ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม การตั้งค่าจอที่สองครับ  (อ่าน 7223 ครั้ง)

น้าแมน

• บุคคลทั่วไป
สอบถาม การตั้งค่าจอที่สองครับ
« เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2007, 22:06:06 น. »
สอบถาม การตั้งค่าจอที่สองครับ  

อยากให้เป็นเล็กลงแบบนี้ครับ โดยที่ font คงเดิม  ที่ 80

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2007, 22:14:19 น. โดย น้าแมน »

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
Re: สอบถาม การตั้งค่าจอที่สองครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2007, 22:24:26 น. »
 ;D ที่จริงแล้วจุดประสงค์หลักของ Function dual monitor จะใช้เมื่อเราต้องการเล่นแบบมีจอ monitor สองจอครับ คือจอหลัก(จอที่ตั้วอยู่ข้างหน้าเรา)สำหรับ key เลือกเพลง ควบคุมเพลง หรือ อื่นๆครับ   ส่วนจอรอง(จอที่สอง)มีเพื่อเป็นจอสำหรับร้องคาราโอเกะอย่างเดียวครับ(ที่สำคัญเวลาเราเลือกเพลงหรือลัดคิวเพลงให้เพื่อนไม่มีใครเห็น อิอิ) ;D ;D
แต่หากว่าใช้จอเดียวโดยมีอีกกจอเป็นจอเล็ก ก็เข้าปรับปรับขนาดของฟอนท์ตัวหนังสือให้เล็กลงครับ ;D ;D คลิกขวา -option-lyric แล้วปรับให้เล็กลงไปเยะๆเลยครับ ;D ;D
ลองปรับดูให้เหมาะสมครับ ;D ;D

น้าแมน

Re: สอบถาม การตั้งค่าจอที่สองครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2007, 14:22:59 น. »
ขอบคุณมากครับคุณ  Kungd4d

แต่ในความหมายของผมหมายถึงว่า  ถ้าโปรแกรมสามารถเอาตัวหนังสือให้ขึ้นมาอยู่ในแนวบน
ของเฟรม ที่ในวงสีแดงได้  เราก็จะได้ใช้เมาส์ปรับให้มันหดลงมาเท่ากับภาพที่ 2 ที่ผมวางไว้
โดยที่ตัวหนังสือยังคงเดิมไม่ต้องปรับลดที่ขนาด 80 เพราะถ้าปรับลดก็จะมีผลกับจอที่สอง
ตัวหนังสือจะเล็กลงไปตามที่เราปรับน่ะครับ 

หรือว่าถ้าต่อออก 2 จอแล้ว เจ้าจอเล็กในภาพจะไม่ปรากฎในจอหลักให้เห็น ถ้าอย่างนั้น OK เลยครับ

แต่ถ้ายังปรากฏให้เห็นอย่างภาพก็จะไปบดบังกับชื่อเพลง/นักร้อง ที่เราจะคีย์เข้าไปใหม่
น่ะครับ

เอ ไม่รู้จะเข้าใจตรงกันไหมนะ  ท่าน xmen ว่าอย่างไรครับ

ขอบคุณมากครับ

mildly

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2007, 15:32:56 น. »
การเล่น Dual Monitor ปกติจอเล็กจะไม่ปรากฎในจอหลักเหมือนในรูปครับ อาจจะมีบ้างในการใช้งานครั้งแรก หากเป็นเหมือนอย่างในรูป ให้ใช้ Mouse  ลากจอเล็กไปไว้ที่หน้าจอคอมอีกตัว โดยคลิกจอเล็กที่คำว่า Dual Monitor แล้วลากไปทางขวาให้จอเล็กไปโผล่ที่อีกจอหนึ่งของคอมพิวเตอร์ แล้วคลิกขวาที่กลางจอเลือก Full Screen ทีนี่ก็แยกจอเป็นอิสระต่อกันแล้วครับ ถ้ามีแค่จอเดียวก็ไม่จำเป็นต้องเลือกเป็น Dual Monitor เพราะมันจะไปเรียกใช้บริการแรมเพิ่มขึ้นทำให้การทำงานของเครื่องโดยรวมทำได้ไม่เต็มประสิทธิภาพ

ปกติพอเราตั้งค่าจอให้เป็น Dual Monitor (เวลาเลือกตั้งค่ารู้สึกว่าจะใช้ Extend Monitor หรือถ้าเป็นภาษาไทยจะใช้คำว่า เดสก์ทอปแบบขยาย) ที่หน้าจอหลักจะเห็นเป็นเห็นเป็นหน้าจอการใช้งานปกติ ส่วนจอที่สองจะเห็นเป็นหน้าจอว่าง เราสามารถที่จะเลื่อนเม้าส์ไปมาระหว่างสองจอได้ หรือเลื่อนหน้าจอโปรแกรมที่เปิดอยู่ไปยังหน้าจอที่สองได้เช่นกัน

ฝากท่าน x-men เช็คให้หน่อยครับ พอเล่น Dual Monitor แล้วตัวรูปฉากหลังมันจะดึง Picture2 มาเป็นฉากหลังให้หน้าจอหลักทำให้เวลาคีย์หาชื่อเพลงแล้วตัวหนังสือมันซ้อนกันดูยาก ยิ่งถ้าใช้ Notebook หน้าจอ 12" เป็นจอหลัก พอดูใกล ๆ แล้วตาลายมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2007, 15:37:12 น. โดย mildly »

poom

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2007, 15:37:12 น. »
 ;D ตามที่คุณ  mildly กล่าวมานั้น ใช่เลย
 ;D ถูกต้องนะคร๊าบ

น้าแมน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2007, 15:48:49 น. »
โอ้ว  แจ่มเลยครับเข้าใจแล้ว

ขอบคุณท่าน mildly และ ครูภูม   ครับ

เอาไปท่านละ 1 จึ๊กพร้อมทั้ง ท่าน Kungd4d ด้วยครับ

ขอบคุณครับ