ผู้เขียน หัวข้อ: จะส่งสัญญาณ MIDI ระหว่าง Computer 2 เครื่องได้อย่างไรครับ  (อ่าน 1855 ครั้ง)

pssxsx

• บุคคลทั่วไป
จะส่งสัญญาณ MIDI ระหว่าง Computer 2 เครื่องได้อย่างไรครับ
« เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2008, 12:32:47 น. »
ผมจะใช้คอม 2 เครื่องเล่น Karaoke
เครื่องแรกเป็น Karaoke Player Spec ไม่สูงมาก (ตั้งอยู่บนเวที)
เครื่องสองเป็น Sound Synthesizer Spec สูง (ตั้งอยู่อยู่กับ Mixer หน้าเวที)
จะส่งสัญญาณ MIDI ระหว่าง Computer 2 เครื่องได้อย่างไรครับ จะใช้ MIDI Port to MIDI Port  ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
Re: จะส่งสัญญาณ MIDI ระหว่าง Computer 2 เครื่องได้อย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2008, 12:47:24 น. »
ยิงสัญญาณจาก Midi Out เครื่องที่อยู่บนเวที
เข้ามาที่ Midi In เครื่องที่อยู่กับ Mixer ครับ
ทั้งนี้ต้องดูระยะทางว่าห่างกันมากหรือเปล่า
อาจต้องทำสายขึ้นมาเองถ้าระยะทางไกลกัน

pssxsx

Re: จะส่งสัญญาณ MIDI ระหว่าง Computer 2 เครื่องได้อย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2008, 12:49:50 น. »
ขอบคุณครับ ไกลได้สุดประมาณกี่เมตรครับ มีใครลองทำยังครับ

tharachdx

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2008, 13:18:07 น. »
เคยทำไม่เกิน 20 เมตร ก็พอไหว

อีกวิธีนึง ใช้ Remote Admin อันนี้กี่เมตรก็ได้...

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2008, 13:36:09 น. »
ง่ายสุด

ไม่ต้องไปพึ่ง protocol อื่น  ก็

MIDI นั่นล่ะครับ

ทำสาย midi ให้เป็น XLR
แล้วฝากมากับ multicore นั่นล่ะครับ

:)

ถ้าจะเอาแบบไร้สาย  ผ่าน WIFI ก็

หาโปรแกรมพวก MIDI over Ethernet เช่น  ipMIDI   MIDIOverLanCP มาลองดูครับ
ตัวหลังไม่มั่นใจว่ามีเฉพาะแมคหรือเปล่า

:D :D :D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2008, 13:41:22 น. โดย เด็กบางมด »

pssxsx

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2008, 13:44:08 น. »
ขอบคุณมากครับ เอาแบบเป็นสายดีกว่าครับ เดี๋ยวจะลองทำ Repeater ให้ได้สัก 100 M (ลองครับ)