ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบร้องเพลง เล่นกีต้าร์ จึงมาอยู่นี่ เห็นรุ่นพี่เขียนไว้ จึงได้มาเป้น"ความรู้"  (อ่าน 185649 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sumatethep

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
 :30:   :30:   :30:  มาช่วยกันฟังว่า Adonis Stratocaster เก่าๆของครูตัวนี้ ยังพอใช้ได้แค่ไหน

ตัวอย่าง โซโล่ เพลง แม่สาย

:thank1:

ออนไลน์ nuttakit_p

• ระดับ 3
  • *
  • HL:8F634E13
เยี่ยมยอดมากครับครู

• ระดับ 5
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
เยี่ยมยอดมากครับครู

ขอบคุณมากๆครับ พี่ๆน้องๆลูกๆหลานๆทุกคน ต้องขอโทษด้วยที่ภาพสลัวไปหน่อยเพราะอัดเวลาค่ำมืดแล้ว(ตามเนื้อหาเพลง ...ฟากฟ้ายามเย็นเห็นแสงรำไร...)

ออฟไลน์ E24WSO

• ระดับ 2
  • *
  • Hardlock#80003EC5 (MP 19/2/62)
นี่เรียกว่า...อยู่ที่ฝีมือ ไม่ได้อยู่ที่กีต้าร์แต่อย่างใด  :30:

• ระดับ 5
  • *
นี่เรียกว่า...อยู่ที่ฝีมือ ไม่ได้อยู่ที่กีต้าร์แต่อย่างใด  :30:
ทั้งฝีมือและกีต้าร์ก็ไม่เท่า....ความ"รักและห่วงใย" ...ประดุจ...."ดวงใจ"ของเราเอง
 :30:   :30:   :30:

ออฟไลน์ ขจร

• ระดับ 5
  • *
  • HL 6D211877 (ลูกทุ่งสมใจนึก)

• ระดับ 5
  • *
ช่วงนี้ครูใกล้ประกาศผลสอบไล่ปลายภาคเรียนที่๑ประจำปีการศึกษา๒๕๖๒ ขอพักบทความด้วยคลิปสาธิตการฝึกนิ้วบนฟิงเกอร์บอร์ดกีต้าร์ของครูป๊อปเดอะซัน ตอน 2 (ขอขอบคุณครูป๊อป มา ณ ที่นี้ด้วยครับ)

:95:

• ระดับ 5
  • *
พรุ่งนี้แล้ว (13ตุลาคม2562) พวกเราจะได้ร่วมใจระลึกถึงพระองค์ท่าน พ่อหลวง รัชกาลที่ 9
พบกัน ณ มณฑลพิธี วันคล้ายวันสวรรคตของพระองค์ท่าน สถานราชการทั่วประเทศนะครับ

โอกาสนี้ มาทบทวนและร่วมสดุดีด้วยเพลง   ผู้ปิดทองหลังพระ  กันครับ

• ระดับ 5
  • *

ประกอบพิธีเนื่องในวันคล้ายวันสวรรคตของพระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศรฯ รัชกาลที่ ๙
ภูมิใจที่เป็น"ข้าราชการ"ของพระเจ้าอยู่หัวทุกพระองค์ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 ตุลาคม 2019, 07:34:28 น. โดย Sumatethep »

• ระดับ 5
  • *
เนื่องในวันคล้าย"วันสวรรคตของ พ่อหลวง รัชกาลที่ ๙" (๑๓ ตุลาคม ๒๕๖๒)อันเป็นที่รักภักดียิ่งของครูและพสกนิกรคนไทยทุกคน

ทำให้ครูเห็น "ความจริงของทุกชีวิต"  จึงขอหยิบยกเพลงนี้มาเตือนใจไว้ ครับ 
เข้าสู่โหมด"กีต้าร์โซโล่เพลงสตริงเก่าๆ..ลูกทุ่งเพื่อชีวิต"กันครับ....

มิกซ์บันทึก  : Presonus Ab1818vsl

เพลง "กาลเวลา"     

แนวการขับร้องและบรรเลงต้นแบบโดย  ครูอิทธิ พลางกูรและครูเทียรี่  เมฆวัฒนา

• ระดับ 5
  • *
เนื่องในวันคล้าย"วันสวรรคตของ พ่อหลวง รัชกาลที่ ๙" (๑๓ ตุลาคม ๒๕๖๒)อันเป็นที่รักภักดียิ่งของพสกนิกรคนไทยทุกคน

ทำให้ครูเห็น "ความสุขที่จริงของทุกชีวิต  คือ ความพอเพียง" ตามแนวพระราชดำริของพระองค์ท่าน  จึงขอหยิบยกเพลงนี้มาเตือนใจไว้ ครับ 
เข้าสู่โหมด"กีต้าร์โซโล่เพลงสตริงเก่าๆ..ลูกทุ่งเพื่อชีวิต"กันครับ....

มิกซ์บันทึก  : Presonus Ab1818vsl

ชื่อเพลง "อยู่อย่างพอเพียง"     

แนวการขับร้องและบรรเลงต้นแบบโดย ครูอี๊ด (สำราญ  ช่วยจำแนก)และสมาชิกวง ฟลาย

• ระดับ 5
  • *
ตอนที่ ๙๑ เรื่อง การเล่นดนตรีกีต้าร์ (ตอนที่ ๙)
เรียน เพื่อน พี่ น้องสมาชิกและผู้สนใจ ที่เคารพรักทุกท่าน
        จุดสนใจกีต้าร์ของผมสืบเนื่องมาจากสมัยเป็นเด็กประถมศึกษา คุณพ่อมักชวนผมไปดูหนังหรั่งประเภทคาวบอย ขี่ม้ายิงปืน ผิวปาก กลางทะเลทราย ดวนปีนกัน ได้ยินเพลงประกอบหนังแล้วมันรู้สึกคึกคักๆตื่นเต้นยังไงบอกถูก รู้แต่ว่าชอบ ชอบ
        วิดีโอเพลง คาวบอยผิวปาก)จากเรื่อง นักฆ่าเพชรตัดเพชร

เพลง ประกอบเรื่องขุมทองแมคเคนน่า

เรื่อง บัญญัติ 10 ประการ  เป็นต้น

ดาราดังๆก็เป็น มอนโก เมอรี่วู้ดหรือ ริงโก้ ส่วนตัวร้ายก็เป็น เฟอร์นันโด ซานโจ  บรรยากาศในโรงหนังกลางเมืองบุรีรัมย์สมัยนั้นที่ชาวเมืองเรียกติดปากว่า “โรงเก่า”(บุรีรัมย์ภาพยนตร์)ทางด้านหลังจอติดทางรถไฟออกไปจังหวัดสุรินทร์ หลายครั้งดูๆหนังไปได้ยินเสียงหวูดดังแทรกไป นานเข้าๆ...ชินครับ
        นี่ไม่นับ..บรรยากาศดูวงดนตรีลูกทุ่งอย่าง “ครูสุรพล สมบัติเจริญ”ที่คุณพ่อมักพาไปดูอีกนะ ...ประทับใจจริงๆ
        มาที่กีต้าร์ไฟฟ้าต่อนะครับ 
        ด้วยผมเองตั้งแต่เข้าเรียนในชั้นอุดมศึกษา ชีวิตก็จากบ้านเกิดมา ด้วยความชอบอ่านหนังสือ เรื่องสั้น สร้างจินตนาการแบบคนบ้านนอก ความต้องการแค่ชีวิตครูสอนวิชาภาษาไทย วิชาสามัญในโรงเรียนมัธยมก็ไม่จำเป็นต้องเร่งรัดหากีต้าร์ไฟฟ้ามาใช้ส่วนตัว งานอดิเรกที่เล่นกีต้าร์ในวงดนตรีครู เพื่อรับงานนอก ที่เรียก “งานบอล”(งานบอลสมัยนั้น คือ ดนตรีประกอบงานเลี้ยง มีลานเต้นรำอยู่หน้าเวที)ก็มีเป็นของทางราชการ หัวหน้าวงสมัยนั้นเป็นถึงตำแหน่งผู้ช่วยผู้อำนวยการ(สมัยนี้คือ รองผู้อำนวยการในสมัยนี้)ท่านเล่นตำแหน่งคีย์บอร์ดซินธิไซเซอร์ รับหน้าที่เขียนโน้ตลงสมุดบรรทัด5เส้นของดนตรีแต่ละชิ้นแจกลูกวง ทำให้ดนตรีออกมาดี น่าฟัง
        ชีวิตผมไม่มีความจำเป็นต้องซื้อหากีต้าร์ไฟฟ้าเลย มีพร้อมให้ใช้อยู่แล้ว
        หมดเทศกาลดนตรี พวกครูเราก็ทำหน้าที่สอนปกติในโรงเรียน เมื่อไรมีเจ้าภาพมานัดว่าจ้างไปเล่น พวกเราก็นัดมาซ้อมกันล่วงหน้าก่อนงานจริง3-4วัน ห้องซ้อมก็คือห้องดนตรีของโรงเรียนนั่นแหละ จะคับแคบ อุดอู้ก็ยอม (สมัยนั้นแอร์ราคาแพง ห้องดนตรี(นักเรียน)ก็เลยไม่มีแอร์
        เมื่อผมย้ายมาสอนที่ลำปาง ครูดนตรีที่นี่ไม่มีนโยบายรวมตัวกันเล่นได้ ผมก็เลยคิดอยากเล่นเองเพราะมันเคยเล่นมาก่อน ยังหาโอกาสไม่ได้ จนกระทั่งได้มารู้จักeXtreme  Karaoke V.3 ลิขสิทธิ์ เมื่อมาได้ตัวอย่างเพลงดนตรีสด XMKมาฟังในปี พ.ศ.2545 ทึ่งเสียงกีต้าร์สด นึกอยากล่นโซโล่ร่วมเข้าไปด้วยทันที
        ฟังเสียงโซโล่กีต้าร์สดเพลงXMKมาตลอด3ปี ไม่ไหวแล้ว อยากมีของตัวเองขึ้นมาแล้ว ฉะนั้นกีต้าร์ไฟฟ้าตัวแรกของผมจึงถือกำเนิดขึ้นในชีวิตเมื่อวันเสาร์ที่ 2กรกฎาคม 2548 คือ Adonis Stratcaster  ราคาสบายกระเป๋าผมที่สุดแล้ว 2,800.-บาท ไม่กล้าหาตัวไหนที่ราคาสูงกว่านั้นแล้วครับ ผมอายุได้ 44 ปีพอดี แก่มากไปนะกว่าจะมีเป็นของตัวเอง
Adonis Stratocaster

นี่คือปัจจัยความจำเป็นที่คนอย่างผม(ไม่ใช่นักดนตรีอาชีพ แต่ชอบเล่นเป็นงานอดิเรกยามว่าง)ต้องเสาะหากีต้าร์ไฟฟ้ามาใช้ในชีวิต
        ซื้อมาแล้วก็ใช้เล่นดีดๆเกาๆไป โซโล่ไปโดยเล่นทับไลน์โซโล่ในeXtreme ใช้เพลง แม่สาย ของพี่ลี่ เทียรี่ เมฆวัฒนาเป็นต้นแบบแทนความคิดถึง”สภาพสังคมของหญิงสาวเหนือ”  ไม่ทราบว่าเพราะชอบเพลงนี้หรือเปล่าจึงทำให้ผมได้(แต่งงาน)กับ “สาวเหนือ”
        ที่สำคัญ เธอเป็นภรรยาที่แสนดี วิเศษที่สุดของผมเสียด้วย
        และที่แปลกกว่านี้คือ ทรงกีต้าร์ไฟฟ้าตัวแรกทำไมต้องเป็น Stratocasterไปได้ ก็ไม่รู้เหมือนกันครับ
ผมไม่ตอบให้นะครับ แต่อยากให้คุณผู้อ่านค่อยสืบเสาะเอาเองนะครับ
        ส่วนใครจะบอกว่า กีต้าร์ไฟฟ้าตัวแรกของตนกลับเป็นทรงอื่นที่ไม่ใช่ Stratocaster ผมก็ไม่ว่าอะไรนะและไม่ขอออกความเห็นครับ ขึ้นอยู่กับเหตุผลของท่านเอง
        ผ่านปัจจัยเหตุแห่งการหากีต้าร์ไฟฟ้ามา 2 ข้อแล้วนะครับ คือ
        1. ราคา (พอจ่ายได้สบายๆกระเป๋า)
        2. ทรง(รูปร่างแบบ Stratocaster พื้นฐาน) ที่เราเองไม่มีประสบการณ์ ได้มาตามคำแนะนำของคนขาย
        ปัจจัยต่อมาคือ
        3. สีสัน ครับ
        Adonis ตัวนี้เค้ามีสีพื้นๆออกจะแดงไปทางน้ำตาล แล้วมาเพิ่มสีเข้มๆที่ขอบตัวบอร์ดี้  บอกได้คำเดียวว่า สวย 

มีแค่นี้เองสำหรับปัจจัยการเลือกซื้อหากีต้าร์ไฟฟ้ามาเป็นของตัวเองของผม คุณๆหละครับมีปัจจัยอื่นต่างจากนี้ไหมครับ หรือมีลำดับอย่างไรก่อนหลังครับ ทั้งหมดเป็นปัจจัยที่เกิดจากปฐมเหตุที่ผมมีฐานะแค่ “นักดนตรีสมัครเล่น” เพื่องานอดิเรกในบ้าน
        เพื่อให้รู้สึกว่ามีส่วนร่วมเป็นส่วนหนึ่งในเพลงที่ตนเองชอบ สุดท้ายก็ประเมินด้วยฟังด้วยตนเองจากเสียงที่เราบันทึกไว้ซึ่งทั้งหมดที่“บาล้านซ์”ระหว่างสัญญาณหลักๆ2แหล่ง คือ
        1. สัญญาณเสียงร้องพลงของตัวผมเอง
        2. สัญญาณดนตรีeXtreme Karaoke
        สองสัญญาณนี้ผ่านเข้ามาที่DSPของAudio Interface รุ่น Presonus AB1818vsl แน่นอนว่า ผมต้องทำ “Gain Structure”ให้บาล้านซ์ที่สุดมีผลให้ออกมาทาง Aux Main Out หรือ Aux Outที่ใดที่หนึ่งเพื่อนำสัญญาณนั้นไปบันทึก
        ปัญหาคุณสมบัติส่วนตัวเฉพาะแชนแนล อนาล็อคLine In ของมิกซ์Preonus Ab1818vsl ที่รับสัญญาณจากไมค์ชนิดไดนามิค ผู้ใช้หลายคนทราบดีว่า Gainมันทำได้ไม่ดีนัก แต่ผมก็ยังทนปรับใช้ 
ส่วนหนึ่งที่ควรมาปรับแก้ คือใช้ไมค์ชนิดคอนเดนเซอร์มาแทนชนิดไดนามิค เมื่อผมลองทำดู….ปรากฏว่าสัญญาณดีขึ้นจริงครับ
        ส่วนเสียงร้องก็พยายามปรับสุ้มเสียงให้ดีที่สุด...สำหรับ..นักร้องสมัครเล่น...ความสุขในชีวิตตนเองที่คุ้นกับต้นแบบครั้งเป็นเด็ก ไม่พ้น...ครูทูล  ทองใจ .. พอแล้วกับความสุขนั้น
        สำหรับเสียงดนตรี..ไม่ต้องขยายความกันแล้ว มิดี้XMKที่เล่นบน DAW eXtreme Karaokeให้โน้ตทุกชิ้นดนตรีแบ็คอัพที่ยอดเยี่ยมให้ผมมาตลอด..
        กีต้าร์ไฟฟ้า ...ทำให้ผมด้เล่นสดๆพร้อมeXtreme กับการร้องเพลงกันช่างมีความสุขจริงไครับ
   ลำพังตัวกีต้าร์ไฟฟ้าอย่างเดียวที่เล่นผ่านเครื่องเสียงออกมาคงไม่ต่างอะไรกับกีต้าร์โฟล์ค อคูสติก ผมอยากได้ยินเสียงแปลกๆ หวานๆเหมือนที่ศิลปินทั้งหลายเล่นสมัยนั้น เมื่อราว 30-40ปีมาแล้ว เช่น เพลง Free Me แม้เพียงเป็นท่อนโซโล่สั้นๆ แต่ประทับใจหรือโซโล่ยาวๆ ในเพลงของคาลอส ซาตาน่า/ ยิ่งทำให้หัวใจพองโต  เมื่อผมเป็นผู้ใหญ่ มีหน้าที่การงานทำ ก็อยากเล่นได้เหมือนศิลปินไทยหลายท่าน  เช่น  แหลม มอริสัน/ โอฬาร พรหมใจ/ เทียรี่ เมฆวัฒนา เป็นต้น  เกิดแรงบันดาลใจอยากเล่นได้เล่นเป็น และถ้าได้ยินเสียงกีต้าร์ที่ตนเล่นออกมา คงมีความสุจมากนะ
        หารู้ไหมว่า กีต้าร์ไฟฟ้าเขามีอุปกรณ์เพิ่มมา ทำให้เสียงแปลก ไพเราะ สิ่งนั่นคือ เอฟเฟค
   ย้อนไปเมื่อครั้งเล่นอยู่วงดนตรีครูโรงเรียนครบุรี นครราชสีมานั้น ผมก็ใช้เอฟเฟคชนิดก้อน 2ก้อน ให้เสียง Flanger กับ Distortion เพราะประทับใจเสียงกีต้าร์โซโล่เพลง ผ้าผวยกับลมหนาว และหลายๆเพลงของวงด่านเกวียน เพลงของพี่หมู พงษ์เทพ กระโดนชำนาญ ศิลปินบ้านเอ๋ง(โคราชบ้านเดียวกัน)
   เอฟเฟคก้อนก็ไม่พ้นเป็นของ Boss ที่มีชื่อเสียงมานาน โดยเฉพาะ Overdrive ไม่ผิดหวังเลย
   การใช้เอฟเฟคก้อนลำพังตัวเดียวไม่พอครับ เพราะก้อนหนึ่งๆมีจำเพาะทำเสียงหนึ่งๆเท่านั้น มันไม่ครบเดี๋ยวขาด Delay – ขาด Chorus  - ขาด Harmony และอื่นๆอีก ต้องหามาเพิ่ม เวลาใช้งานก็ใช้สายพ่วงและตัวแปลงไฟเลี้ยงมาใช้พร้อมๆกันของใครของมันหลายตัว ไม่มีกล่องใส่เวลาเคลื่อนย้ายค่อนข้างลำบาก แต่ยอมรับว่าเอฟเฟคก้อนให้พลังเสียงชัดเจน หนัก แน่น ผมใช้มาระยะหนึ่งตั้งแต่ช่วงเวลาปีพ.ศ.2548 ถึงปีพ.ศ.2553  5 ปีที่มีแต่ความยุ่งยากในการต่อเชื่อมและพกพา คิดหาทางยุติปัญหานี่มาตลอด
   จนกระทั่งวันที่ 15 กุมภาพันธ์ พ.ศ.2554 ปีรุ่งขึ้น อายุผมจะเข้า 50 ปีแล้ว(แก่นะนี่) ก็ติดต่อไปที่ร้าน CT Music Shop กรุงเทพฯ ขอซื้อ MultiEffect Guitar  BOSS –ME25 ราคา 6,400.- บาท ราคาแบบนักกีต้าร์สมัครเล่น นับเป็นมัลติเอฟเฟคตัวแรกของผม

BOSS ME25

BOOS ME-25 เป็นมัลติเอฟเฟคที่ใช้ง่าย ให้เสียงดี ชัดเจน เล็กกะทัดรัด พกพาสะดวกใช้ได้ทั้งไฟบ้านและแบตเตอรี่ ก้อน2A เหมาะกับผู้เริ่มเล่น ผมใช้มาได้ 4-5 เดือน พบปัญหาอย่างหนึ่งคือ หน่วยความจำบันทึกจำนวนแบ้งก์ที่มีให้เราเซฟซีนใช้งานมีน้อย ไม่ครบถ้วนกับความต้องการ เรียกมาใช้ไม่สะดวก  คิดหาทางปรับเปลี่ยนรุ่นไหม่อีกแล้ว โดยติดต่อไปปรึกษาร้านCT Music Shop อีกครั้ง
   ในที่สุดวันพุธที่20กรกฎาคม พ.ศ.2554 ผมก็ซื้อมัลติเอฟเฟค รุ่น Line6 POD HD300 ราคา 10,900.-บาทจากร้าน CT Music Shop กรุงเทพฯ

Line6 POD HD300

Line6 POD HD300 เป็นมัลติเอฟเฟคกีต้าร์ที่น่าสนใจมากเมื่อเทียบกับBOSS ME25 แล้ว Line6ออกจะบางๆนุ่มๆ หวานๆ วินเทจๆ เก่าๆกว่า  มีเสียงเอฟเฟคแปลกๆ ประกายเพชร ประกายดาว แสงสว่าง น้ำหยด ไหลวนในแดนสวรรค์ ชั้นฟ้า แดนแห่งความฝันลึกลับ เสียงสัตว์ประหลาด เสียงหุ่นยนต์ เสียงคนฮัมเพลงและมีแบ้งก์เก็บซีนยูสเซอร์มากกว่า 
   จากนั้นผมก็ใช้ Line6 POD HD300นั้นมาจนทุกวันนี้ เสียงกีต้าร์ที่ผมเล่นประกอบร้องเพลงมาให้ฟังในกระทู้นี้ก็เล่นผ่าน Line6 POD HD300นี้ครับ
   ระบบคำสั่งในมัลติเอฟเฟคกีต้าร์คล้ายกับสั่งในอุปกรณ์เครื่องเสียงอื่นๆ เช่น Driverack ครอสสดิจิทัล/  ซาวด์โมดูล/ ซินธิไซเซอร์ ฯลฯ คือมีปุ่มกดเดินหน้า/ถอยหลัง/ตกลง/เปลี่ยนค่าขึ้น-ลง/ เซฟค่าซีน เป็นต้น อีกสิ่งหนึ่งที่น่าจะคิดทำไว้ให้ผู้ใช้ คือ เซฟค่าซีนลงเก็บกับหน่วยความจำพกพา ประเภทแฟลชไดร์ – แมมอรี่สติ๊ก เพื่อเก็บมาใช้อีก  Line6 POD HD300 ยังไม่มีส่วนนี้ ผมก็ใช้วิธีทำกระดาษแบบฟอร์มมาจดบันทึกค่าต่างๆ เย็บเล่มเก็บสำรองไว้ ผมยังไม่เห็นว่ามัลติเอฟเฟคกีต้าร์รุ่นไหนทำได้นะครับ อาจจะมีแต่ผมไม่รู้ก็ได้นะครับ
   รบกวนเวลาสมาชิกและผู้สนใจแค่นี้ก่อนครับ ตอนหน้าเราจะลำดับ “กีต้าร์ไฟฟ้า”ของผมเสียทีว่ามีกี่ตัว อะไรเป็นเหตุปัจจัยให้หามาเรื่อยๆ ไม่รู้จักพอเพียงหรือไร   
   ขอขอบคุณทุกท่านที่ติดตามอ่านมาตลอด
   สวัสดีครับ       

• ระดับ 2
  • *
  • Hardlock#80003EC5 (MP 19/2/62)

เข้ามาลงชื่อติดตามครับพี่ครู

ขออนุญาตแชร์เส้นทางกีต้าร์ของผมมั่ง

ราว ๆ ปี 2523 ตอนนั้นผมอายุราว 13 ปี เพื่อนสมัยเด็กคนหนึ่งได้มาอาศัยอยู่กับแม่ในช่วงปิดเทอม แต่ปีนั้นเพื่อนผมก็เอากีต้าร์โปร่งยี่ห้อ Corona ซื้อมาจากหลังกระทรวงติดมือมาด้วย เป็นที่กิ๊วก๊าวสำหรับเพื่อน ๆ สาว ๆ ละแวกบ้านเพราะไม่มีใครเคยเล่นกีต้าร์มาก่อน ที่จะพอเห็นบ้างก็เป็นรุ่นน้า ๆ กันไปเลย เข้าไม่ถึง ซึ่งฝีมือการเล่นของเพื่อนก็จัดว่าเพิ่งเริ่มหัด พอจับคอร์ดหลักได้ ตีคอร์ดได้เป็นเพลง แค่นี้ก็เทพแล้ว พอผมต้องเหมือนโดนบังคับไปโดยปริยายให้ฟังเพื่อนเล่นมาก ๆ เข้า ก็เลยขอให้เพื่อนสอนให้บ้าง ก็เริ่มหัดจับคอร์ด C Am Dm G7 เป็นปฐม กว่าจะพอจับได้แม่น ไม่บอด ก็วนเวียนไปมาสักหลายวัน ตอนนั้นเรียกว่าทุ่มเทมาก ๆ เลยครับพี่ครู ปลายนิ้วบวมเป็นน้ำใส ๆ ก็เอาเข็มจิ้ม จับคอร์ดมันเข้าไป หัดเปลี่ยนคอร์ดให้ราบรื่น ไม่สะดุด เจ็บนิ้วมาก เอายาหม่องมาทาแล้วเล่นต่อก็มี จนกระทั่งสามารถเล่นออกงานขั้นบันไดได้ โดยผมจะนั่งเล่นอยู่ขั้นบนสุด มีคนคอยถือหนังสือเพลงเดอะกีต้าร์เล่มเล็ก ๆ ให้ดูคอร์ด มีแฟนคลับคอยขอเพลง เล่นแต่ละเพลงไม่ต้องมีอินโทร ไม่ต้องมีลีดกีต้าร์ ว่ากันด้วยริทึ่มล้วน ๆ สลับเกาปิคกิ้งบ้างเปลี่ยนบรรยากาศตามท่วงทำนองเพลง

ดูเหมือนว่าผมน่าจะเล่นเก่ง แต่ไม่เลยครับ ด้วยความที่ไม่เคยได้แลกเปลี่ยนประสบการณ์กับใคร วิทยุก็ได้ฟังน้อยมาก ก็เลยเล่นแบบไม่พัฒนามาตลอด อาศัยว่าถ้าคนร้อง ๆ ได้ เราก็มั่วได้ ล่มบ้างก็ไม่เป็นไร เพลงมันมีแยะ เดี๋ยวเล่นไม่ครบ 555

ต่อมาก็เริ่มมีกีต้าร์เป็นของตัวเองในสมัยเรียน ปวช. ก็ยืมเพื่อนมาเล่นเพราะเพื่อนหิ้วมาแต่เล่นไม่เป็น เราเลยยืมมาซะ เป็นกีต้าร์โปร่งอีกล่ะครับ ยี่ห้อ Suzuki ตัวนี้ได้พาไปทัวร์ทุกหนทุกแห่ง ติดสติ๊กเกอร์ “ชาตรีแฟนคลับ” ซะด้วย แต่ต่อมาก็ได้ยกให้เพื่อนอีกคนไป นับเป็นหลานศิษย์ 555 สอนแค่จับคอร์ดหลัก ๆ แต่ดันเอาไปต่อยอดได้ดีงาม เพราะไปเจอกับก๊วนใหม่เข้า ฝีมือเลยรุดหน้าไปทางพัฒนาการ ส่วนผมงมโข่งอยู่พญาไท อนุสาวรีย์ชัยฯ ตามเดิม อ้อ...สรุปสุดท้ายของกีต้าร์ตัวนี้คือเอากระติกน้ำอลูมิเนียมสนาม US สมัยสงครามเวียตนามไปใช้แทนค่ากีต้าร์ เพราะเพื่อนจะไปออกค่าย รด. นับว่าไม่ติดค้างกัน

ก็ว่างเว้นการมีกีต้าร์ของตัวเองไปนานจนกระทั่งวันหนึ่ง ผมก็มี “กีต้าร์แม่” กับเขาบ้างตัวหนึ่ง ได้งบประมาณมา 10,000 ถ้วน กะว่าจะจัดกีต้าร์โอเวชั่น ทรงหลังเต่า แต่พอไปที่ร้าน ดูไป ดูมา ไหงกลายเป็น Wireless ไปได้ไม่รู้สิครับ อาเฮียคนขายแกมีเทคนิคดีกระมัง เลยเหลือตังค์กินเหล้าซะงั้น เอิ้ก ๆ  ก็เล่นกันไปแบบตามประสา ยิ่งพอเรียนจบ เริ่มทำงาน ก็เริ่มห่างหายจากกีต้าร์ไปเลย แต่กีต้าร์ตัวนี้ก็อยู่กับผมมาจนถึงปัจจุบัน วันหนึ่งจับย้ายที่ไปวางที่พักบันไดบ้าน แล้วฝนตก สายมันดึงบริดจ์อ้าออกมา ไม้หน้าฉีกขาดเล็กน้อย แต่ก็ไม่ได้ทิ้งครับ เอาไปซ่อมกับช่างจงที่เมเจอร์ ท่าน้ำนนท์ แล้วก็จับแขวนไว้เป็นที่ระลึก

จนกระทั่งมาอ่านกระทู้พี่ครูมาก ๆ เข้า วิญญาณนักดนตรีฟุตบาทเข้าสิง อิอิ เลยไปคว้าเอาเฟนเดอร์ เม็กซิโกมาแขวนผนังอีกตัวนึง เพิ่งเริ่มหัดเล่นกันใหม่ ยังไปไม่ถึงไหนเลย มันก็เอวังง่าย ๆ แบบนี้ล่ะครับ ฮา

• ระดับ 5
  • *

เข้ามาลงชื่อติดตามครับพี่ครู

ขออนุญาตแชร์เส้นทางกีต้าร์ของผมมั่ง

ราว ๆ ปี 2523 ตอนนั้นผมอายุราว 13 ปี เพื่อนสมัยเด็กคนหนึ่งได้มาอาศัยอยู่กับแม่ในช่วงปิดเทอม แต่ปีนั้นเพื่อนผมก็เอากีต้าร์โปร่งยี่ห้อ Corona ซื้อมาจากหลังกระทรวงติดมือมาด้วย เป็นที่กิ๊วก๊าวสำหรับเพื่อน ๆ สาว ๆ ละแวกบ้านเพราะไม่มีใครเคยเล่นกีต้าร์มาก่อน ที่จะพอเห็นบ้างก็เป็นรุ่นน้า ๆ กันไปเลย เข้าไม่ถึง ซึ่งฝีมือการเล่นของเพื่อนก็จัดว่าเพิ่งเริ่มหัด พอจับคอร์ดหลักได้ ตีคอร์ดได้เป็นเพลง แค่นี้ก็เทพแล้ว พอผมต้องเหมือนโดนบังคับไปโดยปริยายให้ฟังเพื่อนเล่นมาก ๆ เข้า ก็เลยขอให้เพื่อนสอนให้บ้าง ก็เริ่มหัดจับคอร์ด C Am Dm G7 เป็นปฐม กว่าจะพอจับได้แม่น ไม่บอด ก็วนเวียนไปมาสักหลายวัน ตอนนั้นเรียกว่าทุ่มเทมาก ๆ เลยครับพี่ครู ปลายนิ้วบวมเป็นน้ำใส ๆ ก็เอาเข็มจิ้ม จับคอร์ดมันเข้าไป หัดเปลี่ยนคอร์ดให้ราบรื่น ไม่สะดุด เจ็บนิ้วมาก เอายาหม่องมาทาแล้วเล่นต่อก็มี จนกระทั่งสามารถเล่นออกงานขั้นบันไดได้ โดยผมจะนั่งเล่นอยู่ขั้นบนสุด มีคนคอยถือหนังสือเพลงเดอะกีต้าร์เล่มเล็ก ๆ ให้ดูคอร์ด มีแฟนคลับคอยขอเพลง เล่นแต่ละเพลงไม่ต้องมีอินโทร ไม่ต้องมีลีดกีต้าร์ ว่ากันด้วยริทึ่มล้วน ๆ สลับเกาปิคกิ้งบ้างเปลี่ยนบรรยากาศตามท่วงทำนองเพลง

ดูเหมือนว่าผมน่าจะเล่นเก่ง แต่ไม่เลยครับ ด้วยความที่ไม่เคยได้แลกเปลี่ยนประสบการณ์กับใคร วิทยุก็ได้ฟังน้อยมาก ก็เลยเล่นแบบไม่พัฒนามาตลอด อาศัยว่าถ้าคนร้อง ๆ ได้ เราก็มั่วได้ ล่มบ้างก็ไม่เป็นไร เพลงมันมีแยะ เดี๋ยวเล่นไม่ครบ 555

ต่อมาก็เริ่มมีกีต้าร์เป็นของตัวเองในสมัยเรียน ปวช. ก็ยืมเพื่อนมาเล่นเพราะเพื่อนหิ้วมาแต่เล่นไม่เป็น เราเลยยืมมาซะ เป็นกีต้าร์โปร่งอีกล่ะครับ ยี่ห้อ Suzuki ตัวนี้ได้พาไปทัวร์ทุกหนทุกแห่ง ติดสติ๊กเกอร์ “ชาตรีแฟนคลับ” ซะด้วย แต่ต่อมาก็ได้ยกให้เพื่อนอีกคนไป นับเป็นหลานศิษย์ 555 สอนแค่จับคอร์ดหลัก ๆ แต่ดันเอาไปต่อยอดได้ดีงาม เพราะไปเจอกับก๊วนใหม่เข้า ฝีมือเลยรุดหน้าไปทางพัฒนาการ ส่วนผมงมโข่งอยู่พญาไท อนุสาวรีย์ชัยฯ ตามเดิม อ้อ...สรุปสุดท้ายของกีต้าร์ตัวนี้คือเอากระติกน้ำอลูมิเนียมสนาม US สมัยสงครามเวียตนามไปใช้แทนค่ากีต้าร์ เพราะเพื่อนจะไปออกค่าย รด. นับว่าไม่ติดค้างกัน

ก็ว่างเว้นการมีกีต้าร์ของตัวเองไปนานจนกระทั่งวันหนึ่ง ผมก็มี “กีต้าร์แม่” กับเขาบ้างตัวหนึ่ง ได้งบประมาณมา 10,000 ถ้วน กะว่าจะจัดกีต้าร์โอเวชั่น ทรงหลังเต่า แต่พอไปที่ร้าน ดูไป ดูมา ไหงกลายเป็น Wireless ไปได้ไม่รู้สิครับ อาเฮียคนขายแกมีเทคนิคดีกระมัง เลยเหลือตังค์กินเหล้าซะงั้น เอิ้ก ๆ  ก็เล่นกันไปแบบตามประสา ยิ่งพอเรียนจบ เริ่มทำงาน ก็เริ่มห่างหายจากกีต้าร์ไปเลย แต่กีต้าร์ตัวนี้ก็อยู่กับผมมาจนถึงปัจจุบัน วันหนึ่งจับย้ายที่ไปวางที่พักบันไดบ้าน แล้วฝนตก สายมันดึงบริดจ์อ้าออกมา ไม้หน้าฉีกขาดเล็กน้อย แต่ก็ไม่ได้ทิ้งครับ เอาไปซ่อมกับช่างจงที่เมเจอร์ ท่าน้ำนนท์ แล้วก็จับแขวนไว้เป็นที่ระลึก

จนกระทั่งมาอ่านกระทู้พี่ครูมาก ๆ เข้า วิญญาณนักดนตรีฟุตบาทเข้าสิง อิอิ เลยไปคว้าเอาเฟนเดอร์ เม็กซิโกมาแขวนผนังอีกตัวนึง เพิ่งเริ่มหัดเล่นกันใหม่ ยังไปไม่ถึงไหนเลย มันก็เอวังง่าย ๆ แบบนี้ล่ะครับ ฮา
:30:   :30:   :30:  :D
ถ้าคุณอายุ13 เมื่อปี2523  คงเรียน มศ.1 ตอนนั้นครูกำลังป.ตรีชั้น ปี2อยู่ มศว.ประสานมิตร สุขุมวิท23 ครูช่วยงานเล่นเบสให้วงขององค์การนิสิตฯ ออกงานหาทุนให้องค์การ  โอย  สมัยนั้น ก็วงชาตรี  แกรนด์X  โอเวชั้่น  ฯลฯ จากตึกนายเลิศมาช่วยเล่นที่หอประชุมบ่อย.....

ในวงด้วยกัน สมัยเป็นเด็กครูแพ้เขาอยู่อย่างเดียว บุหรี่กับเหล้า ไม่เป็นเลย มันถ่วงๆเขายังไงไม่รู้ .....(เรื่องจริง...ไม่ได้พูดเล่น) จนกระทั่งมาเล่นในวงครูที่โคราชเหมือนกัน ....สู้เขาไม่ได้

ตอนนี้ดีเลย  มีของดีในมือ เรื่องตีคอร์ดไม่ต้องทวนแล้ว........ครูยินดีเป็นเพื่อนพูดคุยกันทางนี้ตลอดนะครับ

ก่อนจะไปโซโล่  เราต้องแม่นโน้ตในคอร์ดก่อน  ....ตอนนี้คุณพอจะโซโล่ได้บ้างไหม ....ถ้ายังให้ฝึกดีดแบบกวาด (Sweep) ให้คล่องก่อน

ตัวอย่าง  ของไทยเรา ครูก็แปะคลิบของครู Pop The Sun ไว้ให้ดูแล้วแต่สอนเร็วมาก ดูและทำตามไม่ทัน

เอาตัวอย่างจากฝรั่งเขานะ  มีแผ่นสเกลให้ดูด้วย แต่จะเป็นภาษาอังกฤษ ดูเอาก็แล้วกัน

Sweep 
ตัวอย่าง 1

ตัวอย่าง 2  Arpeggio

ตัวอย่าง 3  Arpeggio

เอาตรงนี้ก่อน ให้เพลิน ให้เป็นสุข  แล้วค่อยขยับไปSolo....
 :D   :D   :D

• ระดับ 5
  • *
ทำไม...!!!....ต้องหาตัวที่ 2

ทำไม...!!!....ต้องหาตัวที่ 3

และ ทำไม...!!!....ต้องหาตัวที่ 4

สักครูู่.....มาฟังคำตอบครับ.

ออฟไลน์ mds 53

• ระดับ 4
  • *
  • HL 9655E44D ซื้อจากคุณอู๊ด โคจรครับ
เป็นเช่นนี้แหละครับ คนที่เกิดมาเป็นมนุษย์ทุกๆคน
 ตัวผมก็เป็นครับครู  จนกว่าสะกดคำว่าพอเป็นครับ (เพราะเรามี อายาตนะทั้ง 6 ครับ)  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 ตุลาคม 2019, 11:53:44 น. โดย mds 53 »

• ระดับ 5
  • *
เป็นเช่นนี้แหละครับ คนที่เกิดมาเป็นมนุษย์ทุกๆคน
 ตัวผมก็เป็นครับครู  จนกว่าสะกดคำว่าพอเป็นครับ (เพราะเรามี อายาตนะทั้ง 6 ครับ)  :D

นั่นนะซี .... ไม่ได้หยุดแค่ 4 ตัว นะ    .....โปรดดูตอนต่อไป  ........   :95:

ออฟไลน์ mds 53

• ระดับ 4
  • *
  • HL 9655E44D ซื้อจากคุณอู๊ด โคจรครับ

นั่นนะซี .... ไม่ได้หยุดแค่ 4 ตัว นะ    .....โปรดดูตอนต่อไป  ........   :95:

สุดยอดเลยครับครู  :thumbup: :thumbup:

• ระดับ 5
  • *
ตอนที่ ๙๒ เรื่อง การเล่นดนตรีกีต้าร์ (ตอนที่ ๑๐)
เรียน เพื่อน พี่ น้องสมาชิกและผู้สนใจ ที่เคารพรักทุกท่าน
   คุณเคยได้ยินชื่อนิตยสารฉบับหนึ่งไหมชื่อ “อย่าขับอย่างเดียว” เป็นนิตยสารเกี่ยวกับยวดยานพาหนะ ภายในเล่มประกอบด้วยเนื้อหาเกี่ยวกับการซ่อมบำรุงรถยนต์ เหมาะกับผู้ที่ชอบขับรถ แต่ไม่ค่อยรู้จักดูแลสภาพรถให้ดีปกติพร้อมใช้งานอยู่ตลอดเวลา เป็นหนังสือทำนองประชดประชันคนชอบขับอย่างเดียวใช่จะดีเสมอไป ควรหันมาเอาเวลาไปแก้ปัญหาด้วยตนเองบ้าง ดูเหมือนจะมีอีกเล่ม ชื่อว่า “คนรักรถ” ภายในก็เป็นเนื้อหาคล้ายๆกัน ปัจจุบันสองเล่มนี้ไม่ค่อยเห็นวางขายตามร้านหนังสือชื่อดังทั่วไปเลย  ไม่รู้เล่มไหนไปก่อนกัน คุณลองๆหาอ่านดูสิครับ
        คนมีรถหลายคน ขับอย่างเดียว แต่ดีที่มีหนังสือมาเตือนสติ ส่วนผมไม่มีหนังสือ “อย่าเล่น(กีต้าร์ไฟฟ้า)อย่างเดียว” ไว้เตือนสติ ตัวแรกของผม(Adonis Stratocaster)ตอนซื้อมาใหม่ๆก็ถูกโอ๋  เล่นเสร็จถูกถูน้อยถูใหญ่ ระวังกลัวสนิมกินตามน็อตต่างๆ ระวังไม่ให้กระทบกระเทือนดัง “ไข่ในหิน”  เมื่อได้เล่นกับเอฟเฟคก้อน สนุกสนานกันเต็มที่ ฉุกละหุกกันไปกับปัญหาการเคลื่อนย้ายเป็นก้อนๆระหว่างบ้านกับโรงเรียน เล่นสนุกๆในหมู่ลูกศิษย์ตามวันสำคัญ รื่นเริงปีใหม่ วันแข่งขันกีฬาสี ส่วนใหญ่จะเล่นเพลงของน้าแอ๊ด คาราบาว จนเด็กๆลูกศิษย์ได้ไอเดีย อยากก้าวสู่เวที เล่นแบบไม่หนังสือ  “อย่าเล่นอย่างเดียว"มาเตือนเลย
        เล่นกันไป 6ปีกว่าๆ แน่นอนย่อมสึกกร่อนล่อนหรอเป็นธรรมดา ระยะหลังๆรู้สึกว่าสายจะแข็ง ดันยาก เจ็บนิ้วมาก เสียงก็ขาดๆหายๆ ไม่เต็มเม็ดเต็มหน่วย ยิ่งได้ BOSS ME25 มาใช้ด้วยกัน(ตั้งแต่เดือนกุมภาพันธ์ 2554)แล้ว แทนที่จะได้ความรู้สึกดีๆ กลับเครียดไปซะนี่  ตอนนั้นคำว่า Setup กีต้าร์ไม่รู้จักเลย ไม่น่าเชื่อจริงๆ เล่นกีต้าร์เป็นชีวิตจิตใจกลับไม่รู้จักการSetup คาดเดาอย่างเดียวว่า มันเริ่มหมดสภาพแล้ว สมควรพักผ่อนเฉยๆนะ แต่ก็ฝืนเล่นAdonis มาเรื่อยๆมาอีก 4 เดือน ตอนนี้ไม่ไหวแล้วครับ Adonisแก่เกินไปแล้ว เก็บลงกระเป๋า สมควรหามาแทนซะที   
   คนดนตรีในเมืองลำปางเมื่อสมัยนั้นไม่มีใครไม่รู้จักร้าน “พลดนตรี”สี่แยกหอนาฬิกา กลางเมือง เป็นร้านเล็กๆห้องแถวห้องเดียวแต่อัดแน่นด้วยเครื่องดนตรีกีต้าร์ เบส กลอง อุปกรณ์เครื่องเสียงดนตรีค่อนข้างมีคุณภาพหลายรุ่นหลายแบบ ร้านนี้เขาไม่ใช่มีแต่ที่ลำปางแห่งเดียว มีหลายสาขาอยู่ทั่วภาคเหนือ ที่เชียงราย เชียงใหม่ ลำปาง แพร่ พิษณุโลก 
ร้าน พลดนตรี

หอนาฬิกา ลำปาง

และแล้วในวันอาทิตย์ที่12มิถุนายน พ.ศ.2554 ผมก็ตัดสินใจเดินเลียบๆเคียงๆไปที่ร้าน “พล ดนตรี” เข้าไปจดๆจ้องหากีต้าร์ไฟฟ้า คราวนี้อยากได้คนละสีกับเจ้าAdonisตัวเดิม ที่มีในร้านทั้งหมดกลับไม่เป็นที่ถูกใจแต่ตัวเดียว จึงคุยกับคนขายสักครู่ เธอ(เป็นพนักงานหญิง)ก็แนะนำเจ้า Carols Stratocaster สีขาวมาให้ดู ผมขอลองจับๆต้องๆเล่นดู ก็น่าสนใจนะ เธอบอกราคามาให้ฟัง 3,700.- ถ้วนๆ ผมทดลองเล่นดูสักครู่ก็ตกลงซื้อ ไม่รู้สึกแปลกใจที่ไม่ได้แถมกระป๋าใส่มาให้ด้วยต้องซื้อเพิ่ม (แต่ทุกวันนี้แปลกใจว่า ทำไมเราไม่ขอของแถมสำคัญมาด้วยในตอนนั้น) 
       Carols บนขาตั้ง

ได้มาแรกๆ Carolsตัวนี้เล่นสนุกกว่า AdonisลงเสียงกับBOSS ME25 แล้ว แหมจัดจ้าน ไพเราะจริงๆ เล่นมาได้เกือบเดือน อาการบางอย่างจะออกไปคล้ายๆกับAdonisทั้งๆที่เป็นของใหม่ ด้วยความที่ตอนนั้นคำว่า Setup กีต้าร์ไม่รู้จักเลย ก็นำกลับไปที่ร้าน เธอก็ขอเก็บมาแก้ให้ทิ้งไว้ 1 วัน ผมก็กลับไปรับมา  ลองเล่นดูก็ดีขึ้น แต่ความรู้สึกมันหายไปแล้ว รู้สึกว่า ทรงStratocasterนี้โบราณเกินไป มี2ตัวก็แย่ทุกตัว สมควรเก็บไว้เป็นของโบราณอย่างนั้นต่อไปเถอะ ประกอบกับในเว็บขายกีต้าร์ล้วนนำเสนอรูปทรงอื่นๆ สีสันก็สวยๆทั้งนั้น ไม่จำเป็นต้องใช้Startocasterก็ได้นี่ ร้านอื่นในลำปางก็มีเที่ยวดูใหม่ไหม เอาทรงอื่นบ้างไม่จำเจ ใจร้อนอยากเล่นเพลงให้สบายใจอย่างเดียว ในสื่อวิทยุโทรทัศน์สมัยนั้นก็นำเสนอแต่เรื่องยุ่งๆทางการเมือง ประชาชนแบ่งฝักฝ่ายกัน น่าจะหาความสงบในใจกันบ้าง ตัดสินใจแน่แล้วต้องซื้อกีต้าร์เพิ่มแน่นอน แต่ในใจกลัวมาก กลัวจริงๆคือ กลัวไม่ถูกใจภรรยา เป็นเรื่องจริง เราคน(บ้า)เครื่องเสียงดนตรีที่มีครอบครัวแล้ว  ผมว่าแทบทุกคนอยากได้อะไรต้องแอบๆซื้อนะ ถ้าจับได้จะต้องบอกครึ่งหนึ่ง ผมเองก็เตรียมใจแล้ว ว่าชอบเล่นกีต้าร์ต้องไม่หยุดแค่ตัวเดียวแน่ๆ วิธีหนึ่งที่พอทุเลาได้ถ้าแม่คุณจับได้คือ ราคา  ฉะนั้นตัวไหนที่ราคาเกิน5,000.-ผมจะงดเว้นทีเดียว
   อย่างไรก็ตาม ผมยังมีความสุขยามว่างงานสอนมาเป็นกิจกรรมนักเรียนก็ใช้”กีต้าร์”มาเป็นเพื่อนคลายทุกข์ เพิ่มความสุขและข้อคิดให้ตนเอง เป็นแบบอย่างแก่ลูกศิษย์ จนกระทั่งวันหนึ่ง กลุ่มเด็กม.ปลายมมีโอกาสไปเล่นแข่งขัน “ดนตรีสร้างคุณค่าแห่งชีวิต” ภาคเหนือที่จังหวัดเชียงราย เมื่อวันที่ 18 มิถุนายน พ.ศ.2554
(พาเด็กไปแข่งดนตรีที่เชียงราย 18 มิ.ย.2554)

ไม่พูดพล้ามวันนั้นวันศุกร์ที่ 1 กรกฎาคม พ.ศ.2554 เวลาบ่ายหลังเลิกงาน  ผมมุ่งไปที่ร้านขายอุปกรณ์ดนตรีมีชื่ออีกร้านหนึ่งของลำปาง คือ ร้านสกุลไทย สมัยนั้นยอมรับว่า ร้ายสกุลไทยเค้ามีตัวอย่างกีต้าร์ไฟฟ้าที่อยู่ในเรทสูงให้ลูกค้ายลโฉมตัวจริงๆได้ เช่น PRS  Washburn Gibson Epipphone Schecter ฯลฯ  ผมรู้สึกหลงใหล ซื้อไม่น่ายาก แต่นั่นและขืนซื้อไป จะยากอีตรงต้องตอบคำถามภรรยานะซี  ไปถึงก็เข้าไปมองดู เขาติดราคาไว้ด้วย เลือกดูทรงอื่นที่ไม่ใช่Stratocaster แหม!!!ราคาเกิน 5,000.-ทั้งนั้น
   พอดีผมเป็นลูกค้าประจำทางอุปกรณ์เส้นสายสัญญาณและเอฟเฟคก้อนเล็กก้อนน้อย ประกอบกับเจ้าของร้านติดต่อขายสินค้าให้ทางโรงเรียนบ่อยๆผมจีงคุ้นเคยกับร้านนี้มาก และมักจะให้อาตี๋น้อยลูกชายอยู่เฝ้าร้านขายแทน  ผมเดินเข้าชมสินค้า(กีต้าร์ไฟฟ้า)บ่อยมาก แต่ก็เหนียวยังไม่ค่อยยักจ่ายจนเจ้าของร้านรู้ไต ปล่อยให้ผมยืนมองฝันกลางวันอยู่หลายครั้ง
   มาวันนี้เป็นตายร้ายดียังไงก็จะต้องแก้ฝันร้ายกับStratocaster 2 ตัวใหม่เก่านั้นให้ได้ บัดดลเหลือบไปเห็นตัวหนึ่งทรงเขาควายสีดำทะมึน หนักแน่นจริง เหมาะกับเพลงคาราบาวแท้  ขอมาจับๆลองๆดูแหมเหมาะแท้ ดูราคาหน่อยซิตี๋น้อย โอ.....พระเจ้าช่วย.!! สบายกระเป๋า ......
   เป็น Prarmount SG (เลียนแบบGibson) ราคา 3,800.- บาทถ้วนอีกตามเคย ผมไม่มีต่อราคาให้ลงด้วย 9 เลยซักตัว ไม่มีของแถมอะไรซักชิ้น แปลกใจอีกแล้ว ผมไม่คิดถึงแม้แต่อย่างเดียว ดีที่ถือกระเป๋าเปล่าจากบ้านไปจึงได้ใส่กลับมาอย่างปลอดภัย 

Paramount SG

ณ วันนั้น ก็รวมหัว 3 เกลอได้
Adonis/  Carols/  Paramount SG

ตั้งแต่วันได้SGมานั้น ความรู้สึกใหม่ๆเกิดขึ้นอย่างไม่น่าเชื่อ มีความสุขอย่างบอกไม่ถูก SGตัวนี้คอกระชับอุ้งมือ มีความโค้งเหมาะมาก ลื่นสบายมือและนิ้วที่กดลงบนฟิงเกอร์บอร์ด ส่วนตัวบอร์ดี้ก็แบนแนบลำตัวกระชับแน่น ผมไม่รู้หรอกว่าเขาSetupมาให้อย่างดีแล้ว เพราะเคยบอกไว้ตั้งแต่ต้นบทความแล้วไงว่าเรื่องSetupกีต้าร์ไม่น่าใช่เรื่องของเราผู้ “เล่นอย่างเดียว”(คล้ายกับนิตยสาร ขับอย่างเดียว)
        เจ้าSG(ปลอม)ของผมทำหน้าที่สนองความต้องการเล่นโซโล่เพลงโปรดในดวงใจผม(แม่สาย ของพี่ลี่)มาตลอด ยามหน้าหนาว หน้าแข่งขันกีฬาสีของโรงเรียน เดือนธันวาคม ปลายๆปีพ.ศ.2554 ผมก็นำเจ้าตัวนี้ออกงานระหว่างพักการแข่งขัน

SGหน้าเสาธง ช่วงพักการแข่งขันกีฬาสีนักเรียน 2ธันวาคม2554

เจ้า Paramount SGตัวเก่งของผมเป็นที่ประทับใจมากๆ รูปทรงพลิกโฉมจากที่คิดว่าโบราณอย่างStratocaster ไปเลย มันถูกทำหน้าที่ออกงานตลอด
   วันที่ 19 กรกฎาคม พ.ศ.2555 เล่นลานอเนกประสงค์ ที่โรงเรียน)

คุณๆครับ เวลาเป็นเครื่องกัดกินสรรพสิ่งในโลก กีต้าร์SGของผมก็ถูกเวลากัดกินมาเรื่อยๆจนค่อยๆคลายความนิยมชมชอบไปทีละนิด จนปี 2554 ผ่านไป/  ปี2555 ผ่านไป/ ปี2556 ผ่าน หากจะหวนกลับไปสะพาย เจ้าStratocaster ตัวเดิมนั้นอีกคงตะกิดตะขวงใจเป็นแน่ เมื่อเดินหน้ามาแล้ว อย่างไรก็ต้องเดินต่อไป
        พอมาปีรุ่งขึ้นพ.ศ.2557 ผมเริ่มค้นเว็บขายกีต้าร์อีกแล้ว ย้อนเข้าร้าน CT Music Shop ผมเปิดดูซ้ำแล้วซ้ำอีเล่า อยากฉีกแนวออกไปทรงแบบIbanezบ้างเอาชนิดที่ไม่มีปิคการ์ดให้เห็นเป็นแถบเส้นสีเป็นที่รกตา ต้องการบอร์ดี้สีเดียวล้วน โอ...Ibanez ช่างงามจับตาจับใจ จ้องอยู่นานแต่ราคาเหตุใดจึงแพงกว่าใครในรุ่นเดียวๆกันเล่า ยี่ห้อที่ผมไม่เคยรู้จักค่อยวิ่งเข้ามาสู่สายตาและสมอง ดูจากเมนูในหน้าเพจร้านCT Music Shop ละลานตาไปฟมด รูปทรงก็โฉบเฉี่ยวสะดุดตา (แต่เห็นราคาแทบลมใส่)  อย่างผมต้องราคาเบากระเป๋าไว้ก่อน
   หลายวันผ่านไปมาสะดุดที่ Clevan มีรุ่นประหยัดที่ยังคงคุณภาพคือ Junior ทรงจะออกๆไปทางIbanez หน่อยๆ สอบถามราคาแล้ว น่าพอใจ ตกลงซื้อครับ ผมเคยสั่งซื้อสินค้า(เอฟเฟคกีต้าร์)ทางเน็ตจากร้านนี้มาแล้ว เชื่อถือได้ครับ
   ฉะนั้น วันศุกร์ที่4กรกฎาคม พ.ศ.2557 ผมก็ซื้อ Clevan Junior สีฟ้า ในราคา 3,200.- บาท จากร้าน CT Music Shop

รูป Clevan Junior สีฟ้า

มันเดินทางมาถึงลำปางบ้านผมภายใน2วัน ที่นี้รวมพี่น้องได้แล้ว 4 ตัว

รูป Carols/  Paramount/  Clevan Junior

ทดสอบหน่อยเป็นไง

เล่น Junior
เมื่อ 17สิงหาคม2557

เมื่อ 15ตุลาคม2557

เมื่อ 14ธันวาคม2557

เมื่องานแข่งขันกีฬาสี 7 ต.ค.2558

เมื่องานแข่งขันกีฬาสี 10 พ.ย.2558

ความประทับใจยังปรากฎอยู่ตลอดมา
        พบกันอีก ตอนต่อไป ขอขอบคุณที่ติดตาม ครับ
        สวัสดี

• ระดับ 5
  • *
ขณะคิดอะไรเพลินๆ อากาศสบายๆใกล้หน้าหนาว   

กีต้าร์มือใหม่เรา  มาเล่นบรรเลงตัวโน้ตบนฟิงเกอร์บอร์ด แบบArpeggio และSweepกันเถอะ

สำหรับผู้เริ่มฝึก...นะครับ (ครูอธิบายช้าๆ ง่ายๆ  สั้นๆก่อนนะครับ)

การดีดกวาด(Sweep) เป็นเทคนิคใช้ปิ๊คดีดสายกีต้าร์ทีละสายที่นิัวกดตามลำดับจากบนลงล่างและทวนจากล่างขึ้นบนแบบArpeggio ให้ถูกต้องตามเส้นทางที่ดีด กล่าวคือ ดีดทิศทางขาลงให้ใช้วิธีกดปิ๊คดีดลง ถ้าดีดทิศทางขาขึ้นให้ใช้วิธีงัดปิ๊คดีดขึ้น การดีดกวาดใช้ได้ทั้งกับกลุ่มสเกลตัวโน้ต3สายและตัวโน้ต5สาย ในคลิบนี้เป็นตัวอย่างการลำดับนิ้ววางตามสเกล MajorและMinor เหมาะสำหรับผู้ที่ไม่มีพื้นฐานArpeggio และเทคนิคการใช้ปิ๊คดีดแบบกวาด(Sweep) แต่ต้องการฝึกเทคนิคนี้ให้ได้เป็นพื้นฐานต่อไป 

เชิญชมวิดีโอ ฝึกเล่นกีต้าร์ด้วยตนเอง -การดีดกวาด(Aweep)1

:95:  :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2019, 10:25:28 น. โดย Sumatethep »

• ระดับ 5
  • *
ทำไม...!!!....ต้องหาตัวที่ 5

และ ทำไม...!!!....ต้องหาตัวที่ 6

ประเดี๋ยว....มาฟังคำตอบนะครับ.
 :95:  :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 พฤศจิกายน 2019, 08:44:32 น. โดย Sumatethep »

• ระดับ 2
  • *
 :D

มาลงชื่อรอครับ

• ระดับ 5
  • *
:D

มาลงชื่อรอครับ
ถึงไหนแล้วหนอ.....ทั้งโครมาติกและอเพจิโอ......(Chromatic&Arpeggio)  :95:

• ระดับ 5
  • *
 :30:   :30:    :30:
การเล่นชิ้นดนตรีกีต้าร์แนวนี้.......เป็นเป้าหมายหนึ่งของผม
"APACHE"

El Condor Pasa

Last of the Mohicans

• ระดับ 5
  • *
กีต้าร์มือใหม่เรา  มาเล่นบรรเลงตัวโน้ตบนฟิงเกอร์บอร์ด แบบArpeggio และSweepกันเถอะ

สำหรับผู้เริ่มฝึก...นะครับ (ครูอธิบายช้าๆ ง่ายๆ  สั้นๆก่อนนะครับ)

การดีดกวาด(Sweep) เป็นเทคนิคใช้ปิ๊คดีดสายกีต้าร์ทีละสายที่นิัวกดตามลำดับจากบนลงล่างและทวนจากล่างขึ้นบนแบบArpeggio ให้ถูกต้องตามเส้นทางที่ดีด กล่าวคือ ดีดทิศทางขาลงให้ใช้วิธีกดปิ๊คดีดลง ถ้าดีดทิศทางขาขึ้นให้ใช้วิธีงัดปิ๊คดีดขึ้น การดีดกวาดใช้ได้ทั้งกับกลุ่มสเกลตัวโน้ต3สายและตัวโน้ต5สาย ในคลิบนี้เป็นตัวอย่างการลำดับนิ้ววางตามสเกล MajorและMinor เหมาะสำหรับผู้ที่ไม่มีพื้นฐานArpeggio และเทคนิคการใช้ปิ๊คดีดแบบกวาด(Sweep) แต่ต้องการฝึกเทคนิคนี้ให้ได้เป็นพื้นฐานต่อไป 

เชิญชมวิดีโอ ฝึกเล่นกีต้าร์ด้วยตนเอง -การดีดกวาด(Aweep)1

:95: :thank1: