ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบร้องเพลง เล่นกีต้าร์ จึงมาอยู่นี่ เห็นรุ่นพี่เขียนไว้ จึงได้มาเป้น"ความรู้"  (อ่าน 173626 ครั้ง)

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL NO.5490A920 (x-men)
:95:
ทั้งหมดทั้งปวง   ........AB1818VSL  ..อยู่ที่ผู้ทรงความรู้และประสบการณ์..หนึ่งเดียวในยุคนี้

...............คุณพี่หมอนพ  สุพรรณ ครับ
 :thank1:

ขายไปนานแล้วครับ  ลืมแล้วครับ

ให้หมอชาติ เด็กชายเคยโสดรับไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 กันยายน 2016, 11:00:04 น. โดย นพ สุพรรณ »

ออฟไลน์ เรารัก สารคาม

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL 5DE2DA8A ครูภูม 7E8C2862
:shocked:  :shocked:  :shocked:
สัปดาห์นี้  ละอ่อนเตรียมสอบปลายภาค 

ครูก็เตรียมข้อสอบ - เก็บคะแนน  บ่มีเวลาเขียน

เฮามาอ่านหาความรู้เล่นๆไปก่อน สำหรับ AB1818VSL ครับ

สมาชิกผู้เคยใช้และมีประสบการณ์กับอุปกรณ์ Audio Interface PerSonus B1818VSL
ไม่ได้เรียงตามปีที่ที่ใช้ก่อนหลัง (เท่าที่ผมค้นได้ครับ  ถ้าท่านใดชื่อตกหล่น ขอประทานอภัยด้วยครับ)  มีดังนี้
1. คุณขอชอลอ
2. คุณเด็กชายเคยโสด
3. คุณยี่หร่า
4. คุณสุภชัย
5. คุณวิชัยคนธรรพ์
6. คุณภูวดิษฐ์
7. คุณนพ สุพรรณ
8. คุณขลุ่ย
9. คุณมิตรแท้ทีม
10. คุณE20LUM
11. คุณต้น
12. คุณtoonmokkol
13. คุณครูบอล
14. คุณpolice nt
15. คุณรักสารคาม
16. คุณbr_sound
17. คุณsarawutsound
 ฯลฯ  ยังค้นไม่พบอีก

โพสต์นี้  ขอเสนอความรู้จากท่านผู้ใช้ คือ  คุณวิชัยคนธรรพ์
นำปรีไมค์ Behringer ADA-8000 มาต่อพ่วง กับAB1818VSL เชิญที่กระทู้นี้ ครับ
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=95057.msg1188348#top

:95: :95:   :thank1:

:D :D :Dโหครูนี่หาข้อมูลได้เยี่ยมจริงๆเลยครับ :30: :30: :30:

ออฟไลน์ Sumatethep

• ระดับ 5
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
ตอนที่ ๔๔ เรื่องการบันทึกภาพและเสียงร้องเพลงเล่นดนตรี (ตอนที่ ๘)
เรียน  พี่ เพื่อน และน้องสมาชิก ที่เคารพรักทุกท่าน
   ในเมื่อมิกเซอร์ที่มีลักษณะเป็น Audio Interface อย่างAB1818VSL ถูกออกแบบมาเพื่อความสะดวกในการใช้งานเยี่ยงนี้แล้ว ไฉนเลยที่Presonusจะรีรอไม่ออกซอฟท์แวร์ออกมาเพื่อการบันทึกเสียงเล่า  ขอแต่เพียงผู้ใช้โปรดฝึกปรือฝีมือให้รุ่งเรืองเสียก่อนเถิด แล้วค่อยมารับซอฟท์แวร์เช่นว่านี้ต่อ
   เป็นที่น่ายินดีที่Presonus ออกซอฟท์แวร์บันทึกเสียงนาม Studio One Artist แถมมาให้ผู้ซื้อผลิตภัณฑ์ที่มีอักษรVSLตามรุ่นออกมาด้วย

ณ ขณะนี้เรามีพร้อมแล้ว จะไปบันทึกเสียงร้องเพลงeXtreme คาราโอเกะและเล่นกีต้าร์โซโลทับไลน์กันหรือยัง
   สำหรับผม พร้อมแล้วครับ
   มาตรวจดูทรัพยากรกันก่อน
1. คอมพิวเตอร์ตั้งโต๊ะ(แข็งแรงกว่าโน้คบุ้ค) +พร้อมระบบปฏิบัติการวินโดวส์ 7 เป็นเบื้องต้น ใครมีสูงกว่าก็ไม่ว่าไร  หากมีซาวด์ออนบอร์ดใช้อยู่ โปรดปิด(Disable)ในBIOSก่อน
2. ตัวอุปกรณ์ AB1818VSL + ไดรเวอร์ติดตั้ง + พร้อมสายพ่วงUSB
3. โปรแกรมบันทึกเสียง Presonus Studio One Artist ที่แถมมากับAB1818VSL
4. สายสัญญาณเสียง ชนิด หัว-ท้ายTs ยาว 1 เมตร จำนวน 10 เส้น ใช้ 6 เส้นไว้ต่อจากOut3-Out8หลังเครื่องมาจั้มลงIn3-In8หน้าเครื่องAB1818VSLให้ตรงเลขช่องกัน-ได้ 6 ไลน์  2 เส้นใช้ต่อออกจากช่องMainOutL/R ไปเข้าเครื่องขยายเสียง อีก 2เส้นต่อออกจากช่อง Monitor1/2(Out1/2) ไปเข้าเครื่องขยายเสียงของมอนิเตอร์   
5. สายสัญญาณเสียง ชนิด หัว-ท้ายRCA ยาว 1 เมตร จำนวน 1 เส้น(ไว้ต่อระหว่าง2หัวขั้ว S/PDIF InกับOut-หลังเครื่องAB1818VSL – ได้ 2 ไลน์)*
6. ไมโครโฟน 1 ตัว พร้อมสาย  ไว้จั้มลงที่ In1 หน้าAB1818VSL   
7. กีต้าร์ 1 ตัว พร้อมสาย ไว้จั้มลงที่ In2 หน้าAB1818VSL   

ลงมือติดตั้งHardware & Software
1. ต่อสายไฟฟ้าเข้าอุปกรณ์ คอมพิวเตอร์ AB1818VSL ต่อสายUSB ระหว่างAB1818VSLกับคอมพิวเตอร์
2.ต่อสายสัญญาณ Ts และ  RCA ตามที่แนะนำทรัพยาการข้อ 4-5 
3. ต่อไมโครโฟนและกีต้าร์ ตามที่แนะนำทรัพยาการข้อ 6-7
4. ติดตั้งไดรเวอร์ของ AB1818VSL จะได้อุปกรณ์เสียงของระบบ มีระบบรับสัญญาณ 4 คู่คือ Line In1/2 Line In3/4  Line In5/6  Line In7/8  และมีระบบส่งสัญญาณ 4 คู่ คือ Line Out1/2  Line Out3/4  Line Out5/6  Line Out7/8 ดังรูป 
(แทรกรูป)

5. ได้โปรแกรมควบคุมมิกเซอร์ VSL Console
(รูปประกอบ)

6. ติดตั้งโปรแกรม Studio One โดยลงทะเบียน เลขรหัสสินค้าที่ปกผลิตภัณฑ์ผ่านOnline จัดทำ Activate ให้เรียบร้อย ดาวน์โหลดโปรแกรมเสริมของStudio Oneมาติดตั้งเพิ่ม  เรียกโปรแกรมมาใช้
(รูปประกอบ)

7. เรียกโปรแกรม eXtreme_SQL ขึ้นมาใช้งาน
         เพื่อต้องการใช้ Line Out ของ S/PDIF Out ของAB1818VSLเป็นช่องนำ-ส่งสัญญาณได้ 2 ไลน์ L/R
8. eXtreme_SQL แยกเสียงมิดี้  แยกลำโพง เราจะเห็นชุดลำโพง มี Line Out อยู่ 5 ชุดคือ
        -Line Out 1/2  (ไม่ใช้เป็นลำโพงของeXtreme)
        -Line Out 3/4
        -Line Out 5/6
        -Line Out 7/8
        -S/PDIF Out
   (รูปประกอบ)

เราจะRoutelสัญญาณเพลงeXtrme ออกมา 8 ไลน์ ทาง Line Out ทั้งหมด งดเว้น Line Out 1/2 ไหลไปเข้า Line In สำหรับการบันทึกเสียงลงในTrack 8 TrackของโปรแกรมStudio One
เหตุผล  เพราะ Line Out 1/2   เป็นทางออกของเสียงระบบ ทางออกนี้คือที่รวมของทุกเสียงที่ระบบPlay แม้กระทั่งระหว่างการบันทึกเสียง ฉะนั้นหากเรารับLine Out1/2 มาใช้ก็เหมือนรับเสียงที่แยกไปแต่ละไลน์กลับมารวมที่นี่ใหม่ เหมือนไม่ได้แยก ผิดจุดประสงค์ที่เราจะแยกเสียง 8 ไลน์ที่มีเสียงดนตรีแต่ละชิ้นตั้งแต่ต้นที่ให้ไปอยู่คนละTrackระหว่างการบันทึกเสียง (ฟังแล้วคงไม่งงนะครับ.....ก่อนผมจะรู้ความจริงข้อนี้ งงอยู่หลายวันเหมือนกัน)
9. วางชิ้นดนตรีที่จะแยกกันไปออกคนละไลน์  ดังนี้
   1. กระเดื่อง (22.Kick Drum) รวมทั้ง Tom3ใบ สูง กลาง ต่ำ(25.TomLow..-27.Tom Hi) ให้ไปออกที่ลำโพง S/PDIF Out FL(ซ้าย)
   2. เบส (15.Bass) ให้ไปออกที่ลำโพง S/PDIF Out FR(ขวา)
   3. สแนร์ (23.Snare-24.Side Stick) ให้ไปออกที่ลำโพง  LineOut3 FL(ซ้าย)
   4. คาวเบล (28.Hihat..- 34.Percussion)รวมทั้งเครื่องตีทั้งหมด ( แฉ ไรด์ ไฮแฮท แทมมาลีน บองโก้ คองก้า เพอร์คัสชั่น) ให้ไปออกที่ลำโพง  LineOut4 FR(ขวา)
   5. เครื่องเป่า (16.Bruss-21.Percussive) รวมทั้งเครื่องเป่า  ทรัมเปต ทอมโบน แซกโซโฟน ทั้งหมด ให้ไปออกที่ลำโพง  LineOut5 FL(ซ้าย)
   6. ดนตรีรวม (1.Main Instrument-9.Ethnics.) เปียโน ออร์แกน แอคคอร์ดเดียน ไวโอลิน วิโอล่า ซินธ์ เอริ์ธ  ให้ไปออกที่ลำโพง  LineOut6 FR(ขวา)
   7. กีต้าร์คลีน (10.Guitar Clean…-12.Guitar Jazz) ทั้งหมดให้ไปออกที่ลำโพง  LineOut7 FL(ซ้าย)
   8. กีต้าร์โซโล ( 13.Guitar OverDrive ..-14. Guitar Distortion) ให้ไปออกที่ลำโพง  LineOut8 FR(ขวา)
   9. ดนตรีสด 1-9 (Live 1-9) ให้ไปออกที่ลำโพง  LineOut8 FR(ขวา)
   10. ดนตรีสด 10-16 (Live 10-16) ให้ไปออกที่ลำโพง  LineOut7 FL(ซ้าย)
ข้อสังเกต เราวางตำแหน่งลำโพงทุกคู่ไวที่ตำแหน่ง Front (หน้า) แยกกันออกเป็น FL(หน้า-ซ้าย)และเป็นFR(หน้า-ขวา)
10. Save Mapper นี้ไว้ ใช้ในโอกาสต่อไป

ทดลองเล่นeXtreme ผ่าน AB1818VSL ดูก่อนนะครับ   

สังเกตที่ คอนโซล VSL Mixer
เสียงดนตรีeXtreme จะปรากฏอยู่ 2 ที่นะครับ คือ
1.Channel DAW 3/4,  5/6,  7/8, มีแถบแสงสัญญาณขึ้นนะครับ
2.Channel S/PDIF L/R มีแถบแสงสัญญาณขึ้นนะครับ
รวมๆแล้ว 8 ไลน์จริง   นี่เฉพาะเสียงดนตรีeXtreme นะ ยังไม่รวมไลน์ร้องเพลง กับไลน์ดีดกีต้าร์อีก
ดูรูปประกอบ

ปรับความแรงโดยคลิกลาก ก้าน Volume Slide ขึ้นครับ
อ้อ.. ถ้าไม่มีเสียงออกที่ MainOut L/R โปรดคลิกลาก ก้าน Volume Slide MainOut (Channel เขียนบอกคำเดียวว่า Main)ขึ้นด้วยครับ

ขอให้มีความสุขกับAB1818VSLนะครับ 

ถ้าจะลิงค์สัญญาณ 8 ไลน์ขึ้นไปลงในTrack 8 Track บันทึกเสียงของ Studio One อย่างนี้ รอพบกันอีกตอนต่อไปครับ

ขอขอบคุณที่ติดตามครับ  พบกันตอนต่อไปครับ
       สวัสดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 กันยายน 2016, 23:24:56 น. โดย Sumatethep »

• ระดับ 5
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
 :95:  :95:  :95:
ใครเป็นสาวก AB1818VSL อยู่ ณ วันนี้

ขอเสียงหน่อยครับ

:30:  :30:  :30: 

ออฟไลน์ เรารัก สารคาม

• *
  • HL 5DE2DA8A ครูภูม 7E8C2862

• ระดับ 5
  • *
:95: :95: :95:
มีหม่องใด๋ คูเว้าบอถึก หลือบอได้เว้า  ซอยเพิ่มควมฮู่แน....
คู่..ได้เค....ลิงค์8ไลน์eXtremeไปเลนในมิกซ์บันทึกเสียงของStudio Oneได 8 Trackบันทึกนำกั่น
ลวมก๋าไลน์ฮ่องเพ้ง 1 ไลน์ และ ไลน์โซโลกีต้าร์อีก 1 ไลน์ ลวมเป๋น 10 ไลน์ บันทึกซดๆพ้อมกั่นบนStudio One
(มีตรงไหนที่ครูอธิบายไม่ถูกหรือไม่ได้อธิบายไว้  ช่วยเพิ่มความรู้ด้วยครับ
ครูได้แค่ลิงค์8ไลน์eXtremeไปเล่นในมิกเซอร์บันทึกเสียงของStudio One ได้ 8 Trackบันทึกด้วยกัน
รวมกับไลน์ร้องเพลง 1 ไลน์ และไลน์เล่นโซโลกีต้าร์อีก 1 ไลน์ รวมเป็น 10 ไลน์ บันทึกสดๆพร้อมกันบนStudio One ครับ)

• ระดับ 5
  • *
 :30:   :30:   :30: 
เมื่อต้องการเพิ่ม Input และ OutPut ให้AB1818VSL   ประกอบกับ"กระทู้"ของรุ่นพี่เขียนมามาก

วันที่ 15 กันยายน 2559  ผมจึงซื้อจาก Muzic Craft  ในราคา 13,600. บาท

Behringer ADA8200

:77:   :77:   :77:  อุปกรณ์ตัวแรกที่ซื้อเพิ่มในปี 2559 นี้ ครับ

ตอนนี้ร้องเพลง eXtreme  Karaoke V.3  ด้วย 16 ไลน์ เลยครับ 
 :95:  :95:  :95:

• ระดับ 5
  • *
ตอนที่ ๔๕ เรื่องการบันทึกภาพและเสียงร้องเพลงเล่นดนตรี (ตอนที่ ๙)
เรียน  พี่ เพื่อน และน้องสมาชิก ที่เคารพรักทุกท่าน
   ปี 2559นี้ ถือว่าเป็นปีเริ่มต้นของการเล่นระบบเสียงแบบดิจิตอลในบ้านของผมทีเดียวครับ  นับตั้งแต่มี Audio Interface – Presonus AB1818VSL มิกเซอร์ซาวด์การ์ดตัวแรกของผม งานระบบเสียงที่ดั่งเดิมเริ่มจากเพลงeXtreme Karaoke V.3 ที่ตัวมันเองก็เป็นระบบดิจิตอล(วิ่งบนคอมพิวเตอร์)  พอจะออกมาใช้งานก็มีอุปกรณ์อนาล็อคที่มีต้นทุนต่ำกว่าอุปกรณ์ดิจิตอลมาเสริมให้สำหรับคนมีฐานะและรายได้ไม่พอจ่ายกับอุปกรณ์ดิจิตอลได้ซื้อหามาใช้กันก่อน   

ผมเองก็มีฐานะไม่พอจะใช้จำพวก เครื่องคัดสัญญาณความถี่สูง กลาง ต่ำ (ตัวจัดการลำโพง)เป็นระบบดิจิตอล  เช่น DriveRack PA ของค่ายใหญ่อย่าง DBX ได้  อย่างดีก็ใช้มัลติเอฟเฟคกีต้าร์ Line6 PODHD300 พอจะมองเห็นการตั้งต่าในจอโปรแกรมแบบกดๆหมุนๆไปมาทีละหน้า อะไรอย่างนั้นบ้าง นั่นแหละ ดิจิตอล  สะดวก  รวดเร็ว ครับ

ที่เห็นได้ชัด คือ ดิจิตอลมีขนาดเล็ก พกพา สะดวก จัดเก็บเข้าที่ง่าย น้ำหนักเบา และอาจจะบอบบาง ต้องระวัง เรื่องเคลื่อนย้าย การใช้กระแสไฟฟ้าหล่อเลี้ยง น้ำ ฝุ่นละอองเข้าเครื่อง  เรียกว่าควรอยู่ในห้องสตูดีโอมากกว่าสมบุกสมบันไปตามที่ต่างๆ  นับเป็นเรื่องที่ต้องหาใช้กันแล้วยุคนี้

ผมใช้ AB1818VSL แทนมิกซ์อนาล็อคแล้วครับ  คู่กับโปรแกรมบันทึกเสียง Studio One ของค่าย Presonus ของเขาเอง นับว่าสะดวกดีครับ ใช้แบบที่เรียกว่า เรื่อยๆ ไม่เร่งด่วนครับ เพราะผมไม่ได้รับงานทางเสียงเป็นอาชีพ เคยสอบถามและขอความรู้จากเพื่อสมาชิกรุ่นพี่ที่เคยใช้ AB1818VSL หลายท่าน

ขออภัยบางท่านที่ใช้อุปกรณ์ตัวนี้มาก่อน อาจเบื่อหรือเห็นข้อจำกัดของมันแล้วขายต่อออกไปนานแล้ว จนวันนี้ไม่หลงเหลือความรู้ ความประทับจะไรอยู่เลย และขอขอบคุณสมาชิกรุ่นพี่ท่านหนึ่งที่คอยหาเวลามาให้ความรู้ แม้ว่าท่านจะไม่มีอุปกรณ์ตัวนี้อยู่ในมือแล้วก็ตาม

ขอขอบคุณ คุณขอชอลอ   มา ณ โอกาสนี้ อีกครั้งหนึ่งครับ
   อย่างน้อยที่สุด  ท่านชี้ให้ผม Loopback ขั้ว S/PDIF สองขั้ว  In กับ Out เข้าด้วยกัน เพื่อให้ eXtreme มองเห็นเป็นลำโพง อีก 1คู่ ซ้ายกับขวา  ชดเชยกับคู่   Line Out1/2  ที่ต้องสงวนไว้เป็นทางออกหลัก (Main Out L/R)ของ  AB1818VSL  ไม่ควรนำมาเป็นลำโพงของeXtreme ในกรณีที่ต้องลิงค์ไปให้ Studio One บันทึกเสียงลง Track   

หลังจากที่ผมติดตามระบบเส้นทางเดินสัญญาณเสียงผ่านในตัว AB1818VSL  ปัญหาเรื่อง ได้ไม่ครบ 8 ไลน์ (เพราะตัดLine Out1/2  ที่ต้องสงวนไว้ ออกไป)  ปัญหาเรื่อง Studio One ไม่สามารถบันทึกเสียงเอฟเฟคที่เราใส่กับLine In ไมโครโฟน ในVSL Cosole (โดยผมใช้วิธีทำ Aux3ที่ช่องLine Inไมโครโฟน เข้าไปขอเสียงFXที่ Aux3 แล้วLoopวนออกจากรู Line Out3หลังเครื่องมาลงLine Inหน้าเครื่องอีก1ไลน์ ไลน์นี้มีเสียงเอฟเฟค ทำให้Studio Oneสามารถบันทึกเสียงเอฟเฟคได้ ) เสียช่อง Line In บน AB1818VSLไปให้ไมโครโฟนอีก 2 ไลน์ 

