ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อโน้ตบุ้คมาเล่นeXtremeครับ  (อ่าน 11419 ครั้ง)

somjainuk74

• บุคคลทั่วไป
Re: จะซื้อโน้ตบุ้คมาเล่นeXtremeครับ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2009, 13:21:08 น. »
ขอบคุณครับ ...ป๋ามีงานแถวใกล้ ๆสุพรรณฯ บอกโตยเน้อ...จะไปอีก

รับทราบครับ มีวันที่ 18 เมษา ที่บ้านเก่า อ.เมือง กาญจน์ ถิ่นผู้กองป้อมเขา

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
Re: จะซื้อโน้ตบุ้คมาเล่นeXtremeครับ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2009, 14:40:34 น. »
รับแซ่บค่ะป๋า ....

ตัวนึง มันของเดิม 1 G อีกสลอตเสียบ  2 G ถ้างั้นต้องทิ้ง 1 ที่ติดมา อย่างนั้นหรือเปล่า หรือเอา 2G เท่ากันเป็น 4G

หากใส่แรม ควรใส่เป็นคู่ให้เหมือนกันรุ่นเดียวกันหรือ บัสความเร็ว ความจุเท่ากัน จะทำงานได้เร็วกว่าแผงเดียว (เช่น 2 กิ๊ก  2 แผง หรือ 1 กิ๊ก  2 แผง)
เพราะเครื่องจะได้ใช้การรับส่งข้อมูล แบบ ดูอัลแชนแนล  ครับ (เครื่องรุ่นปัจจุบันรองรับหมด ทั้ง PC และ Notebook)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 เมษายน 2009, 14:42:58 น. โดย กฤษฎานคร »

musician

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2009, 14:58:31 น. »
ความเร็วไม่ควรต่ำกว่า 2.2 เพื่อรองรับโปรแกรม xtreme ที่จะเพิ่มสิ่งต่างๆ ให้เพื่อความสะดวกแก่ผู้ใช้
แรม ถ้าเป็น 4 จิ๊กก็น่าจะพอ
ควรซื้อรุ่นใหม่ๆ ที่ใช้แรมราคาถูก

windows 32 bit ที่ไหนใช้หน่วยความจำได้ 4 กิ๊ก หรือว่าท่านใช้ 64 bit ถ้าแนะนำคนอื่น
รบกวนระบุให้ชัดเจน เพื่อป้องกันผู้สอบถามได้ข้อมูลที่ไม่ตรงครับท่าน

:em32: :em32: :em32:

somjainuk74

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2009, 15:00:10 น. »
หากใส่แรม ควรใส่เป็นคู่ให้เหมือนกันรุ่นเดียวกันหรือ บัสความเร็ว ความจุเท่ากัน จะทำงานได้เร็วกว่าแผงเดียว (เช่น 2 กิ๊ก  2 แผง หรือ 1 กิ๊ก  2 แผง)
เพราะเครื่องจะได้ใช้การรับส่งข้อมูล แบบ ดูอัลแชนแนล  ครับ (เครื่องรุ่นปัจจุบันรองรับหมด ทั้ง PC และ Notebook)
ถ้าเป็นอย่างนั่น อีกเครื่องหนึ่งมีแรมจิ๊ก แบบเดียวกัน จะได้เอาตัวที่ออกไปใส่

somjainuk74

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2009, 15:04:50 น. »
windows 32 bit ที่ไหนใช้หน่วยความจำได้ 4 กิ๊ก หรือว่าท่านใช้ 64 bit ถ้าแนะนำคนอื่น
รบกวนระบุให้ชัดเจน เพื่อป้องกันผู้สอบถามได้ข้อมูลที่ไม่ตรงครับท่าน

โน๊ตบุ๊คของท่านแบทแมนให้ผมมาครับ
DELL CORE 2
LATITUDE D630
ครับ

musician

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2009, 15:12:42 น. »
โน๊ตบุ๊คของท่านแบทแมนให้ผมมาครับ
DELL CORE 2
LATITUDE D630
ครับ

ครับท่าน รุ่นนี้เริ่มแรกมาน่าจะ 2 ท่านแบทแมนน่าจะเพิ่มให้เป็น 4
ถ้าท่านใช้ windows 32 bit มันใช้งานไม่ได้ถึง 4 หรอกท่าน
นอกจากท่านใช้ 64 bit ที่ผมว่าท่านแนะนำท่านอื่นนั้นเป็นเรื่องดีครับ
แต่ควรตรวจสอบข้อมูลซักนิด กันเพื่อนสมาชิกได้รับข่าวสารผิด ๆ
D630 ดีนะครับขนาดมือสองราคาสองหมื่นกลาง ๆ คนยังหาซื้อกันให้วุ่นไปหมด

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2009, 15:20:30 น. »

ได้ เป็นดูอัลแชนแนล ก็ได้  เพียงมันจะเห็น 3.5  ครับ
 ก็ยังดีกว่าที่ 64 บิท เห็นแรม 8 กิ๊ก แต่เกิดไม่ลื่น (หลายปัจจัยมาก) กับเอ็กตรีม
จะทำอย่างไร...

musician

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2009, 15:29:02 น. »
ได้ เป็นดูอัลแชนแนล ก็ได้  เพียงมันจะเห็น 3.5  ครับ
 ก็ยังดีกว่าที่ 64 บิท เห็นแรม 8 กิ๊ก แต่เกิดไม่ลื่น (หลายปัจจัยมาก) กับเอ็กตรีม
จะทำอย่างไร...

extrem ดีที่มีการพัฒนาฟังก์ชั่นเพิ่มเรื่อย ๆ แต่บ่อยครั้งที่มันส่งผลกระทบต่อส่วนอื่น ๆ
ผมคงเป็นคนส่วนน้อยเดี๋ยวนี้ที่ยังใช้ซาวด์โมดูลอยู่ เพราะหลัง ๆ นี่มุ่งไปทางซาวด์ฟอนต์
การสร้างรายการเพลงใช้เวลานานขึ้นเรื่อย ๆ อาจจะใช่ที่มีการคำนวณจำนวนห้องเพลงก่อน
แต่มันก็สะดวกดีกว่า freedom มาก ครับ version 3 lectone dition ถามนิดมีการ
โปรโมตหรือพัฒนาต่อ หรือคู่มือบ้างไหม นอกจากพี่น้องทางอีสานใช้ 2-3 ท่าน อุตส่าห์ตั้งชื่อ V 3
electone dition บลา บลา บลา.....

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2009, 15:41:05 น. »
extrem ดีที่มีการพัฒนาฟังก์ชั่นเพิ่มเรื่อย ๆ แต่บ่อยครั้งที่มันส่งผลกระทบต่อส่วนอื่น ๆ
ผมคงเป็นคนส่วนน้อยเดี๋ยวนี้ที่ยังใช้ซาวด์โมดูลอยู่ เพราะหลัง ๆ นี่มุ่งไปทางซาวด์ฟอนต์
การสร้างรายการเพลงใช้เวลานานขึ้นเรื่อย ๆ อาจจะใช่ที่มีการคำนวณจำนวนห้องเพลงก่อน
แต่มันก็สะดวกดีกว่า freedom มาก ครับ version 3 lectone dition ถามนิดมีการ
โปรโมตหรือพัฒนาต่อ หรือคู่มือบ้างไหม นอกจากพี่น้องทางอีสานใช้ 2-3 ท่าน อุตส่าห์ตั้งชื่อ V 3
electone dition บลา บลา บลา.....

V 3  นี่ lectone dition จะแบบเอื้อประโยชน์ ให้ท่านนักดนตรี หรือเน้นที่มือคีบอร์ด
เล่นโน้ต หรือเล่นไบฮาร์ด ก็ดี  กลุ่มนี้ได้ใช้ประโยชน์ เต็ม ๆ  lectone dition  แม้มีคู่มือ
แต่หากไม่ใช่นักดนตรี (เช่นผมคนนึง) ก็จะไม่เข้าใจ ต้องเรียนดนตรีเรียนโน้ตเพิ่มอีก แน่ ๆ

ส่วนที่ไม่ใช่นักดนตรี ไม่รู้เรื่องโน้ต  (แบบผมไงครับ) ก็ใช้ออปชั่นอื่น มีมากมาย
การที่มี lectone dition เพื่อให้ใช้งานครอบคลุม ทุก ๆ ท่าน

V48 กินแรงเครื่องไม่มาก ครับ ผมลองกะ PIII 800 แรม 256  XP SP2  ยังต่อเพลงได้ดีเลย ครับ
49 ผมยังไม่ได้ลองผมรอรีโมทจาก ป๋าแบทแมนอยู่... :em26: :em26:

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • HL#648948B1 (x-men)
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2009, 15:44:04 น. »
เอาสเป็คสูงสุดเท่าที่เงินจะซื้อได้ครับ..ตามที่ป๋ามะละกอแนะนำ...สูงสุดตอนนี้ไม่รู้ว่าจะรับมิกเซอร์ไร้สายตัวใหม่ 25 แชนแนล + อีคิว 7 แบนด์ ในแต่ละแชนแนลได้หรือไม่....ถ้ารอได้ ลองรอดูโปรแกรมตัวใหม่ก่อนก็ได้ครับ... :em01: :em01: :em01: