ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบร้องเพลง เล่นกีต้าร์ จึงมาอยู่นี่ เห็นรุ่นพี่เขียนไว้ จึงได้มาเป้น"ความรู้"  (อ่าน 180362 ครั้ง)

ออฟไลน์ เรารัก สารคาม

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL 5DE2DA8A ครูภูม 7E8C2862
มีอยู่ตัวนึงแต่เป็นโปร่งไฟฟ้าครับ
เลยไม่กล้า​ เลือกช่วย🤣🤣

ออฟไลน์ Sumatethep

• ระดับ 5
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
 :82:
มีอยู่ตัวนึงแต่เป็นโปร่งไฟฟ้าครับ
เลยไม่กล้า​ เลือกช่วย🤣🤣

ขอบคุณเน้อครับ  แค่เห็นยี่ห้อก็รู้แล้วครับ ว่าไม่ธรรมดา

ส่วนIbanez 170DX เค้ามีหลายเวอร์ชั่นนะ ร้านค้าออนไลน์ใส่รูปเดิมไว้ไม่ได้อัพเดท  เราเห็นเราถูกใจ ต้องถามดีๆ ถามให้ละเอียดนะครับ  ม่ายงั้นผิดจากรูป..ต้องระวัง!!!!

แต่ของครู..ถูกใจแล้ว ..ขอเวลาซ้อมให้คุ้นมือหน่อย...มันจุ๋มจิ๋มยังไง บอกไม่ถูก

Ibanez รุ่น Gio GRG 170  เหมาะกับผู้เริ่มต้นจะเล่นกีต้าร์ไฟฟ้า เพราะ น้ำหนักเบา กระชับกับตัว ข้อมือ อุ้งมือ หลังไหล่ 

แต่!!!!...ดูราคาแล้ว ยี่ห้อนี้...ยังสูงอยู่มาก เมื่อเทียบรูปร่างหน้าตากับค่ายอื่น :58:
 :95:

• ระดับ 5
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
 :39:   :39:   :39: มาดูของจริงที่ซื้อมากันครับ
ของจริงที่ได้มาจากร้าน

เมื่อเทียบ กับรูปที่โฆษณาขาย
3. Ibanez GRG 170 DXB  ราคาไม่เกิน 9,500.-

เห็นข้อแตกต่างไหมครับ  ขอบสีต่างกัน  พอรับได้ครับ
 :D   :D   :D   :95:   :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 สิงหาคม 2019, 06:33:16 น. โดย Sumatethep »

ออนไลน์ E22NP

• ผู้ดูแลระบบ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
    • Donate

วันนี้ไปส่งลูกทั้งสองคนเรียนดนตรี พึ่งทราบว่าครูที่สอนอิมโพรไวส์กีต้าร์
ให้เจ้าแอมแปร์เป็นมะเร็งต่อมน้ำเหลืองในระยะเริ่มต้นเป็นก้อนอยู่กลางหน้าอก
ติดเส้นเลือดใหญ่ต้องทำครีโมอย่างเดียว ใส่หมวกเพราะเส้นผมร่วง

ปล. เจ้าแอมแปร์ไม่ได้เรียนกีต้าร์เป็น step แบบสยามกลการ

• ระดับ 5
  • *
 :30:   :30:   :30: ก่อนอื่น ขอดีใจกับหลานแอมแปร์ด้วยครับ ...

และขอชมครูดนตรีของหลาน .... ดนตรีเป็นยาชุบใจ.......เขามีความสุขกับหน้าที่ของเขาแล้วครับ

ครูเมธไม่เคยเรียนเป็นสเตปแบบสยามฯ  หาความรู้แบบครูพักลักจำมากกว่าครับ  .....

วิธีเล่นกีต้าร์มีมากมายหลายหลาก...... ครูว่าเรียนทั้งชีวิตยังไม่หมดเลย......  เรามาหาจุดถนัดของเราเองดีกว่า ว่าเราถนัดวิธีไหน จะพัฒนาต่อยอดอย่างไร   :30:   :30:   :30:
 :95: :thank1:

• ระดับ 5
  • *
 :30:   :30:   :30:
ไปติดตามหากีต้าร์ในฝัน ราคาไม่เกิน 10,000.- บาท   

เจอมาอีก  เปรียบเทียบหน้าตากันชัดๆ

1. Clevan CX-13   ราคาไม่เกิน 4,500.- บาท

2. Cort X-1  ราคาไม่เกิน 5,900.- บาท

3. Schecter SGR C-1 FR ราคาไม่เกิน 8,200.- บาท

:39:   :39:   :39:   :95:   :thank1:

ออฟไลน์ ผดุง

• ระดับ 4
  • *
  • 6F8D397A
ผมชอบเข้าไปดูที่นี่ครับ ดูราคากับสเปค http://www.ctmusicshop.com/store/

• ระดับ 5
  • *
ผมชอบเข้าไปดูที่นี่ครับ ดูราคากับสเปค http://www.ctmusicshop.com/store/
ครูไม่ใช่แค่ชอบและเข้าไปดูที่นี่ แต่ครูเป็นลูกค้าประจำเลยหละครับ

• ระดับ 5
  • *
เข้าสู่โหมด"กีต้าร์โซโล่เพลงสตริงเก่าๆ..ลูกทุ่งเพื่อชีวิต"กันครับ....

มิกซ์บันทึก  : Presonus Ab1818vsl

เพลง  สาวดอยสอยดาว   

แนวการขับร้องและบรรเลงต้นแบบโดย  ครูเทียรี่  เมฆวัฒนา

จัดมาตามลำดับโครงการครับ (ต่อจากเพลงนี้จะเป็นเพลง 5ย-5ก. แนวครูเทียรี่  เมฆวัฒนา..ครับ)
 :thank1:

ออฟไลน์ ผดุง

• ระดับ 4
  • *
  • 6F8D397A
ตอนนี้จะมี jackson เข้ามาใหม่ราคาประมาณนี้เลยครับครู  :95:

ออฟไลน์ E24WSO

• ระดับ 2
  • *
  • Hardlock#80003EC5 (MP 19/2/62)
กำลังจะหากีต้าร์ไฟฟ้ามาจิ้ม ๆ เล่นสักตัวเชียวครับ ได้ทีเลย

• ระดับ 5
  • *
ตอนนี้จะมี jackson เข้ามาใหม่ราคาประมาณนี้เลยครับครู  :95:
ร้านนี้บางรุ่นไม่มีขาย หมดบ้าง เราก็ไปดูร้านอื่น  ดูหลายที่ครับ  ราคาส่วนใหญ่ตรงกัน อาจมีบางรุ่นต่างกันบวกลบนิดหน่อย

ครูเมธว่า รุ่นราคาไล่เลี่ยกัน คุณภาพไม่หนีกันมากนัก ดูและฟังจากการรีวิวของร้านจำหน่าย เราฟังแล้วว่าดีนะ แต่ผู้รีวิวว่ายังไม่ดี หรือเราว่าไม่ค่อยดีนะ แต่เขาว่าดี นี่ก็เป็นปัญหาการตัดสินใจซื้อ

อย่างตัวล่าสุดที่ซื้อมา Ibanez grg170DXB ครูว่า ปิคอัพเค้าให้เสียงบาง  คอนโทรลง่าย รับสัญญาณไว เต็มความถี่ หย่องบริจด์ตั้งไว้ดี ชิดฟิงเกอร์บอร์ดและหน้าปิคอัพ ถ้าNutได้ขนาดสัก 45 มม.จะดีเมื่อดันสายไม่ชนกันมาก  เมื่อเทียบกับกับClevan(ครูใช้รุ่น จูเนี่ยร์)  แน่นอนของราคาแพงกว่าย่อมดีกว่า(บางอย่าง)

• ระดับ 5
  • *
กำลังจะหากีต้าร์ไฟฟ้ามาจิ้ม ๆ เล่นสักตัวเชียวครับ ได้ทีเลย
:95:   :95:   :95:
ก่อนจะดูราคากับทรวดทรง ดูรายละเอียดส่วนประกอบด้วยนะครับ เพราะตัวแรกมักไม่ดีที่สุด มันจะมีข้อผิดตกบกพร่องไม่ถูกใจเราแน่นอน 

ถ้าจะหาตัวใหม่มาเพิ่ม ให้ได้ที่ดีว่าตัวเดิมนะครับ (เหมาะกับสรีระและนิสัยใจคอเรา)  :95:

• ระดับ 5
  • *
เข้าสู่โหมด"กีต้าร์โซโล่เพลงสตริงเก่าๆ..ลูกทุ่งเพื่อชีวิต"กันครับ....

มิกซ์บันทึก  : Presonus Ab1818vsl

เพลง  5ย.5ก.   

แนวการขับร้องและบรรเลงต้นแบบโดย  ครูเทียรี่  เมฆวัฒนา

จัดมาตามลำดับโครงการครับ (ต่อจากเพลงนี้จะเป็นเพลง "สูงสุดสู่สามัญ" แนวครูเทียรี่  เมฆวัฒนา..ครับ)

• ระดับ 5
  • *

เพลง "สูงสุดสู่สามัญ"     

จัดมาตามลำดับโครงการครับ (ต่อจากเพลงนี้จะเป็นเพลง "..............." แนวน้าแอ๊ด คาราบาวครับ)

• ระดับ 5
  • *
ตอนที่ ๘๙ เรื่อง การเล่นดนตรีกีต้าร์ (ตอนที่ ๗)
เรียน พี่ เพื่อน  น้องสมาชิกและผู้สนใจ  ที่เคารพรักทุกท่าน
        นานเหลือเกินที่เหินห่าง ไม่ได้คุยกับท่านทางบทความอย่างนี้ แต่ผมก็ยังคงทบทวนทำนองเพลงและร้องเพลงทั้งที่แต่งเองและของท่านอื่นแต่งให้นักร้องยอดนิยมร้อง ในส่วนที่ผมมีเป็นหลัก คืออุปกรณ์เครื่องดนตรีกีต้าร์และหัวใจที่ชอบร้องเพลงเป็นอุปสันดาน จะช้าอยู่ไย เดินเรื่องต่อไปกันเลย
        เมื่อเรามีอุปกรณ์เครื่องดนตรี(กีต้าร์, ซินธิไซเซอร์) มีโปรแกรมเพลงeXtreme Karaoke V.3 มีโปรแกรม DAW(เช่น Studo One, Cubase, Reaper เป็นต้น) มีDgital Mixer มี DAW Controller อันเป็นหัวใจหลักแล้ว ก็เล่นกีต้าร์ทับไลน์เพลงที่เราชอบได้อย่างมีความสุข
        ต่อไปก็น่าจะมาเล่นและร้องเพลงของเราเองบ้าง โดยเริ่มจาก“แต่งเพลงของตนเอง”นะครับ
        เพลงก็เหมือนนิยาย เรื่องสั้น บทความ ความรู้ บทวิจารณ์ คำสอนและอีกมากมายที่เป็นข้อเขียนในหนังสือ ฉะนั้นการแต่งเพลงไม่น่าจะเกินความสามารถของคนทั่วไป
ก่อนแต่งเพลง เราต้องตั้งจุดประสงค์การแต่งไว้ก่อน ใครชอบอ่านวรรณคดี(ครูภาษาไทย)ท่านจะบังคับให้ศึกษาวิชา “ประวัติวรรณคดี”ซึ่งจะมีหัวข้อบังคับให้รู้หลักๆ คือ
        ๑.วรรณคดีเรื่อง....นี้ ใครแต่ง..........
        ๒.แต่งด้วยคำประพันธ์ชนิดใด ............ร้อยแก้วหรือร้อยกรอง
        ๓. ถ้าเป็นร้อยแก้ว เป็นประเภทไหน (บทความ บทวิจารณ์ ความรู้ บทวิเคราะห์ ความเรียง จดหมาย ประกาศ ฯลฯ)
        ๔. ถ้าเป็นร้อยกรอง เป็นประเภทไหน ( โคลง ฉันท์ กาพย์ ร่าย หรือกลอน) ความยาวกี่บท......
        ๕. จุดประสงค์ของการแต่งคืออะไร  (เช่น ให้ความรู้ ให้ข้อคิดคำสอน ให้ความเพลิดเพลินอารมณ์ ฯลฯ)
        ๖. เรื่องนี้ให้คุณค่าแต่ละด้านอย่างไร
            ๖.๑ คุณค่าด้านเนื้อหา ให้ความรู้อะไร
            ๖.๒ คุณค่าด้านวรรณศิลป์ แสดงกลวิธีการแต่ง เสริมภาพพจน์อะไร
            ๖.๓ คุณค่าด้านสังคมจริยธรรม –ส่งเสริมคุณธรรมอะไรแก่ผู้อ่าน
        ผู้เรียนทางวรรณคดีต้องวิเคราะห์ออกมาให้ได้

