ผู้เขียน หัวข้อ: ผมเป็นลูกค้าเก่าใช้ V.1.0.9อยากถามว่าแบบไม่ใช้ Hardlockพัฒนาเป็นV.อะไรแล้วครับ  (อ่าน 5085 ครั้ง)

chchairin

• บุคคลทั่วไป
..เพราะคงไม่คิดไปใช้ แบบ Hardlock จะขอใช้ V.เก่า อยากถามว่ามีการพัฒนาV.1.0.9 ไปเป็น V. อะไรแล้วครับ และจะดาวน์โหลดโปรแกรมทั้งเก่า และใหม่ได้ที่ตรงไหน เพราะหาไม่เจอทั้งเก่า และใหม่ครับ..และถ้าพัฒนาเปลี่ยนเป็น V ใหม่ไปแล้ว ลูกค้าเก่าสามารถลงโปรแกรม V ใหม่ทับ V. เก่าใช้งานได้หรือไม่ครับ
..อีกอย่างเวลาเราเล่นโหมด เมดเลย์แล้วบางเพลง ( บางเพลงเท่านั้นและนานๆพบทีไม่ใช่ทั้งหมด) มีเสียงค้าง กดCtrl+Backspace ตามคู่มือแนะนำมาก็ไม่หาย เข้าไปปรับเปลี่ยน Transpose Key ใน Sound device  เป็น Mastre tune , Coarse tune., Player tune อันใดก็แล้วก็ไม่ยอมหาย ช่วยแนะนำด้วยว่าควรแก้ที่ไหนครับ...ขอบคุณครับ...

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 740F32AE

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
V1 คงไม่พัฒนาต่อแล้วครับ..รอให้ท่าน x-men มาชี้แจงอีกทีครับ..
ส่วนการลงโปรแกรมของ version.ใหม่ ควรถอน version เก่าออกก่อน..แต่ถ้าไม่ถอนก็ไม่เป็นไรครับ...แต่ควรจะติดตั้งใน Folder ใหม่..
สำหรับตัวติดตั้งโปรแกรม v1.09..หายไปแล้ว..แต่ที่ผมยังมีอยู่..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2009, 21:00:12 น. โดย อนันตชัย2009 »

chchairin

เรียนถามอีกทีครับว่า ตัว V2.0 มันเป็นตัวแบบ hard lock หรือเป็นตัวที่พัฒนาต่อเนื่องมาจาก V 1.9 หรือเปล่าครับ แล้วลงตัว V2.0 ทับตัว V 1.9  ได้เลยหรือเปล่าครับ..ขอบคุณครับ..

• **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
เรียนถามอีกทีครับว่า ตัว V2.0 มันเป็นตัวแบบ hard lock หรือเป็นตัวที่พัฒนาต่อเนื่องมาจาก V 1.9 หรือเปล่าครับ แล้วลงตัว V2.0 ทับตัว V 1.9  ได้เลยหรือเปล่าครับ..ขอบคุณครับ..

เหมือนกันครับ..จาก V1 จบที่ V1.09 ---> มา V.2 ก็จบที่ V.2.0.0.38 ,ปัจจุบัน V.3.0.13.44 ครับ

ทั้ง V2 และ V3 ต้องใช้ Hardlock ครับ

chchairin

...ขอบคุณครับ..ที่ให้คำตอบชัดเจน เพราะผมไม่ค่อยได้เข้ามาอ่านบ่อยๆ.ปรกติจะใ V 1.9 มาตลอดตั้งแต่แรก และเมื่อปรับแต่ง เล่นเทคนิคต่างๆตามที่แนะนำมากับคู่มือ และบางเทคนิค ลูกเล่นต่างๆ ผมก็ใช้ความสามารถเฉพาะตัวเล่นเอง พัฒนาเองผสมเข้าไปด้วยก็พอใจในคุณภาพแล้ว
...และไม่คิดที่จะเปลี่ยนมาใช้แบบ hard lock กลัวลืม หรือทำ Hady drive หายจะเป็นปัญหาใหญ่งานล่มทันที..และเวลามีงานผมจะเอาคอมที่ลงโปรมแกรม Set ระบบต่างๆไปอย่างน้อย 2 เครื่องเตรียมไว้ในระบบเพื่อสำรองเวลามีปัญหาจะเปลี่ยนทันทีอย่างรวดเร็ว 
.และผมต้องการความแน่นอน รวดเร็วในการ Set ระบบต่างๆให้สมบูรณ์ก่อนงานเริ่มนานๆ จะได้มีเวลาปรับ มิกซ์ ทำ Sound ต่างๆให้สมบูรณ์ที่สุดก่อนแขกเข้ามาในงาน ผมจะได้มีเวลาผ่อนคลาย พักผ่อน ก่อนที่จะต้องขึ้นไปบรรเลงเอง ควบคุมระบบทั้งหมดเอง บางครั้งต้องร้องเพลงเอง เป็นพิธีกรให้เจ้าภาพเอง.....
..อีกอย่างระบบของผมค่อยข้างใหญ่ มากชิ้น ซับซ้อน เฉพาะการติดตั้งระบบก็ใช้เวลานานมากแล้ว..ผมไม่มีเวลาทั้งวันเพราะต้องทำงานราชการด้วย ถ้าเป็นงานที่ไม่ตรงวันหยุดต้องให้ลูกน้องทีมงานไปติดตั้งก่อน ผมจะตามไปตอนเลิกงานแล้ว  ลูกน้อง+ ทีมงานไม่ค่อยชำนาญ ก็จะให้รับผิดชอบติดตั้งตู้ลำโพง เดินสายสัญญาณ โครงเหล็ก เรื่องระบบไฟ ระบบอื่นๆ..นี่คือเหตุผลที่ผมไม่เลือกใช้ แบบ hard lock ครับ

• **
...ขอบคุณครับ..ที่ให้คำตอบชัดเจน เพราะผมไม่ค่อยได้เข้ามาอ่านบ่อยๆ.ปรกติจะใ V 1.9 มาตลอดตั้งแต่แรก และเมื่อปรับแต่ง เล่นเทคนิคต่างๆตามที่แนะนำมากับคู่มือ และบางเทคนิค ลูกเล่นต่างๆ ผมก็ใช้ความสามารถเฉพาะตัวเล่นเอง พัฒนาเองผสมเข้าไปด้วยก็พอใจในคุณภาพแล้ว
...และไม่คิดที่จะเปลี่ยนมาใช้แบบ hard lock กลัวลืม หรือทำ Hady drive หายจะเป็นปัญหาใหญ่งานล่มทันที..และเวลามีงานผมจะเอาคอมที่ลงโปรมแกรม Set ระบบต่างๆไปอย่างน้อย 2 เครื่องเตรียมไว้ในระบบเพื่อสำรองเวลามีปัญหาจะเปลี่ยนทันทีอย่างรวดเร็ว 
.และผมต้องการความแน่นอน รวดเร็วในการ Set ระบบต่างๆให้สมบูรณ์ก่อนงานเริ่มนานๆ จะได้มีเวลาปรับ มิกซ์ ทำ Sound ต่างๆให้สมบูรณ์ที่สุดก่อนแขกเข้ามาในงาน ผมจะได้มีเวลาผ่อนคลาย พักผ่อน ก่อนที่จะต้องขึ้นไปบรรเลงเอง ควบคุมระบบทั้งหมดเอง บางครั้งต้องร้องเพลงเอง เป็นพิธีกรให้เจ้าภาพเอง.....
..อีกอย่างระบบของผมค่อยข้างใหญ่ มากชิ้น ซับซ้อน เฉพาะการติดตั้งระบบก็ใช้เวลานานมากแล้ว..ผมไม่มีเวลาทั้งวันเพราะต้องทำงานราชการด้วย ถ้าเป็นงานที่ไม่ตรงวันหยุดต้องให้ลูกน้องทีมงานไปติดตั้งก่อน ผมจะตามไปตอนเลิกงานแล้ว  ลูกน้อง+ ทีมงานไม่ค่อยชำนาญ ก็จะให้รับผิดชอบติดตั้งตู้ลำโพง เดินสายสัญญาณ โครงเหล็ก เรื่องระบบไฟ ระบบอื่นๆ..นี่คือเหตุผลที่ผมไม่เลือกใช้ แบบ hard lock ครับ

แจ่มครับ..
จริง ๆ แล้ว V1 นี่ก็ยังใช้ดีอยู่นะ..แต่สงสัยท่าน X-Men จะลืมหรือไม่ก็งานเยอะ..เพราะเคยบอกว่าถ้า V2 - V3 นิ่งแล้วจะหยิบ V1 มาปัดฝุ่นปรับแต่งอีกนิดหน่อยโดยเฉพาะฟังก์ชันเมดเลย์..

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
:flower: :flower: :flower:
ขอช่อดอกไม้ผมมั่งดิ ผมไม่เคยใช้ วีใหนมาก่อน มาก็ใช้ วี 3 เลย ก่อนหน้านี้ คือ DTH 98 ข้อดีของมันคือใชัระบบ 2 จอ 2 การ์ดอิสระ ระหว่าง จอสั่งงานกับจอคารา สามารถปรับขนาดฟร้อนท์ตัวอักษรได้อิสระ ลากไปมาได้ตามใจชอบบนหน้าจอ พิมพ์ข้อความขอบคุณแขก แซวนักร้องออกจอได้ทันที ซ้อนภาพนิ่ง วีดีโอได้ มีไฟล์เดียวคล้าย EMKหรือXMK ต่อเมดเลย์ได้ สร้างเคอเซอร์ทำเพลงเองได้ มีระบบคอนโทลไฟฯลฯข้อเสียคือ ใช้ได้เฉพาะ win 98และไม่ใช้ซาวด์ฟร้อนท์ อันนี้ผมใช้มาก่อนEXกว่า 5 ปีแล้ว แต่เจ้าของโปรแกรมไม่รู้ไปใหน หายไปใม่ยอมติดต่อ SMที่มีก็เอามาจากเขานั่นแหละ ไม่ส่งเพลงให้ผมเฉยๆเลยต้องยุติไป จนกระทั่งมาเจอ EX ทั้งๆที่มีผู้เสนอให้ใช้ คาราแสงก่อนนี้แล้ว ถ้าวี 4 ทำเป็นชุดแพคเกทสำเหร็จรูปอย่างนั้นก็ดีนะ

birdeye

ด้วยเหตุผลนี้ จากที่เคย แฮงค์ กระตุก ฯลฯ ผมก็เลย แปรพักตร์ มาใช้ HL มีอะไรดี ๆเยอะแยะมากมาย แบบคาดไม่ถึง โหลด SF ได้ตั้งแต่ไม่ถึง 100 Mb จนไปถึง 400 Mb กว่า ๆ สุดยอดจริง ๆ .... :happy:    :th2:

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
อาการเมาค้าง เอ๊ย เสียงค้าง ลองกดเปลี่ยนคีย์อย่างเร็วดูสิครับมันจะหายทันที
อาจจะเพิ่มหรือลดแล้วกดกลับมาคีย์เดิมอย่างรวดเร็วก่อนที่นักร้องจะงงครับผม

• **
เกือบครบปีแล้วนะเนี่ย..