ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนพี่ๆน้าๆช่วยแก้ปัญหาการแยกไลน์แบบสเตอริโอแล้วเสียงไม่ออกครับ  (อ่าน 2969 ครั้ง)

ออฟไลน์ NooMDoY

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 5562571D (ฅนคอน)
ขอรบกวนพี่ๆน้าๆช่วยผมแก้ปัญหาการแยกไลน์ของผมด้วยครับ ผมใช้ซาวด์การ์ดแบบออนบอร์ดครับผม เป็นแบบ 5.1 CH ครับผมถ้าผมอยากจะแยกเป็นแบบ 2 โมโน 2 สเตอร์ครับ เนื่องจากผมใช้มิกซ์ Alto 140FX มันมีช่องอยู่ 4 ไลน์โมโน 2 ไลน์สเตอร์ ซึ่งผมอยากจะเหลือไลน์ โมโน 2 ไลน์ไว้ใช้เป็นไลน์ไมค์ครับ แต่ผมเจอปัญหาคือว่าถ้าผมต่อแบบสเตอร์ เสียงจะออกไม่ครบครับผม ผมลองเทสลำโพงดูแล้วครับผม เสียงที่ต่อออกมาไลน์สเตอร์จะไม่ออกหรือออกไม่ครบครับผม จึงใคร่ขอรบกวนพี่ๆน้าๆด้วยนะครับ พอดีผมรบกวนครูภูมิมาเยอะอ่ะครับ เลยไม่อยากรบกวนครูภูมิบ่อยๆครับผม ครูภูมิแก้ปัญหาให้ผมได้แล้วนะครับจากที่ต่อแบบไหนเสียงก็ไม่ออกเลย ท่านช่วยผมจนทำได้ต้องขอขอบพระคุณครูภูมิมากเลยครับผม แต่ถ้าต่อแบบโมโน 6 ไลน์เสียงออกครบทุกช่องครับผม แต่มันจะไม่เหลือไลน์สำหรับไมค์ครับผม รบกวนพี่ๆน้าๆด้วยนะครับ

somjainuk74

• บุคคลทั่วไป
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=33302.new#new
ลองคลิกเข้าไปศึกษาดูครับ

• ระดับ 3
  • *
ขอรบกวนพี่ๆน้าๆช่วยผมแก้ปัญหาการแยกไลน์ของผมด้วยครับ ผมใช้ซาวด์การ์ดแบบออนบอร์ดครับผม เป็นแบบ 5.1 CH ครับผมถ้าผมอยากจะแยกเป็นแบบ 2 โมโน 2 สเตอร์ครับ เนื่องจากผมใช้มิกซ์ Alto 140FX มันมีช่องอยู่ 4 ไลน์โมโน 2 ไลน์สเตอร์ ซึ่งผมอยากจะเหลือไลน์ โมโน 2 ไลน์ไว้ใช้เป็นไลน์ไมค์ครับ แต่ผมเจอปัญหาคือว่าถ้าผมต่อแบบสเตอร์ เสียงจะออกไม่ครบครับผม ผมลองเทสลำโพงดูแล้วครับผม เสียงที่ต่อออกมาไลน์สเตอร์จะไม่ออกหรือออกไม่ครบครับผม จึงใคร่ขอรบกวนพี่ๆน้าๆด้วยนะครับ พอดีผมรบกวนครูภูมิมาเยอะอ่ะครับ เลยไม่อยากรบกวนครูภูมิบ่อยๆครับผม ครูภูมิแก้ปัญหาให้ผมได้แล้วนะครับจากที่ต่อแบบไหนเสียงก็ไม่ออกเลย ท่านช่วยผมจนทำได้ต้องขอขอบพระคุณครูภูมิมากเลยครับผม แต่ถ้าต่อแบบโมโน 6 ไลน์เสียงออกครบทุกช่องครับผม แต่มันจะไม่เหลือไลน์สำหรับไมค์ครับผม รบกวนพี่ๆน้าๆด้วยนะครับ
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=33302.new#new
ลองคลิกเข้าไปศึกษาดูครับ
ขอขอบพระคุณน้า ลูกทุ่งสมใจนึก มากครับผม ผมลองศึกษาดูแล้วนะครับแต่มันก็ยังเป็ยอาการเดิมครับผม ผมก็เลยเอารูปมาให้ดูนะครับ ผมรบกวนด้วยนะครับ พี่ๆน้าๆครับ จากรูปนะครับถ้าผมต่อสายแบบสีเหลือง 6 ไลน์เสียงของการเทสลำโพงทั้งหมดดังครับผม แต่ถ้าผมต่อสายแบบเส้นสีแดง (สเตอริโอ) เสียงจากการเทสลำโพงจะออกไม่ครบทุกอันครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรแล้วต้องแก้ไขอย่างไรครับ รบกวนด้วยนะครับ

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
ก็มันเป็น stereo input นี่ครับ มีปุ่มที่กดให้เป็น Mono ไหมครับ

ออฟไลน์ หมอแม็ค

• ระดับ 4
  • *
  • 86654897
ลองต่อ 6 โมโน แล้วย้าย จากช่อง left ไป right ดู มีเสียงไหม

ต่อแบบสีแดง แล้ววเช็ค pan ว่าอยู่ตรงกลางไหม ถ้าไม่อยู่  ให้ pan ช่อง 5/6 กับ 7/8  ไว้ตรงกลางแล้วลองฟังดู

• ระดับ 3
  • *
ก็มันเป็น stereo input นี่ครับ มีปุ่มที่กดให้เป็น Mono ไหมครับ
ขอบคุณพี่ อนันตชัย2009 มากครับที่เข้ามาแนะนำผมแต่ว่าผมหาดูแล้วไม่มีปุ่มกดที่ว่าครับผม รบกวนด้วยครับผม

