ผู้เขียน หัวข้อ: กว่าจะมาเป็น Sound Font  (อ่าน 23706 ครั้ง)

ออฟไลน์ ป.เปี๊ยก บางปู

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#3C0706CA,4FE2F5DF (หนุ่มเมืองลำดวน)
กว่าจะมาเป็น Sound Font
« เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2016, 10:11:08 น. »
เมื่อก่อนผมไม่รู้จักเลยว่า Sound Font คืออะไร แต่วันนี้รู้แล้วว่ามันคือตัวแต่งเสียง Karaoke แบบ MIDI ให้ได้เสียงที่เสมือนชิ้นดนตรีจริง

วิธีการทำ Sound Font มีวิธีการทำที่ซับซ้อนต้องเรียนรู้ด้วยตัวเอง ไม่มีใครบอกถึงเทคนิคการทำ และวิธีการทำที่ชัดเจน โปรแกรมที่ใช้ทำหลักๆคือ

1. SoundFont Librarian

2. Viena Soundfont ,Creative Vienna SoundFont Studio

3. Extreme Sample Converter

4. GoldWave

5. AwaveStudio

6. SoundFontPACK

7. Tuner

8. อื่นๆ

ส่วนชิ้นดนตรีที่สามรถนำมาทำ Sound Font คือชิ้นดนตรีจาก VSTi หรือตัวปลั๊กอิน VST ซึ้งจะต้องใช้โปรแกรม Convert มาทำ Sound Font

และตอนนี้สามารถนำชิ้นดนตรีจริงมาทำได้แล้วโดยจะต้องทำการเล่นที่ละโน๊ต เพื่อมาแซ้มในโปรแกรมทำ ซึ้งอันนี้ยากมากๆ โดยจะต้องคุมเรื่อง คุมเรื่องเวลาสั้นยาว และลูกเล่น

ต่างๆเพื่อให้ได้เหมือนคนเล่นจริงๆ กว่าจะนำมาใช้ได้ต้องทดสอบหลายๆรอบเพื่อหาข้อผิดพลาด

การยำ Sound Font หมายถึง การที่นำชิ้นดนตรีจาก sound Font หลากหหลายตัวมาคัดกรองเอาเสียงที่คิดว่าดีที่สุดดึงออกมารวมกับชิ้นอื่นๆ โดยอาจมีการปรับแต่งเสียง

นิดหน่อย หรือไม่ได้ปรับแต่งเลย อันนี้เสียงรวมที่ได้จะไม่ค่อยได้เรื่อง Balance เท่าไร

การแซ้ม Sound Font คือการที่นำชิ้นดนตรีจาก VSTi มา Convert เป็นโน๊ตเพลงแต่ละโน๊ต และมีการปรับแต่งในโปรแกรม เพื่อให้ได้เสียงที่มีความเสถียรและ Balance

ส่วนโปรแกรมที่ใช้คือ Extreme Sample Converter และอีกการแซ้มจากชิ้นดนตรีสด อันนี้ต้องเล่นไล่ Scale โน๊ตที่ละโน๊ตโดยจะต้องยึดคีย์กลางเป็นหล็กคือ C4 คีย์จะต้องเท่า

กันกับชิ้นดนตรีอื่นใน Sound Font ที่มี ถ้าไม่เท่ากันจะต้องปรับคีย์ใหม่โดยใช้โปรแกรม GoldWave ซึ่งจะต้องทำทีละคีย์ และจะต้องเทียบเสียงคีย์ โปรแกรม Tuner แล้วนำมาแซ้ม Root Key

ซึ่งวิธีการทำไม่ต้องพูดถึง 55

ออฟไลน์ Sumatethep

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
Re: กว่าจะมาเป็น Sound Font
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2016, 11:29:55 น. »
ครูเปี๊ยก ครูทำSoundfont ตัวจริงออกมาให้ความรู้แล้ว 

