ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้ eXtreme ทำได้  (อ่าน 4442 ครั้ง)

ket_peangsan

• บุคคลทั่วไป
อยากให้ eXtreme ทำได้
« เมื่อ: วันที่ 6 มีนาคม 2009, 09:07:10 น. »
เรียนท่าน x และ ทีมพัฒนา Xtreme
     ผมรัก xtreme และคิดอยู่เสมอเลยว่า xtreme สามารถเล่นแทนการเล่นสดได้ เมื่อสัปดาห์ที่แล้วได้มีโอกาสดูดนตรีสด เขาหยิบเพลงช้าๆ มาเล่นในช่วงมันส์ ด้วยจังหวะอะไรก็แล้วแต่ โดยที่ความเร็วของเพลงก็ยังคงเท่าเดิมอยู่  และเมื่อคืนนี้เองสดๆ ได้ยินเขาเปิดเพลงจากเครื่องเสียงรถยนต์โดยนำเพลงช้าๆ เช่น วิทลัยหลายใจ  ไก่ตาฟาง มาเปิดด้วยจังหวะมันส์ให้ชาวบ้านตำขนนจีน  ผมก็เลยนึกถึง Xtreme อีกครั้งว่าถ้าเป็น Xtreme ก็ทำได้เหมือนกันเพื่อจะได้ความมันส์แบบนี้ แต่ว่าคนร้องคงจะต้องร้องไม่ทันแน่เลยเพราะความเร็วของเนื้อเพลงจะไปด้วยกันกับดนตรี..
     ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าภาษาดนตรีเขาเรียกว่าอะไร แต่ว่าถ้าสามารถแยกความเร็วของเนื้อเพลงจากดนตรีได้ โดยกำหนดความเร็วของเนื้อเพลงได้สัก 2-3 step อะไรประมาณนี้ก็น่าจะทำได้เหมือนเล่นสดมากขึ้นครับ

นับถือ

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
Re: อยากให้ eXtreme ทำได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 6 มีนาคม 2009, 09:11:46 น. »
อ้อ ผมพอเข้าใจและ..แค่ใส่ดนตรีเข้าให้ให้จังหวะมันมัน แต่เนื้อร้อง ยังเป็นจังหวะเดิม...

ผมว่าน่าจะลองดูนะท่าน x ท้าทายความสามารถอีกแล้ว..

ออฟไลน์ เอ บางปู

• ระดับ 5
  • *
  • ยินดีรับใช้ครับ 084-3839349
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 6 มีนาคม 2009, 09:21:04 น. »
ไม่น่าเกิดความสามารถของท่าน X-MEN นะครับ

:em01: :em01: :em01: :em01: :em01:

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 6 มีนาคม 2009, 09:24:21 น. »
เรียนท่าน x และ ทีมพัฒนา Xtreme
     ผมรัก xtreme และคิดอยู่เสมอเลยว่า xtreme สามารถเล่นแทนการเล่นสดได้ เมื่อสัปดาห์ที่แล้วได้มีโอกาสดูดนตรีสด เขาหยิบเพลงช้าๆ มาเล่นในช่วงมันส์ ด้วยจังหวะอะไรก็แล้วแต่ โดยที่ความเร็วของเพลงก็ยังคงเท่าเดิมอยู่  และเมื่อคืนนี้เองสดๆ ได้ยินเขาเปิดเพลงจากเครื่องเสียงรถยนต์โดยนำเพลงช้าๆ เช่น วิทลัยหลายใจ  ไก่ตาฟาง มาเปิดด้วยจังหวะมันส์ให้ชาวบ้านตำขนนจีน  ผมก็เลยนึกถึง Xtreme อีกครั้งว่าถ้าเป็น Xtreme ก็ทำได้เหมือนกันเพื่อจะได้ความมันส์แบบนี้ แต่ว่าคนร้องคงจะต้องร้องไม่ทันแน่เลยเพราะความเร็วของเนื้อเพลงจะไปด้วยกันกับดนตรี..
     ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าภาษาดนตรีเขาเรียกว่าอะไร แต่ว่าถ้าสามารถแยกความเร็วของเนื้อเพลงจากดนตรีได้ โดยกำหนดความเร็วของเนื้อเพลงได้สัก 2-3 step อะไรประมาณนี้ก็น่าจะทำได้เหมือนเล่นสดมากขึ้นครับ

นับถือ
ให้สั่งsong เปลี่ยน tempo ได้แต่cursor/lyricใช้อัตราเดิม หรือปรับเปลี่ยนได้ตามใจชอบ ว่างั๊น??

