ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องการต่อแบบบริดจ์โมโน ช่วยอธิบายภาพทั้งสองภาพด้วยครับ  (อ่าน 6953 ครั้ง)

ออฟไลน์ สายฟ้าฟาด

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • ทีมงานอารีดอย 6DE6D9CB พ.พล

• ระดับ 3
  • *
ต่อแบบไหน เรียกว่าอะไร ทั้งสองภาพครับ

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
ต่อแบบไหน เรียกว่าอะไร ทั้งสองภาพครับ
 ทั้งรูปที่ 1 และ 2 เป็นการต่อแบบบริดส์

ตามรูปเป็นขยายของ ACTOR เป็นแบบ 2 แชลนอล(สเตอรีโอ) กดบริดส์ปุ่มเหลืองปุ่มล้าง เพื่อเอาขยายทั้งสองแชลนอลมากลับเพสกัน เพื่อให้กำลังเพิ่มขึ้น และกลายเป็น โมโน (เชลนอลเดียว)  ตามรูป ลำโพง 8 โอมห์ 2 ดอกมาต่อขนานกันก็ได้ 4 โอมห์  ซึ่งก็ตรงกับสเป็กและความสามารถของเพาเวอร์ตัวนี้ เมื่อกดบริดส์รับโหลดตำ่สุดได้ที่ 4 โอมห์

ตามรูปเป็นเพาเวอร์รถยนต์ แบบ 4 แชลนอล เมื่อกดบริดส์  แชลนอล 1 กับ 2 และ แชลนอล 3 กับ 4  ก็จะได้แชลนอลที่เกิดจากการกดบริดส์ มา  2 แชลนอล ทำนองเดียวกับรูปแรก  แต่ดอกลำโพงรถยนต์ เป็นดอกที่มีความต้านทาน 4 โอมห์ อยู่แล้วจึงต่อแชลนอลละดอก

หมายเหตุ  การต่อบริดส์ จะทำให้วัตต์เพิ่มสูงขึ้น และรับโหลดต่ำ่สุดได้ที่ 4 โอมห์ ไม่ควรต่ำกว่านี้ จะทำให้ลำโพงเสียหายได้ สเป็กขยายเสียงทุกรุ่นส่วนมากจะกำหนดการต่อแบบบริดส์ไว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 กันยายน 2011, 20:01:30 น. โดย พิมพ์ชนก »

ออฟไลน์ ตุ๊กมิวสิค

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D1C1122 อ.เสริม 4EE3E8D4 ป๋าขลุ่ย 6E66CE78
ขอภาพที่ด้านหลังของเพาเวอร์เป็นแบบสเปคอล :thank1:

• ระดับ 3
  • *
จากคำถาม ผมเน้นรูปที่ 1 ว่าเป็นการต่อแบบบริดจ์ที่ถูกต้องหรือไม่ ได้คำตอบแล้ว ขอบคุณมากครับ :D :happy:

• ระดับ 3
  • *
ขอถามอีกเรื่องนึงครับ power npe c-1500 กับลำโพง 18นิ้ว ข้างละตัว ต่อแบบบริดจ์โมโนได้ไหม ถ้าได้ต่ออย่างไรครับลงที่กี่โอมห์ครับ ขอบคุณครับ พอดีไม่มีความรู้เรื่องนี้ครับ แต่มีความชอบ กำลังเรียนรู้ครับ