ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเมื่อใช้งานบน Vista  (อ่าน 2711 ครั้ง)

tawat.c

• บุคคลทั่วไป
ปัญหาเมื่อใช้งานบน Vista
« เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2007, 06:31:01 น. »
เรียนท่าน x-men/ท่านมานพ/.....
ผมใช้งานบน Vista แล้วพบปัญหาดังนี้ครับ
1. ภาษาไทยแสดงไม่ได้
2. เล่น MIDI ได้แต่เล่น MP3 ที่ผ่านการปาดเนื้อจาก Lyric Maker ไม่ได้(MP3 ก่อนปาดเนื้อเล่นได้)
โปรดชี้แนะด้วยครับ
   ขอบคุณมากครับ

BusyNet

Re: ปัญหาเมื่อใช้งานบน Vista
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2007, 07:24:30 น. »
ผมเคยใช้บน VISTA Utimate ภาษาไทยใช้ได้นะครับ
ให้เข้าไปเซ็ตภาษาไทย ใน Regional and Language Options ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ ป๊อก มิวสิคโปร

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • ทำสังคมให้น่าอยู่ เพื่อ ความน่าอยู่ของสังคม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2007, 08:28:57 น. »
แล้วอย่าลืม lister ใหม่ด้วยนะจ๊ะ

BusyNet

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2007, 09:28:13 น. »
การเทิร์นออฟ UAC ไม่ต้องเข้าไปที่ Register ครับ เสียว  ;)  ::)
ไปที่ Control Panel \ User แล้วจะมีให้เลือก Turn off/ Turn on สำหรับ UAC

tawat.c

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2007, 05:39:44 น. »
เรียนท่าน ท่านมานพ/BusyNet/POG_MUSICPRO
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ
ผมสรุปสภาพปัจจุบันดังนี้ครับ
1. เซ็ตภาษาไทยใน Regional แล้วแต่ยังแสดงภาษาไทยไม่ได้ ....OS..Vista Home Basic ที่ผมใช้ติดมากับเครื่อง
2. Turn Off/On (UAC):ตอนที่ลง Xtreme และ Register ผมทำขณะที่ Turn On ผมลอง Turn Off>Restart ปรากฏว่าเปิด Xtreme ไม่ได้
ขึ้นหน้าจอถามหา Register เลยต้องกลับไป Turn On>Restart จึงจะใช้ได้
3.เล่น MIDI ได้แต่เล่น MP3 ที่ผ่านการปาดเนื้อจาก Lyric Maker ไม่ได้(MP3 ก่อนปาดเนื้อเล่นได้)

tawat.c

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2007, 05:46:46 น. »
เรียนท่าน ท่าน มานพ/BusyNet
เพิ่มข้อความที่ข้อ 2. 2. Turn Off/On (UAC):ตอนที่ลง Xtreme และ Register ผมทำขณะที่ Turn On ผมลอง Turn Off>Restart ปรากฏว่าเปิด Xtreme ไม่ได้
ขึ้นหน้าจอถามหา Register เลยต้องกลับไป Turn On>Restart จึงจะใช้ได้ ....เปิดโปรแกรมได้แต่ยังใช้ไม่ได้เหมือนเดิมครับ......