ตั้งแต่ มกราคม 2559 มาจนถึงกันยายนนี้ เกือบปี ผมถึงได้รู้ว่าStudio One เค้าก็มี เอฟเฟค อี.คิว. คอมเพรสเซอร์ ตัวเดียวกับที่ VSLเค้ามี ตัดปัญหาให้ไมโครโฟน 1 ไลน์ เอามาใช้เสียบกีต้าร์ได้แทนไป         

มาเรียนรู้และใช้อุปกรณ์เสียงหลักๆอย่างมิกเซอร์ดิจิตอลกันเถอะครับ

ปีนี้เดือนกันยายน ผมก็สามารถใช้ Studio One  บันทึกเสียงเพลงeXtreme V.3 ได้ครบ 8 ไลน์ ผ่าน AB1818VSL ได้ พร้อมอีก 2 ไลน์ คือเล่นกีต้าร์โซโล กับ ร้องเพลงสดๆ รวมเป็น 10 ไลน์ พร้อมกัน บน Studio One ได้ 10 Trackแล้ว

Studio One ออกแบบมาเพื่อใช้งานบันทึกเสียงให้กับ AB1818VSL โดยเฉพาะทีเดียวครับ ใช้ง่าย สามารถสร้างTrackให้AB1818VSLอย่างอัตโนมัติ รวดเร็ว  ทุกTrackมีอุปกรณ์จัดการเสียงอย่างครบครัน  โดยพาะปุ่ม Monitor ซึ่งเป็นหัวใจหลักของTreckเสียงที่ผู้บันทึกจะกดเพื่อขอฟังก่อนหรือระหว่างบันทึก  หากไม่ใช้บันทึกเสียง Studio One  ก็คือ ดิจิตอลมิกเซอร์ ดีๆตัวหนึ่งนั่นเอง 

สมาชิกรุ่นพี่ระดับสุดยอด ผู้เชี่ยวชาญหลายท่านไม่แนะนำให้เล่นeXtremeแยกไลน์เกิน 2 ไลน์สเตอริโอ เพราะ.........หลายอย่าง   สุดท้าย... ท่านว่า  สงสารคนฟัง (สำหรับช่างเสียงที่รับงานเป็นอาชีพ)   

เผอิญ ผมฟังเสียงเพลง.ตัวเอง ..คนเดียว ..ในห้องในบ้านตนเอง  จึงขออนุญาต แยกไลน์ไปให้สุดเท่าที่อุปกรณ์สามารถทำได้  เพราะบางเพลงต้องการเน้นเสียงดนตรีบางชิ้น

ถ้าผมมีอุปกรณ์แยกเสียงeXtremeได้มากถึง 32 ไลน์  ผมก็จะแยกออกมาฟังให้ครบ 32 ชิ้น 
ขออภัยท่านสมาชิกรุ่นพี่ที่คิดต่างไปจากผม อย่างนี้

เพราะผมเข้าใจความรู้สึกของมนุษย์ครับว่า ไม่ชอบอยู่นิ่ง อยากเปลี่ยนโน่น ทำนี่  ซึ่งสิ่งอยากเปลี่ยนมี  2 อย่างครับ   คือ
        1.วิเคราะห์ เข้าไปจับแยกออกมาดู
        2.สังเคราะห์ เข้าไปจับมารวมกันไว้

3.   (อย่างที่ 3 คือ ทำสลับกัน ระหว่าง ข้อ 1 กับ 2 )

ฉะนั้น เราจะเห็นกระทู้ที่มีคำว่า   “ แยกไลน์”   อยู่บ่อยๆ ใช่ไหมครับ 

สมาชิกท่านที่เคยซื้อหา AB1818VSL ท่านคงใช้ Studio One บันทึกเสียงเพลง eXtreme V.3 พร้อมเสียงร้องเพลงของท่านและเล่นดนตรีสดๆสักชิ้นทับไลน์  ไว้ฟังของตัวเองในบ้านบ้างนะครับ   

ผมเองก็ทำไว้ครับ  เล่นเพลินๆ  แล้วนำมาเปิดฟังเพลินๆ  ยามปิดภาคเรียน   
   คราวหน้าเราเรียนรู้ กับ อุปกรณ์ต่อพ่วงกับ Audio Interface ที่เราเรียกันว่า  ADAT และ Studio One จะสามารถใช้งาน ADAT ได้กว้างขวางแค่ไหน  ADAT Output   ADAT Input

ขอขอบคุณที่ติดตามครับ 
   สวัสดี

• ระดับ 5
  • *
กำลังอยู่ในหัวข้อ  "การบันทึกเสียง"  หัวใจสำคัญคือ มิกเซอร์
ว่างๆ หาดูความเคลื่อนไหวของ มิกเซอร์ดิจิตอล

ตัวนี้ ค่าย Presonus   แถมโปรแกรมบันทึกเสียง Studio One
 StudioLive AR16 USB     สนนราคา ไม่เกิน  25,xxx.- บาท

• ระดับ 5
  • *
ตั้งแต่วันนี้ ๑๓ ตุลาคม ๒๕๕๙เป็นต้นไปอีก ๑ ปี เพลงเหล่านี้ ผมจะร้องประจำยามพักผ่อน ครับ

:38:  :38:  :38:

• ระดับ 5
  • *
ทุกค่ำคืนอันเงียบสงัด  ผมเฝ้าแต่ร้องเพลง "ล้นเกล้าเผ่าไทย"ใส่หูฟังเงียบๆคนเดียวในห้องดนตรี ซ้ำแล้วซ้ำเล่า
 :84:  :84:  :84:

• ระดับ 5
  • *
ขอเชิญชวนมวลสมาชิกได้"ถวายอาลัยแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวในพระบรมโกศ" ด้วยการเขียนบันทึกรวบรวมความรู้ ความเข้าใจทางศาสตร์และศิลป์ เพิ่มพูนคุณค่าทางดนตรีในโอกาสนี้ โดยพร้อมเพรียงกัน  แล้วลงกระทู้ของท่านแจกจ่ายในอ่านกันในหมู่มวลสมาชิก    เพื่ิ่อเป็นแนวทางการพัฒนาด่อไป ครับ

(มีสมาชิกรุ่นใหม่หลายท่านส่งข้อความแสดงภูมิรู้และประสบการณ์ทางด้าน"ดนตรีและระบบเสียงดนตรีดิจิตอล"มาให้ผมอ่าน  ขอขอบคุณ มา ณที่นี้ด้วยครับ)

ท่านเขียนเองจะชัดเจนกว่าผมนำมาเล่าต่อในกระทู้นี้ครับ

• ระดับ 5
  • *
ตอนที่ ๔๖ เรื่องการบันทึกภาพและเสียงร้องเพลงเล่นดนตรี (ตอนที่ ๑๐)
   ระหว่างผมเขียนต้นฉบับนี้เป็นช่วงเวลาไว้ทุกข์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว พระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดชฯรัชกาลที่ ๙ เสด็จสวรรคตลง ประชาชนทั้งประเทศกำลังเศร้าสลดรันทดใจยิ่งนัก และได้ถือโอกาสนี้แสดงความอาลัยต่อพระองค์ผู้มีพระมหากรุณาธิคุณอันสูงสุดยิ่ง  เป็น“พ่อหลวงของแผ่นดิน” ได้ทรงเสียสละแรงกายพระองค์ท่านทำงานช่วยเหลือ ปลดความทุกข์ยากเข็ญใจ ให้แนวทางการปฏิบัติตนแก่พสกนิกร จนสามารถพึ่งตนเอง ใช้ชีวิตอย่างพอเพียงและมีความสุขตามอัตภาพของตน
   ท่านคงได้ร่วมกันแสดงความอาลัยต่อพระองค์ไปแล้วตามหน่วยงานของท่าน   ส่วนผมผู้ปฏิบัติงานราชการในโรงเรียนของรัฐก็จัดกิจกรรมแสดงความอาลัยต่อพระองค์ไปแล้วเช่นกัน ยอมรับตรงๆว่า ต่อไปนี้เมื่อไม่มีพระองค์ท่านแล้ว เราต้องนำหลักธรรมคำสอนของพระองค์มาใช้ในชิวิตจริง เป็นการทดแทนบุณคุณของพระองค์ท่าน จึงจะมีความสุข สมหวังในชีวิตต่อไป
   ผมขอขอบคุณท่านผู้ดูแลระบบและสมาชิกรุ่นพี่ที่เคารพนับถือทุกท่าน  ที่ให้โอกาสผมตอบแทนความรู้ที่ท่านได้เขียนไว้ จนผมได้ประมวลมาเรียบเรียงลงเพื่อประโยชน์ในวงการเครื่องเสียงเพลงคาราโอเกะของเราต่อไป 
   ระหว่างบรรยากาศอันเงียบสงบอย่างนี้ ไม่มีอะไรดีไปกว่าทบทวนความรู้อย่างเงียบๆ เพลงดนตรีที่นำมาประกอบบทเรียนก็เป็นเพลงเกี่ยวกับพระเจ้าอยู่หัว เพลงพระราชนิพนธ์ หรือเพลงสดุดีพระองค์ท่าน หันมาดูอุปกรณ์ที่ใช้  อุปกรณ์หลัก คือ มิกเซอร์และซาวด์การ์ด AB1818vsl   ขณะนี้ได้อุปกรณ์บันทึกเสียงมาเพิ่มอีก คือ Behringer ADA8200 ทำหน้าที่เป็นตัวเพิ่ม Input และ Outpu ให้AB1818vsl อุปกรณ์2ตัวนี้เชื่อมต่อกันด้วยสายใยแก้วนำแสง (Optical Fiber)
   ผมใช้วิธีต่อให้ AB1818vsl เป็น Master ให้ ADA8200 เป็น Slave  ใช้สายใยแก้วนำแสง 2 เส้น เสียบผ่านช่อง ADAT IN /Out  ใช้สาย BNC  1 เส้น ต่อระหว่าง ขั้ว SYNC  ปรับสวิทช์  Word Clock ที่ตัวADA8200  เป็น WC In  เมื่อเปิดสวิทช์ On เครื่อง ADA8200  จะแสดงไฟทำงานสีเขียว(Lock)อย่างเดียว  ไฟสีส้ม(Master)ดับ แสดงว่า ใช้เป็น Slave สมบูรณ์ ครับ
   วินโดวส์ 7  (ผมใช้เป็นหลัก) มองเห็น ADA8200 เป็น  ADAT Line In 1/2   ตัวเดียว  ไม่สามารถมองเห็นเป็น ADAT  Out Line

แสดงว่า ไม่ได้ช่วยให้ AB1818vsl(ที่เป็น Sound card)มี Line Out เพิ่ม เป็น Line Out 9/10  Line Out 11/12  Line Out 13/14  และ Line Out 15/16 เลย         
   ดังนั้น ผมจึงใช้กล่องซาวด์การ์ด ST_Lab 7.1 UAB  มาเพิ่ม แล้วแยก 8ไลน์ให้eXtreme  แล้ว เสียบลงรู Input ทั้ง 8 ช่อง ของ ADA8200 
   เป็นอันว่า ณ ขณะนี้ ผมแยกไลน์เพลงeXtreme ออกมาได้ 16 ไลน์  รวมกับ เสียบไมโครโฟนไว้ 1 ไลน์  เสียบสายกีต้าร์โซโล 1 ไลน์ ลงที่ว่างๆอยู้ 2 ช่องบนAB1818vsl  รวมเป็น 18  ไลน์ 
   เมื่อรวมได้ 18 ไลน์  ส่งไปให้โปรแกรม Stidio Pro One  บันทึกสดๆขณะเล่นเพลงคาราโอเกะ พร้อมร้องเพลงและโซโลกีต้าร์  พร้อมๆกัน 18 Trackเสียง
   อ้อ ท่านใดคุ้นเคยกับโปรแกรมบันทึกเสียงตัวไหนเลือกได้ตามใจชอบครับ    ไม่ว่าจะเป็น Cubase  Reaper  Sornar   ฯลฯ
   โปรแกรมบันทึกเสียงส่วนใหญ่ มองเห็น ADAT In/Out  เปิดโอกาสให้เราAuxสัญญาณแต่ละTrackที่ฟังหรือบันทึกมาจากLine In ให้ไปออกที่ADATใดๆ ทาง Ananlog Output  หลังเครื่อง ADA8200 ได้ตามต้องการ ครับ
   คำถามที่น่าสนใจต่อไป คือ
        1. ราสามารถนำ อุปกรณ์ประเภทADAT เช่น ปรีไมค์ อย่าง ADA8200 มาต่อเพิ่มมากกว่า  2 ตัว ให้กับซาวด์การ์ดมิกเซอร์อย่าง AB1818vsl  จาก 16 ไลน์  เป็น 24 ไลน์ ได้หรือไม่
        2. ถ้าในข้อ 1 ทำได้ เราต้องหาซาวด์การ์ชนิด 7.1 มาต่อเพิ่มเพื่อแยกeXtreme ออกมาอีก 8 ไลน์ ไปลงรู Input 8 ไลน์ของตัวADATใหม่ที่เพิ่มมา ให้โปรแกรมบันทึกเสียงได้พร้อมกัน รวมเป็น 24 Trackเสียง ได้หรือไม่ครับ
        3. ท่านใดเคยทำได้หรือไม่ได้  ช่วยยืนยันและนำวิธีต่อด้วยครับ ส่วนจะคุ้มหรือไม่นั้น สุดแล้วแต่ท่านครับ 
        ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

ขอขอบคุณ ทุกท่านที่ติดตามครับ   พบกันโอกาสหน้า
สวัสดี ครับ

ออฟไลน์ วสวัตติ์

• ระดับ 4
  • *
  • HardLock No.86E7AD6D x - men
ขอบคุณครับครู

• ระดับ 5
  • *
ผมเปิดโปรแกรมบันทึกเสียง Reaper รับจากInput 10 LineของAB1818vsl  +  8 Lineของ ADA8200  พร้อมกัน 18 Track

และใช้FXปรับที่ไลน์ไมโครโฟน ร้องเพลง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 ตุลาคม 2016, 21:33:03 น. โดย Sumatethep »

ออฟไลน์ pompattaya

• *
  • HL.No. 8CA852E6, 55019532
ผมก็อ่านเรื่องราวที่อาจารย์เขียนมาตลอด ดูๆแล้วท่านก็ทำความเข้าใจกับการใช้งาน DAW (Digital Audio Workstation)

มาได้ระดับหนึ่งของยูสเซอร์ ก้าวต่อไปที่ผมอยากจะบอกกล่าวเล่าขานก็คือ เจ้า DAW นี่แม้มันจะมีหลายเจ้า แต่ก็ไม่แตกต่าง

กันเท่าไหร่ อาจจะมีออพชั่นแตกต่างกันบ้างเพื่อความสะดวกและจุดเด่นของแต่ละค่าย

สิ่งที่อยากจะบอกก็คือ DAW เหล่านี้เขาใช้เป็นเครื่องมือในการทำเพลง บันทึกเสียงต่างๆ เท่าที่ประสพการณ์ในงานที่ผมคลุกคลี

อยู่ด้วย ไม่ว่าห้องบันทึกเสียง สตูดิโอรายการทีวี เขาก็ใช้พวกนี้กันอยู่ ไม่ได้มีอะไรพิเศษมากมาย ต่างกันก็ไม่มากนักแล้วแต่ทุนทรัพย์

ที่จะหาของมาเสริมกัน

วันนี้อาจารย์ใช้มันเป็นแล้ว ผมก็ว่าอาจารย์น่าจะต้องฝึกฝนให้แตกฉาน บันทึกเพลงให้ออกมาได้ อย่างน้อยก็ระดับเดโม(ต้นแบบ)

การใช้ฟังช้่นในการจัดแต่งเสียงของแต่ละชนิดดนตรี การมิกซ์ดาวน์ การบาลานซ์ การจัดตำแหน่งเสียงซ้ายขวา การปรุงเสียง

ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัว ในฐานะผู้ติดตามบทความของท่านอาจารย์มาโดยตลอดน่ะครับ

• คณะก่อการ
ผมก็อ่านเรื่องราวที่อาจารย์เขียนมาตลอด ดูๆแล้วท่านก็ทำความเข้าใจกับการใช้งาน DAW (Digital Audio Workstation)

มาได้ระดับหนึ่งของยูสเซอร์ ก้าวต่อไปที่ผมอยากจะบอกกล่าวเล่าขานก็คือ เจ้า DAW นี่แม้มันจะมีหลายเจ้า แต่ก็ไม่แตกต่าง

กันเท่าไหร่ อาจจะมีออพชั่นแตกต่างกันบ้างเพื่อความสะดวกและจุดเด่นของแต่ละค่าย

สิ่งที่อยากจะบอกก็คือ DAW เหล่านี้เขาใช้เป็นเครื่องมือในการทำเพลง บันทึกเสียงต่างๆ เท่าที่ประสพการณ์ในงานที่ผมคลุกคลี

อยู่ด้วย ไม่ว่าห้องบันทึกเสียง สตูดิโอรายการทีวี เขาก็ใช้พวกนี้กันอยู่ ไม่ได้มีอะไรพิเศษมากมาย ต่างกันก็ไม่มากนักแล้วแต่ทุนทรัพย์

วันนี้อาจารย์ใช้มันเป็นแล้ว ผมก็ว่าอาจารย์น่าจะต้องฝึกฝนให้แตกฉาน บันทึกเพลงให้ออกมาได้ อย่างน้อยก็ระดับเดโม(ต้นแบบ)

การใช้ฟังช้่นในการจัดแต่งเสียงของแต่ละชนิดดนตรี การมิกซ์ดาวน์ การบาลานซ์ การจัดตำแหน่งเสียงซ้ายขวา การปรุงเสียง

ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัว ในฐานะผู้ติดตามบทความของท่านอาจารย์มาโดยตลอดน่ะครับ

สนับสนุนด้วยอีกคนครับ   พี่ครูเมธใช้เป็นเหนือกว่าที่ผมใช้อยู่ด้วยซ้ำ  สิ่งที่อยากเห็นต่อไปเหมือนพี่ป้อมว่าไว้คือ เมื่อใช้เป็นแล้วก็อยากให้ใช้ได้ออกมาได้สมกับที่มันควรจะเป็นด้วย  ถึงจะถือว่าเรียนจบครับ   เอาใจช่วยเน้อพี่ครูเมธ

• *

คำถามที่น่าสนใจต่อไป คือ
        1. ราสามารถนำ อุปกรณ์ประเภทADAT เช่น ปรีไมค์ อย่าง ADA8200 มาต่อเพิ่มมากกว่า  2 ตัว ให้กับซาวด์การ์ดมิกเซอร์อย่าง AB1818vsl  จาก 16 ไลน์  เป็น 24 ไลน์ ได้หรือไม่
        2. ถ้าในข้อ 1 ทำได้ เราต้องหาซาวด์การ์ชนิด 7.1 มาต่อเพิ่มเพื่อแยกeXtreme ออกมาอีก 8 ไลน์ ไปลงรู Input 8 ไลน์ของตัวADATใหม่ที่เพิ่มมา ให้โปรแกรมบันทึกเสียงได้พร้อมกัน รวมเป็น 24 Trackเสียง ได้หรือไม่ครับ
        3. ท่านใดเคยทำได้หรือไม่ได้  ช่วยยืนยันและนำวิธีต่อด้วยครับ ส่วนจะคุ้มหรือไม่นั้น สุดแล้วแต่ท่านครับ 
        ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

ผมขอตอบอาจารย์นะครับ ไม่ตอบเป็นข้อ แต่ตอบเป็นแบบรวมๆนะครับ

สิ่งที่ครูกำลังทำ(เรียกครูนะครับพิมพ์น้อยกว่าคำว่าอาจารย์) มันไม่มีใครอยากจะทำ เพราะ1.มันยุ่งยากและได้ผลไม่คุ้ม

2.การนำพวก ADC (Analog to Digital Converter) ต่างรุ่นต่างยี่ห้อมาใช้พ่วงกันมันจะได้เสียงที่ต่างกันเพราะค่าสเปค

มันไม่เหมือนกัน ถ้าจะใช้ต้องให้แน่ใจว่ามันซัพพอร์ตกันและกัน ซึ่งเขาจะออกแบบมาเฉพาะตัวเช่นระบบ DANTE ซึ่ง

สามารถทำให้มิกซ์ 32 แชนแนลมี 48 อินพุท มิกซ์ 18 มี 24 อินพุทได้อย่างที่ต้องการ

และสุดท้ายที่จะปรึกษากับครูเมธ ว่าจะแยกไลน์ Extreme ถึง 24 แชนแนลไปใช้กับอะไร เพลงในเอ็กทรีมมีไม่ถึง12แทร็ก

สักกะเพลง แยกกลองสักหกไลน์ เครื่องเคาะอีกสอง แฉซ้าย ขวา(เอามิติ) รวมสิบไลน์ ที่เหลือเอ็กทรีมมีอีกห้าหกแทร็กเอง

ถ้าจะทำตอนนี้ครูมีสิบแปดไลน์ ครูก็มิกซ์ดาวน์ระบบที่เรียกว่าปิงปองครับ ใช้กันมาตั้งแต่ห้องบันทึกเสียงใช้เทปอนาล็อก 8 แทร็ก

คือมิกซ์ดนตรีของครูให้สมบูรณ์แล้วเอ็กซ์ปอร์ตออกให้เป็น 2 Tarcks นำกับมาวางในไทม์ไลน์ใหม่ ใช้แค่ 2 แชนแนล

เหลืออีก 16 แชนแนล ครูอยากจะบันทึกอะไรสดๆ ก็บันทึกไป ไม่มีวันหมดหรอกครับ ก่อนจะทำให้เหลือ 2 Tracks อย่าลืมเซพไว้

เพื่อว่าเราหลังจากอัดอะไรเพิ่มเข้าไปแล้ว ไอ้เครื่องดนตรีในสองแทร็กนั้นมันไม่ได้ใจเรา ก็ย้อนกลับไปตบแต่งใหม่ แล้วก็นำออก

มาใหม่แล้วไปวางในไทม์ไลน์แทน 2 Tracks อันแรก

พอมีไอเดียไหมครับ เรื่องที่ท่านพ่วงเบอริงเจอร์ มันไม่ซัพพอร์ตกัน เขาให้เห็นเป็นสองไลน์อิน ท่านสามารถปรุงเสียงด้วย

ซอฟแวร์ที่สองแชนแนลนี้เท่านั้น ผมคิดว่างั้นนะ

ปล. บันทึกเสียงจากเอ็กซทรีม สำหรับผมง่ายกว่าอย่างอื่น เพราะในโปรแกรมเอ็กทรีม มีมิกเซอร์24แชนแนลให้มาอีกตัว

พวกกลองที่ทำมาตลกๆ ล้นๆเกินๆ ผมบาลานซ์ในตัวเอ็กทรีมเลย ว่ากันเพลงต่อเพลง ไม่เซฟคอนฟิกซ์ไว้ เพราะไลน์กลอง

ในเอ็กซ์ทรีม แต่ละเพลงตลกไม่เหมือนกันเลย พับผ่าซิ....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 ตุลาคม 2016, 17:32:19 น. โดย pompattaya »

• ระดับ 5
  • *

ก่อนอื่น ครูขอขอบคุณคุณป้อมอย่างสูงที่ให้เกียรติติดตามอ่านบทความและกรุณาแนะนำความคิดเห็นอันมากด้วยความรู้และประสบการณ์ของคุณป้อมมาให้ครู  ครูรู้สึกตื่นเต้น ประหม่าเป็นอย่างยิ่งไมนึกเลยว่า จะมีสมาชิกระดับมืออาชีพในวงการเครื่องเสียงมาแนะนำ  ครูจะพยายามทดลองและหาความรู้มาปรับปรุงผลการมิกซ์ดาวน์เสียงที่บันทึกด้วโปรแกรมDAWที่มีอยู่ให้มีคุณภาพสูงสุดเท่าที่ความสามารถของครูครับ

ขอขอบพระคุณอีกครั้งครับ    :thank1:

• *
ก่อนอื่น ครูขอขอบคุณคุณป้อมอย่างสูงที่ให้เกียรติติดตามอ่านบทความและกรุณาแนะนำความคิดเห็นอันมากด้วยความรู้และประสบการณ์ของคุณป้อมมาให้ครู  ครูรู้สึกตื่นเต้น ประหม่าเป็นอย่างยิ่งไมนึกเลยว่า จะมีสมาชิกระดับมืออาชีพในวงการเครื่องเสียงมาแนะนำ  ครูจะพยายามทดลองและหาความรู้มาปรับปรุงผลการมิกซ์ดาวน์เสียงที่บันทึกด้วโปรแกรมDAWที่มีอยู่ให้มีคุณภาพสูงสุดเท่าที่ความสามารถของครูครับ

ขอขอบพระคุณอีกครั้งครับ    :thank1:

แบบนี้น่าจะเกิน 24 ไลน์นะครู ไม่ซีเรียสครับ แบ่งๆกันครับ ช่วงนี้ว่างยาว พอมีเวลามาคุยกันได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 ตุลาคม 2016, 18:12:39 น. โดย pompattaya »

• ระดับ 5
  • *

สนับสนุนด้วยอีกคนครับ   พี่ครูเมธใช้เป็นเหนือกว่าที่ผมใช้อยู่ด้วยซ้ำ  สิ่งที่อยากเห็นต่อไปเหมือนพี่ป้อมว่าไว้คือ เมื่อใช้เป็นแล้วก็อยากให้ใช้ได้ออกมาได้สมกับที่มันควรจะเป็นด้วย  ถึงจะถือว่าเรียนจบครับ   เอาใจช่วยเน้อพี่ครูเมธ
ถ้าไม่ได้พี่หมอนพช่วยวิจารณ์  ครูก็ไม่เอาพวกเจ้าeFFect  (FX) อะไรมาใช้หรอก 
ตอนนี้ใส่FXไมโครโฟน เสียบหูฟัง ร้องเพลง"ล้นเกล้าเผ่าไทย" ฟังแล้วเพราะมาก  ไม่เคยได้ยินเสียงตัวเองอย่างนี้มาก่อนเลย  :30:
ขอบคุณพี่หมอนพ จ้าดนักเน้อ
เดี๋ยวจะแปะให้ฟังบ้างนะครับ

• ระดับ 5
  • *
ผมเปิดโปรแกรมบันทึกเสียง Cubase รับจากInput 10 LineของAB1818vsl  +  8 Lineของ ADA8200  พร้อมกัน 18 Track

• ระดับ 5
  • *
สุดท้ายที่จะปรึกษากับครูเมธ ว่าจะแยกไลน์ Extreme ถึง 24 แชนแนลไปใช้กับอะไร เพลงในเอ็กทรีมมีไม่ถึง12แทร็ก

