ผู้เขียน หัวข้อ: มาโมดิฟายตู้หน้าดำแบบทำเองกันดีกว่า ....  (อ่าน 3075 ครั้ง)

ออฟไลน์ รถแห่มิกซ์ออดิโอ

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • 5DE484A8 ซื้อต่อจากชัยยุทธ ประนัดศรี
มาโมดิฟายตู้หน้าดำแบบทำเองกันดีกว่า ....
« เมื่อ: วันที่ 3 มิถุนายน 2013, 09:29:08 น. »
ขอยืมคำพูดของน้านพ มากล่าวถึงนะครับ ... (ชอบคำว่าตุ้หน้าดำทำเอง...มากๆๆ  :th2:)

ว่างๆๆ ครับ  
นั่งพันคอยด์ ..พยายามหากราฟดอกมานั่งๆๆอ่านๆๆ

ออกตัวก่อนไม่ใช่คนเก่งด้านนี้
ขอขอบคุณ อาจารย์ธวัช ผู้ชี้แนะแนวทางเรื่องพาสซีพและวัดค่าครับ...

ดูแปลนตู้ก่อนนะครับ  (ส่วนตัวชอบแปลนนี้มากๆๆๆ โลว์หนา..ออกแบบโดยท่าน jiambond จากเว็บเพื่อนบ้าน)

ดอกกลางที่นำมาใช้  E15-300S (หายังไม่ได้ ไม่มีทุน) เยยเอาดอก npe มาใช้ก่อน เลยเลือกตัดราวๆ 2.5khz

เลือกเอาเลยนะครับชอบวงจรไหน   ผมเลือก บัทเธอเวิธ @6dB slop เค้าว่ามันจะมีปัญหาน้อยที่สุดเรื่องเฟส

แหลมใช้ 3.0khz ครับ วงจรจากอาารย์ธวัช สำหรับ npe com44 อนาคตคงใช้ comp50 ครับ แล้วค่อยเลื่อนพาสซีพลงมา 2.5khz ประกบพอดีกับดอกกลาง

ได้พาสซีพกลางออกมาแบบนี้  ...

ติดตั้ง

วัดครั้งแรก  ยังไม่ได้ดรอป dBแหลม

แดง  สลับขั้วเสียงแหลม
น้ำเงิน ต่อขั้วตามปกติ

หลังจากนั้น เปลี่ยน R เสียงแหลม  ดรอปลงราวๆๆ 10.5dB

.....................................
วัดดูอีกรอบครับ...

น้ำเงิน วัดเฉพาะกลาง

แดง วัดรวม

สำเร็จแล้วครับ  แหลมอาจจะโด่งไปนิด  เพราะผมหาค่า R มาผลมเพื่อลดให้ได้ถึง 12dB ไม่ได้

น้ำเงินเส้นกราฟตอบสนอง  (เส้นปะ  คือเฟส  อันนี้ผมดูไม่เป้นหรอก  เอิ้กๆๆ)

ทรัพยากรที่ใช้
ดอก npe ไม่ทราบรุ่น   (ตั้งใจเปลี่ยนเป้น E15-300S เลยเอากราฟเค้ามาคำนวณ)   x over ที่ 2.5khz@12dB/oct
ดอก npe comp44      x over ที่  3.0khz  กลับขั้วเสียงแหลมหลังผ่านพาสซีพ

วัดกราฟโดย Holmimpulse และ superlux ECM 999

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 มิถุนายน 2013, 17:08:51 น. โดย พัลลภ[ศิริคอมพ์แอนด์มิวสิค] »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: มาโมดิฟายตู้หน้าดำแบบทำเองกันดีกว่า ....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 3 มิถุนายน 2013, 13:00:10 น. »
ขอยืมคำพูดของน้านพ มากล่าวถึงนะครับ ... (ชอบคำว่าตุ้หน้าดำทำเอง...มากๆๆ  :th2:)

ไอ้ที่ว่าหน้าดำน่ะไม่ใช่ตู้ครับ  ผมหมายถึงหน้าคนทำ   ถ้าไม่ซื้อเขากว่าจะทำเสร็จแต่ละใบ หน้าดำคล้ำไหม้  ถ:hap3: :hap3: :hap3:

ออฟไลน์ เสือน้อย คาราโอเกะ

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • 80004197 (x-men)
Re: มาโมดิฟายตู้หน้าดำแบบทำเองกันดีกว่า ....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 3 มิถุนายน 2013, 13:04:26 น. »
ประหยัดงบประมาณไปเยอะครับ เห็นด้วย ๆ  :th2:

