ผู้เขียน หัวข้อ: HL กับ Hard Disk  (อ่าน 11846 ครั้ง)

lin121

• บุคคลทั่วไป
HL กับ Hard Disk
« เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2009, 10:24:52 น. »
เพิ่งได้ HL จากทีมงานคาราซอฟ ค่ะ

แต่มีข้อสงสัย นิดนึงค่ะ
หากเรามี Hard Disk แบบ  External หรือแบบ ภายนอก
ต้องการ จะนำโปรแกรม Xtreme Karaoke มาลงที่ Hard Disk External
เพื่อที่จะนำไปเล่นกับคอมพิวเตอร์เครื่องอื่น ๆ ได้ โดยการย้าย Hard Disk ไปด้วย

จะมีปัญหากับ HL หรือ เปล่าค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
Re: HL กับ Hard Disk
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2009, 10:26:21 น. »
เพิ่งได้ HL จากทีมงานคาราซอฟ ค่ะ

หากเรามี Hard Disk แบบ  External หรือแบบ ภายนอก
ต้องการ จะนำโปรแกรม Xtreme Karaoke มาลงที่ Hard Disk External
เพื่อที่จะนำไปเล่นกับคอมพิวเตอร์เครื่องอื่น ๆ ได้ โดยการย้าย Hard Disk ไปด้วย

ไม่มีปัญหาครับ..  เพียงแต่ว่าจะเล่นเครื่องไหนต้องลง Drive HL ก่อนครับผม..

วิธีการทำก็ทำเหมือนการทำ แบบพกพา (Portable) ที่ครูภูมิเคยทำบทความไว้..
1. Setup ลงเครื่องตามปกติ
2. Copy ทั้ง Folder [eXtreme Soft\eXtreme Karaoke] หรือเฉพาะ [eXtreme Karaoke] ก็ได้
3. นำไปวางที่ External Harddisk ตาม Folder ที่ต้องการ

ก็เรียบร้อยแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 มีนาคม 2009, 10:29:33 น. โดย พ.พล »

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2009, 10:44:10 น. »
แต่ขอเตื่อนไว้ก่อนนะ เรื่อง x
ของผมมี HD x แบบ 3.5 ของ Note ระวังอย่างเดียวครับ อย่าทำหล่น แล้วจะพูดไม่ออก..

สามารถทำได้ไม่มีปัญหาครับ..

ออฟไลน์ เด็กเมืองน่าน

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8C0CFE98 ชายเสรี
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2009, 10:46:43 น. »
ของผมมี HD x แบบ 3.5 ของ Note ระวังอย่างเดียวครับ อย่าทำหล่น แล้วจะพูดไม่ออก..

เคยเจออยู่ครับ
เสียบไป แต่เข้าไดร์ฟไม่ได้
เลยต้องเข้า Commard พิมพ์ chkdsk ถึงจะได้ครับ

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2009, 10:47:26 น. »

ไมไม่ทำลง FlashDrive หล่ะครับ..  (เฉพาะไฟล์ Midi.. ไม่พูดถึงไฟล์ VCD ครับ )
หล่นก็บ่มีปัญหา.. ผมหล่นประจำ..และก็ใช่ตัวที่เป็น Portable ประจำ

ออฟไลน์ โกวิท ไปนำกันเด้อ

• *
  • HL#851E9551
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2009, 10:55:09 น. »
ไมไม่ทำลง FlashDrive หล่ะครับ..  (เฉพาะไฟล์ Midi.. ไม่พูดถึงไฟล์ VCD ครับ )
หล่นก็บ่มีปัญหา.. ผมหล่นประจำ..และก็ใช่ตัวที่เป็น Portable ประจำ
เห็นด้วยครับ ถูกด้วยความจุก็ใช่ย่อย  ผมก็ใช้อยู่ครับ

lin121

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2009, 10:56:29 น. »
ถ้าลง FlashDrive กี่  G ถึงจะพอค่ะ

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2009, 10:59:17 น. »
แนะนำ 2GB อัพ ครับ..