การแต่งเพลงก็เช่นกัน เบื้องต้นก็ต้องตั้งจุดประสงค์แก่คนฟังก่อน ว่าเราจะบอกอะไรแก่เขา ลำพังเฉพาะดนตรีอย่างเดียวอาจต้องตั้งตามหลักวิชาสังคีตศิลป์ แต่การแต่งเพลงเอาที่ตรงเนื้อเพลงต้องตั้งตามหลักวรรณศิลป์ ใช้ภาพพจน์และกลวิธีแต่งด้วยโวหารหลายประเภท ทั้ง อธิบายโวหาร บรรยายโวหาร อุปมาโวหาร เทศนาโวหารและ สาธกโวหาร
   คุณเคยได้ยินหรือร้องเพลง พี่ไปหลายวัน เพลง แตงเถาตาย บัวตูมบัวบาน  เพลงเหล่านี้ล้วนแต่งด้วยอุปมาโวหารทั้งนั้น ผู้ที่รู้ความหมายจะชอบมากกว่าคนไม่รู้ความหมาย ตอนผมเป็นเด็กก็ร้องตามผู้ใหญ่ไม่รู้ความหมายอะไร จนกระทั่งโตขึ้น บางปีพบว่าตัวเองต้องงัดเอาเพลงบัวตูมบัวบานมาร้องปลอบใจก็มี 
   เอาง่ายๆ ไม่นานมานี้มีเพลง คันหู ความหมายเป็นอย่างไร นี่ก็อุปมาโวหาร ความหมายคืออะไร แต่เกือบถูกสั่งห้ามเปิดในที่สาธารณะกันทีเดียว
   หลายเพลงที่คุณชอบ ลองตั้งคำถามถามตัวเองดูว่า ผู้แต่งเป็นใครหนอ แต่งมาเพื่อให้เราได้อะไร ความรู้รึ ข้อคิดเตือนใจรึ หรือว่าไม่ให้อะไรเลย นอกจากฟังพลินๆ หรือไม่ก็ให้เราเต้นรำ ตบไม้ตบมือ โยกตัวตามจังหวะและดนตรีเพลงนั้น
        นอกจากนี้ผู้ฟังจำนวนมากยังฟังต้องการความสุนทรีย์ในน้ำเสียงอารมณ์และจินตนาอันลึกซึ้งของผู้ร้องที่เราสามารถร้องตามได้อีกด้วย ในส่วนข้อนี้ ประเดี๋ยวค่อยว่ากันอีกหัวข้อหนึ่ง
   รวมๆแล้วไม่ถนัดแต่งทั้งเนื้อและทำนอง ทำได้แค่ร้องและเล่นดนตรีตามที่ฟัง
   อย่างไรก็ตามเราต้องตั้งจุดประสงค์ให้ชัดเจนก่อน
        เช่น
        เพื่อให้ความรู้ไหม 
        เรื่องพันธุ์ไม้ในป่า  เพลง ชมดง
(แทรก วิดีโอ)
เพลง ชมดง

หรือให้ความรู้เรื่องวิธิทำอาหาร  เพลง สัมตำ
(แทรก วิดีโอ)
เพลง ส้มตำ

ขั้นที่สอง เขียนเนื้อหาของเพลงให้ตรงกับ “จุดประสงค์”ของเพลง
   เนื้อหาของเพลง ก็คือส่วนที่เป็นเนื้อเพลงนั่นเอง
        ด้วยเนื้อเพลงถือว่าเป็นงาน “วรรณศิลป์”ศิลปะการเรียบเรียงข้อความภาษา ฉะนั้นเนื้อเพลงควรควรเขียนอย่างร้อยกรอง มีเสียงคำสัมผัสให้ไพเราะ ใช้คำศัพท์หลากหลาย ให้เห็นความยากและเสริมจินตนาการทางความหมาย
        ครูเพลงหลายท่านเขียนเนื้อเพลงเหมือนแต่งร้อยกรอง บังคับจำนวนคำและสัมผัส แต่งกันเป็นบทๆให้เห็ชัดเจนก่อนโดยไม่คำนึงถึง “ทำนอง” พอได้เนื้อแล้วมาคิดทำนองภายหลัง
        ครูเพลงอีกกลุ่มหนึ่งกลับสลับกัน โดยแต่งทำนองขึ้นก่อนตามอารมณ์แล้วมาแต่งเนื้อประกอบภายหลัง
        เราเองเป็น “นักแต่งเพลงสมัครเล่น”คงหาวิธีที่สะดวก ถูกต้องตามความถนัดของตนเอง
        ส่วนพวกเล่นเพลงดนตรีหรือร้องเพลงมามาก น่าจะเริ่มจากคิดทำนองเพลงก่อนนะครับ
        ผมเคยแต่งเพลงแบบพร้อมๆกันทีเดียวทั้งเนื้อและทำนอง เพื่อแสดงอาลัย ความระลึกคิดถึงคุณความดีของพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่๙ตอนพระองค์สิ้นพระชนม์  แต่งมาทันทีได้ตามใจเราแต่พอจะลงจังหวะปรากฏว่าเนื้อหาเพลงไม่ครบห้องดนตรี เกินไปบ้างก็มี เพลงต้องมีท่อน อย่างน้อย ๔ ท่อน ท่อน ๑-๒-และ๔ เป็นท่อนปกติคล้ายกัน ส่วนอีกหนึ่งท่อนคือท่อนที่๓ ต่างกันอกมาเป็นท่อนแยก ท่อนปกตินั่นที่ผมแต่งมาขาดๆเกินๆไม่เท่ากันต้องมาขัดเกลาเพิ่มหรือลดจำนวนพยางค์ คำลงไปครบสมบูรณ์  การบรรเลงจะราบรื่นกลมกลืน ระรื่นหู
        ฉะนั้นการแต่งเนื้อเพลงจึงไม่ใช่จะคิดๆมาแล้วใช้ได้ ต้องให้สัมพันธ์กับจำนวนห้องเพลง เท่ากันตามท่อนเพลง ดูไม่ใช่ง่ายไปเสียทีเดียว
        ครั้งนั้นมีครูสมาชิกเราคือคุณพี่ป้อม พัทยาคอยสนับสนุนความรู้เรื่องจำนวนคำกับห้องดนตรี จนประสบผลสำเร็จ ส่วนการใช้น้ำเสียงร้องเพลงงท่านพี่ป้อมและพี่หมอนพ สุพรรณก็ช่วยแนะนำวิธีร้องเพลงให้ไพเราะเพิ่มมาอีก ขอขอบพระคุณท่านทั้งสองมา ณ ที่นี้ครับ
        ผู้เล่นดนตรีบางชิ้นได้ อาจคิดเพลงทั้งทำนองและเนื้อเพลงขึ้นมาทันทีที่มีความรู้สึกสะเทือนใจกับเหตุการณ์หรือความหลังในชีวิตบางอย่างที่ประทับใจยากจะลืม ก็อาจทำได้  อย่าลังเลครับ รีบหาเครื่องบันทึกเสียงมาบันทึกไว้ทันทีที่เราร้องและเล่นออกมา ถ้าไม่อย่างนั้นจะกลับไปเล่นอีกไม่ได้แล้ว เพราะห้วงอารมณ์และความรู้สึกจางไปเสียก่อน
        สุดท้ายการแต่งเพลงคือเรียบเรียบเสียงประสาน นั่นหมายถึงนำทำนองหลักมาตั้งเป็นเสียงหลักแล้วแต่งปรุงเสียงเสริมเพิ่มเข้าแทรกบางห้องบางช่องว่างของทำนองหลัก ซึ่งเลือกชิ้นดนตรีมาอย่างหลากหลาย  ทั้งชนิดดีด สี ตี เป่า มาร่วมบรรเลงให้ได้อารมณ์ไปตามลักษณะของชิ้นดนตรีนั้นๆ
        ส่วนชิ้นดนตรี"กีต้าร์"ที่ผมขอนำมาเป็นพระเอกเพลงเพื่อใช้เป็นตัวอย่างก็จะกำหนดคอร์ดเสียงประสานประกอบการเดินจังหวะปกติ(Rhythm) และเล่นทำนองเดี่ยว(Solo)ซึ่งจะขอกล่าวในโอกาสต่อไป
        โอกาสหน้าเราจะมาเจาะเรื่อง"กีต้าร์ไฟฟ้า"กันนะคับ   สำหรับบทนี้ต้องลาเพียงแค่นี้ พบกันในบทต่อไปครับ ขอขอบคุณทุกท่านที่ติดตาม
        สวัสดีครับ

• ระดับ 2
  • *
  • Hardlock#80003EC5 (MP 19/2/62)
ระหว่างรอพี่ครูมาอัพเดต ผมไปอุ้ม Fender player stratocaster กะแอมป์ champion 20 มาเมื่อวันก่อนครับ ที่ร้านที่ได้ลายแทงจากครูสุเมธมา จากธงที่ตั้งไว้ว่าจะเอาแค่ squier เล่นพอขำ ๆ ไม่รู้ไหลเลื่อนไป player ได้ยังไง  :38: นับเป็นกีต้าร์ไฟฟ้าตัวแรกในชีวิตละครับ  :95:

• ระดับ 5
  • *
ระหว่างรอพี่ครูมาอัพเดต ผมไปอุ้ม Fender player stratocaster กะแอมป์ champion 20 มาเมื่อวันก่อนครับ ที่ร้านที่ได้ลายแทงจากครูสุเมธมา จากธงที่ตั้งไว้ว่าจะเอาแค่ squier เล่นพอขำ ๆ ไม่รู้ไหลเลื่อนไป player ได้ยังไง  :38: นับเป็นกีต้าร์ไฟฟ้าตัวแรกในชีวิตละครับ  :95:
ไม่ว่าจะFenderหรือSquierเค้าตระกูลเดียวกัน เล่นไปเถอะยิ่งได้Champion20มาด้วย เข้ากันได้ดีทีเดียว  ต่อไปก็มาช่วยกันสร้างสรรค์เสียงกีต้าร์เพราะๆตามอารมณ์ของตนต่อไป

อ้อ อย่าลืมซ้อมมือไว้มากๆแล้วมาแบ่งปันกันนะครับ

ตอนนี้ครูกำลังทบทวนเพลงเบาๆของน้าแอ๊ดคาราบาวอยู่

• ระดับ 5
  • *
รุ่นนี้ มี 2 แบบให้เลือก ราคาเดียวกัน ต่างกันตรงปิคอัพ 
แบบธรรมดา เป็นซิงเกิล

และแบบ HSS มีฮัมบักกิ้ง

:30:
ตำแหน่งของปิคอัพชนิดฮัมบักกิ้งที่บริดจ์ให้เสียงดุดันกว่าซิงเกิล แล้วแต่การใช้งานครับ

• ระดับ 2
  • *

และแบบ HSS มีฮัมบักกิ้ง

:30:
ตำแหน่งของปิคอัพชนิดฮัมบักกิ้งที่บริดจ์ให้เสียงดุดันกว่าซิงเกิล แล้วแต่การใช้งานครับ

เมื่อคืน เพิ่งแกะกล่องครับ เป็นการซื้อแบบไม่รู้เรื่องรู้ราวที่สุดเท่าที่เคยมาในชีวิตหนึ่งทีเดียว (ฮา) หลังจากใช้กลยุทธของอุ้ยเสี่ยวป้อ เคล็ด 18 ลูบคลำ ผ่านไปสักพักหนึ่ง ก็คิดเอาว่า มันน่าจะเหมาะสมกับผมแล้วล่ะครับพี่ครู แต่...อีกใจก็ยังถวิลหา Epiphone LP Standard สีแดงตัวนั้นอยู่เลย (ราคาย่อมเยาอีกตะหาก) ก็คาดหมายไว้ว่า วันหนึ่งจะไปรับกลับมา ดู อีกสักตัวนึงนะครับ ปรับอะไรก็ไม่เป็น ลืมไปหมดล่ะ เดี๋ยวฤกษ์ดีเสียบแจ็คต่อแอมป์วันไหนคงเริ่มเอาวันนั้น ลองตั้งสายด้วยแอพในโทรศัพท์เล่นไปนิดหน่อย

นี่ผมก็รอบทความภาค "กีต้าร์ไฟฟ้า" อยู่นะครับ  :95:

• ระดับ 5
  • *
เมื่อคืน เพิ่งแกะกล่องครับ เป็นการซื้อแบบไม่รู้เรื่องรู้ราวที่สุดเท่าที่เคยมาในชีวิตหนึ่งทีเดียว (ฮา) หลังจากใช้กลยุทธของอุ้ยเสี่ยวป้อ เคล็ด 18 ลูบคลำ ผ่านไปสักพักหนึ่ง ก็คิดเอาว่า มันน่าจะเหมาะสมกับผมแล้วล่ะครับพี่ครู แต่...อีกใจก็ยังถวิลหา Epiphone LP Standard สีแดงตัวนั้นอยู่เลย (ราคาย่อมเยาอีกตะหาก) ก็คาดหมายไว้ว่า วันหนึ่งจะไปรับกลับมา ดู อีกสักตัวนึงนะครับ ปรับอะไรก็ไม่เป็น ลืมไปหมดล่ะ เดี๋ยวฤกษ์ดีเสียบแจ็คต่อแอมป์วันไหนคงเริ่มเอาวันนั้น ลองตั้งสายด้วยแอพในโทรศัพท์เล่นไปนิดหน่อย

นี่ผมก็รอบทความภาค "กีต้าร์ไฟฟ้า" อยู่นะครับ  :95:
:95: ดีใจด้วยครับ ตัวแรกคือตัวที่ดีที่สุดสำหรับเราครับ อย่าเชื่อใคร เชื่อตัวเองเถอะครับ

ถ้าFenderเค้าไม่ดีจริงคงมาไม่ถึงวันนี้หรอก เล่นให้คุ้นมือเรา แล้วจะรู้ว่า...มันคุ้มที่สุด

• ระดับ 5
  • *
ช่วงนี้เด็กใกล้สอบไล่ปลายภาคเรียนที่๑ประจำปีการศึกษา๒๕๖๒ ครูขอพักบทความด้วยคลิปสาธิตการฝึกนิ้วบนฟิงเกอร์บอร์ดกีต้าร์ของครูป๊อปเดอะซัน (ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 กันยายน 2019, 17:07:11 น. โดย Sumatethep »