ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบร้องเพลง เล่นกีต้าร์ จึงมาอยู่นี่ เห็นรุ่นพี่เขียนไว้ จึงได้มาเป้น"ความรู้"  (อ่าน 174176 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sumatethep

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
 :30:   :30:   :30:
มิกซ์บันทึก  : Presonus Ab1818vsl

เพลง  โปรดเถิดดวงใจ   

แนวการขับร้อง  ครูทูล  ทองใจ

จัดมาตามลำดับโครงการครับ เพลงไหนเคยส่งให้ฟังแล้วข้ามไปครับ (ต่อจากเพลงนี้จะเป็นเพลง รักจนขาดใจ)
 :thank1:

• ระดับ 5
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
มิกซ์บันทึก  : Presonus Ab1818vsl

เพลง  รักจนขาดใจ   

จัดมาตามลำดับโครงการครับ เพลงไหนเคยส่งให้ฟังแล้วข้ามไปครับ (ต่อจากเพลงนี้จะเป็นเพลง อันเป็นดวงใจ)

• ระดับ 5
  • *

เพลง  อันเป็นดวงใจ   

จัดมาตามลำดับโครงการครับ เพลงไหนเคยส่งให้ฟังแล้วข้ามไปครับ (ต่อจากเพลงนี้จะเป็นเพลง นิราศเวียงพิงค์)

• ระดับ 5
  • *
        เพลงที่ครูทูล  ทองใจ ขับร้องไว้ ครูสุเมธนำมาอนุรักษ์ อัดเสียงขับร้องไว้แล้วตามลำดับพร้อมจะโพสต์ลงในกระทู้นี้ต่อ
        นอกจากมีจังหวะเนิบช้า ซึ้งใจแล้ว  ยังมีจังหวะเร้าใจถึงขั้นนำไปใช้ประกอบเต้นรำได้ ได้แก่เพลง
๑. นิราศเวียงพิงค์
๒. จอมขวัญใจ
๓. จากเหนือเมื่อหนาว
๔. นางหงส์
๕. นางห้าม 
        ส่วนโครงการต่อไปซึ่งครูสุเมธจะได้นำมาเสนอ เปลี่ยนเป็นแนวอนุรักษ์เพลงสตริง(เพื่อชีวิต)เล่นกีต้าร์(โซโล)ประกอบบ้าง คือ
๑. แนวขับร้องของ คุณเทียรี่  เมฆวัฒนา ได้แก่ เพลง
        ๑. แม่สาย (คาราบาว)
        ๒. นางงามตู้กระจก (คาราบาว)
        ๓. คนขี้โกง (คาราบาว)
        ๔. สังกะสี (คาราบาว)
        ๕. มาลัย (คาราบาว)
        ๖. ผู้หญิง (คาราบาว)
        ๗. ความรักสีดำ
        ๘. สาวดอย สอยดาว
        ๙. 5ก. 5ย.
        ๑๐. บิ๊กเสี่ยว (คาราบาว)
๒. แนวการขับร้องของคุณโป่ง ปฐมพงษฺ (วงหิน เหล็ก ไฟ)ได้แก่เพลง
        ๑. ศรัทธา
        ๒. เพื่อเธอ
        ๓. พลังรัก
 :30:  :thank1:

ออฟไลน์ mixmas

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL 6D221874 (ริมมูลน้อย)
เพิ่มความดังเสียงร้องขึ้นอีกหน่อยใส่เอฟเฟคร้องผสม Delay อีกนิดหน่อบครับครู ชอบครับ  :95: :95:

• ระดับ 5
  • *
เพิ่มความดังเสียงร้องขึ้นอีกหน่อยใส่เอฟเฟคร้องผสม Delay อีกนิดหน่อบครับครู ชอบครับ  :95: :95:
ครับผม  ขอบคุณครับ

• ระดับ 5
  • *
ขออนุญาต ครับครู  "ขอเพิ่ม เพลง นิราศเวียงพิงค์" ด้วยครับผม  :thank1: :thank1: :thank1:

เพลง  นิราศเวียงพิงค์   

จัดมาตามลำดับโครงการครับ เพลงไหนเคยส่งให้ฟังแล้วข้ามไปครับ (ต่อจากเพลงนี้จะเป็นเพลง จอมขวัญใจ)

ออฟไลน์ SIRIPHON

• ระดับ 3
  • *
ขอขอบคุณครับ..คุณครู ได้รับข่าวสารหลังบ้านแล้ว "นิราศเวียงพิงค์" :thank1: :thank1: :thank1:

• ระดับ 5
  • *
ขอขอบคุณครับ..คุณครู ได้รับข่าวสารหลังบ้านแล้ว "นิราศเวียงพิงค์" :thank1: :thank1: :thank1:
ครับ  มีโอกาสแนะนำอีกครับ ถ้าเป็นไปได้ มาช่วยกัน"ขับร้อง"ตามแนว"ครูหลายๆท่าน ในอดีต"กันนะครับ

(กับพวกเราชาวอายุ  58+)
 :95: :thank1:

• ระดับ 5
  • *
เข้าสู่โหมด"เต้นรำ"กันครับ....

เพลง  จอมขวัญใจ   

จัดมาตามลำดับโครงการครับ เพลงไหนเคยส่งให้ฟังแล้วข้ามไปครับ (ต่อจากเพลงนี้จะเป็นเพลง จากเหนือเมื่อหนาว)

ออนไลน์ เรารัก สารคาม

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL 5DE2DA8A ครูภูม 7E8C2862

เพลง  นิราศเวียงพิงค์   

จัดมาตามลำดับโครงการครับ เพลงไหนเคยส่งให้ฟังแล้วข้ามไปครับ (ต่อจากเพลงนี้จะเป็นเพลง จอมขวัญใจ)

เห็นหน้าตาครู ดูมีความสุข กับการได้ร้องเพลง ได้นำเสนอเทคนิค
ข้อมุลต่างๆของอุปกรณ์ที่มีแล้ว รู้สึกอิจฉานิดๆ ครับ  :thumbup:

• ระดับ 5
  • *
เห็นหน้าตาครู ดูมีความสุข กับการได้ร้องเพลง ได้นำเสนอเทคนิค
ข้อมุลต่างๆของอุปกรณ์ที่มีแล้ว รู้สึกอิจฉานิดๆ ครับ  :thumbup:

โอ....ท่าน..ระดับสุดยอด....ท่านก็มี1818vslอยู่แล้ว เหมือนกันแหละครับ....เยี่ยมแล้ว .. . :30:

ช่วงแนวขับร้องตามครูทูล  ทองใจ คงต้องลงให้ฟังเป็นเพลงเต้นรำสุดท้าย 3 เพลงต่อไปนี้ ก่อน  คือ
1. จากเหนือเมื่อหนาว
2. นางหงส์
3. นางห้าม
(3เพลงนี้ บันทึกไว้แล้ว รอโพสต์ลงครับ)

จากนั้นก็จะเป็นแนวสตริง ของพี่เทียรี่่ เมฆวัฒนา
1. แม่สาย
2. รักขึ้นสมอง
3. สาวดอย สอยดาว
4. 5ย.-5ก.
(ตอนนี้กำลังซ้อมทบทวนครับ)
  :30:

• ระดับ 5
  • *
เข้าสู่โหมด"เต้นรำ"กันครับ....

เพลง  จากเหนือเมื่อหนาว   

จัดมาตามลำดับโครงการครับ เพลงไหนเคยส่งให้ฟังแล้วข้ามไปครับ (ต่อจากเพลงนี้จะเป็นเพลง นางหงส์)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 กรกฎาคม 2019, 17:25:41 น. โดย Sumatethep »

• ระดับ 5
  • *

เพลง  นางหงส์   

จัดมาตามลำดับโครงการครับ เพลงไหนเคยส่งให้ฟังแล้วข้ามไปครับ (ต่อจากเพลงนี้จะเป็นเพลง นางห้าม)

• ระดับ 5
  • *
เสียงดนตรีเพลงคืนนั้นเพราะมากๆ  เหมือนเสียงดนตรีเพลงต้นฉบับ (เพลงอมตะ) ทีมงานทำดนตรีเพลงนี้ได้ละเอียดดีมากครับ

:30:  :30:  :30:
ครับ ขอชมฝีมือการทำดนตรีของทีมงานมากๆเช่นกันครับ แต่ก็มีผิดพลาดเรื่องเนื้อเพลงบ้าง ครูก็ร้องข้ามๆไปให้เป็นตามต้นฉบับที่เคยได้ยินคุ้นเคยมาตั้งแต่เด็กไปเสีย

ต้องขอบคุณท่านที่เห็นความสำคัญของเนื้อเพลงต้นฉบับที่ครูทูลร้องไว้(รวมทั้งเพลงอื่นๆอีก)

ยอดเยี่ยมจริงๆครับท่าน  :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 กรกฎาคม 2019, 18:22:56 น. โดย Sumatethep »

• ระดับ 5
  • *
เข้าสู่โหมด"เต้นรำ"กันครับ....ชุดสุดท้ายช่วงนี้  พักแรงก่อนนะครับ

เพลง  นางห้าม   

จัดมาตามลำดับโครงการครับ เพลงไหนเคยส่งให้ฟังแล้วข้ามไปครับ (ต่อจากเพลงนี้จะเป็นเพลง แม่สาย ...แนวสตริงเพื่อชีวิต-กีต้าร์โซโล.....ตามแนวพี่เทียรี่  เมฆวัฒนา..ครับ)

• ระดับ 5
  • *
จากนั้นก็จะเป็นแนวสตริง ของพี่เทียรี่่ เมฆวัฒนา
1. แม่สาย
2. รักขึ้นสมอง
3. สาวดอย สอยดาว
4. 5ย.-5ก.

:95:  :thank1:

• ระดับ 5
  • *
เข้าสู่โหมด"กีต้าร์เพลงสตริงลูกทุ่ง...เพื่อชีวิต"กันครับ....

เพลง  แม่สาย   

แนวการขับร้อง  ครูเทียรี่  เมฆวัฒนา

จัดมาตามลำดับโครงการครับ เพลงไหนเคยส่งให้ฟังแล้วข้ามไปครับ (ต่อจากเพลงนี้จะเป็นเพลง รักขึ้นสมอง ..แนวพี่เทียรี่  เมฆวัฒนา..ครับ)