ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดร้องเบาๆ สำหรับหนุ่มน้อยรูปงาม  (อ่าน 3490 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
ชุดร้องเบาๆ สำหรับหนุ่มน้อยรูปงาม
« เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2012, 09:48:35 น. »

บ่ายกลางๆ วันนี้  มะละกอ  หนุ่มน้อยรูปงาม  จะหิ้วมิกเซอร์  ไปเชื่อมต่อแบบซิมเปิ้ลกับ  Fishman Solo Amp
งานวันเกิดเจ้าของร้านนะครับ

หกโมงเย็น  มีการแสดง  กูเจิ้ง
ทุ่มเป็นต้นไป  เดี่ยวเปียโนจากครูตุ่นครับ  อาหารอร่อย  เบียร์ดำเยอรมัน  มันสมชื่อ  เปิดขายตามปรกติ

ลำโพงที่เอาไปสำรองไว้นะครับ  อิตาลี่เมด

เลือกเอาหนึ่งตัว  นุ่มผู้ดี  กับ  คมชัดแต่แข็งหน่อย

• *
Re: ชุดร้องเบาๆ สำหรับหนุ่มน้อยรูปงาม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2012, 09:53:47 น. »
SENNHEISER MD431  ไมค์สายตัวเก่ง  อย่าลืมว่า  หัวไมค์รุ่นนี้  คุณวิทนี่ ฮุทตั้นผู้ล่วงลับใช้เป็นไมค์ส่วนตัวเวลาออกคอนเสิร์ตทุกครั้ง
แต่เป็นไร้สายนะครับ  ภาครับใช้ไมค์ปรีหลอด  ราคาเมื่อ 20 ปีก่อน  สองแสนสี่หมื่นบาทไทย

เผื่อเหลือเผื่อขาด  สำรองด้วยชัวร์เบต้า 58  และ  AT2020

พรุ่งจะมารายงานผลนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 พฤษภาคม 2012, 09:58:43 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ พรานทะเล

• ระดับ 5
  • *
  • 4C9539A6,7EE3AD56 (MP) ,96E6BAD9
Re: ชุดร้องเบาๆ สำหรับหนุ่มน้อยรูปงาม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2012, 12:42:21 น. »
ยอดเยี่ยมเลยครับท่านมะละกอ :th2:

Audio Technica AT2020 เป็น studio condenser microphone ไม่มีปัญหา Feed back เวลาเอาไปร้องคาราโอเกะ หรือครับ  :cheer: :beer:

ออฟไลน์ sucheep1897

• ระดับ 3
  • *
  • HL>8E55C085 [ป๊อกมิวสิคโปร]
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 18:58:21 น. »
 :happy: :happy:รอฟังผลงานครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 19:07:09 น. »
ยอดเยี่ยมเลยครับท่านมะละกอ :th2:

Audio Technica AT2020 เป็น studio condenser microphone ไม่มีปัญหา Feed back เวลาเอาไปร้องคาราโอเกะ หรือครับ  :cheer: :beer:

เคยลองใช้หลายหนครับผม   แต่ร้องภายในห้องขนาด  สี่คูณแปดเมตร  ในบ้านผมพยายามเซ็ทที่ตั้งลำโพงจนไม่หอนครับ
อนึ่งไมค์ตัวนี้เสียงเข้าด้านเดียวคือด้านที่จะร้อง  เลยช่วยเรื่องหอนไปได้พอควร  (ไม่มีอีคิวครับไม่เคยใช้เลย)

ออฟไลน์ หม่อง เมืองสิงห์

• ระดับ 5
  • *
  • 8E576468 [Music Creator] 4EE168C8 (เสียชีวิต)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 19:09:32 น. »

ครับ..รอชมความเป็นเอกลักษณ์ของป๋าหนุ่มน้อยรูปงามด้วยคนครับ..

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 19:10:48 น. »

เอากูเจิ้งมาให้ฟังก่อนครับ  ถ่ายจากกล้องดิจิตัล  RICOH GXR   คุณภาพยังสู้ยี้ห้อดังไม่ได้ครับ
ส่วนที่ถ่ายจากกล้องวีดีโอกำลังตัดต่ออยู่ครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 20:46:14 น. »
เสียงคนพูดหรือร้องเพลงนั้นเป็นเสียงที่ไพเราะมากที่สุดนะครับ  
เพราะคนเราสามารถควบคุมการเปล่งเสียงได้ตามใจ  ทั้งลักษณะเสียงพยัญชนะ  เสียงสระ  และเสียงวรรณยุกต์

และลำโพงที่จะให้เสียงคนร้องได้ชัดเจน  ให้ผู้ฟังได้ยินอย่างทั่วถึง จึงมักจะอยู่ในรูปแบบที่เรียกว่า  Sound Column  
ซึ่งพัฒนาต่อเนื่องเพื่อให้บรรลุเป้าหมายที่ว่า  

