ผู้เขียน หัวข้อ: อยากลดเสียงดังของกระเดิ่องกลอง ครับ  (อ่าน 6363 ครั้ง)

ออฟไลน์ tuntaw

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 4E8E68D7 (เสีย) 1E003C5C MP
อยากลดเสียงดังของกระเดิ่องกลอง ครับ
« เมื่อ: วันที่ 7 เมษายน 2008, 13:00:58 น. »
เรียน ถามท่านx-men และท่านผู้รู้ ครับ
ผมชอบเล่นใน mode sound VST โดยใช้ Hyper Canvas VST ตัวเดียว  ผมว่าความดังของ
กระเดิ่องกลอง มันดีงมากเกินไป เป็น 127 ตลอด ปรับลดไม่ได้เลยครับ ทำตามใน midi table ที่ ท่านเขียนบอกไว้ใน บอร์ดแล้วนะครับ (แม้จะใส่แค่....การปรับความดังของกลองกระเดื่อง INPUT: 144,9,*,*,{35,36},*       FORWARD: *,*,*,127,*,*
  นี้ บรรทัดเดียวก็ตาม) ลองไปปรับลด kick drum ให้เป็น 64 ใน VST set up แล้ว write และ save ลงใน user แล้ว พอเริ่มเพลงใหม่ ก็ ดัง 127 เหมือนเดิม  ไปปรับใน drum mier บนหน้าจอ x-treme ปรับลดหรือเพิ่ม ดนตรีชิ้นอื่นๆได้หมด ยกเว้น kick drum ตัวเดียว นี่ล่ะครับ กรุณาแนะการปรับลดด้วยครับ เพราะ ผมชอบ mode sound VST นี้มาก ขอขอบคุณล่วงหน้า ครับ

poom

• บุคคลทั่วไป
Re: อยากลดเสียงดังของกระเดิ่องกลอง ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 7 เมษายน 2008, 13:23:26 น. »
เรียน ถามท่านx-men และท่านผู้รู้ ครับ
ผมชอบเล่นใน mode sound VST โดยใช้ Hyper Canvas VST ตัวเดียว  ผมว่าความดังของ
กระเดิ่องกลอง มันดีงมากเกินไป เป็น 127 ตลอด ปรับลดไม่ได้เลยครับ ทำตามใน midi table ที่ ท่านเขียนบอกไว้ใน บอร์ดแล้วนะครับ (แม้จะใส่แค่....การปรับความดังของกลองกระเดื่อง INPUT: 144,9,*,*,{35,36},*       FORWARD: *,*,*,127,*,*
  นี้ บรรทัดเดียวก็ตาม) ลองไปปรับลด kick drum ให้เป็น 64 ใน VST set up แล้ว write และ save ลงใน user แล้ว พอเริ่มเพลงใหม่ ก็ ดัง 127 เหมือนเดิม  ไปปรับใน drum mier บนหน้าจอ x-treme ปรับลดหรือเพิ่ม ดนตรีชิ้นอื่นๆได้หมด ยกเว้น kick drum ตัวเดียว นี่ล่ะครับ กรุณาแนะการปรับลดด้วยครับ เพราะ ผมชอบ mode sound VST นี้มาก ขอขอบคุณล่วงหน้า ครับ

เข้าไปล๊อค  ความดังใน เมนู Option -> Sound Device -> midi Mapper ->..ดูรูป
ที่  Kick Drum ทำแบบเดียวกัน เหมือนรูปนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 เมษายน 2008, 14:06:51 น. โดย ครูภูม »

• ระดับ 3
  • *
Re: อยากลดเสียงดังของกระเดิ่องกลอง ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 7 เมษายน 2008, 14:29:41 น. »
ก่อนอื่น ต้องขอขอบคุณ ครูภูมิ นะครับที่ให้ความรู้มาตลอด จิตพิสัย ยอดเยี่ยม
ผมทำตาม คุณครู บอกแล้วครับ แต่ปัญหาของผมคือ เปลี่ยนตรงที่ midi port ไม่ได้ครับ เป็น default Midi Port ตลอดเลยครับ (ลืมบอกคุณครูว่า ผมใช้ xternal sound [sound blaster digital music SX] ไม่ทราบว่าเกี่ยวกันหรือเปล่า) ถ้า ติ๊กเลือก volume ตรง chanel kick drum แล้วลดเสียงลง กลองทุกชิ้นจะลดลง ตามไปด้วย ไม่ลดเฉพาะ kick drum รบกวนแนะอีกสักครั้งนะครับ ขอขอบคุณ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 7 เมษายน 2008, 14:47:34 น. »
เรียน ครูภูมิ
ผมเลือก midi port ได้แล้วนะครับ แต่ยังเหลือตอนนี้ คือ ถ้า ติ๊กเลือก volume ตรง chanel kick drum แล้วลดเสียงลง กลองทุกชิ้นจะลดลง ตามไปด้วย ไม่ลดเฉพาะ kick drum (ถ้าติ๊กเลือก velocity แล้วลดลงสุด จะไม่มีเสียง กระเดื่องกลอง แต่พอเปิด แค่ 1 เสียงมาเหมือน127 เลยครับ รบกวนแนะนำอีกสักครั้งนะครับ ขอขอบคุณมาก

poom

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 7 เมษายน 2008, 20:08:57 น. »
ผมเลือก midi port ได้แล้วนะครับ แต่ยังเหลือตอนนี้ คือ ถ้า ติ๊กเลือก volume ตรง chanel kick drum แล้วลดเสียงลง กลองทุกชิ้นจะลดลง ตามไปด้วย ไม่ลดเฉพาะ kick drum (ถ้าติ๊กเลือก velocity แล้วลดลงสุด จะไม่มีเสียง กระเดื่องกลอง แต่พอเปิด แค่ 1 เสียงมาเหมือน127 เลยครับ รบกวนแนะนำอีกสักครั้งนะครับ ขอขอบคุณมาก

:) ตรง midi port  ถ้าท่านใช้ VSTI เป็นตัวหลัก ก็ตั้งเป็น defaul midi port ถูกต้องแล้วครับ

;D ตอนนี้ผมไม่มี Hardlock เพราะสมาชิกมาขอซื้อไปแล้ว ตั้งแต่เมื่อวาน เขาอยากใช้มาก ๆๆ
ก็เลยตัดใจขายไป 2000 บาท  คงต้องรอผมสั่งซื้อ Hardlock ตัวใหม่ แล้วจะลองใช้ VSTI
เพื่อดูว่า ล๊อคเสียงกลองได้หรือไม่

;D ถ้าใช้ Soundfont จะล๊อคความดัง ของทุกเสียงได้
 ;D VSTI ยังไม่เคยล๊อค
 ;D สมาชิกท่านอื่น ช่วยทดสอบด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 เมษายน 2008, 20:12:45 น. โดย ครูภูม »

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 7 เมษายน 2008, 20:56:49 น. »
:) ตรง midi port  ถ้าท่านใช้ VSTI เป็นตัวหลัก ก็ตั้งเป็น defaul midi port ถูกต้องแล้วครับ

;D ตอนนี้ผมไม่มี Hardlock เพราะสมาชิกมาขอซื้อไปแล้ว ตั้งแต่เมื่อวาน เขาอยากใช้มาก ๆๆ
ก็เลยตัดใจขายไป 2000 บาท  คงต้องรอผมสั่งซื้อ Hardlock ตัวใหม่ แล้วจะลองใช้ VSTI
เพื่อดูว่า ล๊อคเสียงกลองได้หรือไม่

;D ถ้าใช้ Soundfont จะล๊อคความดัง ของทุกเสียงได้
 ;D สมาชิกท่านอื่น ช่วยทดสอบด้วยครับ

ซื้อที่ผมไหมครับ..ยังพอมี.. ;D ;D ;D
ผมไม่มี VSTi ลองเล่นเลยครับ..ยังนึกภาพไม่ออกเลย..แผ่นที่ครูภูมิส่งมาให้มี VSTi อยู่ด้วยใช่ไหมครับเห็นแว๊บ ๆ .. :)

ปล.วันนี้ทำไม webboard เงียบจัง..

