ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการให้ ViDEDO ขึ้นก่อน MIDI ทำได้รึเปล่าครับ  (อ่าน 6192 ครั้ง)

momaydopod

• บุคคลทั่วไป
ต้องการให้ ViDEDO ขึ้นก่อน MIDI ทำได้รึเปล่าครับ
« เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2010, 11:44:29 น. »
คือตอนค้นหาเพลง ต้องการ พิมพ์ ชื่อลงไป แล้วให้ขึ้นมาเป็น เพลงที่ music video ขึ้นก่อนแล้ว ค่อยเป็น midi นะครับ
สามารถทำได้รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
Re: ต้องการให้ ViDEDO ขึ้นก่อน MIDI ทำได้รึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2010, 11:47:41 น. »
เหตุผล  ครับ  เพราะอะไร  ถ้าอยากเล่นแต่วีซีดี  ก็ตั้งค่าให้เล่นแต่วีซีดีได้นี่ครับ

momaydopod

Re: ต้องการให้ ViDEDO ขึ้นก่อน MIDI ทำได้รึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2010, 13:01:24 น. »
เหตุผล  ครับ  เพราะอะไร  ถ้าอยากเล่นแต่วีซีดี  ก็ตั้งค่าให้เล่นแต่วีซีดีได้นี่ครับ

ประเด็นคือ เพลงใน วีดีโอ มันยังมีไม่เยอะ  midi มีเยอะกว่าครับ

จึงต้องการทำแบบนี้ครับ     midi มี 30000  video 10000 ครับ

ออฟไลน์ วี บุญนิยม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2010, 13:06:23 น. »
ประเด็นคือ เพลงใน วีดีโอ มันยังมีไม่เยอะ  midi มีเยอะกว่าครับ

จึงต้องการทำแบบนี้ครับ     midi มี 30000  video 10000 ครับ

ผมจำไม่ค่อยจะได้แล้ว แต่รู้สึกว่าจะใช้วิธีลิสเตอร์เฉพาะวิดีโอก่อน
แล้วค่อยลิสเตอร์เฉพาะมิดี้อีกครั้ง ใช่หรือไม่ ลองดูก็แล้วกันครับ.

ออฟไลน์ Music Creator

• คณะบริหาร
  • ไซมึ้งซวยเซาะ มือกระบี่หิมะแดง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2010, 13:16:51 น. »
ให้เปลี่ยนรหัส Video เป็น 00001 - 30000 และเปลี่ยนรหัส Midi เป็นรหัสอื่น เช่น 100001-11000, 200001-210000, 300001-310000 ครบ 30000 เพลงพอดี แล้วสร้างรายการเพลงใหม่ Video ก็จะอยู่อันดับแรกแล้วครับ

nimitmai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2010, 13:18:41 น. »

ถ้าจะทำแบบที่ท่านต้องการ ท่านต้องจัดเรียงรหัสตามตัวอักษรใหม่ครับ
ให้รหัสของไฟล์วีดีโออยู่ต้น ๆ รหัสของมิดี้อยู่ท้าย ๆ
เช่น เพลงคุณ OK ไหม

เพลงวีดีโอ ก็จัดเรียงรหัสเป็น A00001 คุณ OK ไหม
เพลงมิดี้    ก็จัดเรียงรหัสเป็น B00001 คุณ OK ไหม

เมื่อทำรายการเพลงแล้วคีย์พลงค้นหา เพลงของวีดีโอ ก็จะขึ้นมาก่อนเพลงของมิดี้ครับ

หรือวิธีที่สอง ใช้วิธีกรองเลือกเฉพาะครับ ตามรูภาพด้นล่างครับ

• **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2010, 13:22:36 น. »
หรือวิธีที่สอง ใช้วิธีกรองเลือกเฉพาะครับ ตามรูภาพด้นล่างครับ

ถ้าแบบ ตามรู ผมก็ชอบครับ แต่ต้องเลือกรูให้ดีหน่อยครับ. ;D

momaydopod

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2010, 13:23:33 น. »
ถ้าจะทำแบบที่ท่านต้องการ ท่านต้องจัดเรียงรหัสตามตัวอักษรใหม่ครับ
ให้รหัสของไฟล์วีดีโออยู่ต้น ๆ รหัสของมิดี้อยู่ท้าย ๆ
เช่น เพลงคุณ OK ไหม

เพลงวีดีโอ ก็จัดเรียงรหัสเป็น A00001 คุณ OK ไหม
เพลงมิดี้    ก็จัดเรียงรหัสเป็น B00001 คุณ OK ไหม

เมื่อทำรายการเพลงแล้วคีย์พลงค้นหา เพลงของวีดีโอ ก็จะขึ้นมาก่อนเพลงของมิดี้ครับ

ถ้าจะทำ rename เพลงคงไม่ไหวงานช้าง

แต่ทำวิธีที่ ก็ง่ายหน่อย แต่ midi ไม่มาเท่านั่นเอง

หมดและ  ทางเรลือก

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2010, 13:26:53 น. »
แล้วท่านได้ลองแบบลิสเตอร์เฉพาะทีละอย่างหรือยังครับ
ลองดูนะครับ ไม่เสียหาย ถ้าไม่ได้ก็ลิสเตอร์แบบเต็มใหม่
ถ้าได้ ผมจะได้เก็บวิธีนี้ไว้ด้วย ยังไม่มีเวลาจะลองเองครับ.

nimitmai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2010, 13:30:48 น. »

ถ้าจะทำ rename เพลงคงไม่ไหวงานช้าง

แต่ทำวิธีที่ ก็ง่ายหน่อย แต่ midi ไม่มาเท่านั่นเอง

หมดและ  ทางเรลือก

ผมว่าเปลี่ยนชื่อรหัสเพลงแค่ 40,000 เพลงไม่น่ายากนะครับแต่ท่านต้องมีโปรแกรมช่วยทำ เรื่องค้นหาเพลงซ้ำน่าจะยากกว่า
ถือเสียว่าจัดระเบียบให้กับรหัสเพลงใหม่ไปด้วยเลย ..... ท่านก็จะได้ตามวัตถุประสงค์ของท่านด้วยครับ :th2:

momaydopod

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2010, 13:31:30 น. »
แล้วท่านได้ลองแบบลิสเตอร์เฉพาะทีละอย่างหรือยังครับ
ลองดูนะครับ ไม่เสียหาย ถ้าไม่ได้ก็ลิสเตอร์แบบเต็มใหม่
ถ้าได้ ผมจะได้เก็บวิธีนี้ไว้ด้วย ยังไม่มีเวลาจะลองเองครับ.

ตอนนี้กำลัง list เฉพาะ video คัรบ แต่....ดูจากไฟล์ที่รันแล้ว มันรัน midi ด้วยครับ

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2010, 13:47:01 น. »
ขอทราบเหตุผลที่ว่าทำไมถึงอยากให้เพลงวีดีโอขึ้นก่อนครับ  เพราะเพลงไหนขึ้นก่อนเราก็รู้อยู่นี่ครับว่าเป็นเพลงประเภทไหน  เพราะประเภทไฟล์ไม่เหมือนกันครับ

momaydopod

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2010, 13:53:14 น. »
ขอทราบเหตุผลที่ว่าทำไมถึงอยากให้เพลงวีดีโอขึ้นก่อนครับ  เพราะเพลงไหนขึ้นก่อนเราก็รู้อยู่นี่ครับว่าเป็นเพลงประเภทไหน  เพราะประเภทไฟล์ไม่เหมือนกันครับ

ประเด็นคือ เวลาคนที่เล่นเพลง แบบ nd-user ก็พอค้นหาเพลง เจอก็กด nter เลย ไม่หาว่าเพลงนั่นมี video อยู่หรือมั๊ย  จะถ้าเป็นแบบ power-user หรือ admin หน่อย ก็จะเข้าใจครับว่าให้ค้นหาเพลงถนัดไป

list video อย่างเดียวแล้วครับ ใช้เวลา พอพอกับ list all ครับ เพราะมันต้องค้นหาเพลงทั้งหมดก่อนอยู่คัรบ

แต่ เวลาเรา ค้นหาในโปรแกรม จะขึ้นแต่ๆ video ย้ำ ขึ้นแต่ video อย่างเดียวครบั

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2010, 14:00:48 น. »
ประเด็นคือ เวลาคนที่เล่นเพลง แบบ nd-user ก็พอค้นหาเพลง เจอก็กด nter เลย ไม่หาว่าเพลงนั่นมี video อยู่หรือมั๊ย  จะถ้าเป็นแบบ power-user หรือ admin หน่อย ก็จะเข้าใจครับว่าให้ค้นหาเพลงถนัดไป

list video อย่างเดียวแล้วครับ ใช้เวลา พอพอกับ list all ครับ เพราะมันต้องค้นหาเพลงทั้งหมดก่อนอยู่คัรบ

แต่ เวลาเรา ค้นหาในโปรแกรม จะขึ้นแต่ๆ video ย้ำ ขึ้นแต่ video อย่างเดียวครบั

ถ้าอย่างนั้น ต้องลิสเตอร์ตามปกติ แล้วใช้วิธีที่ 2 ของท่าน นิมิตใหม่ ครับ
หากท่านต้องการใช้วิดีโออย่างเดียวก็เลือกเป็น Video ก็จะขึ้นมาแต่วิดีโอ
พอต้องการเล่นแบบมิดี้ ก็เลือกที่ MIDI รอสักครู่ก็จะขึ้นโชว์แต่แบบมิดี้ครับ.

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2010, 14:01:00 น. »
ประเด็นคือ เวลาคนที่เล่นเพลง แบบ nd-user ก็พอค้นหาเพลง เจอก็กด nter เลย ไม่หาว่าเพลงนั่นมี video อยู่หรือมั๊ย  จะถ้าเป็นแบบ power-user หรือ admin หน่อย ก็จะเข้าใจครับว่าให้ค้นหาเพลงถนัดไป

ถ้าเป็นเช่นนั้นก็สามารถตั้งค่าให้เลือกได้นี่ครับว่าให้แสดงรายชื่อเฉพาะเพลง วีดีโออย่างเดียวก็ฌจบแล้วนี่ครับ  ทำไมอยากทำเรื่องง่าย ๆ ให้ยากจังครับ

ปล.ท่านซื้อมาจากใครถ้าไม่เข้าใจก็สามารถติดต่อกับตัวแทนจำหน่ายที่ท่านซื้อมาได้โดยตรงเลยครับ

momaydopod

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2010, 14:04:43 น. »
ถ้าเป็นเช่นนั้นก็สามารถตั้งค่าให้เลือกได้นี่ครับว่าให้แสดงรายชื่อเฉพาะเพลง วีดีโออย่างเดียวก็ฌจบแล้วนี่ครับ  ทำไมอยากทำเรื่องง่าย ๆ ให้ยากจังครับ

ปล.ท่านซื้อมาจากใครถ้าไม่เข้าใจก็สามารถติดต่อกับตัวแทนจำหน่ายที่ท่านซื้อมาได้โดยตรงเลยครับ

ทำแบบนั่นแสดงว่า จะเล่นได้แต่เพลง video    midi ไม่ได้นะครับ ไม่ตรงจุดประสงค์ครับ
เพราะ บางเพลง midi มี บางเพลง video ไม่มีนะครับ แต่ถ้าเพลงไหนมีซ้ำกัน ให้โชว์ video ก่อนครับ

ซึ่ง current มันโชว์ midi ขึ้นก่อนคัรบ :fireting2:

momaydopod

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2010, 14:05:39 น. »
ถ้าอย่างนั้น ต้องลิสเตอร์ตามปกติ แล้วใช้วิธีที่ 2 ของท่าน นิมิตใหม่ ครับ
หากท่านต้องการใช้วิดีโออย่างเดียวก็เลือกเป็น Video ก็จะขึ้นมาแต่วิดีโอ
พอต้องการเล่นแบบมิดี้ ก็เลือกที่ MIDI รอสักครู่ก็จะขึ้นโชว์แต่แบบมิดี้ครับ.

อย่างที่ตอบด้านล่างไปครับ

list all เล่นได้ทั้งหมด midi และ video

list video  เล่นได้เฉพาะ video   :thank1:

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2010, 14:07:15 น. »
ผมยังมองไม่เห็นว่าระหว่างโชว์มิดี้ก่อนหรือโชว์ วีซีดีก่อนมันแตกต่างกันอย่างไร  ครับ

ก้แค่เราบอกเขาว่าเพลงที่มีชื่อตามท้ายแค่นั้นเองก็ได้แล้วครับ  จะเป็นใครมาคีย์ถ้าอ่านได้ก็สามารถทำได้แล้วครับ

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2010, 14:17:53 น. »
โจทย์เขาเป็นอย่างนี้ครับ

เพลงชื่อเดียวกัน แต่อยากให้เพลงที่เป็นไฟลืวีดีโอขึ้นก่อนครับ เช่นเพลง "กระจอกงอกง่อยถอยไป" มีทั้ง วีดีโอ เอ็นซีเอ็น เคเออาร์ ฯลฯ แต่อยากให้ วีดีโอมาก่อน

เวลาพิมพ์ชื่อเพลง

ส่วนเพลที่ไม่มี ไฟล์วีดีโอก็ใช้เพลง มิดี้เล่น

คราวนี้เชิญตอบครับ ส่วนผมไม่รู้ครับ รู้แต่ว่าโจทย์น่าจะเป็นแบบนี้

momaydopod

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2010, 14:31:13 น. »
โจทย์เขาเป็นอย่างนี้ครับ

เพลงชื่อเดียวกัน แต่อยากให้เพลงที่เป็นไฟลืวีดีโอขึ้นก่อนครับ เช่นเพลง "กระจอกงอกง่อยถอยไป" มีทั้ง วีดีโอ เอ็นซีเอ็น เคเออาร์ ฯลฯ แต่อยากให้ วีดีโอมาก่อน

เวลาพิมพ์ชื่อเพลง

ส่วนเพลที่ไม่มี ไฟล์วีดีโอก็ใช้เพลง มิดี้เล่น

คราวนี้เชิญตอบครับ ส่วนผมไม่รู้ครับ รู้แต่ว่าโจทย์น่าจะเป็นแบบนี้

ถูกต้องที่สุดๆๆๆๆเลยคัรบๆๆๆ