ลูกศิษย์หลายคนกระจ่างความรู้เบื้องต้นขึ้นโขเลย (รวมทั้งครูสุเมธ คนนี้ด้วยครับ)

ใครขยันก็ฝึกทำไปใช้เองครับ ประดับความรู้

ส่วนที่ครูเปี๊ยกว่า วิธีการทำไม่ต้องพูดถึง  นั้นถูกของครูครับ   เพราะมันยากเย็น อดหลับอดนอนกันทีเดียว

แต่ก็ต้องเพื่อบริการสังคม และควรมีค่าตอบแทนครับ

อ้อ ครูเปี๊ยกครับ  ขออนุญาตให้ความละเอียดเกี่ยวกับการใช้ XSF ในeXtreme สักนิดนะครับ เผื่อท่านที่สนใจXSFที่ซื้อหาจากครูไปแล้ว หรือกำลังจะหา จะได้รีบหารีบซื้อของครูครับ

ครูสุเมธ ก็ใช้บริการXSF ของครูเปี๊ยกเหมือน รุ่น Live Mix ำไม่นึกว่าครูจะทำไว้เผื่อคน"บ้านนอก" ได้ฟังชิ้น "คนตรีไทย"

ขอบอกสมาชิกที่อยากฟังเสียงดนตรีไทย ไทยพื้นบ้าน ที่เป็น ขลุ่ย ซอ แดน พิณ สะล้อ ซึง ระนาด โปงลาง เปิงมาง โหวด อังกะลุง  ฯลฯ  ใช้ของครูเปี๊ยกได้เลยครับ

ท่านเล่น eXtreme รุ่นฮาร์ดล้อค แล้วเรียก Mixer ขึ้นมา แลัวกดไปที่แบ้งค์ 10.ดนตรีไทยจะได้ยิน

เสียงอังกะลุง  ที่เพลง ตุ๊กตาใจดำ  วาสนาเจ้าลอย เรือเล็กควรออกจากฝั่ง 

เสียง ซอ  ที่เพลง เสียงซอสั่งสาว  ฯลฯ

เสียง  ขลุ่ย  ที่เพลง เสียงขลุ่ยเรียกนาง ฯลฯ

เสียง  ระนาด ที่เพลง  ลิเก  ลิเกไฮเทค  ฯลฯ

เสียง  พิณ  แคน โหวด  ที่เพลง  ฟ้ามืดบดน  ฯลฯ

และ ฯลฯ   อีก  มากมายแบบสดๆ  ย้ำแบบสดๆ  ครับ

สมแล้วครับที่ครูทำมา ควรตอบแทนครูเป็นค่าไฟฟ้าบ้างครับ 

:thank1:

ออฟไลน์ s.t music

• ระดับ 5
  • *
  • HL#95D75308- HL#2318394C-HL#42E7D1C5-คุณ สายฝน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2016, 11:56:34 น. »
ชอบเลยครับ..ขอบคุณน้าเปี๊ยกด้วยครับ

ออฟไลน์ tornadonaja

• ระดับ 3
  • *
  • 4FE5BD4C, 8FE74E58, 483230C6, (ซื้อจากคุณเลิศพล)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2016, 12:41:09 น. »
ยอดเยี่ยมครับ :happy: :happy: :happy:

• *
  • HL#3C0706CA,4FE2F5DF (หนุ่มเมืองลำดวน)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2016, 13:05:23 น. »
ครูเปี๊ยก ครูทำSoundfont ตัวจริงออกมาให้ความรู้แล้ว 

ลูกศิษย์หลายคนกระจ่างความรู้เบื้องต้นขึ้นโขเลย (รวมทั้งครูสุเมธ คนนี้ด้วยครับ)

ใครขยันก็ฝึกทำไปใช้เองครับ ประดับความรู้

ส่วนที่ครูเปี๊ยกว่า วิธีการทำไม่ต้องพูดถึง  นั้นถูกของครูครับ   เพราะมันยากเย็น อดหลับอดนอนกันทีเดียว

แต่ก็ต้องเพื่อบริการสังคม และควรมีค่าตอบแทนครับ

อ้อ ครูเปี๊ยกครับ  ขออนุญาตให้ความละเอียดเกี่ยวกับการใช้ XSF ในeXtreme สักนิดนะครับ เผื่อท่านที่สนใจXSFที่ซื้อหาจากครูไปแล้ว หรือกำลังจะหา จะได้รีบหารีบซื้อของครูครับ

ครูสุเมธ ก็ใช้บริการXSF ของครูเปี๊ยกเหมือน รุ่น Live Mix ำไม่นึกว่าครูจะทำไว้เผื่อคน"บ้านนอก" ได้ฟังชิ้น "คนตรีไทย"

ขอบอกสมาชิกที่อยากฟังเสียงดนตรีไทย ไทยพื้นบ้าน ที่เป็น ขลุ่ย ซอ แดน พิณ สะล้อ ซึง ระนาด โปงลาง เปิงมาง โหวด อังกะลุง  ฯลฯ  ใช้ของครูเปี๊ยกได้เลยครับ

ท่านเล่น eXtreme รุ่นฮาร์ดล้อค แล้วเรียก Mixer ขึ้นมา แลัวกดไปที่แบ้งค์ 10.ดนตรีไทยจะได้ยิน

เสียงอังกะลุง  ที่เพลง ตุ๊กตาใจดำ  วาสนาเจ้าลอย เรือเล็กควรออกจากฝั่ง 

เสียง ซอ  ที่เพลง เสียงซอสั่งสาว  ฯลฯ

เสียง  ขลุ่ย  ที่เพลง เสียงขลุ่ยเรียกนาง ฯลฯ

เสียง  ระนาด ที่เพลง  ลิเก  ลิเกไฮเทค  ฯลฯ

เสียง  พิณ  แคน โหวด  ที่เพลง  ฟ้ามืดบดน  ฯลฯ

และ ฯลฯ   อีก  มากมายแบบสดๆ  ย้ำแบบสดๆ  ครับ

สมแล้วครับที่ครูทำมา ควรตอบแทนครูเป็นค่าไฟฟ้าบ้างครับ 

ขอบคุณครูสุเมธครับ เขียนข้อความได้ดีมากๆครับ จริงๆแล้ว preset ดนตรีไทยยังมีปี่โนราห์สดๆ อีกครับ

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2016, 13:18:05 น. »
เฮ็ดบ่เป็นหงะ เอามาชิมเบิ่งได้บ๊อ :kiss2:

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2016, 14:35:11 น. »
เรื่องของซาวน์ฟ้อนต์ Sound Font ผมยอมรับว่าเคยพยายามทำแต่ไปได้หน่อยเดียวก็มีอันต้องพับโครงการไว้เนื่องจากเวลาในการศึกษาไม่เพียงพอ

ทุกวันนี้ผมไม่ได้ซื้อซาวน์ของอาจารย์ท่านใดเลย นำเอาของที่แจกๆ กันอยู่มากมายมายำๆ รวมกัน ตั้งแต่ 100 กว่าเมก. จนตอนนี้ปาไป 380 เมกแล้วครับ

(ไม่อยากจะบอกว่ามีของท่าน อ.เปี๊ยกด้วย) ตัวที่แจกน่ะครับ  ;D

ที่ไม่ได้ซื้อเหตุผลเพราะว่า... ซาวน์ของแต่ละท่านก็มีเอกลักษณ์เฉพาะของตัวเอง ผมต้องค้นหาเนื้อเสียงที่ลงตัวกับอุปกรณ์เครื่องเสียงเรามากที่สุด...

(เครื่องแรงน้อยไม่พอเล่นแบบหลายตัวครับ)

จนปัจจุบันนี้โน๊ตบุคของผมไม่สามารถ บันทึกวีดีโอหน้าจอขณะเล่นเพลงมิดี้จากเอ็กซ์ตรีมได้แล้วครับ (เก่าแล้ว) เลยไม่สามารถนำมาให้ฟังได้ มีแต่บันทึกจากกล้องโทรศัพท์ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2016, 14:38:55 น. โดย โด่งครับ »

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2016, 15:18:29 น. »
เรื่องของซาวน์ฟ้อนต์ Sound Font ผมยอมรับว่าเคยพยายามทำแต่ไปได้หน่อยเดียวก็มีอันต้องพับโครงการไว้เนื่องจากเวลาในการศึกษาไม่เพียงพอ

ทุกวันนี้ผมไม่ได้ซื้อซาวน์ของอาจารย์ท่านใดเลย นำเอาของที่แจกๆ กันอยู่มากมายมายำๆ รวมกัน ตั้งแต่ 100 กว่าเมก. จนตอนนี้ปาไป 380 เมกแล้วครับ

(ไม่อยากจะบอกว่ามีของท่าน อ.เปี๊ยกด้วย) ตัวที่แจกน่ะครับ  ;D

ที่ไม่ได้ซื้อเหตุผลเพราะว่า... ซาวน์ของแต่ละท่านก็มีเอกลักษณ์เฉพาะของตัวเอง ผมต้องค้นหาเนื้อเสียงที่ลงตัวกับอุปกรณ์เครื่องเสียงเรามากที่สุด...

(เครื่องแรงน้อยไม่พอเล่นแบบหลายตัวครับ)

จนปัจจุบันนี้โน๊ตบุคของผมไม่สามารถ บันทึกวีดีโอหน้าจอขณะเล่นเพลงมิดี้จากเอ็กซ์ตรีมได้แล้วครับ (เก่าแล้ว) เลยไม่สามารถนำมาให้ฟังได้ มีแต่บันทึกจากกล้องโทรศัพท์ครับ

ขอบคุณอาจารย์ ไพวัลย์ กล่อมจิตร์ ที่ทำบทความดีๆไว้ครับ

ออฟไลน์ จันทร์แดง มิวสิค

• ระดับ 5
  • *
  • # 548B360B (ท่าน X-MEN)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2016, 15:22:13 น. »
 :thank1: ขอสนับสนุนน้าเปี๊ยกดีกว่าครับ  :thank1:  ;D ;D ;D

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2016, 15:25:46 น. »
ขอบคุณครับ อาจารย์ ตอนนี้ตามหากระเดื่องที่หนักแน่นแต่นุ่มนวล ยังไม่เจอสักที

ที่ฟังๆ ส่วนใหญ่จะออกแข็งๆ ต้องไปปรับแต่งอีกพอสมควร

ที่ใช้อยู่ตอนนี้ก็พอใจระดับนึงเดียวจะลองอัพมาฝากครับ  :thank1:

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• *
  • 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2016, 15:25:52 น. »
เมื่อก่อน ได้ยินคนพูด ใช้ soundfont ซิ..
ยืนเอ๋อ ไม่รู้ และก็ ไม่ได้ถามต่อ อะไร งงๆ
เล่นแต่คารา ไม่รู้จักเมื่อก่อน
จนเล่นมาหลายปี หลงไหล ได้ปลื้ม..ทีเดียวเชียว

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2016, 15:45:12 น. »
 :o^:

ตามไปเลยครับ... กระเดื่องๆๆ

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=106766.new#new

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2016, 15:52:07 น. โดย โด่งครับ »

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2016, 15:45:32 น. »
เฮ็ดบ่เป็นหงะ เอามาชิมเบิ่งได้บ๊อ :kiss2:
:D   :D  
ปู่ครับ จำครูไพรวัลย์ กล่อมจิตร์ สมาชิกเราท่านหนึ่งได้บ่    เข้าเฟสบุค ค้นหาครูเปิ้น พิมพ์ ไพรวัลย์ ก็เจอครับ

คนเรา"ไม่แก่เกินเรียนครับ"   อยากฝึกทำSound Font ก็สละเวลากันเลย   ฝีมืออย่างปู่  ผมว่า ......

