือต่ำครับ เพราะถ้าท่านใช้แอมป์กำลังวัตต์ต่ำ ท่านก็ต้องใช้หลายตัวเพื่อให้ได้กำลังเท่าแอมป์วัตต์สูงเหมือนกัน และอาจจะกินไฟมากกว่าด้วยซ้ำครับ

แต่จากเทคโนโลยี่คลาส TD ที่จ่ายไฟให้ภาคขยายตามระดับความแรง หรือ แอมปิจูด ของสัญญาณอินพุท ทำให้การสูญเสียกำลังงานไปกับความร้อนในภาคขยายของแอมป์คลาส TD เกิดขึ้นเพียงไม่เกิน 10% เท่านั้น  พูดง่าย ๆ ก็คือ ถ้าขับด้วยกำลังวัตต์ที่เท่ากัน แอมป์คลาส TD จะบริโภคพลังงานน้อยกว่าแอมป์คลาสอื่น ๆ  ยกเว้นคลาส D เพราะจ่ายไฟให้ภาคขยายแบบเดียวกัน

ความต่างของแอมป์คลาส TD กับ คลาส D คือ ภาคขยาย  ซึ่งคลาส TD ภาคขยายยังทำงานในแบบคลาส AB อยู่ จึงให้โทนเสียงที่คุ้นเคยกับผู้ใช้งาน และมีความเป็นอนาล็อก สมจริงสูงกว่าคลาส D ที่ต้องทำการแปลงลูกคลื่นสัญญาณเสียง ไป - กลับ (Audio - PWM - Audio)  อย่างที่หลาย ๆ ท่านทราบกันดีอยู่แล้ว

สำหรับพาวเวอร์แอมป์รุ่น TD14000 ได้ทำการพัฒนาปรับปรุง จากรุ่น FS14000 โดยเปลี่ยนมาใช้ทรานซิสเตอร์เอ้าท์พุทแบบ ไบโพล่าร์ ของ Motorola ตัวถังโลหะ TO-3 หรือที่พวกเราเรียกกันว่าตัวถังจานบิน  ซึ่งมีความทนทานสูงกว่าแบบเดิม  และได้ทำการขยายพื้นที่ของแผ่นทองแดงระบายความร้อนเพิ่มขึ้น (ตัวถังแอมป์จะลึกกว่ารุ่น FS14000) อีกทั้งเพิ่มพัดลมระบายความร้อนที่ภาคซัพพลายอีกหนึ่งตัว รวมทั้งหมดจะมีพัดลมถึง 5 ตัว  ทั้งหมดนี้เพื่อให้การทำงานอย่างต่อเนื่องเกิดประสิทธิภาพสูงสุดตลอดเวลานั่นเอง

ถามจริงๆจังจัง   ขับซับขนาดสิบแปดนิ้ว ดอกละ 1000w ข้างละสี่ดอก 2 โอมส์ ต่อเนื่องได้หรือไม่  เพราะดูจากสเปคแล้ว สองโอมส์ได้แน่ๆที่ 7000w
ก็เลยสงสัยเรื่องการใช้งานต่อเนื่อง

ถ้าอยากให้ผมทดสอบแบบนี้  ฝากเจ้ายอด หรือส่งมาได้เลยครับเฮีย  ถ้าผ่าน ผมเอาไว้เอง
ถ้าไม่ผ่านหรือพัง ผมจะเอาไปคืนเอง

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2014, 15:17:43 น. »
ถามจริงๆจังจัง   ขับซับขนาดสิบแปดนิ้ว ดอกละ 1000w ข้างละสี่ดอก 2 โอมส์ ต่อเนื่องได้หรือไม่  เพราะดูจากสเปคแล้ว สองโอมส์ได้แน่ๆที่ 7000w
ก็เลยสงสัยเรื่องการใช้งานต่อเนื่อง

ถ้าอยากให้ผมทดสอบแบบนี้  ฝากเจ้ายอด หรือส่งมาได้เลยครับเฮีย  ถ้าผ่าน ผมเอาไว้เอง
ถ้าไม่ผ่านหรือพัง ผมจะเอาไปคืนเอง