ทำอย่างไรจึงจะให้เสียงเปล่งออกจากลำโพงไปสู่ผู้ฟังด้วยความดังทัดเทียมกันทั้งด้านหน้าจนถึงด้านหลังสุด  
และครอบคลุมผู้ฟังทั้งหมดจนกลายมาเป็น  ลำโพงไลน์แอร์เรย์ (Line Array)  ในปัจจุบัน

Fishman Solo Amp.  จึงเป็นลำโพงซึ่งพอจะกล้อมแกล้มเรียกให้หรูว่า   Line Array  แบบโมโนตัวเดียวอันเดียวครับ

ก่อนวันงานหนึ่งวัน  ผมรื้อเส้นสายออกมาเช็คสภาพความเรียบร้อย  
รื้อและเชื่อมต่อใหม่ในบางจุดเพื่อให้เหมาะกับการใช้งาน  รวมทั้งใช้มิเตอร์เช็คซ้ำกันผิดพลาดไม่ให้ขายหน้า
ผมเลือกที่จะใช้งานมิกซ์  MACKIE  ซึ่งจะได้ความคมชัดพุ่ง  ทะลุทะลวงเสียงผู้คนทั้งหลาย
ที่มักจะมาคุยกันยังกะเลี้ยงรุ่นมากกว่ามานั่งทานข้าวเงียบๆ และดื่มด่ำกับการฟังเพลงฟังดนตรี
ยิ่งในห้องอาหารที่ค่อนข้างก้องพอควร  จึงต้องใส่ใจให้กับระบบมากขึ้น  
แม้แต่สายสัญญาณเชื่อมต่อจากมิกซ์ไปยังไลน์อินพุตของ  Fishman Solo Amp.  ผมยังเปลี่ยนมาใช้ยี้ห้อ  Belden  
ที่ผมเชื่อว่าเสียงมันสดกว่า  Canare  ที่ใช้เล่นประจำในบ้านครับ  ไม่เว้นกระทั่งสายไฟ ปลั๊กพ่วงจากผนัง  
ผมยังต้องทำเองด้วยสายไฟเอซีที่มีชีลหุ้มขนาด  3 คูณ 2.5  สแคว์มิล  และชุดปลั๊กตัวเมียเกรดออดิโอที่ยิ่งเสียบยิ่งแน่น  
เตะไม่มีทางหลุดร้อยถึงพันเปอร์เซ็นต์  โดยไม่ลืมสายเอซีสำหรับเสียบมิกซ์  ที่ถือว่าเป็นแหล่งต้นทางของเสียงรองจากไมค์  
นั่นคือสายเอซี  PowerKord  Kimber Kable  ใช้ทองแดงจากเหมืองในรัฐยูท่าอเมริกาเสียด้วยแน่ะ

ที่ต้องใส่ใจและให้ความสำคัญถึงขนาดนี้เพราะผมต้องการให้เสียงทั้งระบบมีความสมบูรณ์
ความชัดเจนของเสียงร้องเสียงดนตรีที่สดใส  มันจะมีพลังสยบเสียงพูดคุยของผู้คนให้เงียบลงได้  
ทำให้นักดนตรีนักร้องมีสมาธิสร้างงานได้อย่างมีชีวิตชีวามีวิญญาณ  บรรยากาศแห่งความสนุกถึงจะตามมาครับ

ยังมีต่อนะครับ   ผมพิมพ์ทีละตัว  จิ้มผิดมากกว่าถูก  เลยเมื่อยเป็นกำลัง

ไม่เหมือนนั่งจิบเบียร์ทีละหลายชั่วโมงไม่เห็นเมื่อยล้าเลยเน๊อะ....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 20:50:58 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ อนันต์ออดิโอ

• ระดับ 5
  • *
  • HL-862A7959 จากพี่(MP)ครับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 20:48:45 น. »
เพลงดี ดนตรีไพเราะ เหมาสมกับ คนงามๆ..งามแต๊ๆเน่อครับ  :thank1: :D :happy: :flower:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 21:39:57 น. »
อู้ยยยยยยยยยยยยยยยยส์   

บรรยายได้เนียนมากครับป๋า   อยากเห็นข้างหน้า    :hap3: :hap3: :hap3:

ออฟไลน์ หนุ่มกีต้าร์พิดโลก

• ระดับ 4
  • *
  • HL#5D2E658C X-Men
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 21:57:24 น. »
ป๋ามะละกอครับ ผมมาปูเสื่อรอดูวีดีโอที่ครูตุ่นเล่นในงานครับ  :happy: :cheer: :beer: :cheer1: :thank1:

ออฟไลน์ เดวิด ณ.นครราชสีมา

• *
  • HL#8D1F1119 ครูภูม
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2012, 09:13:42 น. »
แค่อ่านก็เหมือนได้ไปร่วมงาน

ออฟไลน์ ดนตรีไหมไทย

• ระดับ 5
  • *
  • 448AB84D,740C329B,740E329F, 84862C43 (x-men)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2012, 11:55:27 น. »
เสียงคนพูดหรือร้องเพลงนั้นเป็นเสียงที่ไพเราะมากที่สุดนะครับ  
เพราะคนเราสามารถควบคุมการเปล่งเสียงได้ตามใจ  ทั้งลักษณะเสียงพยัญชนะ  เสียงสระ  และเสียงวรรณยุกต์

และลำโพงที่จะให้เสียงคนร้องได้ชัดเจน  ให้ผู้ฟังได้ยินอย่างทั่วถึง จึงมักจะอยู่ในรูปแบบที่เรียกว่า  Sound Column  
ซึ่งพัฒนาต่อเนื่องเพื่อให้บรรลุเป้าหมายที่ว่า  

ทำอย่างไรจึงจะให้เสียงเปล่งออกจากลำโพงไปสู่ผู้ฟังด้วยความดังทัดเทียมกันทั้งด้านหน้าจนถึงด้านหลังสุด  
และครอบคลุมผู้ฟังทั้งหมดจนกลายมาเป็น  ลำโพงไลน์แอร์เรย์ (Line Array)  ในปัจจุบัน

Fishman Solo Amp.  จึงเป็นลำโพงซึ่งพอจะกล้อมแกล้มเรียกให้หรูว่า   Line Array  แบบโมโนตัวเดียวอันเดียวครับ

ก่อนวันงานหนึ่งวัน  ผมรื้อเส้นสายออกมาเช็คสภาพความเรียบร้อย  
รื้อและเชื่อมต่อใหม่ในบางจุดเพื่อให้เหมาะกับการใช้งาน  รวมทั้งใช้มิเตอร์เช็คซ้ำกันผิดพลาดไม่ให้ขายหน้า
ผมเลือกที่จะใช้งานมิกซ์  MACKIE  ซึ่งจะได้ความคมชัดพุ่ง  ทะลุทะลวงเสียงผู้คนทั้งหลาย
ที่มักจะมาคุยกันยังกะเลี้ยงรุ่นมากกว่ามานั่งทานข้าวเงียบๆ และดื่มด่ำกับการฟังเพลงฟังดนตรี
ยิ่งในห้องอาหารที่ค่อนข้างก้องพอควร  จึงต้องใส่ใจให้กับระบบมากขึ้น  
แม้แต่สายสัญญาณเชื่อมต่อจากมิกซ์ไปยังไลน์อินพุตของ  Fishman Solo Amp.  ผมยังเปลี่ยนมาใช้ยี้ห้อ  Belden  
ที่ผมเชื่อว่าเสียงมันสดกว่า  Canare  ที่ใช้เล่นประจำในบ้านครับ  ไม่เว้นกระทั่งสายไฟ ปลั๊กพ่วงจากผนัง  
ผมยังต้องทำเองด้วยสายไฟเอซีที่มีชีลหุ้มขนาด  3 คูณ 2.5  สแคว์มิล  และชุดปลั๊กตัวเมียเกรดออดิโอที่ยิ่งเสียบยิ่งแน่น  
เตะไม่มีทางหลุดร้อยถึงพันเปอร์เซ็นต์  โดยไม่ลืมสายเอซีสำหรับเสียบมิกซ์  ที่ถือว่าเป็นแหล่งต้นทางของเสียงรองจากไมค์  
นั่นคือสายเอซี  PowerKord  Kimber Kable  ใช้ทองแดงจากเหมืองในรัฐยูท่าอเมริกาเสียด้วยแน่ะ

ที่ต้องใส่ใจและให้ความสำคัญถึงขนาดนี้เพราะผมต้องการให้เสียงทั้งระบบมีความสมบูรณ์
ความชัดเจนของเสียงร้องเสียงดนตรีที่สดใส  มันจะมีพลังสยบเสียงพูดคุยของผู้คนให้เงียบลงได้  
ทำให้นักดนตรีนักร้องมีสมาธิสร้างงานได้อย่างมีชีวิตชีวามีวิญญาณ  บรรยากาศแห่งความสนุกถึงจะตามมาครับ

ยังมีต่อนะครับ   ผมพิมพ์ทีละตัว  จิ้มผิดมากกว่าถูก  เลยเมื่อยเป็นกำลัง

ไม่เหมือนนั่งจิบเบียร์ทีละหลายชั่วโมงไม่เห็นเมื่อยล้าเลยเน๊อะ....

ยังมีต่อนะครับ   ผมพิมพ์ทีละตัว  จิ้มผิดมากกว่าถูก  เลยเมื่อยเป็นกำลัง

มิน่าผมรู้สึกว่าบทความของพี่มะละกอ มีพลัง มาก ผมรู้สึกอย่างนั้นจริงๆ
และก็ด้วยบทความาของพี่มะละกอนี่แหละ ผมถึงต้องไปซื้อ เจ้า ตัวเนี๊ยะ มาลอง เพื่อจะได้รับรู้ว่ามันจริงอย่างพี่ว่าไหม
ขอบคุณครับ กับความตั้งใจที่ใส่มาทุกตัวอักษร ให้ได้ซึมซับ ถึงความตั้งใจในการถ่ายทอด แค่อ่านก็มีความสุขแล้วครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kung8521

• ระดับ 2
  • *
  • 6D201854 /66A66AB6 ครูภูมิ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2012, 16:01:40 น. »
ได้ความรู้เพิ่มมากเลยครับ ขอบคุณมากครับ ;)

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2012, 18:36:16 น. »

ตกม้าตายตั้งแต่ยกแรก  

เป็นไปตามที่จั่วหัวไว้นะครับ  แม้จะเตรียมตัวเตรียมใจไว้อย่างดี  แต่ความที่ด้อยประสบการณ์ทำให้งานออกมาไม่ดีอย่างที่หวังไว้  
สามสี่ปีให้หลังนี้   ก๊วนร้องเพลงผมแต่ละคนเจ็บป่วยไปตามสังขาร  ทำให้ห่างเหินการร้องเพลงไป  แทบจะเรียกว่ามาเจอกันตอนวันปีใหม่เท่านั้น  
โอกาสที่จะเซ็ทเครื่องร้องเพลงจึงไม่มีให้ซ้อมมือ  
ทักษะเรื่องพวกนี้สำคัญมากนะครับ  เวลาลงมือปฏิบัติ   นักทฤษีถึงแพ้นักปฏิบัติมามากต่อมากแล้ว  
ดังนั้นทั้งสองอย่างนี้จึงควรสามัคคีช่วยเหลือซึ่งกันและกัน     งานที่ออกมาจึงจะงดงามครับ

อย่าได้เอาอย่าง  เสมา  อ่านว่า  เส ...มา  นะครับ
(สมัยเด็กเมื่อห้าสิบห้าปีมาแล้ว  ผมหลงอ่านว่า  สะเหมา  แล้วยังนึกค่อนขอดท่านไม้ เมืองเดิมผู้ประพันธ์ว่าช่างตั้งชื่อพระเอกเชยได้ใจเสียนี่กระไร)

เสมาในเรื่องละครช่องสามนี้ทำผมหงุดหงิดใจมาก  อยากเข้าไปทำหน้าที่ในบางเรื่องแทน
แหมก็แต่ละแม่  แต่ละนางออกเชิญชวนอย่างนั้น  เจ้าเสมานี่ก็ช่าง  งึม งำ หงึกๆ หงักๆ  อยู่ได้..
ไม่เอาใจ  เด็กแว๊นน..   สมัยนี้เลยครับ

ผมถึงร้านงานตอนสี่โมงเย็นไปแล้วเล็กน้อย  พร้อมกับถุงใส่เส้นสาย  และมิกเซอร์ไม่หนักเกินกำลังหนุ่มน้อยรูปงาม  

Fishman Solo Amp.  ตั้งตระหง่านรออยู่แล้ว  ผมจึงไม่โอ้เอ้ให้เสียเวลามีค่า   ที่ทุกคนมีเท่ากันคือ   วันละยี่สิบสี่ชั่วโมง
เสียบสายจากมิกซ์เมนเอ้าท์  L  กับ  R  ที่ช่อง  XLR  ไปเข้าไลน์อินพุต Solo Amp.  
ซึ่งมีอยู่ช่องเดียวตามสเปคเป็น  XLR  แต่ใช้แจ๊คแบบ  TRS  หรือแจ๊คโฟโนแบบสเตอริโอครับ  
จากนั้นตั้งไลน์อินพุตเลเวลไปที่บ่ายสามโมงหรือสิบห้านาฬิกา  และปิดมาสเตอร์วอลลุ่ม  Solo Amp.เอาไว้ก่อน

ส่วน  Mackie ตั้งทุกช่องตามคู่มือไว้ที่ ตรงกึ่งกลางหรือที่  U  (คู่มือเน้นเรื่องนี้ก่อนที่จะเปิดสวิตข์ไฟนะครับ)
ในนี้ผมใช้แค่ช่องที่ 3  ช่องเดียว  สำหรับเสียบไมค์  แล้วจึงเสียบสายไฟทั้งสองเครื่อง  รอไว้

เป็นจบตอนที่หนึ่งพักโฆษณาได้  ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 พฤษภาคม 2012, 18:57:59 น. โดย มะละกอ »