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 6 มีนาคม 2009, 09:28:59 น. »
ให้สั่งsong เปลี่ยน tempo ได้แต่cursor/lyricใช้อัตราเดิม หรือปรับเปลี่ยนได้ตามใจชอบ ว่างั๊น??

ถูกต้องเลยครับท่าน...

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 6 มีนาคม 2009, 11:07:13 น. »
เห็นด้วยอีกแรง ละ

ออฟไลน์ น้องโจ้มิวสิค

• ระดับ 3
  • *
  • 4C9D39B1/55615716(ประจักร)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 6 มีนาคม 2009, 12:59:00 น. »
ผมว่า Xtreme ทำได้นานแล้วคับ เพียงแต่ท่านอาจยังไม่ทราบ  ท่านลองพิมพ์เพลง เกลียดห้องเบอร์ 5 ของสายัณห์ แล้วกด F4 ตั้งจังหวะเริ่มเป็น 0 ช่า ๆๆ ในช่องรูปแบบ ให้พิมพ์ ดอกจันทร์ แล้วใส่เลข *10001 ช่องความเร็ว 150 ดูคับแล้วจะรู้ว่า Xtreme  สุดยอดแค่ไหน ไม่รู้ผมตอบถูกหรือไม่ตามความความเข้าใจของผมน๊ะคับ (มือใหม่หัดตอบคับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 มีนาคม 2009, 13:31:50 น. โดย jo_weerasak »

ออฟไลน์ เอ บางปู

• ระดับ 5
  • *
  • ยินดีรับใช้ครับ 084-3839349
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 6 มีนาคม 2009, 14:06:21 น. »
ผมว่า Xtreme ทำได้นานแล้วคับ เพียงแต่ท่านอาจยังไม่ทราบ  ท่านลองพิมพ์เพลง เกลียดห้องเบอร์ 5 ของสายัณห์ แล้วกด F4 ตั้งจังหวะเริ่มเป็น 0 ช่า ๆๆ ในช่องรูปแบบ ให้พิมพ์ ดอกจันทร์ แล้วใส่เลข *10001 ช่องความเร็ว 150 ดูคับแล้วจะรู้ว่า Xtreme  สุดยอดแค่ไหน ไม่รู้ผมตอบถูกหรือไม่ตามความความเข้าใจของผมน๊ะคับ (มือใหม่หัดตอบคับ)

ทดสอบแล้วครับ  ไม่เห็นได้อย่างที่ท่านบอกครับ  แล้วต้องช่องรูปแบบ ก็พิมพ์ได้แค่ 4 ตัว เองครับ  เดี๋ยวจะอัดการทดสอบมาให้ฟังครับ

:em01: :em01: :em01: :em01: :em01: :em01: :em01: :em01:

ออฟไลน์ NoiMusic

• ระดับ 3
  • *
  • HDL:57E0D0E3
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 6 มีนาคม 2009, 14:16:47 น. »
คิดว่าเจ้าของกระทู้ต้องการแค่มีตัวปรับความเร็วของจังหวะครับ.ส่วนคีย์เพลงเนื้อร้องและการปาดเนื้อเพลงคงเดิม..มีตัวอย่างเพลง ไม่ใช่แฟนทำแทนไม่ได้  จังหวะ สามช่ารีมิกซ์ เสียงร้อง ช้าเหมือนต้นฉบับเลยครับ แต่ดนตรีเร็ว
ตัวอย่างรูปแบบที่ว่ามีใน plug in ของ winamp ผมจำชื่อไม่ได้แล้ว

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2009, 08:14:19 น. »

ผมไม่เคยรู้มาก่อนเลยนะครับว่า Xtreme เราทำแบบนี้ได้ เกือบเหมือนแล้วครับเพียงแต่นี่เป็นการแยกระหว่างกลองกับเครื่องดนตรีอื่นๆ แต่ที่ผมได้ฟังมาจะเป็นการแยกระหว่างกลอง + เบส+อื่นๆ นิดหน่อย  กับ  เนื้อร้อง + อื่นๆ ที่สนับสนุนเนื่อร้อง ครับ  จะทำให้ได้ความมันส์มากขึ้นครับ..

ออฟไลน์ สุระชาติ

• *
  • 7485360D,9660E447,5D12658A(เด็กชายเคยโสด)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2009, 19:44:47 น. »
เพลงลูกทุ่งก็มีแล้ว อย่างเพลงของศิริพร อำไพพงศ์ ตั๊กแตน เนื้อร้องทำนองเดิมๆแต่เปลี่ยนเฉพาะดนตรีถูกต้องไหมครับ