ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นสมาชิกใหม่ ขอแสดงความคิดเห็น ความรู้สึกหลังทดลองใช้โปรแกรมแล้วหน่อยนะครับ  (อ่าน 2861 ครั้ง)

chchairin

• บุคคลทั่วไป
  เป็นสมาชิกใหม่ของ Extreme ครับ ก็ขอแสดงความคิดเห็น ความรู้สึกหลังจากที่ได้ทดลองใช้แล้วหน่อยนะครับ....หลังจากที่ดาวน์โหลดและติดตั้งโปรแกรมแล้ว ก็ใช้เวลาพยายาม Set การใช้งานของโปรแกรมด้วยตนเองมานานหลายวัน  โดยอาศัยคำแนะนำจากคุร X-men และอ่านคู่มีไปด้วย ด้วยที่ไม่มีพื้นฐานความรู้เรื่องการ Set โปรแกรมแบบ Manaul ที่ต้องรู้เรื่องและสั่งด้วยเม้าท์ด้วยตัวเองไม่ใช่แบบ Auto ที่โปรแกรมจะ Run เองแบบที่เคยเล่นมา ก็ต้องยอมแพ้  และยกเคสไปให้ร้านที่รับทำคาราโอเกะ Set ให้ พร้อมทั้งดึงเพลงจากโปรแกรมนิคที่ใช้งานมาตลอดและสะสมเพลงไว้ 2 หมื่นกว่าเพลงมาใช้ในโปรแกรม Extreme  ก็ต้องเสียเงินเพิ่มและเสียเวลาไปพอสมควร
  สรุปแล้วไม่ใช่เรื่องง่ายๆที่คนไม่มีพื้นฐานคามรู้การลงโปรแกรมเพลงต่างๆจะมา Set โปรแกรมเองได้ง่ายๆ ต้องไปให้คนที่รู้อย่างน้อยก็โปรแกรม All in one มาทำให้ เพราะคู่มือที่ดาวน์โหลดมาเป็น V. 7 แต่โปรแกรมปัจจุบันเป็น V.9 เมื่อเปิดหน้าต่างในโปรแกรมออกมาจึงไม่เหมือนกับคู่มือ เช่นการ set Soun devicse เป็นต้น  ก็อยากเสนอให้มีตัวแทนเป็นเรื่องเป็นราวในจังหวัดต่างๆที่สามารถจะให้คำปรึกษา หรือ set โปรแกรมได้อย่างถูกต้องให้แก่สมาชิกมือใหม่ๆที่ไม่มีพื้นฐานความรู้ด้วย ถ้าจะมีการคิดค่าใช้จ่ายบ้างก็ไม่น่าจะเป็นปัญหานะครับ
   เมื่อทดลองเล่นใช้งาน  โดยต่อเครื่องชุดเล็กหน้าบ้าน  สิ่งแรกที่พบคือ การสั่งงานต่างๆมีพร้อมครบ โดยเฉพาะฟังชั่นเล่นแบบเมดเลห็ ทำได้ค่อนข้างเนียน สามารถเอาเพลงมาเข้าคิวต่อกันแล้วเล่น แบบท่อนเดียว หรือ 1 จบแล้ว Ent ให้เพลงคิวต่อไปเล่นโดยมี ริทึ่มส่งได้ดี ถ้าเป็นเพลงจังหวะเดียวกันเช่น ชะชะช่า จะส่งริทึ่มเนียนมาก แต่ถ้าเป็นเพลงคนละจังหวะเช่นชะชะช่ากับ รำวง ต่อกันจะสะดุดนิดหนึ่ง  ที่ดีอีกอย่างคือสามารถเข้าไปปรับแต่งเองได้มากหลายฟังชั่น
    และถ้าใช้ฟังชั้นเล่นเมดเลห์โดยใช้เทคนิคเล่นเฉพาะตัว จะทำให้เพลงต่อเนื่องโดยมีกลองริทึ่มส่งหัวเพลงได้ยาว ๆตามที่ต้องการ มีเวลาให้นักร้องพูดทักทาย เล่นหัวกับแขกได้ ก่อนที่เราจะปล่อยเสียงดนตรีขึ้นมารับกับกลองริทึ่มได้อย่างลงตัว เหมือนเล่นสดๆ
   โปรแกรมจะมีข้อด้อยก็คือ เปิดแล้วโหลดโปรแกรมได้ช้ามาก และเล่นโดยใช้ Soundfont ที่ติดตั้งไว้แล้วไม่สมบูรณ์เท่าที่ควร ถึงจะเล่นได้แต่เหมือนไม่เกาะกันเท่าที่ควร เมื่อเทียบกับโปรแกรมนิค โดยใช้ Soundfont ตัวเดียวกันจะด้อยกว่ามาก  แต่แก้ไขได้ในระดับหนึ่งโดยการเข้าไป set ค่าต่างๆของชิ้นดนตรีในโปรแกรม (แต่ก็ละเอียดเหมือนที่เขาทำใน Soundfont) และแก้ไขโดยการปรับในline Mixer ช่วย  ส่วนผมก็ตัดปัญหาโดยการใช้แต่มิดี้ เล่นด้วย SC 88 + Dr 660 แยกไลน์ ก็ไม่ต้องสนใจ Soundfont แล้ว
   สรุปว่าก็พอใจมากกับโปรแกรม Extreme ที่มีราคาไม่แพง ยุติธรรมสมน้ำสมเนื้อดี มีคุณสมบัติครบถ้วนตามโปรแกรมแนวหน้าที่ควรจะมี และตรงเป้าหมายของผมที่อยากได้โปรแกรมที่เล่นต่อเนื่องแบบเมดเลย์ มีริทึ่มส่งหัวเพลง เหมือนเล่นสดๆได้
      ขอขอบคุณเจ้าของโปรแกรมที่สรรค์สร้างโปรแกรมนี้มาให้ได้ใช้กันครับ

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
ขอบคุณมากครับที่ได้แจ้งผลการใช้งาน
ข้อบกพร่องต่าง ๆ จะแก้ไขปรับปรุงให้ดียิ่ง ๆ ขึ้นครับ
ส่วนคู่มือการใช้งาน build 9 ใกล้เสร็จสมบูรณ์แล้วครับ 98 %
เมื่อเสร็จแล้วจะนำไปให้ Download ครับ

chchairin

• บุคคลทั่วไป
    แก้ไขในวงเล็บหน่อยครับเขียนผิด  แก้เป็น...  ( แต่ก็ไม่ละเอียดเหมือนที่เขาทำใน Soundfont) ครับ
   และขอถามทุกท่านหน่อยครับ Vertual Midi Cable ดาวน์โหลดได้ที่ไหน อยู่ตรงไหน หาที่หน้าดาวน์โหลดตามที่บอกไว้หน้าเวป ไม่พบเลยครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ กมล

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 440986CA (x-men)
ตรงนี้น่าจะได้น้อท่าน
http://www.hurchalla.com/Maple_driver.html