• ระดับ 4
  • *
  • 5DE484A8 ซื้อต่อจากชัยยุทธ ประนัดศรี
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 3 มิถุนายน 2013, 13:40:03 น. »

ไอ้ที่ว่าหน้าดำน่ะไม่ใช่ตู้ครับ  ผมหมายถึงหน้าคนทำ   ถ้าไม่ซื้อเขากว่าจะทำเสร็จแต่ละใบ หน้าดำคล้ำไหม้  ถ:hap3: :hap3: :hap3:

คงประมาณนั้นครับ น้านพ ...

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 3 มิถุนายน 2013, 13:40:25 น. »
รออัพเดตภาพนะครับ ....

เน็ตผมช้า อัพโหลดรูปไม่ผ่าน

ออฟไลน์ AJ-AUDIO

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 3 มิถุนายน 2013, 14:55:57 น. »
ถ้าจะทำตู้ตามแบบข้างบน ผมว่าทำตามแบบ RCF เป๊ะ ๆ ไปเลยน่าจะดีกว่า เพราะปากฮอร์นที่ Copy ตู้รุ่นนี้ ก็มีหลายเจ้าขายอยู่ ไม่ต้องมาลองผิดลองถูกในเรื่องของตู้  และที่สำคัญหน้าตาก็ดูสวยกว่ากันเยอะครับ  เพราะแค่เอาแบบเค้ามาดัดแปลงมันจะมีประโยชน์อะไร?

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 3 มิถุนายน 2013, 15:43:56 น. »
ถ้าจะทำตู้ตามแบบข้างบน ผมว่าทำตามแบบ RCF เป๊ะ ๆ ไปเลยน่าจะดีกว่า เพราะปากฮอร์นที่ Copy ตู้รุ่นนี้ ก็มีหลายเจ้าขายอยู่ ไม่ต้องมาลองผิดลองถูกในเรื่องของตู้  และที่สำคัญหน้าตาก็ดูสวยกว่ากันเยอะครับ  เพราะแค่เอาแบบเค้ามาดัดแปลงมันจะมีประโยชน์อะไร?

พอดีผมมีตู้แบบนี้อยุ่แล้วนะครับเฮีย  ทำไว้นานแล้วแร่ะ ..เลยเอามาปัดฝุ่นไว้เปิดมอนิเตอร์ให้นักดนตรี...แต่ก่อนใส่แค่ พาสซีพแหลม   พอดีมีเครื่องพันคอยล์แล้ว  เลยลองทำดู ...
งาน DIY นะครับ ...

เป็นแนวทางการศึกษาให้เพื่อนๆๆ  สมาชิกที่สนใจกัน ....

ออฟไลน์ AJ-AUDIO

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 3 มิถุนายน 2013, 16:06:20 น. »
พอดีผมมีตู้แบบนี้อยุ่แล้วนะครับเฮีย  ทำไว้นานแล้วแร่ะ ..เลยเอามาปัดฝุ่นไว้เปิดมอนิเตอร์ให้นักดนตรี...แต่ก่อนใส่แค่ พาสซีพแหลม   พอดีมีเครื่องพันคอยล์แล้ว  เลยลองทำดู ...
งาน DIY นะครับ ...

เป็นแนวทางการศึกษาให้เพื่อนๆๆ  สมาชิกที่สนใจกัน ....

อ่อ คับ นึกว่าทำตุ้ใหม่

:love2:

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 3 มิถุนายน 2013, 17:10:32 น. »
อัพรูปผ่านหมดแล้วครับ  หลังพยายามอนู่นาน  เน็ตเต่ามากๆๆ

ปล.  ย้ายไปห้อง DIY น่าจะเหมาะสมกว่า  .. ขออภัยผมอาจจะตั้งกระทู้ผิดห้องนะครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 มิถุนายน 2013, 17:14:53 น. โดย พัลลภ[ศิริคอมพ์แอนด์มิวสิค] »

ออฟไลน์ noppdol

• ระดับ 3
  • *
  • 95E15337 4A94EE72 7125B92D/1E0044EB 80090D7Cนายยอด
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 3 มิถุนายน 2013, 19:23:16 น. »
ไมค? ที่ใช้วัดความถี่ นี่ หน้าตาคุ้นๆ แฮะ
อิ อิ อิ ....