ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบร้องเพลง เล่นกีต้าร์ จึงมาอยู่นี่ เห็นรุ่นพี่เขียนไว้ จึงได้มาเป้น"ความรู้"  (อ่าน 207865 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sumatethep

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
กีต้าร์มือใหม่เรา  มาเล่นบรรเลงตัวโน้ตบนฟิงเกอร์บอร์ด แบบArpeggio และSweepกันเถอะ

สำหรับผู้เริ่มฝึก...นะครับ (ครูอธิบายช้าๆ ง่ายๆ  สั้นๆก่อนนะครับ)

การดีดกวาด(Sweep) เป็นเทคนิคใช้ปิ๊คดีดสายกีต้าร์ทีละสายที่นิัวกดตามลำดับจากบนลงล่างและทวนจากล่างขึ้นบนแบบArpeggio ให้ถูกต้องตามเส้นทางที่ดีด กล่าวคือ ดีดทิศทางขาลงให้ใช้วิธีกดปิ๊คดีดลง ถ้าดีดทิศทางขาขึ้นให้ใช้วิธีงัดปิ๊คดีดขึ้น การดีดกวาดใช้ได้ทั้งกับกลุ่มสเกลตัวโน้ต3สายและตัวโน้ต5สาย ในคลิบนี้เป็นตัวอย่างการลำดับนิ้ววางตามสเกล MajorและMinor เหมาะสำหรับผู้ที่ไม่มีพื้นฐานArpeggio และเทคนิคการใช้ปิ๊คดีดแบบกวาด(Sweep) แต่ต้องการฝึกเทคนิคนี้ให้ได้เป็นพื้นฐานต่อไป 

เชิญชมวิดีโอ ฝึกเล่นกีต้าร์ด้วยตนเอง -การดีดกวาด(Aweep)2

:95:  :thank1:

ออฟไลน์ nuttakit_p

• ระดับ 4
  • *
  • HL:8F634E13
เยี่ยมยอดมากครับครู  :thank1:

• ระดับ 5
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
กีฬาสีนักเรียนทีไร อดไม่ได้ทุกที (13พ.ย.2562- เสริมงามวิทยาคม อ.เสริมงาม จ.ลำปาง)

:95:

ออฟไลน์ อ๊อด สระบุรี

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • รหัส 8E54E471(พี่อู๊ด โคจร)
 :45:  :68: สุดยอดเลยครับครู

ออฟไลน์ เรารัก สารคาม

• *
  • HL 5DE2DA8A ครูภูม 7E8C2862
กีฬาสีนักเรียนทีไร อดไม่ได้ทุกที (13พ.ย.2562- เสริมงามวิทยาคม อ.เสริมงาม จ.ลำปาง)

อุเทน  พรหมมินทร์
ครับครู ดูแววตา ลีลา
ท่าทาง   แล้วมีความสุข
ที่ได้ทำ  :30: :D

• ระดับ 5
  • *
อุเทน  พรหมมินทร์
ครับครู ดูแววตา ลีลา
ท่าทาง   แล้วมีความสุข
ที่ได้ทำ  :30: :D
ตอนนี้ มือซ้ายที่เล่นจับฟิงเกอร์บอร์ด เฉพาะนิ้วโป้งมีอาการปวดที่ข้อครับ(แค่อักเสบไม่บวม)  :58:  :58:  :58:

:thank1:
ดีที่นิ้วใช้เล่นจริงไม่เป็นอะไร  :95:

ออฟไลน์ E24WSO

• ระดับ 2
  • *
  • Hardlock#80003EC5 (MP 19/2/62)
 :58:  หายไวไวครับพี่ครู ผมซ้อมโครมาติกอย่างขะมักขเม้น รอบทเรียนต่อไปครับ

:D

• ระดับ 5
  • *
:58:  หายไวไวครับพี่ครู ผมซ้อมโครมาติกอย่างขะมักขเม้น รอบทเรียนต่อไปครับ

:D
ขอบคุณครับ

โครมาติกชำนาญแล้ว ก็ต่อด้วยการผสมทำSweepในสเกลตามบทเรียนที่7 - 8 ไปเลย เดี๋ยวจะวางบทเรียนที่9 ว่าด้วยการSweepเคลื่อนที่ไปตามคอร์ดต่างๆ

รออีกนิด ถ่ายคลิบไว้พร้อมแล้วครับ

• ระดับ 5
  • *
 :58: อยู่ระหว่่างนวดข้อนิ้วโป้งมือซ้ายที่ใช้เล่นกีต้าร์ ครับ

:95: พอทนได้  งานเล่นกีต้าร์อาจซบเซาไปบ้างนะครับ พี่น้อง ลูกหลาน :58:

• ระดับ 2
  • *
  • Hardlock#80003EC5 (MP 19/2/62)
:58: อยู่ระหว่่างนวดข้อนิ้วโป้งมือซ้ายที่ใช้เล่นกีต้าร์ ครับ

:95: พอทนได้  งานเล่นกีต้าร์อาจซบเซาไปบ้างนะครับ พี่น้อง ลูกหลาน :58:

หายไวไวนะครับพี่ครู ช่วงนี้ก็จับไมค์ไปพลาง ๆ ก่อน แฮร่

• ระดับ 5
  • *
หายไวไวนะครับพี่ครู ช่วงนี้ก็จับไมค์ไปพลาง ๆ ก่อน แฮร่
งั้นได้เลย  วันเสาร์นี้รอฟังชุด ครูสุรพล  สมบัติเจริญ
 :95: :thank1:

• ระดับ 5
  • *
มิกซ์บันทึก  : Presonus Ab1818vsl

เพลง  กว๊านพะเยา   

แนวการขับร้อง  ครูสุรพล  สมบัติเจริญ

ออฟไลน์ nuttakit_p

• ระดับ 4
  • *
  • HL:8F634E13
ยอดเยี่ยมมากครับครู

• ระดับ 5
  • *
 :30:   :30:   :30:
มื่อคืนวันส่งท้ายปีเก่า2562 ช่วยงานญาติๆ ครูเป็นหวัดร้องเพลงไม่ค่อยได้ ร้องไปแค่ 30 เพลง เอง

สวัสดีปีใหม่ 2563 อายุ วรรณะ สุขะ พละ ทุกท่านนะครับ :30:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 กุมภาพันธ์ 2020, 15:00:07 น. โดย Sumatethep »

• ระดับ 5
  • *
 :D   :D   :D
งานเลี้ยงย่อมมีวันเลิกรา ฉันใด  งานอื่นๆในโลกย่อมมีการเปลี่ยนแปลง ฉันนั้น  :D   :D   :D

สังขารทั้งหลาย ย่อมเสื่อมไปตามธรรมดาของโลก เมื่อWinDows7 เวอร์ชั่นสมรรถนะดีที่สุดกำลังจะหมด  แล้วWindows10 กำลังจะมาแทนอย่างเต็มตัว

วันนี้......ครูเพิ่งจะเริ่มใช้Windows10   :58:   :58:   :58:

มาช้า...ดีกว่าไม่มานะครับ  :undecided:   :undecided:   :undecided:

• ระดับ 5
  • *
ยอดเยี่ยมมากครับครู
ขอบคุณมากๆครับน้องกิตที่ให้กำลังใจมาตลอด  :thank1:

เป็นแรงบันดาลใจให้ครูขวนขวาย กระหายใคร่รู้ โดยเฉพาะโปรแกรมระะบบปฏิบัติการ Windows10 ที่ใครๆหลายคนรวมทั้งครูด้วย ที่คิดว่า"ไกลเกินไป"  ใช้Windows7ยังไม่หมดฟีเจอร์และดูเหมือนเสถียรที่สุด ไม่อยากอัพเกรดเลย นั้น วันนี้ต้องเปลี่ยนความคิดแล้ว

ขอขอบคุณสมาชิกผู้สนใจและต้องขออภัยที่"บทความ"ขาดช่วงไปตั้งแต่บทที่๙๒ ลงโพสต์เมื่อวันที่ ๒๖ ตุลาคม ปีกลาย ๒๕๖๒  นับมาวันนี้ ๓ เดือนแล้ว

ทั้งนี้เพราะ"สุขภาพ นิ้ว"ที่ใช้เล่นกีต้าร์เกิดอาการ"ล็อค" แล้วใช้วิธีรักษาแบบหมอแผนโบราณ (ยาสมุนไพรนวด)หมอพื้นบ้านบอกว่า"พังผึด"ยึด แรกๆได้ผลดี มาจนถึงปลายปี เดือนธันวาคม๒๕๖๒ อาการกลับมากำเริบไม่หายขาด   

วันที๔ มกราคม ๒๕๖๓ ฉลองปีใหม่ซะโดยปรึกษาหมอรักษาประสาทและกล้ามเนื้อแผนปัจจุบัน หมอไม่ถาม ไม่คุย เห็นอาการบวมข้อนิ้วครูแล้วดึงนิ้วครูไปใช้เข็มฉีดเข้ายาเข้ากล้ามเนื้อข้อนิ้วโป้งทันทีแบบครูตั้งตัวไม่ติด งัดเข็มไปมาให้ตัวยาแทรกซึมเร็วขึ้น ความเจ็บปวดไม่ต้องพูดถึง น้ำตาแทบเล็ดครับ

พักฟื้นมาตลอดเดือนมกราคม ปีใหม่นี้ .........หายดีแล้วครับ   เข้ากุมภาพันธ์พร้อมจะลง"บทความ ตอนที่ ๙๓" แล้วครับ เขียนต้นฉบับไว้แล้วตั้งแต่ต้นเดือนพฤศจิกายน ๒๕๖๒ปีที่แล้ว ขาดสรุปท้ายนิดหน่อย เป็นตอนต่อ กล่าวถึง"ประวัติกีต้าร์ไฟฟ้าตัวที่ ๕และที่๖"  รอเขียนเพิ่มอีกนิดครับก่อนลงโพสต์
 :95:  :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2020, 09:15:39 น. โดย Sumatethep »

• ระดับ 5
  • *
ตอนที่ ๙๓ เรื่อง การเล่นดนตรีกีต้าร์ (ตอนที่ ๑๑)
เรียน เพื่อน พี่ น้องสมาชิกและผู้สนใจ ที่เคารพรักทุกท่าน
        สวัสดีครับสมาชิกและผู้สนใจทุกท่าน ตามที่ผมเล่าแจ้งแถลงไขก่อนนี้ครับว่า มาช้าไปเพราะอะไร ว่ากันต่อนะครับ 
   ผมได้ของใหม่ก็เหมือนคนทั่วไป นิยมชมชอบทะนุถนอม ใกล้ชิดตลอดเวลาเป็นธรรมดา Juniorสีฟ้าของผมจึงถูกนำมาใช้มากขึ้น เพราะได้ความรู้สึกใหม่ฉีกจากทรงStratocasterที่ว่าโบราณมา
        ถ้าจะบันทึกสถิติตามลำดับ เพื่อเทียบอายุการเล่นแต่ละตัว มีดังนี้
1.   Adonis Stratocaster : ซื้อ 2 กรกฎาคม 2548  มีเวลาเล่น  6 ปี
2.   Carols Stratocaster : ซื้อ 12 มิถุนายน 2554  มีเวลาเล่น  1 เดือน
3.   Paramount SG : ซื้อ 1 กรกฎาคม 2554  มีเวลาเล่น 3 ปี
4.   Clevan Junior : ซื้อ 4 กรกฎาคม 2557  ถึงปัจจุบัน(กรกฎาคม2562)  มีเวลาล่น 5 ปี

รวมๆเวลาที่ผมซื้อหามาตั้งแต่วันที่ 2 กรกฎาคม 2548  ถึง กรกฎาคม 2562 เป็นเวลา 14 ปี เปลืองกีต้าร์ไป 4 ตัว
        คุณผู้อ่านทุกท่านครับ เรื่องความสุขจากสิ่งที่ตนมีอยู่ของคนเรานั้นมีขึ้นมาเสมอ น่าสังเกตที่ผมมีความสุขจากความต้องการเล่นกีต้าร์ใหม่ๆจะเกิดขึ้นในช่วงเวลาคล้ายๆกัน คือช่วงเดือน มิถุนายน- กรกฎาคมซึ่งเป็นช่วงเวลาที่เปิดภาคเรียนมาใหม่ๆเสมอ  นั่นเป็นช่วงต้องการเวลาผ่อนคลายความเครียดหลังเปิดภาคเรียนใหม่ๆ
   เฉลี่ย ผมใช้ตัวละ 3 ปี   แต่คุณต้องอ่านต่อนะ

ช่วงเวลาที่ผมใช้ Clevan Junior ตั้งแต่ปี 2557นั้น ผ่านกิจกรรมสำคัญในกระทู้นี้มาก เช่น นำมาประกอบการเล่นโซโล่เพลงโปรดที่สุด คือแม่สาย ของพี่ลี่ เมียรี่ เมฆวัฒนา นำมาประกอบการสอนเล่นกีต้าร์เบื้องต้นด้วยตนเอง นำมาแสดงประกอบการเล่นด้นกีต้าร์และแต่งเพลงด้วยตนเอง บันทึกลงสื่อโซเชียลเผยแพร่สู่สาธารณะ ผ่านสายตาสมาชิกในกลุ่มเราและผู้สนใจทั่วไป  บางครั้งอยากเปลี่ยนความรู้สึกผมก็หยิบParmount SG มาสลับอารมณ์บ้าง โดยสรุปคือใช้กันเพียง2 ตัวนี้มาตลอด
(แทรกวิดีโอ – เล่น Clevan Junior)

กระทั่งเวลาผ่านไป ความหลงใหลในเสียงกีต้าร์ในตัวผมมิได้ลดลงไปแม้แต่น้อย แต่กลับทวีความรุนแรงขึ้น ยิ่งความจำผุดมาจากครั้งที่กลับไปเยี่ยมคุณพ่อคุณแม่ น้องๆและหลานๆ ที่บ้านเดิมบุรีรัมย์เมื่อเดือนตุลาคม ปี 2557 เคยหยิบ Ibanezของหลานชายผู้คลั่งไคล้ดนตรีกีต้าร์(มาถามภายหลัง เค้าว่าได้เราเป็นไอดอล ละ)มาเล่นแล้ว นึกประทับใจIbanez มาตลอด หาโอกาสเป็นเจ้าของสักวัน 
(แทรกรูปเล่น Ibanez ของหลานเชน )

แล้วก็ถึงกาลแห่งความระลึกใหม่ เข้าสู่เดือน กรกฎาคม ปี2562 ถัดมาอีก 5 ปีเต็มๆที่เราจำเจกับทรงเขาควายเทียมๆจากGibson(Paramount SG) และทรงเลียนจากIbanez Clevan Junior)  สมควรจะหาของจริงมาเล่นแล้ว จึงเปิดเว็บสืบเสาะ พบรุ่นหนึ่งของ Ibanez ประทับจาก คือ GRG 170 DXB สีสันเบิร์สสะดุดตา มี 3 สี คือ เขียว น้ำตาล และแดง ไปที่ร้าน CT Music Shop เจ้าเก่า เหลือสีเขียว ไปที่ร้าน Music Arms  เหลือเฉพาะสีน้ำตาล

ดังนั้นเมื่อวันอังคารที่ 6 สิงหาคม 2562 จึงตกลงใจซื้อ Ibanez grg170DXB สีน้ำตาล ในราคา 9,450.- บาท จากร้าน MusicArms กรุงเทพฯ
(แทรกรูป Ibanez grg170DXB)

เพียง 2 วัน ถึงมือผม ผ่านการทดสอบแล้ว ......ความกระชับกับสรีระ ความสะดวกและความคล่องตัวขณะใช้มือซ้ายจับลงที่คอและฟิงเกอร์บอร์ด  บอกได้เลยว่า เหมาะกับผู้เริ่มต้นใช้กีต้าร์มากๆ จนผมรู้สึกเบาหวิว โหลเหลง เมื่อทดลองดีดสายดู ปิคอัพรับสัมผัสเร็วมากจนได้ยินกังวาน ใส.ยาวนาน. แต่ทางร้านตั้งแอ็คชั่นมาต่ำ อาจเพราะต้องการเริ่มฝึกเล่น ให้ลดแรงกดและดันสาย เหมาะสำหรับผู้เริ่มต้นจริงๆ ผมคุ้นเคยกับแรงดุดันส่วนตัว จึงได้ยินเสียงเพี้ยน ต้องปรับความเคยชินลง  แต่รวมๆ เบื้องต้นผมไม่ประทับใจเท่าที่ควร..
        โดยเฉพาะ"คอ"ด้านในที่อยู่ในอุ้งมือเรา รุ่นนี้ไม่เคลือบเงา เวลาเล่นจริงๆมันสาก ไม่ค่อยลื่นมือเท่าที่ควร ตรงนี้เป็นข้อคิดของผู้ซื้อสินค้าทางเน็ต เห็นแต่รูป ไม่ได้ทดลองด้วยมือตนเองจริงๆก่อนซื้อ เมื่อนำมาเล่น..มันไม่ได้อารมณ์ บอกไ่มถูก........เสียดายมากๆๆ

เกิดความกระวนกระวายใจ...ไม่พอใจในสิ่งที่ตนมี  ไม่พอดีในสิ่งที่ตนได้...  สังเกตชัดเจนที่สุดคือ  ......รับไม่ได้ ....

ผมตัดสินใจ หาตัวใหม่ เป็นทรง PRSบ้าง แม้จะไม่ใช่ของจริงก็ยอม  ตระเวนท่องไปในโลกออนไลน์ ร้านไหนมีขาย อย่างไร ผมตามไม่ลดละ เพียง 10 วัน ก็พบอยู่ร้านหนึ่ง ศึกษาดู พูดคุยกับคนขายทางโทรศัพท์ พอใจครับ

ฉะนั้น วันพฤหัสบดีที่ 15 สิงหาคม 2562 เดือนเดียวกัน ผมซื้อ OMS PRS สีดำเบร์ส จากร้าน Chen Music ปทุมธานี ในราคา 4,900.-บาท
(แทรกรูป OMS PRS สีดำเบร์ส)

รวมแล้ว ณ วันนี้ (8 กุมภาพันธ์ 2563) ผมมีกีต้าร์ไฟฟ้า 6 ตัว 6 รุ่น รวมราคา 27,850. บาท ซึ่งราคานี้ สามารถซื้อรุ่นดีมีชื่อเสียงมากได้ เพียงตัวเดียวก็พอแล้ว  แต่สำหรับผม .....ชอบอนุรักษ์ของเก่า
        บัดนี้ร่างกายของผมโดยเฉพาะนิ้วข้อมือที่ใช้จับฟิงเกอร์บอร์ดกีต้าร์นั้น หายดี(เกือบ)ปกติแล้ว  รู้สึกเหงามือ ...เสาร์อาทิตย์วันหยุดนี้..ลงห้องดนตรี...Solo...ทบทวนกันหน่อยครับ
        ตอนนี้ขอจบดื้อๆเพียงนี้ ขอขอบพระคุณทุกท่านที่ติดตาม  พบกันตอนต่อไปครับ
        สวัสดีครับ

ออฟไลน์ เรารัก สารคาม

• *
  • HL 5DE2DA8A ครูภูม 7E8C2862
มีตั้ง​ 6​ ตัว​ ขากลับจากเชียงใหม่
ลงไปอุ้มกลับด้วยสักตัวดีไหมนี่
 :2: :30:

• ระดับ 5
  • *
มีตั้ง​ 6​ ตัว​ ขากลับจากเชียงใหม่
ลงไปอุ้มกลับด้วยสักตัวดีไหมนี่
 :2: :30:
มา  หมะ  ถ้าสู้ราคาได้   ..... :D

• ระดับ 5
  • *
เพลงก็ร้องมาตั้งแต่จำความได้ อายุราว4-5ขวบ

กีต้าร์ก็เล่นมาตั้งแต่ ม.ศ.1 อายุราว 14-15 ปี

คอมพิวเตอร์ก็เปิดใช้เป็น ตั้งแต่เป็นครู อายุราว 30 ปี

ฮาร์ดิสก์คอมพิวเตอร์(ตั้งโต๊ะ) ก็แกะซ่อมโอนข้อมูล ติดตั้งวินโดวส์เป็น ตั้งแต่อายุราว 35 ปี

วันนี้มาสำรองข้อมูลในHDDเก่าๆแบบIDEสายแพ เอาไปใช้ผสมกับHDDแบบSATA และMainBoardใหม่ๆสนับสนุน SATA และ EUFI เพื่อรองรับWindows10บ้าง เนาะ

ไม่แก่เกินไปหรอกนะครับ

:30:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2020, 21:26:43 น. โดย Sumatethep »

• ระดับ 5
  • *
 :58:   :58:   :58: ยังอยู่(บ้าน) ไม่ได้ไปไหน เพราะโคหวิด-19กำลังระบาด

นับว่า มันมาเพื่อ...จัดระเบียบพลโลกให้อยู่ในสภาวะสมดุล.......

ขอพี่น้อง เพื่อนสมาชิกและผู้สนใจทั่วไป... จงใช้ชีวิตเป็นปกติกับงานeXtremeที่เราชอบ อยู่ในช่วง"เก็บกักตัว"(อย่างมีสติ ปลอดอบายมุข รักษาศีล ภาวนา  สันโดษ)ประกอบสัมมาอาชีวะ  อย่างมีความสุข นะครับ

• ระดับ 5
  • *
.อยู่บ้าน  .... ร้องเพลง ฟังเพลง  ไอดอลผมเอง......

• ระดับ 5
  • *
.อยู่บ้าน  .... ร้องเพลง ฟังเพลง  ไอดอล.ลูกทุ่ง..ผมเอง......คนเซราะแอง

• ระดับ 5
  • *
ตอนที่ ๙๔ เรื่อง การเล่นดนตรีกีต้าร์ (ตอนที่ ๑๒)
เรียน เพื่อน พี่ น้องสมาชิกและผู้สนใจ ที่เคารพรักทุกท่าน

สวัสดีกันอีกหนครับ ทุกท่าน บทความห่างหายกันไปเป็นเดือนจริงๆ ด้วยระยะเวลาตั้งแต่ปีใหม่มกราคม 2563ที่ผ่านมา ประเทศไทยเรามีเหตุการณ์ระทึกขวัญมาตลอด เฉพาะเข้าสู่เดือนกุมภาพันธ์ ก็ 2 เรื่องใหญ่ๆ เริ่มด้วยคนร้ายกราดยิงที่ห้างสรรพสินค้ากลางเมืองโคราชแล้วจบลงด้วยดี และเรื่องไวรัสโคโรน่า 2019 แพร่ระบาดเข้ามาในบ้านเราอีก ปรากฏตามหัวเมืองใหญ่ เมืองท่า เมืองท่องเที่ยวสำคัญที่ชาวต่างชาติชอบกัน โดยเฉพาะคนจีน ทั้งหมดทั้งมวลไทยเราก็ตั้งรับกันอย่างเต็มที่ ด้วยมีคนเก่งคนกล้าอยู่มาก โดยเฉพาะบุคลากรทางการแพทย์เป็นผู้นำก่อน ต้องเสียสละทำหน้าที่อย่างเด็ดเดี่ยวมากขึ้น  คงผ่านพ้นไปด้วยดีครับ
   เฉพาะไวรัสมหาภัย ผมเตือนตัวเองและคนรอบข้างอยู่เสมอว่า อย่าตระหนก แต่จงตระหนัก ฟังความรู้และปฏิบัติตามคำแนะนำของแพทย์อย่างเคร่งครัด หลีกเลี่ยงเข้าปะปนกับกลุ่มคนต่างชาติ(ที่เข้ามาเที่ยวในบ้านเรา) ล้างมือให้สะอาดบ่อยๆ ออกกำลังกาย รักษาสุขภาพให้แข็งแรงอยูเสมอ ก็ปลอดภัยแล้ว ไม่ป่วยไข้ก็ไม่ต้องสวมหน้ากากอนามัย เอาไปให้คนป่วยละคุณหมอพยาบาลดีกว่า (ในเวลานั้นนะครับ)
   ช่วงเดือนกุมภาพันธ์2563 ท่านคงจำได้ คนไทยเราเริ่มตื่นตัวกับการระบาดของไข้หวัดโคโรน่า2019(ยังใช้คำนี้อยู่ เวลานั้น)ที่เริ่มระบาดในเมืองจีน แล้วมีคนจีนเข้ามาท่องเที่ยวมาก มากจริงๆ องค์การอนามัยโลกยังมีคำแนะนำว่าไม่ป่วยไข้ก็ไม่ต้องสวมหน้ากากอนามัย เอาไปให้คนป่วยละคุณหมอพยาบาลดีกว่า (ที่ผมกล่าวไว้ตอนต้น) แต่พอมีคนทั่วโลกติดไข้หวัดนี้มากขึ้น องค์นามัยโลกก็เปลี่ยนคำแนะนำมาว่า ถึงไม่ป่วยไข้ ก็ต้องสวมหน้ากาก(ทั้งอนามัยหรือชนิดผ้า)ในเวลาต่อมา
   เมื่อสายๆวันเสาร์ที่8กุมภาพันธ์ 2563 ที่ผ่านมา ผมลงบทความตอนล่าสุดไว้(ตอนที่93) วันนั้นเป็นวัน”มาฆบูชา” ชาวบ้านเราเรียก”วันพระใหญ่” ค่ำคืนก็จะไปเวียนเทียนที่วัด ผมก็ไป แต่สังเกตชัดเจนว่า ยังไม่มีใครสวมหน้ากากอนามัยกันเลย(แสดงว่าเวลานั้นไม่มีใครป่วย) จนปลายๆเดือนกุมภาพันธ์ สถานการณ์ไข้หวัดระบาดเริ่มมากขึ้น เราก็เริ่มระแวงคนจีนในเมืองไทยมากขึ้นด้วย
   เข้าสู่เดือนมีนาคม2563 สถานการณ์ไข้หวัดกำเริบมาในบ้านเรา ภาวะความระแวงคนจีนที่เข้ามาในไทยมากขึ้น จนบางคนแสดงความรังเกียจถึงเกลียดชัง ไม่อยากเข้าใกล้ กลายเป็นไม่มีน้ำใจโดยเฉพาะในพื้นที่เมืองหลวง ที่ผมมีญาติอยู่และลูกชายผมก็เพิ่งได้งานทำในกรุงเทพฯ ก็กำชับให้เขาปฏิบัติตัวตามคำแนะนำของคุณหมออย่างเคร่งครัด เพราะเราอยู่ไกลกัน รู้สึกเป็นห่วงมากชื่อ
        อย่างไรก็ตาม หมอไทยพบคนจีนป่วยด้วยโรคนี้และรักษาเขาจนหายดี ได้รับคำขอบคุณจากคนจีนเป็นอันมาก คำว่า คนไทยคนจีนเป็นพี่น้องกันเริ่มเข้ามาสร้างความรู้สึกดีๆต่อกันใหม่ ถึงกับคนจีนออกปากว่า เพื่อนแท้ยามทุกยากของเขา คือ คนไทย เจ้าไข้หวัดก็มีเรียกกันใหม่ว่า โควิด-19 นานวันเข้า สู่กลางเดือนมีนาคม2563 ทางการเริ่มแนะนำให้ประชาชนสวมหน้ากาก(จะผ้าหรืออนามัยก็ได้)มากขึ้น ล้างมือด้วยเจล บางคนไม่เคยชินก็ไม่อยากทำ เป็นที่รังเกียจของสังคม งดการเดินทางถ่ายเทที่อยู่หวั่นโรคระบาด
   ช่วงวันที่18 มีนาคม 2563 ผมยังไปทำงาน ทำคะแนนผลการสอบเด็กตามปกติท่ามกลางข่าวโควิด-19ระบาดในประเทศเรา ในที่สุดเฉพาะราชการกระทรวงศึกษาธิการที่ผมสังกัด ก็ประกาศหยุดราชการตั้งแต่วันพฤหัสบดีที่19 มีนาคม 2563 เป็นต้นไปอย่างไม่มีกำหนด
   บางคนสับสนกับคำว่า”หยุดราชการ” คือหยุดทำงานหรืออย่างไร ความจริงไม่ใช่  ครูก็มาทำงานตามปกติ แต่งดกิจการ “รวมกลุ่มกันมากกว่า 5 คน”
   ท่านคิดดูเถอะว่า มันอึดอัดแค่ไหน โดยเฉพาะบุคคลที่ต้องบริหารผู้ใต้บังคับบัญชา ต้องประชุม เพราะงานราชการยังค้างคาอยู่ แต่เราก็มีวิธีปฏิบัติตัวในการทำ”ราชการ”ที่ไม่เอื้อต่อ”ความเสี่ยง”ติดโรคระบาด
   สภาพการใช้ชีวิตประจำวันของแต่ละคน แต่ละจังหวัด มีคำสั่งราชการปกครองเข้ามาควบคุมประชาชนที่ชัดเจน  ส่วนทางการแพทย์มีคำแนะนำเรื่องผู้ป่วยทางโรคฟัน งดเข้าตรวจหวั่นคนไข้แพร่เชื้อทางน้ำลาย
   คุณๆเชื่อไหมครับ ผมมีอาการ “ปวดเหงือกฟัน”สุดจะทนทานไหว แต่อดทน ใช้ยาระงับตลอดสัปดาห์สุดท้าย จนสิ้นเดือนมีนาคม
   เข้าเดือนเมษายน2563 ความรุนแรงของการระบาดเริ่มปรากฏชัด ทางการ เริ่มประกาศเคอร์ฟิวห้ามบุคลออกจากบ้านเวลา 4 ทุ่ม – ตี4ของวันใหม่ (6 ชั่วโมง) ขณะเดียวกันทางการแต่ละจังหวัดบางจังหวัดปิดเมือง ห้ามคนเข้าออก
   ผมบันทึกแนวการปฏิบัติตนให้เป็นเกราะบังโควิด-19ไว้เมื่อวันเสาร์ที่4 เมษายน 2563 ว่า มันไม่กล้าแตะคนที่มีลักษณะ ดังนี้
        1. คนชอบส่งเสริมสุขภาพ ได้แก่ ชอบออกกำลังกาย ไม่ดื่มเหล้า(แอลกอฮอร์) ไม่สูบบุหรี่ ไม่อดนอน เข้านอนเร็ว นอนเต็มอิ่ม ตื่นแต่เช้า
        2. คนมีนิสัยการกินดี ได้แก่ กินอาหารครบ 5 หมู่ กินผักสด ผลไม้ตามฤดู
        3.คนมีความตระหนักสูง ทันเหตุการณ์ ได้แก่ สวมหน้ากากอนามัย(หรือผ้า)เมื่อจำเป็นต้องเข้าทำกิจกรรมที่มีคนมาก เช่นไปจ่ายตลาด หลีกเลี่ยงเข้าสังคมที่เสี่ยงต่อการติดเชื้อ ปฎิบัติตนตามคำแนะนำของแพทย์และทางราชการ

และแล้วคำขวัญ “อยู่บ้าน หยุดเชื้อ เพื่อชาติ”  ก็กระจายเข้าสู่ความตระหนักสุดท้ายของคนไทย ตั้งแต่วันประกาศเคอร์ฟิว ทุกคนยอมอยู่บ้าน เพื่อลดภาระคุณหมอ คุณพยาบาลและบุคลากรทางการแพทย์

ผมอยากจะเติมคำขวัญนั้นตอไปอีกนักว่า  “อยู่บ้าน หยุดเชื้อ เพื่อชาติ ด้วยอำนาจแห่งเสียงดนตรี”เพราะในหมู่เรา คงไม่พ้นร้องเพลง เล่นดนตรีอันเป็นอุปสิสสัยกมลสันดานของเรา เป็นแน่แท้
        จากผลพวงของ “การอยู่บ้าน” นอกจากเราจะเห็นจำนวนผู้ติดเชื้อในประเทศไทยลดลงทุกวัน โดยเฉพาะปลายสัปดาห์ที่แล้ว (ศุกร์17เมษายน2563) จำนวนค่อยลดจากหลักร้อย เข้าสู่หลักสิบ

เมื่อวานนี้ 22 เมษายน2563  มีติดเชื้อเพิ่มขึ้น 15 คน   น่ายินดีมากๆนะครับ

วันนี้ 23 เมษายน 2563 หวังว่า จะน่ายินดีมากขึ้นกว่าเมื่อวาน นะครับ

บทความนี้ขอเป็นเครื่องเตือนใจสมาชิกและผู้สนใจทุกท่านว่า "ชีวิตนี้ไม่มีอะไรแน่นอน จงตั้งสติให้มั่น แม้จะเผชิญอันตรายอย่างไร สละร่างกายไปอย่างมีสติ ดีกว่า เลื่อนลอยอย่างไร้จุดหมาย

ขอบคุณครับ   
       สวัสดี   :thank1:
ขอฝาก "กลังใจแด่ คนไทยทุกคน โดยเฉพาะ "คุณหมอ คุณพยาบาลและบุคลากรทางการแพทย์ทุกท่าน"

• ระดับ 2
  • *

เข้ามาทักทายครับพี่ครู สุขสันต์วันสงกรานต์ วันโควิด ๑๙