ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะคับ ต่อลำโพงแล้วเสียงดังไม่เท่ากัน  (อ่าน 4710 ครั้ง)

ออฟไลน์ yomin

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • 5DE484A7 (เอก สุมหัว)
ขอคำแนะคับ ต่อลำโพงแล้วเสียงดังไม่เท่ากัน
« เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2011, 20:38:48 น. »
 ผมต่อแบบสามทาง ในร้านจะมีลำโพงอยู่สี่มุมร้าน  แบ่งเป็น เบส กลาง แหลม   มีปัญหาที่เสียงเบสคับ  คู่หน้าเวทีเบสมาปกติ  กลางปกติ  แหลมปกติ  แต่ต่อสายยาวไปด้านหลังเสียงเบส
ดังเบา  กลางปกติ  แหลมเบา    เป็นที่อะไรคับ  หรืออยู่ที่ระยะห่างของสายคับ  ผมหวังว่าคงไม่ใช่ เพราะถ้าเป็นที่สายไกลเกินไป  ทำให้เสียงดอบลงอย่างนี้ก้อแก้ไม่ได้  หรือมีวิธีการต่อคับ
ผมลองสลับสายเบสจากคู่หน้าเป็นคู่หลัง  ก้อเป็นเหมือนเดิม  กูรูท่านไหมพอจะแนะนำได้บ้างคับ  เปิดร้านเสาร์นี้คับ   

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]

• ระดับ 4
  • *
Re: ขอคำแนะคับ ต่อลำโพงแล้วเสียงดังไม่เท่ากัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2011, 21:25:36 น. »
คงต้องไปแก้สักหน่อย  ปวดเอวแร้ว

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: ขอคำแนะคับ ต่อลำโพงแล้วเสียงดังไม่เท่ากัน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2011, 22:38:13 น. »
ขนาดสาย  ความยาวของสายที่ไม่เท่ากัน  

เสียงก็ไม่เท่ากันครับ  างยิ่ง  ลำโพงที่ต้องการกระแสมากๆ  อย่างลำโพงเบส

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2011, 23:02:36 น. »
ขนาดสาย  ความยาวของสายที่ไม่เท่ากัน  

เสียงก็ไม่เท่ากันครับ  างยิ่ง  ลำโพงที่ต้องการกระแสมากๆ  อย่างลำโพงเบส
ดอกลำโพงคนละยี่ห้อก็เป็นนะ อย่างของผม PS15 4 ดอก 4 ยี่ห้อ ยำเสียงมารวมกัน มันก็พอฟังได้อยู่นะ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2011, 23:05:22 น. »
ดอกลำโพงคนละยี่ห้อก็เป็นนะ อย่างของผม PS15 4 ดอก 4 ยี่ห้อ ยำเสียงมารวมกัน มันก็พอฟังได้อยู่นะ

อันนั้นมันธรรมดาครับปู่

ขนาดผมยังเอียงซ้ายเลย  :hap3:

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2011, 19:00:43 น. »
มีวิธีแก้ไขไหมคับน้านพคับ  เพราะตอนนี้เปิดอยู่หน้าเวทีดังอยู่ข้างเดียวที่แรงไปทั้งร้าน แต่พอเดินไปร้องด้านหลังไม่เร้าใจเท่าไหร่คับ
ถ้าจะแยกแอมป์ไปไว้ด้านหนังจะทำไงคับ  หรือว่าต้องมีวิธีอื่นคับ เพราะผมต่อลำโลงไป สี่มุมของร้านเลย

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2011, 20:04:26 น. »
มีวิธีแก้ไขไหมคับน้านพคับ  เพราะตอนนี้เปิดอยู่หน้าเวทีดังอยู่ข้างเดียวที่แรงไปทั้งร้าน แต่พอเดินไปร้องด้านหลังไม่เร้าใจเท่าไหร่คับ
ถ้าจะแยกแอมป์ไปไว้ด้านหนังจะทำไงคับ  หรือว่าต้องมีวิธีอื่นคับ เพราะผมต่อลำโลงไป สี่มุมของร้านเลย

อันดับแรก   ลองปรับโวลลุ่มที่มิกซ์  และที่แอมป์ช่่วยไปก่อน

จากนั้น  ตัดสายลำโพงให้ยาวเท่าๆกัน

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2011, 20:43:02 น. »
อันดับแรก   ลองปรับโวลลุ่มที่มิกซ์  และที่แอมป์ช่่วยไปก่อน

จากนั้น  ตัดสายลำโพงให้ยาวเท่าๆกัน
ลำโพงข้างหน้าเวทีห่างจากแอม แค่ 2 เมตร  อีกตัวอยู่ไกลไปหลังร้านอีก 7-8 เมตร
ต้องตัดสายที่ห่างจางแอมป์ 2 เมตร์ให้เท่ากับ  สาย 7-8 เมตรใช่้ไหมคับ  จะลองดูคับพรุ่งนี้ไปซื้อสายมาใหม่เลย

ออฟไลน์ หนุ่มไพรบึง

• ระดับ 3
  • *
  • HL#740F32AB
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2011, 20:56:02 น. »
เป็นเพาเวอร์หรือเพาเวอร์มิกซ์ครับ

หากเป็นเพาเวอร์และไม่ต้องการมิติของเสียง(สเตอริโอ) ทำเป็นโมโนก็ดีนะครับโดยแบ่งแชนแนล A เป็นโซนหน้าและแชนแนล B เป็นโซนหลัง

ประหยัดค่าสายได้ครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2011, 21:25:48 น. »
เป็นเพาเวอร์หรือเพาเวอร์มิกซ์ครับ

หากเป็นเพาเวอร์และไม่ต้องการมิติของเสียง(สเตอริโอ) ทำเป็นโมโนก็ดีนะครับโดยแบ่งแชนแนล A เป็นโซนหน้าและแชนแนล B เป็นโซนหลัง

ความคิดดีครับ

แต่ต้องระวังเรื่องสายด้วย  พยายามให้ยาวพอๆกันและเป็นสายรุ่นเดียวกันขนาดเดียวกัน
สายยิ่งยาวความต้านทานยิ่งมาก  เสียงจะยิ่งดรอปลง
ผมเจอกับตัวเองมาแล้วในการรับติดตั้งเครื่องเสียงในห้องประชุม
เอาแอมป์ไว้ซีกซ้าย  ต่อสายไปถึงลำโพงก็ไม่กี่เมตร
อีกฝากลากสายไปเกือบสิบห้าเมตรเพื่ออ้อมหลังห้องประชุม(ทีแรกจะวางบนฝ้าแต่ไม่ไหวปีนลำบาก)  เสียงข้างที่สายยาวเบากว่ากันแบบรู้สึกได้
ต้องใช้ balance ช่วย

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2011, 21:28:33 น. »

เป็นเพาเวอร์แอปคับแบบสามทาง  คับ

ออฟไลน์ สุระชาติ

• *
  • 7485360D,9660E447,5D12658A(เด็กชายเคยโสด)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2011, 21:57:19 น. »
ดูสายอีกที่ครับ ผมเคยเจอ นึกว่าต่อถูกที่ไหนได้คนละเส้นเลยครับ บวก-ลบ