ผู้เขียน หัวข้อ: Realtek HD Audio รองรับ usb microphone มั้ยครับ  (อ่าน 2060 ครั้ง)

jhk2007

• บุคคลทั่วไป
Realtek HD Audio รองรับ usb microphone มั้ยครับ
« เมื่อ: วันที่ 4 ธันวาคม 2009, 10:03:13 น. »
สวัสดีครับผมใช้ sound card onbord ของ Realtek HD Audio(ผมใช้ GIGABYTE MA785GPMT-UD2H) มีปัญหาเรื่องต่อไมโครโฟนแล้วไม่มีเสียงครับ คือสามารถใช้ไมคือัดเสียงพูดแล้วเปิด file ที่อัดไว้มาฟังได้ แต่ไม่สามารถใช้ไมค์ร้องเพลงสดๆให้เสียงออกลำโพงได้ครับ โดยผมใช้ usb microphone ของ logitech ครับ(ตัวเดียวกับที่ใช้เล่นพวกเกมส์ rockband ของ ps3 นั่นแหล่ะครับ) ไม่ทราบว่าปัญหาเกิดจากการ์ดไม่รองรับหรือเปล่าครับ พยายาม search หาข้อมูลทั้งไทย และเทศ ก็ยังไม่ได้ความกระจ่างเลยครับ

หน้าตาระบบจัดการของตัวการ์ด ในรูปนี่ผมต่อกับลำโพงคอมธรรมดา โดยเลือก playback เป็น speakers แต่ผมเคยลองกับชุดโฮม 5.1 ที่บ้านแล้ว(ต่อผ่านสาย optical แล้วปรับตรง playbcak เป็น digital output)

ถ้าลองเอาไมค์ธรรมดาเสียบกับ jack สีชมพู ระบบจัดการก็จะรู้จัก และทำการปรับแต่งได้ แต่ก็ทำได้แค่อัดเสียงครับ หาทางปรับให้มันร้องเพลงไม่ได้เลยครับ

ถ้าใช้ usb microphone มาเสียบ ระบบจัดการตัวนี้จะไม่รู้จัก แต่สามารถไปปรับแต่งใน control panel ได้ โดยเครื่องจะรับรู้ว่าเป็น logitech usb microphone

พยายามปรับค่าทุกอย่าง ก็ยังร้องเพลงไม่ได้ครับ

ถ้าลองดูตรง playback ก็จะไม่มีไมโครโฟนขึ้นมาให้เลือก แม้จะสั่งให้มันโชว์ทุกอย่างก็ตามครับ

ไม่ทราบว่าปัญหาเกิดจากตัวการ์ดไม่รองรับรึเปล่าครับ(เห็นบอร์ดเมืองนอกบางที่บอกแบบนั้น) แล้วผมควรหาซื้อ sound card แบบไหนมาเพิ่ม เพื่อสามารถใช้ usb microphone ร้องเพลงกับโปรแกรมคาราโอเกะในเครื่องได้ครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ปล.ผมว่าผม update driver เป็นตัวล่าสุดแล้วนะครับ เช็คทั้งเวปของ realtek  และ gigabyte ถ้าปัญหาอยู่ที่ driver รบกวนแนะนำแหล่งโหลดตัวที่ใช้ได้ด้วยครับ

wisut357

• บุคคลทั่วไป
Re: Realtek HD Audio รองรับ usb microphone มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 4 ธันวาคม 2009, 21:46:33 น. »
อ้างถึง
ถ้าลองเอาไมค์ธรรมดาเสียบกับ jack สีชมพู ระบบจัดการก็จะรู้จัก และทำการปรับแต่งได้ แต่ก็ทำได้แค่อัดเสียงครับ หาทางปรับให้มันร้องเพลงไม่ได้เลยครับ

น่าจะเป็นที่กาืร์ดออนบอร์ดไม่ Support ลองหา Sound card มาทดสอบดูครับ ยืมเพื่อนมาลองก่อนก็ได้ครับ ;D