• ระดับ 3
  • *
ลองต่อ 6 โมโน แล้วย้าย จากช่อง left ไป right ดู มีเสียงไหม

ต่อแบบสีแดง แล้ววเช็ค pan ว่าอยู่ตรงกลางไหม ถ้าไม่อยู่  ให้ pan ช่อง 5/6 กับ 7/8  ไว้ตรงกลางแล้วลองฟังดู

ขอบคุณพี่หมอแม็คมากเช่นกันครับผม ผมลองแล้วครับตามที่พี่บอกมาแต่ว่ายังเป็นเหมือนเดิมครับผม ถ้าต่อเป็นโมโนในช่อง 5/6 กับ 7/8 เสียงจะออกครับผม แต่ถ้าย้ายมาช่อง left ไป right ในไลน์เดียวกันปรากฎว่าเสียงไม่ออก 1 ช่องครับเป็นช่อง Right ที่ผมย้ายมาจากช่อง Left ของไลน์ 7/8 ครับผม ไม่ทราบว่าต้องแก้ไขอย่างไรครับ รบกวนด้วยครับผม

• ระดับ 4
  • *
  • 86654897
ต่อแบบสีแดง (แบบสเตอร์) แล้วเอา pan ไว้ตรงกลาง  ได้ชัวร์ครับ

• ระดับ 3
  • *
ต่อแบบสีแดง (แบบสเตอร์) แล้วเอา pan ไว้ตรงกลาง  ได้ชัวร์ครับ
ขอบคุณพี่หมอแม็คอีกครั้งครับ ไลน์ 5/6 กับ 7/8 มันไม่มีคำว่า PAN เหมือนไลน์ 1,2,3และ4 ครับผม แต่มีคำว่า BAL แล้วผมก็เซตไว้ที่ ตรงกลางแล้วนะครับผม รบกวนด้วยครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 เมษายน 2010, 15:25:35 น. โดย หนุ่มดอยรักษ์ไทย »

• ระดับ 4
  • *
  • 86654897
หมุน BAL มาขวาสุดแล้วมีเสียงไหมครับ

• ระดับ 3
  • *
หมุน BAL มาขวาสุดแล้วมีเสียงไหมครับ
มีครับผม แต่เบามาก ผมต้องเร่งตัว MAIN MIX LEVEL ครับผมถึงจะได้ยินครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับผม รบกวนด้วยครับผม

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
ลองย้ายสายที่ต่ิอช่องสเตอร์ L  มาเสียบที่ ช่อง R ดูซิครับ   มันออกหรือปล่าว

ผมกำลังสงสัยที่สายสัญญานครับ  ถ้าไม่ใช่ก็ต้องดูที่การเซ็ตช่องแยกลำโพงในโปรแกรม

หรือไม่ก็ที่มิกซ์    ลองป้อนสัญญานเพลงที่เป็นสเตอร์เข้าไปที่ช่อง 5-6      7-8 ว่ามัันออกสองช่องหรือปล่าว    ถ้าออก  มิกซ์ก็ปกติครับ

ต้องหาสาเหตุอื่นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 เมษายน 2010, 15:50:45 น. โดย น้านพ สุพรรณ »

• ระดับ 3
  • *
ลองย้ายสายที่ต่ิอช่องสเตอร์ L  มาเสียบที่ ช่อง R ดูซิครับ   มันออกหรือปล่าว

ผมกำลังสงสัยที่สายสัญญานครับ  ถ้าไม่ใช่ก็ต้องดูที่การเซ็ตช่องแยกลำโพงในโปรแกรม

หรือไม่ก็ที่มิกซ์    ลองป้อนสัญญานเพลงที่เป็นสเตอร์เข้าไปที่ช่อง 5-6      7-8 ว่ามัันออกสองช่องหรือปล่าว    ถ้าออก  มิกซ์ก็ปกติครับ

ต้องหาสาเหตุอื่นครับ

ผมลองแล้วครับเอาสายสัญญาณที่เสียงออกมาใส่ที่ช่อง R ดูเสียงกลับไม่ออกแต่พอเอาสายที่เสียงไม่ออกไปใส่ที่ L เสียงกลับออกเฉยเลยครับผม ทั้งสองไลน์เลยครับผม 5/6 กับ 7/8 ผมลองแล้วครับผม ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับผม หรือว่ามิกซ์ที่ผมเพิ่งซื้อมาจะพังครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
ผมลองแล้วครับเอาสายสัญญาณที่เสียงออกมาใส่ที่ช่อง R ดูเสียงกลับไม่ออกแต่พอเอาสายที่เสียงไม่ออกไปใส่ที่ L เสียงกลับออกเฉยเลยครับผม ทั้งสองไลน์เลยครับผม 5/6 กับ 7/8 ผมลองแล้วครับผม ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับผม หรือว่ามิกซ์ที่ผมเพิ่งซื้อมาจะพังครับ

ยืมมิกซ์เพื่อนมาลองครับ  ถ้าออกครบก็เป็นที่มิกซ์เราแล้วครับ  ส่งซ่อมร้านที่ซื้อมาได้เลย

• ระดับ 3
  • *
ยืมมิกซ์เพื่อนมาลองครับ  ถ้าออกครบก็เป็นที่มิกซ์เราแล้วครับ  ส่งซ่อมร้านที่ซื้อมาได้เลย
ขอขอบพระคุณ น้านพ มากเลยครับผม ได้ครับเหลือหนทางสุดท้ายแล้วครับ เดี๋ยวผมจะไปหายืมมาลองดูครับ แต่ตอนนี้ผมยังไม่รู้เลยครับว่าผมจะไปหายืมได้จากที่ไหนครับผม แฮ่ๆ