ผู้เขียน หัวข้อ: งานเล็กๆกับเครื่องเสียง..เอาแค่พอดัง  (อ่าน 6682 ครั้ง)

ออฟไลน์ อะตอม

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#NO. 6DDAD9D5 (วิชัยคนธรรพ์)
Re: งานเล็กๆกับเครื่องเสียง..เอาแค่พอดัง
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2011, 08:25:53 น. »
เผอิญผมไม่ได้ฟังเสียงผ่านมิกซ์ครับ...ผมฟังเสียงจาก pa เพราะมัน..ไพเราะกว่า...อิอิ
ถ้าจะเป็นมือโปรมันต้องฟังจากมิกซ์ให้ได้ระดับส่วนเสียงจาก pa เป็นส่วนประกอบ เพราะว่าเวลาเราอัดเสียงเราไม่ได้อัดเสียงจากตู้ pa เราต้องอัดผ่านมิกซ์มันจะได้เสียงที่ดี

ออฟไลน์ ฟองเบียร์

• ระดับ 5
  • *
  • HL#NO.55E7ED68 ชายโสด
Re: งานเล็กๆกับเครื่องเสียง..เอาแค่พอดัง
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2011, 08:36:27 น. »

vigomixer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2011, 09:17:06 น. »
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำที่ดี...

ออฟไลน์ คนตัดหญ้า

• ระดับ 2
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2011, 14:18:53 น. »
ถ้าจะเป็นมือโปรมันต้องฟังจากมิกซ์ให้ได้ระดับส่วนเสียงจาก pa เป็นส่วนประกอบ เพราะว่าเวลาเราอัดเสียงเราไม่ได้อัดเสียงจากตู้ pa เราต้องอัดผ่านมิกซ์มันจะได้เสียงที่ดี
ผมคงต้องเรียนรู้อีกเยอะเลย เพราะเวลาผมทำงานผมจะยึดเสียงจากลำโพงไปยังผู้ฟังเป็นหลัก ผมยึดหลักว่าผมทำเสียงให้คนฟังณ.เวลานั้นและที่ตรงนั้นฟัง เฮดโฟนผมมีไว้เช็คสัญญาณเสียมากกว่าการทำซาวด์ด้วยเฮดโฟน เพราะสัญญาณที่ออกจากมิกซ์จะดีเลิศประเสริฐศรีอย่างไร แต่ระบบที่ต่อจากมิกซ์จนถึงลำโพงของไม่ได้ดีเลิศเป็นอุปกรณ์แบบเน่าๆเก่าๆขุดขึ้นมาปลุกชีพกันใหม่ดังบ้างไม่ดังบ้าง เอามาใช้งานเสียงที่ออกไปยังผู้ฟังก็เลยไม่ค่อยจะได้เรื่อง ทำไม่ค่อยเป็นน่ะครับ โอกาศที่จะเป็นมืออาชีพนั้นยังอีกไกลมาก ยังคงต้องเรียนรู้จากท่านอีกมาก คุ้นๆว่าท่านอยู่แถวๆรังสิตถ้ามีโอกาสอยากจะไปขอคำปรึกษาจากท่านบ้าง เพื่ออนาคตจะได้เป็นมืออาชีพกับเขาบ้าง ไม่รู้จะสอนขึ้นหรือปล่าวผมยิ่งโง่ๆอยู่ด้วย เรียนก็น้อยประสพการณ์ก็ไม่มี โชคดีจริงๆที่ได้พบกับท่านได้คำชี้แนะจากท่าน เอาล่ะความหวังที่จะได้เป็นมืออาชีพกับเขาบ้างพอจะเริ่มเห็นแสงที่ปลายอุโมงค์แล้ว ได้รับคำชี้แนะจากมืออาชีพแบบท่านแล้วยังไม่ได้เรื่องอีกสงสัยต้องกลับไปไถนาแล้วล่ะเรา ขอขอบพระคุณในความกรุณาปราณีจากท่านด้วยความจริงใจขอบคุณครับ

vigomixer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2011, 15:06:03 น. »
 :happy: :happy: :happy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2011, 15:08:08 น. โดย เด็กน้อยแก่แดด »