แต่มันจะเหนื่อยเหมือนครูเปี๊ยกว่านะครับ   ปู่จะเลือก"ไม่แก่เกินเรียน" หรือ เลือก"ไม่เรียนเกินแก่"

:happy:   :happy:   :D   :D  

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2016, 15:52:34 น. »
:D   :D  
ปู่ครับ จำครูไพรวัลย์ กล่อมจิตร์ สมาชิกเราท่านหนึ่งได้บ่    เข้าเฟสบุค ค้นหาครูเปิ้น พิมพ์ ไพรวัลย์ ก็เจอครับ

คนเรา"ไม่แก่เกินเรียนครับ"   อยากฝึกทำSound Font ก็สละเวลากันเลย   ฝีมืออย่างปู่  ผมว่า ......

แต่มันจะเหนื่อยเหมือนครูเปี๊ยกว่านะครับ   ปู่จะเลือก"ไม่แก่เกินเรียน" หรือ เลือก"ไม่เรียนเกินแก่"

:happy:   :happy:   :D   :D  

การทำ Sound Font มันอยู่ที่หูด้วยครับครู ถ้าแก่มากหูตึงหูเพี้ยน ผมว่าลำบากครับ อิอิ (ไม่ได้ว่า ปู่ แก่นะครับ ) อิอิ

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2016, 15:59:29 น. »
การทำ Sound Font มันอยู่ที่หูด้วยครับครู ถ้าแก่มากหูตึงหูเพี้ยน ผมว่าลำบากครับ อิอิ (ไม่ได้ว่า ปู่ แก่นะครับ ) อิอิ
ถูกพาดพิง..ต้องปรับด้วย .LIC เลย :mad244:

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2016, 16:52:43 น. »
 :love2:   :love2:   น่าสงสารปู่  เอ้าทำตุ๊กตาตุ๊กตุ่นเล่นๆ ซักตัว เนาะ

ไปหา ลูกมือมาก่อน 2 ตัว คือ 1. Librarian  ก๊ะ   2. Awave   

เสร็จแล้ว ไปหา SF2ชิ้นดนตรีแต่ละชิ้น ทั้งในกลุ่มกลองและกลุ่มชิ้นดนตรี ทั้งสากลและพื้นบ้านพื้นเมือง

สุดท้าย  ไปหาดูวิธีทำ (เอาเอง) ถามเฮีย Google นั่นแหละ  คนนี้เขารู้หมด ..   

เสร็จแล้ว Save as .....    ปู่ต๊อก_V1.0.sf2     

แค่นี้  ได้ตุ๊กตา 1 ตัว   กอดนอนทั้งคืน ครับ   :D   :D   :D :D

ออฟไลน์ อมตะนคร

• ผู้ดูแลบอร์ด
  • ระดับ 5
  • HL#5F64245F From (MP)
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2016, 18:01:12 น. »
ตอนนี้เป็นสาวฟ้อน ภายภาคหน้าเป็นอีแก่ฟ้อนแน่นอน ;D

ออฟไลน์ nut

• ระดับ 3
  • *
  • HL#5D2EE58E (MP) / HL#6DE759E2 (MP)
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2016, 18:07:59 น. »
 :happy: :happy: :thank1:

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2016, 22:59:26 น. »
ตอนนี้เป็นสาวฟ้อน ภายภาคหน้าเป็นอีแก่ฟ้อนแน่นอน ;D

สาวฟ้อนยังน่าดูกว่า สูงวัยฟ้อน  :flower: :flower:

ออฟไลน์ Ssw Sound By ช่างจบ

• ระดับ 5
  • *
  • (กุ้ง) HL#7EE04237 (ครูภูม)อิกตัว4F0D78F9
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2016, 11:06:51 น. »
 :o^: :o^: :flower:

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2016, 11:11:05 น. »
วันนี้จะบอกวิธีแซ้มสดจากชิ้นดนตรีจริง

ทริกก็คือ ต้องบันทึกไล่ Scale ให้ครบทุกคีย์ แล้วนำ Wave ไปแก้ไข Key โดยใช้โปรแกรม Tuner ปรับ Key ใหม่โดยใช้ Glodwave  เป็นดึง Key

แล้วนำไปแซ้มกับโปรแกรม Viena แล้วใส่ Rootkey ตาม Key ที่เราปรับไว้ ใส่ลูกเล่นต่างๆ 55

ออฟไลน์ หนุ่มสุรินทร์ บินเดี่ยว

• ระดับ 3
  • *
  • 2344AC17: Noi1960
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2016, 21:01:22 น. »
วันนี้จะบอกวิธีแซ้มสดจากชิ้นดนตรีจริง

ทริกก็คือ ต้องบันทึกไล่ Scale ให้ครบทุกคีย์ แล้วนำ Wave ไปแก้ไข Key โดยใช้โปรแกรม Tuner ปรับ Key ใหม่โดยใช้ Glodwave  เป็นดึง Key

แล้วนำไปแซ้มกับโปรแกรม Viena แล้วใส่ Rootkey ตาม Key ที่เราปรับไว้ ใส่ลูกเล่นต่างๆ 55

สุดยอดเลยครับ :th1: :th1: :th1:

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 23 มีนาคม 2016, 18:15:13 น. »
วันนี้จะมาบอกว่า ถ้าเราจะแซ้มสด เราต้องใส่ลูกเล่นของชิ้นดนตรีนั้นๆลงไปด้วย อย่าง  saxophone หางเสียงต้องมี vibration และเสียงทิ้วหางสบัด

ถ้าเราจะให้ Midi เป่าคงจะไม่ได้ลูกเล่นแบบนี้

ออฟไลน์ บุปผาชน

• ระดับ 5
  • *
  • 868CA840 ครูภูม ครับ.
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 23 มีนาคม 2016, 19:41:28 น. »
 :th2: :happy: :happy: :happy:

ออฟไลน์ ทิวปาร์ตี้มิวสิค

• ระดับ 4
  • *
  • 9656E450และ12973E52จากหนุ่มเมืองลำดวน
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2016, 09:16:33 น. »
วันนี้จะมาบอกว่า ถ้าเราจะแซ้มสด เราต้องใส่ลูกเล่นของชิ้นดนตรีนั้นๆลงไปด้วย อย่าง  saxophone หางเสียงต้องมี vibration และเสียงทิ้วหางสบัด

ถ้าเราจะให้ Midi เป่าคงจะไม่ได้ลูกเล่นแบบนี้

ผมเป็นคนหนึ่งที่สนใจในการทำซาวด์ฟร้อน เคยลองยำซาวด์ฟร้อน โดยดูวิธีทำจากเน็ต ก็สนุกดีเหมือนกัน และภูมใจที่ได้ทำเสียงดนตรีที่เราชอบออกมา โดยที่ผมก็อยากจะเรียนรู้ให้ลึกซึ้งในเรื่องของการทำซาวด์ฟร้อน แต่มันติดตรงที่ผมเป็นคนชอบเสียงเพลง เสียงดนตรี ชอบร้องเพลง แต่ไม่มีความรู้เรื่องดนตรีเลย คีย์ โน๊ต ไม่รู้จักเลยจริงๆ คนที่จะทำซาวด์ฟร้อนได้ จะต้องมีพื้นฐานด้านดนตรีด้วยไหมครับ