ผู้เขียน หัวข้อ: ครั้งแรกของผมที่ได้ทำซาวด์สดวงโปงลาง(แม่โจ้).......................เต็มวง  (อ่าน 5194 ครั้ง)

นายธินกร สุวรรณไตรย์

• บุคคลทั่วไป
ที่จริงผมก็เลือดอีสานโดยกำเหนิด(คนภูไท-คำชะอี)..............แต่ก็เป็นครั้งแรกในชีวิต(จริงๆ) ที่ได้ทำซาวด์วงโปงลาง
โดยที่ผมได้รับความอนุเคราะห์ จากท่าน อ.วิทยชัย ผจก.วงแม่โจ้แบนด์ มหาวิทยาลัยแม่โจ้ ในการให้ผมได้มีส่วนร่วมในการทำซาวด์ครั้งนี้ ครับ
ผิดพลาดประการใด ก็ต้องขออภัย พี่น้องชาวอีสานไว้ด้วยนะคร๊าบบบ ครั้งแรกจริงๆ
โหลดไปฟังตามลิ้งค์ครับ
http://www.4shared.com/file/173700494/341040e3/_online.html
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เอ็กซ์ตร้ามิวสิค

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • HL#6D219857 ซื้อมากับท่านชายอ่ำ ครับ
มีอีกบ่ครับ อยากฟังอีกเด้ครับ ขอฟังอีกได้บ่ครับ :happy: :happy: :happy:

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
หนุ่มมุกดาหารตั้วะซั่นนี่ กระผมกะนึกว่าท่านช่างเป็นคนดอยซะอีก  อิอิ

อีกไม่นานดนตรี  พิณ แคน โปงลางก็จะกลายเป็นสัญลักษณ์ของประเทศไทยไปเหมือนส้มตำครับ  อิอิ

ออฟไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
หน้าไม่ผ่านครับ
ผ่านสระบุรี จะเลี้ยวขวา ต้องใช้พาสปอร์ต
ครับผม
 :party: :hap5:

ออฟไลน์ หมวดกอบลพบุรี

• ผู้ดูแลบอร์ด
  • HL#740C32A1,HL#6C893616,HL#7D2C955D
เสียงใสดีจัง ขอฟังเพลงไว ๆ หรือมาม่า อีกซักเพลงแนะ

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
เห็นแต่รูปก็ แจ๋วๆ ครับท่าน

เห็นไมค์กลองหางสองตัวแพนคนละข้างก็แจ่มแล้วครับ
ซาวน์บางเจ้า กลองหางใช้ไมค์แค่ตัวเดียว ไร้ซึ่งมิติ

เดี๋ยวขอโหลดมาฟังก่อนนะครับ
จุดอ่อนของคนทำซาวน์วงโปงลางหลายๆเจ้าคือ
ไม่ยอมใส่ reverb ให้กับเสียงโหวต

ตอนนี้ผมพยายามศึีกษาการทำซาวน์วงโปงลางสด หลายๆ เจ้า
งานพาแลงปีหน้า  คาดว่า จะมีฉากอะคริลิกใสกั้น ระหว่าง ภาค lectronic กับ acoustic เหมือนวงออร์เคสตร้า

นายธินกร สุวรรณไตรย์

• บุคคลทั่วไป
ครับผม การทำซาวด์วงโปงลาง ผมว่าไม่ง่ายนะครับ ใช่เพียงว่า เสียงดัง ก็โอเค
เครื่องดนตรีทุกชิ้น ทุกตัว สำเนียงของมัน มีความหมายต่อเพลงโดยตรง
เพลงอีสาน มีหลายแนว ลำเพลิน ลำตังหวาย ลำภูไท และที่ขาดไม่ได้ ลำซิ่ง
การแสดงสดโปงลาง ใช่ว่าจะมาตีโปงลางกันทั้งโชว์
พิณ.....แคน......โหวด.......โปงลาง.......กลองหาง.....เป็นดนตรีพื้นเมือง ที่มีแนวเสียงไปคนละทาง
กีต้าร์......เบส......ออแกน....กลองชุด.......เป็นเครื่องดนตรีสากล หรือบางวง อาจจะมีแซ็กโซโฟน
เครื่องดนตรีพื้นเมือง ในแต่ละแนวเพลง จะมี Melody นำอยู่ 1 หรือ 2 อย่าง ที่เหลือเป็น Cord
ถ้าไม่เข้าใจในแนวเพลง ก็ยากที่จะถ่ายทอดชิ้นดนตรีเหล่านั้น ออกมาให้น่าฟังได้
ดนตรีโปงลางวงใหญ่ ในการแสดง 1 โชว์ ระยะเวลาแค่ 3 ชั่วโมง บอกได้เลยว่า ไม่พอโชว์(ผมเชื่อเรยยจริงๆพับผ่า)
วงดนตรีโปงลางแม่โจ้ ที่แสดงในคืนนั้น ผมบันทึกเสียง ตั้งแต่ SoundCheck จนถึงจบโชว์(แบบไม่อยากจะจบ)
ใช้ระยะเวลา 3 ชั่วโมง 15 นาที....ป๊าดด.......................หัวหน้าวงยังมาบอกอีกว่า ยังตัดการแสดงออกไปตั้งลายชุด
เพราะว่า เวลามันเกินไปมากแล้ว.........
...แต่ละชุด เรียกความสุข เรียกความสนุก และเรียกความฮา ได้อย่างที่เราไม่ทันตั้งตัว

ถ้าผมได้มีโอกาศได้ทำแบบนี้อีกครั้ง ผมว่า ผมจะทำได้ดีกว่านี้ครับ...

ขอบคุณคร๊าบบบบบบ

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
 :th2: :th2: :th2:

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
    :beer: :cheer:  เยี่ยม   รอชมผมงานครับ  :th2: :th2:

ออฟไลน์ ยุทธเดชช

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
คนเชียงใหม่เก่ง  ทุกคน :happy:

ออฟไลน์ + ค ลิ นิ ก พ ร ร ณี

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#8F626B02/70E83B6C/6C8548B0
..ผมก็คนเชียงใหม่เด้อ

ออฟไลน์ ยุทธเดชช

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
..ผมก็คนเชียงใหม่เด้อ

เชียงใหม่  ทำไมมีเด้อด้วยหละ ???

ออฟไลน์ กระป๋อง

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL- 4408C2D9 พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้
สวยสดงดงามอีกแล้วครับท่าน

ออฟไลน์ อ๊อด ลำพูน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#> 740EB29E
เสียดายไม่ได้ไปดูไปฟัง อยากเห็นการทำงานภาคสนามเหมือนกันว่าจะยุ่งขนาดไหน
ขอบคุณครับพี่ช่าง