ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการเล่น SF หน่อยครับ  (อ่าน 2470 ครั้ง)

ออฟไลน์ wissanu

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL-770C118C/HL-6FE7BD51/HL-23068C63 น้านพ สุพรรณ
ขอคำแนะนำการเล่น SF หน่อยครับ
« เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2008, 21:12:01 น. »
ผมอยากทราบว่า การโหลด SF เข้าตัวซาวด์การ์ดกับการโหลด SF
เข้าที่ตัวโปรแกรมคาราโอเกะเลย อันไหนเสียงดีกว่ากันแน่ครับ
ผมไม่แน่ใจบางท่านบอกว่าเข้าซาวด์การ์ดเสียงดีกว่า แต่ผมลองโหลด
เข้าที่ซาวด์การ์ด (X-Fi music)รู้สึกว่าเสียงที่ออกมามันจี๊ดจ๊าด ด้งมาก
แต่พอผมลองโหลดเข้าที่ตัวโปรแกรมคาราโอเกะ ปรากฎว่าเสียงออกมา
นุ่ม แน่น ชัดเจน แล้วถ้าเป็นแบบนี้ก็แสดงว่า SFที่โหลดเข้าซาว์ดการ์ด
เสียงสู้ที่โหลดเข้าตัวโปรแกรมคาราโอเกะโดยตรงไม่ได้นะซิครับ
ผมอยากทราบท่านที่เป็นมืออาชีพชี้แนะด้วยครับ ผมใช้ Xtreme V.2
ใช้ซาด์การ์ด X-Fi music ครับผม อันนี้ความรู้สึกผมนะ
X-Fi music = เสียงจัดจ้าน จี๊ดจ๊าด เหมาะกับการฟังเพลง(ไม่เหมาะเล่นคาราโอเกะ)
Audigy2ZS = เสียงนุ่ม แน่น เหมาะกับการเล่นคาราโอเกะ
SB0100,SB0220=รายละเอียดของเสียงสู้ 2 ตัวบนไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 740F32AE
Re: ขอคำแนะนำการเล่น SF หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2008, 21:14:36 น. »
อับเป็นV3.....15 แล้วเสียงจะดีกว่าอีกสิบเท่าตัวครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL-770C118C/HL-6FE7BD51/HL-23068C63 น้านพ สุพรรณ
Re: ขอคำแนะนำการเล่น SF หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2008, 06:48:23 น. »
พออัพเป็น V3. แล้วควรโหลดผ่านซาว์ดหรือว่าโหลดเข้า
ตัวโปรแกรมเลยล่ะครับ ตอนนี้ผมเริ่มเบลอแล้ว ไม่รู้อย่างไหน
เสียงดีกว่ากัน (หูเริ่มเพี้ยนฟังไม่ออกแล้ว)

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• *
  • 740F32AE
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2008, 06:50:35 น. »
พออัพเป็น V3. แล้วควรโหลดผ่านซาว์ดหรือว่าโหลดเข้า
ตัวโปรแกรมเลยล่ะครับ ตอนนี้ผมเริ่มเบลอแล้ว ไม่รู้อย่างไหน
เสียงดีกว่ากัน (หูเริ่มเพี้ยนฟังไม่ออกแล้ว)
ตัวโปรแกรมครับลองไปฟังดูครับ
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=6869.msg76213#msg76213

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • HL#648948B1 (x-men)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2008, 06:52:34 น. »

นับเป็นบุญของท่านครับที่ฟังไม่ออก..ตอนนี้ที่มีปัญหาเยอะๆ ก็ตรงเสียงไม่ดีนี่แหละ...ถ้าฟังไม่ออกก็ใช้ตัวไหนก็ได้ครับ... ;D

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2008, 08:25:22 น. »
นับเป็นบุญของท่านครับที่ฟังไม่ออก..ตอนนี้ที่มีปัญหาเยอะๆ ก็ตรงเสียงไม่ดีนี่แหละ...ถ้าฟังไม่ออกก็ใช้ตัวไหนก็ได้ครับ... ;D
;D ;D  ชอบประโยคนี้สุดๆๆๆ  +3 ครับ เอาไป 1 ก่อน ติดไว้ 2   :angel: :angel: :angel:

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2008, 08:38:23 น. »
ท่านวิษนุ (เขียนอย่างนี้หรือไม่หนอถ้าผิดขออภัยครับภาษาปะกิตผมไม่แข็งแรง)
sound card ที่ท่านกล่าวมานั้น X-FI Xtreme Music เล่น midi karaoke
ดีที่สุดครับ patch registry อย่าอัด soundfont ใหญ่เกินไปเข้าไปใน bank
มันจะไม่รับครับ

ผมก็ว่าเล่นผ่าน sound card เสียงจะดีกว่าครับเพียงแต่ไม่สามารถแยก line ได้ครับ.. :)

tukae

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2008, 08:57:25 น. »
ขึ้นอยู่ที่การ Edit SF ครับ เพราะถ้าขั้นตอน Edit แล้วการทดสอบเสียง ใช้ผ่านอุปกรณ์ต่างชนิดกัน ฉันใดก็ฉันนั้น เสียงที่ได้จะไม่เหมือนกัน (นอกจากที่ Edit ตามมาตรฐาน เช่น ท่านหนุ่มเมืองน่าน, ท่านผู้ใหญ่บ้านเบี้ยว) ตัวอย่างเช่น
1. Edit และทดสอบจากการโหลดผ่านซาวน์ดการ์ด  เสียงที่ได้จะเหมาะสำหรับการเล่นผ่านการ์ด
2. Edit และทดสอบจากการโหลดผ่านโปรแกรม เสียงที่ได้จะเหมาะสำหรับการเล่นผ่านโปรแกรม
เพราะฉะนั้น... อยู่ที่ตัวท่านเอง และการเลือกใช้ SF จะเลือกแบบไหน ครับ...

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2008, 11:05:38 น. »
ขอบคุณทุก ๆ คำแนะนำครับผม
ตอนนี้เริ่มเข้าใจบ้างแล้วล่ะครับว่า SF ทุก ๆ ค่าย
ขึ้นอยู่กับ Edit ตามที่ท่าน ศิลปินหน้าวัดเสนอแนะมา
หากทำมากับซาว์ดการ์ดก็จะเหมาะกับการเล่นผ่านซาว์ดการ์ด
หากทำมาจากการโหลดผ่านโปรแกรมก็จะเหมาะกับการเล่นผ่านโปรแกรม
ขอบคุณอีกครั้งครับผม

ออฟไลน์ งานเข้ามิวสิค

• กำเนิดใหม่
  • *
  • 54A17AA3
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2008, 22:41:28 น. »
ท่านวิษนุ (เขียนอย่างนี้หรือไม่หนอถ้าผิดขออภัยครับภาษาปะกิตผมไม่แข็งแรง)
sound card ที่ท่านกล่าวมานั้น X-FI Xtreme Music เล่น midi karaoke
ดีที่สุดครับ patch registry อย่าอัด soundfont ใหญ่เกินไปเข้าไปใน bank
มันจะไม่รับครับ
แล้วมันอัดได้สูงสุดกี่ MB ล่ะครับ