ตอนนี้ผมใช้ 2GB ยังเหลือเกือบ 1GB

winit

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2009, 11:00:58 น. »

นั่นแหละครับ  ของผม เสียไป 2-3 ตัวแล้ว  พยายามเก็บสำรองข้อมูลไ้ว้ที่ื่อื่นด้วยนะครับ
เป็นอะไรขึ้นมา  จะหัวเราะก็ไม่ได้ ร่ำให้ก็ไม่ออกเชียว  ถ้าเป็นข้อมูลชุดเดียวที่มีน่ะ

คำเตือน - มีกระทู้ตอบใหม่ ขณะที่คุณพิมพ์ข้อความ อยากให้คุณแสดงตัวอย่างก่อนตั้งกระทู้
โดน....

lin121

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2009, 11:02:33 น. »
แนะนำ 2GB อัพ ครับ..

ตอนนี้ผมใช้ 2GB ยังเหลือเกือบ 1GB

โอ้ว แนวทางใหม่ ดีจังค่ะ ใช้อย่างนี้ดีกว่า เพราะมีหลายบ้าน
แต่ก็มี VCD เยอะค่ะ ต้องคิดแล้ว
อย่างนี้........... เราต้องเลือกใช่มั๊ยค่ะ ว่าจะใช้กับอะไร
FlashDrive หรือ HD

นั่นแหละครับ  ของผม เสียไป 2-3 ตัวแล้ว  พยายามเก็บสำรองข้อมูลไ้ว้ที่ื่อื่นด้วยนะครับ
เป็นอะไรขึ้นมา  จะหัวเราะก็ไม่ได้ ร่ำให้ก็ไม่ออกเชียว  ถ้าเป็นข้อมูลชุดเดียวที่มีน่ะ

หลินมีข้อมูล 2 ชุดค่ะ แต่ชุดที่อยู่ในเครื่อง (600 G) ยังไม่ได้รับ .snf
ใน HD (640 G) รันแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 มีนาคม 2009, 11:06:53 น. โดย เสี่ยว หลิน หลิน »

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2009, 11:09:09 น. »
โอ้ว แนวทางใหม่ ดีจังค่ะ ใช้อย่างนี้ดีกว่า เพราะมีหลายบ้าน
แต่ก็มี VCD เยอะค่ะ ต้องคิดแล้ว

หลินมีข้อมูล 2 ชุดค่ะ แต่ชุดที่อยู่ในเครื่อง (600 G) ยังไม่ได้รับ .snf
ใน HD (640 G) รันแล้ว

มิน่าหล่ะ.. มีไฟล์ VCD นี่เองถึงต้องการโปรแกรมลง Ext. HDD

ก็ใช้ตามขนาดไฟล์เพลงเราแหละครับ.. VCD เยอะก็ใช้ Ext. HDD
ถ้าเล่นแบบ Midi อย่างเดียว (เหมือนผม) ก็ใช้ FlashDrive สะดวกกว่า..

winit

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2009, 11:13:09 น. »
อย่างนี้........... เราต้องเลือกใช่มั๊ยค่ะ ว่าจะใช้กับอะไร
FlashDrive หรือ HD

ถ้าใช้เก็บเพลง EMK อย่างเดียว  Flash Drive ก็เอาอยู่ครับ  และเดี๋ยวนี้ราคาไม่แพงครับ   2 GB น้อยไปนะ
(ตอนนี้ราคา 100-200 กว่าก็ซื้อได้)  เพราะเราจะมีเพลงเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆใช่ไหมครับ (คงไม่มีไครมีเพลงน้อยลง :em13:)
ลองดู 4-8 GB ดูครับ  ราคาจะยิ่งถูกลงไปเรื่อย ๆ   เดือนก่อน ผมซื้อ 4GB  249 บาทครับ :em02:

คำเตือน - มีกระทู้ตอบใหม่ ขณะที่คุณพิมพ์ข้อความ อยากให้คุณแสดงตัวอย่างก่อนตั้งกระทู้
อีกแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 มีนาคม 2009, 11:27:26 น. โดย วินิต »

lin121

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2009, 11:15:27 น. »
มิน่าหล่ะ.. มีไฟล์ VCD นี่เองถึงต้องการโปรแกรมลง Ext. HDD

ก็ใช้ตามขนาดไฟล์เพลงเราแหละครับ.. VCD เยอะก็ใช้ Ext. HDD
ถ้าเล่นแบบ Midi อย่างเดียว (เหมือนผม) ก็ใช้ FlashDrive สะดวกกว่า..

แต่ยังสงสัยค่ะ หาก โปรแกรมจะเล่นได้ต้อง มี HL
แล้ว........
1. FlashDrive + HL

2. Ext. HDD + HL

ไม่ได้หรือค่ะ ก็โปรแกรม ลงได้แต่เล่นไม่ได้ ถ้าไม่มี HL

แต่เราลงทั้งสอง อันแล้วเลือกใช้ทีละอัน ได้มั๊ยค่ะ

winit

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2009, 11:20:05 น. »

ผมคิดว่าได้ทั้งสองอย่างครับ 
แต่จะต้องมีโปรแกรมตัวติดตั้งอยู่ที่่ Flash drive หรือ Ext. HDD 
วิธีการตามกระทุ้ครูภูมิที่แนะนำไว้เลยครับ

ที่นี่ http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=3260.0

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2009, 11:30:09 น. »
ไม่จำเป็นหรอก เพราะเครื่องเดียว HL ตัวเดียว..

แต่เวลาดึงไฟล์นี้ซิ ต้องดู กระทู้ ครู ตามนั้นแหละครับ.

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2009, 11:32:21 น. »
แต่ยังสงสัยค่ะ หาก โปรแกรมจะเล่นได้ต้อง มี HL
แล้ว........

ไม่ได้หรือค่ะ ก็โปรแกรม ลงได้แต่เล่นไม่ได้ ถ้าไม่มี HL

แต่เราลงทั้งสอง อันแล้วเลือกใช้ทีละอัน ได้มั๊ยค่ะ

ได้ครับ.. โปรแกรมจะลงไว้ที่ไหนก็ได้.. แต่เวลาจะเล่นต้องเสียบ HL
- จะเล่นจาก FlashDrive ก็ต้องเสียบ HL
- จะเล่นจาก Ext.HDD ก็ต้องเสียบ HL

หรือจะเล่นทั้ง Midi และ VCD ก็ให้ตัวโปรแกรมอยู่ที่ FlashDrive แล้วให้โปรแกรมมันอ่านไฟล์เพลง VCD จาก  Ext.HDD แทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 มีนาคม 2009, 11:36:14 น. โดย พ.พล »

lin121

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2009, 11:34:50 น. »

ได้ครับ.. โปรแกรมจะลงไว้ที่ไหนก็ได้.. แต่เวลาจะเล่นต้องเสียบ HL
- จะเล่นจาก FlashDrive ก็ต้องเสียบ HL
- จะเล่นจาก Ext.HDD ก็ต้องเสียบ HL

หรือจะเล่นทั้ง Midi และ VCD ก็ให้ตัวโปรแกรมอยู่ที่ FlashDrive แล้วให้โปรแกรมมันอ่านไฟล์เพลง VCD จาก  Ext.HDD แทน
สงสัยจะแจ่มกว่าค่ะ ความคิดนี้ หลินลืมคิดไปค่ะ ถ้าไม่เล่น VCD  ก็ไม่ต้องยุ่งกับมัน  เจ๋ง ไปเลยค่ะ

ถ้าอย่างนั้น เข้าใจแล้วค่ะ

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2009, 11:39:28 น. »
อย่าลืม + ให้ท่าน พ.พลด้วยนะ..

lin121

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2009, 11:41:14 น. »
อย่าลืม + ให้ท่าน พ.พลด้วยนะ..

จุ๊ ๆๆ บวกแล้ว

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2009, 11:42:30 น. »
+ ให้ เสี่ยว หลิน หลิน  ด้วยในฐานะ ตั้งกระทู้ แล้วรอติดตามผล..

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2009, 11:43:54 น. »

ลืมไป เสี่ยวหลินหลิน อาจจะมือใหม่ สำหรับคารา.
ขอเตือนเรื่องเดียว อย่าทำ HL หาย หัก พัง ก็แล้วกัน นะ..
ไม่งั้น หุ หุ อด

lin121

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2009, 11:48:14 น. »
ลืมไป เสี่ยวหลินหลิน อาจจะมือใหม่ สำหรับคารา.
ขอเตือนเรื่องเดียว อย่าทำ HL หาย หัก พัง ก็แล้วกัน นะ..
ไม่งั้น หุ หุ อด
ขอบคุณมากค่ะ ที่แนะนำ
รักษา เท่าชีวิต
เพราะนอกจากจะสำัคัญทาง ด้านโปรแกรมแล้ว
ยังสำึัคัญ.....ทางด้านจิตใจด้วยค่ะ
เพราะ HL ชิ้นนี้ เกิดจากความเอ็นดู ของทีมงานคาราซอฟ ที่ให้มาเป็นของขวัญวันแต่งงานของหลิน
ยังไงก็รักษาอย่างดีอยู่แล้วค่ะ
ได้มาตั้งหลายวันแล้วยังไม่กล้าลงเลยค่ะ เพราะยังคิดไม่ตกว่าจะลงเครื่องไหน (นึกว่าลงได้เครื่องเดียว)

