ผู้เขียน หัวข้อ: เคยเจอแบบนี้ไหม กับไมค์ลอยที่ใช้อยู่  (อ่าน 3118 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต้นไผ่ สุพรรณ

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 5E626851(ลูกทุ่งสมใจนึก) 9762A070(น้านพ สุพรรณ)
เคยเจอแบบนี้ไหม กับไมค์ลอยที่ใช้อยู่
« เมื่อ: วันที่ 7 มีนาคม 2012, 22:24:49 น. »
เรื่องของเรื่องคืือวันนี้ ผมไปออกงานมา  อ้างอิงจากสถานที่ตามนี้

ใช้ไมค์ลอย ทั้งหมด 6 ตัว โดย 4 ตัวอยู่ในวิหาร  และ 2 ตัวอยู่ด้านนอก  และผมตั้งมิกซ์อยู่ข้าง ๆ ติดกับวิหาร (บริเวณจุดที่ 2)  โดยในวิหารจะใช้ ไมค์ หนีบปกเสื้อของ yogo (ของเจ้าภาพเอง)  และ ET111A ของผม  ปรากฏว่าพอถึงเวลาใช้งานจริง  ไมค์ หนีบปกเสื้อของ yogo (ของเจ้าภาพเอง)  สัญญาณหลุด ขาด ๆ หาย ๆ ใช้งานไม่ได้เลย  แต่เจ้า ET111A ของผม ซิครับ  แรก ๆ ก็มีเสียง ฟิตฟัด ฟิดฟัด อยู่เหมือนกัน เหมือนสัญญาณจะขาด  และเป็นตัวที่เจ้าคณะจังหวัดกำลังพูดอยู่  ก็เลยทำอะไรไม่ได้ ทนปล่อยไป  แต่ไม่เป็นอย่างที่ผมคิดครับ  เมื่อไปนาน ๆ เสียงกลับเริ่มดีขึ้น เสียง ฟิตฟัด ฟิดฟัด หายไป  เสียงชัดเจนขึ้น จนกระทั้งจบงาน 

ผมจึงอยากถามว่า เจ้า ET111A ของผมมันเกิดอะไรขึ้นครับ  อยู่ดี ๆ ก็ ดีขึ้นมาเฉย ทั้งที่อุปกรณ์ทุกอย่างก็อยู่ที่เดิม

ออฟไลน์ ผอ.วี

• ระดับ 5
  • *
  • HL#552C10C3(ชา ว๊อคแมน) 5916568D (ด.ช.เคยโสด)
Re: เคยเจอแบบนี้ไหม กับไมค์ลอยที่ใช้อยู่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 7 มีนาคม 2012, 22:32:00 น. »
หัวไมค์หันเข้าหาลำโพงไหม๊ครับ...คือคล้ายๆมันจะอยู่ล้ำหน้าลำโพง  ของผมเคยเป็นตอนนำไปใช้อบรมนักเรียนหน้าเสาธง ลำโพงฮอร์นติดเสาบนอาคารเรียน เวลาเราใช้อยู่บนอาคารเรียนไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้านำมาใช้หน้าเสาธงด้านล่าง จะมีปัญหาเสียงดังฟืดฟาด ๆ บางครั้งก็ขาดไป....

• ระดับ 5
  • *
  • 5E626851(ลูกทุ่งสมใจนึก) 9762A070(น้านพ สุพรรณ)
Re: เคยเจอแบบนี้ไหม กับไมค์ลอยที่ใช้อยู่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 7 มีนาคม 2012, 22:35:29 น. »
หัวไมค์หันเข้าหาลำโพงไหม๊ครับ...คือคล้ายๆมันจะอยู่ล้ำหน้าลำโพง  ของผมเคยเป็นตอนนำไปใช้อบรมนักเรียนหน้าเสาธง ลำโพงฮอร์นติดเสาบนอาคารเรียน เวลาเราใช้อยู่บนอาคารเรียนไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้านำมาใช้หน้าเสาธงด้านล่าง จะมีปัญหาเสียงดังฟืดฟาด ๆ บางครั้งก็ขาดไป....

ครับผม หัวไมค์ด้านตรงข้ามครับ  และไม่ได้อยู้หน้าตู้ด้วย

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 7 มีนาคม 2012, 22:42:18 น. »
งานสำคัญใครเขากล้าใช้ไมค์ลอยเยอะแบบแก  อย่างมากเขาก็แค่สองตัว

คลื่นมันใกล้กันมันสอดแทรกกันทั้งหักทั้งบูสต์  ก็เป็นเช่นนั้นแล 

ใหนจะสัญญานจากโทรศัพท์อีกหลายๆเครื่อง

ถ้าจะใช้มากกว่าสองตัว   ต้องใช้ไมค์ที่แยกสัญญาณได้ดีกว่านั้น

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 7 มีนาคม 2012, 22:58:48 น. »
งานสำคัญใครเขากล้าใช้ไมค์ลอยเยอะแบบแก  อย่างมากเขาก็แค่สองตัว

คลื่นมันใกล้กันมันสอดแทรกกันทั้งหักทั้งบูสต์  ก็เป็นเช่นนั้นแล 

ใหนจะสัญญานจากโทรศัพท์อีกหลายๆเครื่อง

ถ้าจะใช้มากกว่าสองตัว   ต้องใช้ไมค์ที่แยกสัญญาณได้ดีกว่านั้น

งะ  ก็ผมลากสายเข้าไปแล้ว 2 เส้น  แต่เขาบอกให้เก็บ  ให้ใช้ไมค์ลอยเท่านั้น เนื่องจากต้องเดินอยู่ตลอด  ก็เลยต้องออกมาแบบนั้น  ยังคิดอยู่เลยว่าคลื่นมันจะชนกันไหมเนี่ย  แล้วเวลาก็น้อยด้วย  หลังจากกลับจากบ้านน้า ไปขนของขึ้นรถ  และตั้งเครื่องเสร็จคิดอยู่แล้วว่าถ้าไมค์ไม่ work จะย้ายเฉพาะมิกซ์กับไมค์ไปอยู่ในวิหาร แต่ยังไม่ทันจะถึง บ่าย 3 เลย(ทีแรกนัดเราไว้ว่า ใช้เสียง 3 โมงครึ่ง) มาบอกแล้วจะใช้ไมค์ ก็เลยใช้ 999A คุมด้านนอก  และ 111A ไปใช้ในวิหาร  ตัวรับอยู่ที่เดียวกันหมด  ผลก็เลยออกมาอย่างที่ว่ามานั่นแหละ

ปล.ขอบคุณน้านพครับ สำหรับขาตั้งตู้ที่ให้ยืมมา และสำหรับคำแนะนำ  จะเก็บไว้ปรับปรุง ให้ดีขึ้นต่อไป  งานนี้ก็ถือว่าผ่านได้ด้วยดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 มีนาคม 2012, 23:29:42 น. โดย ต้นไผ่ ซาวด์ »

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 7 มีนาคม 2012, 23:23:57 น. »
มีอยู่วันหนึ่งไม่กี่เดือนที่ผ่านมา จัดพิธึบวงสรวงเพื่อวางศิลาฤกษ์ เจ้าภาพขอไมค์ 18 ตัวแทบอ๊วกครับ ขนมาทั้งไมค์สายไมค์ลอย ไมค์สาย ผ่าน ไมค์ลอยดวลกันระหว่าง AKG SHURE 58A SLX 111A 888A SOCOSS ผล 111A ชนะเลิศ นอกนั้นหลุดฟึดฟัดกันเป็นแถวในระยะ 80เมตร บริเวณเป็นที่โล่ง แต่เป็นหลูบเป็นเนิน

ออฟไลน์ chitradio

• ระดับ 3
  • *
  • 8E67C092 (MP)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2012, 18:27:10 น. »
ท่านต้นไผ่ใจถึงมากครับเป็นผม เน้นสายอย่างเดียว
ไกลหน่อยตั้ง SubMIX กลัว วิทยุกับ โทรศัพท์ ครับ
ถ้าโดนบังคับให้ใช้ไมค์ลอยอย่างนี้ก็จะให้ไม่เกิน 2 ตัว
ถ้ามากกว่านี้ได้แต่ภาวนาละครับ