• **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 7 เมษายน 2008, 21:26:52 น. »
ในแผ่นมีครบ  ถ้าไม่ใช้  ก็ทิ้งไป เสียดายค่าส่ง 5555
แต่ท่านติดตั้งโปรเจ๊ค 2 ไม่ใช่หรือ
ทิ้งได้ไงครับ..ของมีค่ามหาศาลแบบนั้น..แต่รู้สึกว่า โปรเจ็ค 2 กับแผ่นแจกงานสัมนาจะ..... ???

ออฟไลน์ ฅนคอน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • Hl.7C1132AD by X-Men
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 7 เมษายน 2008, 21:28:37 น. »

VSTI อยากทราบว่า เราจะล็อคเสียงกลองตรงไหนครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 7 เมษายน 2008, 21:37:04 น. »
แต่รู้สึกว่า โปรเจ็ค 2 กับแผ่นแจกงานสัมนาจะ...หาย 5555 ชัวร์ .. ???

พี่ดูรูปที่ผมตอบไว้ข้างบน  ตอนนี้ผมไม่มี Hardlock จึงเปิด Extreme ไม่ได้

:'( :'( :'(.. ??? ??? ???

ออฟไลน์ ฅนคอน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • Hl.7C1132AD by X-Men
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 7 เมษายน 2008, 21:46:34 น. »
ผมเล่นกับ sonar ล็อคกลองตามรูปไม่ได้เหมือนกัน

คงต้องใช้วิธีปรับเอาใน sonar ครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 8 เมษายน 2008, 09:03:19 น. »
 ...................แล้วจะลองใช้ VSTI เพื่อดูว่า ล๊อคเสียงกลองได้หรือไม่
 ;D ถ้าใช้ Soundfont จะล๊อคความดัง ของทุกเสียงได้  ยังไม่เคยล๊อค VSTI 
 ที่ผมก็ lock ได้เช่นกันครับ ;D แต่ lock VSTi ไม่ได้ครับ

[/quote]
ขอบคุณมากครับ แล้วผมจะรอ ครูภูมิและทุกท่านครับ

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 8 เมษายน 2008, 10:07:03 น. »

สามาถลดเสียงกลองกระเดื่องจาก Drum Mixer ได้อีกที่ครับ

ออฟไลน์ uit

• ระดับ 4
  • *
  • HL#1 No.440806DB HL#2 No.4D2D90F3
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 8 เมษายน 2008, 10:44:34 น. »
อ้างถึง
ติ๊กเลือก volume ตรง chanel kick drum แล้วลดเสียงลง กลองทุกชิ้นจะลดลง ตามไปด้วย ไม่ลดเฉพาะ kick drum (ถ้าติ๊กเลือก velocity แล้วลดลงสุด จะไม่มีเสียง กระเดื่องกลอง แต่พอเปิด แค่ 1 เสียงมาเหมือน127 เลยครับ รบกวนแนะนำอีกสักครั้งนะครับ ขอขอบคุณมาก
       ผมเจอเหมือนกันเลย ติ๊กเลือก kick drum ตัวเดียว แต่กลองทุกชิ้นจะถูกติ๊กไปด้วย เลยปรับลด - เพิ่ม ความดังเฉพาะชิ้นไม่ได้ครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 8 เมษายน 2008, 15:48:21 น. »
สามาถลดเสียงกลองกระเดื่องจาก Drum Mixer ได้อีกที่ครับ
ลดได้เฉพาะ mode อื่นๆ ครับ  สำหรับใน mode VSTi เพิ่มหรือลด กลองชิ้นอื่นๆ ได้ครับแต่ เพิ่มหรือลด kick drum ไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 8 เมษายน 2008, 16:05:03 น. »
ลดได้เฉพาะ mode อื่นๆ ครับ  สำหรับใน mode VSTi เพิ่มหรือลด กลองชิ้นอื่นๆ ได้ครับแต่ เพิ่มหรือลด kick drum ไม่ได้เลยครับ

แสดงว่าเป็นที่การตั้งค่าในโปรแกรม VSTi แล้วหละครับ
ลองเปลี่ยน VSTi ตัวอื่นเล่นทดสอบดูครับ

kaimook

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2008, 07:25:55 น. »
ผมใช้ sf  vesampler ลดเสียงชุดกลองได้มั๊ยครับ