ยังไงก็ขอบคุณนะค่ะ

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2009, 11:49:05 น. »
สงสัยจะแจ่มกว่าค่ะ ความคิดนี้ หลินลืมคิดไปค่ะ ถ้าไม่เล่น VCD  ก็ไม่ต้องยุ่งกับมัน  เจ๋ง ไปเลยค่ะ

ถ้าอย่างนั้น เข้าใจแล้วค่ะ

แต่ก่อนเล่น.. เช็คดูตรงที่เก็บไฟล์ด้วยนะครับ เพราะเวลาเราเอา Ext.HDD ไปเสียบแต่ละเครื่อง Drive Removeable ที่ได้
ไม่เหมือนกันซะที.. (ถ้าเหมือนก็ดีไปไม่ต้องตั้งค่า Path File ใหม่)

เช่นเครื่องเรา Ext.HDD อาจได้ เป็น Drive E: ในไฟล์ x-karaoke.cfg ก็จะเขียน Config เป็น Drive
พอเสียบที่เครื่องอื่น Ext.HDD อาจได้เป็น Drive F:  ซึ่งเวลาคีย์เพลงจะสามารถคีย์ได้ตามปกติแต่มันไม่เล่น..
เพราะ Path File ไม่ถูก (มันหาไม่เจอ) จะต้องไปชี้ Path File ให้มันใหม่.. เท่านั้น ไม่ต้อง สร้างรายการเพลงใหม่..

อ้อ.. รวมทั้ง SF2, และ มิดี้ขาออกด้วยนะครับ.. ก่อนเล่นพวก Portable ตรวจสอบก่อนเล่นนิดหนึ่ง

ปล. ไฟล์ x-karaoke.cfg จะเก็บค่า Config ของการตั้งค่าล่าสุดของเครื่องล่าสุดที่ใช้..

คำเตือน - มีกระทู้ตอบใหม่ 4 กระทู้ ขณะที่คุณพิมพ์ข้อความ อยากให้คุณแสดงตัวอย่างก่อนตั้งกระทู้
โดนจนได้..อิอิ

lin121

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2009, 12:02:08 น. »
แต่ก่อนเล่น.. เช็คดูตรงที่เก็บไฟล์ด้วยนะครับ เพราะเวลาเราเอา Ext.HDD ไปเสียบแต่ละเครื่อง Drive Removeable ที่ได้
ไม่เหมือนกันซะที.. (ถ้าเหมือนก็ดีไปไม่ต้องตั้งค่า Path File ใหม่)

เช่นเครื่องเรา Ext.HDD อาจได้ เป็น Drive E: ในไฟล์ x-karaoke.cfg ก็จะเขียน Config เป็น Drive
พอเสียบที่เครื่องอื่น Ext.HDD อาจได้เป็น Drive F:  ซึ่งเวลาคีย์เพลงจะสามารถคีย์ได้ตามปกติแต่มันไม่เล่น..
เพราะ Path File ไม่ถูก (มันหาไม่เจอ) จะต้องไปชี้ Path File ให้มันใหม่.. เท่านั้น ไม่ต้อง สร้างรายการเพลงใหม่..

อ้อ.. รวมทั้ง SF2, และ มิดี้ขาออกด้วยนะครับ.. ก่อนเล่นพวก Portable ตรวจสอบก่อนเล่นนิดหนึ่ง

ปล. ไฟล์ x-karaoke.cfg จะเก็บค่า Config ของการตั้งค่าล่าสุดของเครื่องล่าสุดที่ใช้..

คำเตือน - มีกระทู้ตอบใหม่ 4 กระทู้ ขณะที่คุณพิมพ์ข้อความ อยากให้คุณแสดงตัวอย่างก่อนตั้งกระทู้
โดนจนได้..อิอิ
ตรงนี้พอเข้าใจค่ะ จะระวังค่ะ