ถ้าเป็นดอก 18" แบบตลาด ๆ ทั่วไป ขับสองโอห์มไหวครับ แต่ถ้าอย่างดอก 18" ใน AJB-1000 หรือ ดอกอย่าง SD-18 ถ้าอัดกันหนัก ๆ จริง ๆ จนสัญญาณคลิปต่อเนื่อง อาจจะแป๊กได้เหมือนกัน ไม่แอมป์ ก็ดอกลำโพง

แต่สิ่งที่ผมจะเพิ่มเติมให้ทราบก็คือ เวลาที่เราต่อโหลดให้พาวเวอร์แอมป์ต่ำจนถึง 2 โอห์ม สิ่งที่จะเกิดขึ้นคือค่า Dampling Factor ของพาวเวอร์แอมป์จะลดต่ำลงมาก ทำให้ความสามารถในการหยุดการเคลื่อนตัวของกรวยดอกลำโพงลดน้อยลงจากสภาวะปกติที่โหลด 4 โอห์ม  

ยิ่งประกอบกับเราเร่งกำลังขับของแอมป์เต็มที่เนื่องจากเห็นว่ามีกำลังขับสูง  จนกรวยของดอกลำโพงเคลื่อนตัว ขึ้น-ลง ถึงจุดสูงสุด และ ต่ำสูด ในช่วงความถี่ต่ำ ๆ แล้ว โอกาสที่ดอกลำโพงจะเสียหายจากการที่วอยส์คอยล์ กระแทกกับ T-YOKE จนกรวยกระดาษคอหัก หรือเบียดกับแม่เหล็ก มีสูงมากครับ  จึงเป็นเรื่องที่ต้องพึงระวังในการใช้งานแบบโหลด 2 โอห์มด้วยนะครับ

สรุปคือถึงแอมป์จะมีความสามารถในการทำงานแบบโหลด 2 โอห์มได้ (ได้ผ่านการทดสอบกับตู้ AJB-1000 โดยโหลดสองโอห์มมาแล้วหลายงาน ท้งนี้เพื่อทดสอบกำลังขับเท่านั้น)  แต่ผมก็ไม่เคยแนะนำให้ใครใช้งานที่โหลด 2 โอห์มเป็นมาตรฐาน ยกเว้นแต่ว่าเกิดเหตุสุดวิสัย และมีความจำเป็น ก็สามารถใช้งานได้เป็นครั้งคราวไปครับหมอนพ  เพราะจากเหตุผลที่ผมกล่าวมาข้างต้น หากแอมป์ไม่พัง แต่ดอกมีปัญหาก็หนีไม่พ้นที่แอมป์จะตกเป็นจำเลยอยู่ดีครับ  :hap3:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 มีนาคม 2014, 15:27:14 น. โดย AJ-AUDIO »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2014, 15:29:45 น. »
ผมใช้ audio device pa18 ถ้าไม่แนะนำที่สองโอมส์  ก็คงต้องเลิกมองสำหรับรุ่นนี้
ถ้างั้นก็ใช้ของเดิมไป   แม้มันจะหนักสักหน่อยแต่ก็ไม่เสียเงิน
จะให้ซื้อสองตัวคงไม่ไหว  ไมรู้กี่งานจะได้ทุนคืน   :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 มีนาคม 2014, 15:32:49 น. โดย นพ ณ สุพรรณ »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2014, 16:09:55 น. »
ผมใช้ audio device pa18 ถ้าไม่แนะนำที่สองโอมส์  ก็คงต้องเลิกมองสำหรับรุ่นนี้
ถ้างั้นก็ใช้ของเดิมไป   แม้มันจะหนักสักหน่อยแต่ก็ไม่เสียเงิน
จะให้ซื้อสองตัวคงไม่ไหว  ไมรู้กี่งานจะได้ทุนคืน   :thank1:

555 เรื่องการใช้งานแบบสองโอห์มเป็นมาตรฐานนั้น ไม่ใช่ว่าจะทำไม่ได้เลยทีเดียว โดยเฉพาะอย่างยิ่งหากเราเป็นคนคุมระบบเอง  ซึ่งตรงนี้หากเราสามารถคอนโทรลไม่ให้แอมป์ทำงานจนเกินกำลัง และสามารถฟังเสียงออกว่าตอนนี้ดอกมันเริ่มมีเสียงพล่า มัวจากการทำงานหนักเกินขีดความสามารถ ก็ลดความแรงลง  เท่านี้เราก็สามารถใช้งานแบบโหลด 2 โอห์มได้เช่นกันครับหมอนพ

สิ่งที่ผมเตือน ก็เพราะหลาย ๆ ท่าน ไม่ได้คุมเครื่องเอง ไปเจอมือมิกซ์ที่บ้าพลัง ไม่ดอกก็แอมป์ ได้พังกันไปข้างนึงหล่ะครับ 555

:love2:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 มีนาคม 2014, 16:12:15 น. โดย AJ-AUDIO »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2014, 19:45:16 น. »
ผมใช้เอเจรุ่นพระเจ้าเหาอยู่สองตัว  ยืมเขามาอีกตัวรวมเป็นสาม  สองตัวล่างใช้งานดันตู้ก๊อบเทอโบซาวด์  ทำโดยทิกเกอร์ซาวด์  จำนวนแปดใบ ชอบเพราะมันเล็กบรรทุกด้วยรถกระบะแคปคันเดียวได้    ไม่ใช่เรื่องเสียง  ถ้าเจ้าตัวนี้ตัวเดียวขับลำโพงทั้งหมดได้ก็จะลองดูครับ  ผมเล่นไม่ดังมากหรอก  พอท้วมๆ

Sent from my iPad using Tapatalk

ออฟไลน์ อ๊อด สระบุรี

• *
  • รหัส 8E54E471(พี่อู๊ด โคจร)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2014, 21:53:08 น. »
พี่หมอ ทดสอบเมื่อไหร่ บอกด้วยเด้อ ผมจะไปเป็นพยานด้วยครับ  ;D ;D :th2: :th2:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2014, 22:05:38 น. »
พี่หมอ ทดสอบเมื่อไหร่ บอกด้วยเด้อ ผมจะไปเป็นพยานด้วยครับ  ;D ;D :th2: :th2:

ยืมตังก่อนสองหมื่น

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2014, 22:11:23 น. »
ผมใช้เอเจรุ่นพระเจ้าเหาอยู่สองตัว  ยืมเขามาอีกตัวรวมเป็นสาม  สองตัวล่างใช้งานดันตู้ก๊อบเทอโบซาวด์  ทำโดยทิกเกอร์ซาวด์  จำนวนแปดใบ ชอบเพราะมันเล็กบรรทุกด้วยรถกระบะแคปคันเดียวได้    ไม่ใช่เรื่องเสียง  ถ้าเจ้าตัวนี้ตัวเดียวขับลำโพงทั้งหมดได้ก็จะลองดูครับ  ผมเล่นไม่ดังมากหรอก  พอท้วมๆ
(....)
(....)
(....)
(....)

Sent from my iPad using Tapatalk

มีงานวันไหนครับ จะพาไปให้ทดสอบถึงที่เลยครัยหมอนพ เพราะตอนนี้มีตัวอย่างอยู่แค่เครื่องเดียวครับ

ออฟไลน์ จิตกร

• *
  • รักและเคารพเพื่อนๆทุกคน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2014, 22:21:18 น. »
ได้จัดท้าป i 6000 มาซ่ะแระ เสียดายจังครับ

ออฟไลน์ Mek Music

• ระดับ 4
  • *
  • 95E75326 (ครูภูมิ)
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2014, 08:22:29 น. »
A&J TD-14000 vs Modify TD-1400
spec เดียวกันเด๊ะ ชื่อรุ่นก็เหมือนอีก ราคาต่างกันพอสมควร
จะพิจารณาเลือกอย่างไรครับ ให้เหมาะคุ้มค่า น่าใช้

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2014, 09:30:04 น. »
A&J TD-14000 vs Modify TD-1400
spec เดียวกันเด๊ะ ชื่อรุ่นก็เหมือนอีก ราคาต่างกันพอสมควร
จะพิจารณาเลือกอย่างไรครับ ให้เหมาะคุ้มค่า น่าใช้
ข้างใน ตับ ใต ไส้พุง ต่างกันเยอะครับ เหมาะสมกับราคา และคุณภาพ ของแต่ละยี่ห้อ  ;D