สักกะเพลง แยกกลองสักหกไลน์ เครื่องเคาะอีกสอง แฉซ้าย ขวา(เอามิติ) รวมสิบไลน์ ที่เหลือเอ็กทรีมมีอีกห้าหกแทร็กเอง

ขอขอบคุณ คุณพี่ป้อมอีกสักครั้งนะครับ   :thank1: 

ครูคงเหมือนคุณพี่ป้อมตอนเล่นเครื่องเสียงหรือโปรแกรมบันทึกเสียงใหม่ๆหละครับ คือ ดูอะไรๆก็น่าสนใจไปหมด มีโอกาสและทุนรอนพอเมื่อไหร่ ก็ซื้อหามาทดลองใช้ (ไม่อยากจะใช้คำว่า"เล่น" ที่จริงก็เล่นจริงๆนั่นแหละ) กันไป

เพราะชอบเพลงeXtreme Karaoke V.3 นี่แหละ ครูถึงต้องทดลองทำต่อไป

คุณพี่ป้อมคงสังเกตเห็นเครื่องดนตรีในeXtremeนะครับว่า มีดังนี้
1. Main Instrumemnt
2. Piano
3. Chromatic Percussion
4. Organ
5. Accordion
6. String
7. Ensemble
8. Synth
9. Ethnics
10. Guitar Clean
11. Guitar Nylon
12. Guitar Jazz
13. Guitar Overdrive
14. Guitar Distortion
15. Bass
16. Bruss
17. Trumpet
18. Reed
19. Saxophone
20. Pipe
21. Percussive
22. Kick Drum
23. Snare
24. Side Stick
25. Tom Low
26. Tom Mid
27. Tom High
28. Hi Hat
29. Cowbel
30. Cymbel
31. Bongo
32. Conga
33. Timbale
34. Percussion
35. Metronome
36. Melody
37. Live Audio 1
38. .........
....
.....
52. Live Audio 16

เห็นไหมครับ คุณพี่ป้อม  eXtreme เขาให้เครื่องดนตรีมาอย่างน้อยตั้ง 34 ชิ้น(หรือกลุ่ม ก็แล้วแต่)   

เราผู้มีความสุขกับเพลงeXtreme น่าจะหาโอกาสแยกชิ้นดนตรี 34 ชิ้นนั้นออกมาฟังชัดๆกันทั้ง 34 ไลน์

ก็น่าจะใช้อุปกรณ์ที่มีอยู่ "อย่างพอเพียง สมเหตุสมผล สมความพอประมาณ และมีภูมิคุ้มกัน(ความรู้)"   บ้างนะครับ คุณพี่ป้อม

ตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจ"พอเพียง" ของในหลวงรัชกาลที่ 9 ได้นะครับ

คุณๆท่านใดมี"ความพอเพียง"จะหามาใช้ได้ในระดับนั้น ก้น่าจะลองทำดู(โดยไม่ทำความเดือดร้อนหรือเบียดเบียนผู้ใด - โดยเฉพาะ ไม่ไปเบียดเบียนกระเป๋าตังค์ท่าน ผบ.(ภรรยา)ของเราเอง  แล้ว ผบ.ก็จะไม่บ่นเมื่อเราเข้าห้องดนตรีร้องเพลง)

ขอขอบคุณ คุณพี่ป้อมอีกครั้งครับที่จุดประกาย"เรื่องการบันทึกเสียงดนตรี"  ขอให้ทุกท่านมีความสุขกับอุปกรณ์และเพลงที่ท่านมีอยู่"อย่างพอเพียง"ทุกท่าน นะครับ

• คณะก่อการ
ขอขอบคุณ คุณพี่ป้อมอีกสักครั้งนะครับ   :thank1: 

ครูคงเหมือนคุณพี่ป้อมตอนเล่นเครื่องเสียงหรือโปรแกรมบันทึกเสียงใหม่ๆหละครับ คือ ดูอะไรๆก็น่าสนใจไปหมด มีโอกาสและทุนรอนพอเมื่อไหร่ ก็ซื้อหามาทดลองใช้ (ไม่อยากจะใช้คำว่า"เล่น" ที่จริงก็เล่นจริงๆนั่นแหละ) กันไป

เพราะชอบเพลงeXtreme Karaoke V.3 นี่แหละ ครูถึงต้องทดลองทำต่อไป

คุณพี่ป้อมคงสังเกตเห็นเครื่องดนตรีในeXtremeนะครับว่า มีดังนี้
2. Piano
4. Organ
6. String
7. Ensemble
8. Synth
9. Ethnics
15. Bass
16. Bruss
17. Trumpet
18. Reed
20. Pipe
23. Snare
25. Tom Low
26. Tom Mid
28. Hi Hat
29. Cowbel
30. Cymbel
31. Bongo
32. Conga
33. Timbale
36. Melody
....
.....

เห็นไหมครับ คุณพี่ป้อม  eXtreme เขาให้เครื่องดนตรีมาอย่างน้อยตั้ง 34 ชิ้น(หรือกลุ่ม ก็แล้วแต่)   

เราผู้มีความสุขกับเพลงeXtreme น่าจะหาโอกาสแยกชิ้นดนตรี 34 ชิ้นนั้นออกมาฟังชัดๆกันทั้ง 34 ไลน์

ก็น่าจะใช้อุปกรณ์ที่มีอยู่ "อย่างพอเพียง สมเหตุสมผล สมความพอประมาณ และมีภูมิคุ้มกัน(ความรู้)"   บ้างนะครับ คุณพี่ป้อม

ไม่ได้โต้แย้งน่ะครับ   แต่จะบอกว่าตรงนี้พี่เมธตีโจทย์ผิด  การแยกดนตรีออกเป็นหลายช่องของวิทยา ทำขึ้นเพื่อควบคุมเสียงดนตรีมิดี้กลุ่มต่างๆที่ทำมาจากหลายคนและหลายแหล่ง  รวมถึงเสียงจากซาวด์ฟ้อนท์ที่ทำกันมาหลายแบบดนตรีแต่ละชิ้นหนักเบาไม่เท่ากันอาจมีบางเสียงเกินหรือขาด  ให้สามารถปรับระดับความดังได้สมดุลย์กับชิ้นอื่นๆ    ต่างกับการแยกไลน์ออกไปซึ่งประสงค์ส่วนใหญ่เพื่อปรับเน้นเสียงดนตรีบางชิ้น  ไปในแนวทางที่ต้องการ   ในเมื่อโปรแกรมมันคุมระดับความดังเพื่อให้ดนตรีมันสมดุลย์ได้ใกล้เคียงกันแล้วผมจึงไม่เห็นความจำเป็นของการแยกไลน์เยอะๆ   ถ้าเป็นแบบ .38 ที่แทบจะแยกอะไรไม่ได้ก็ว่าไปอย่าง  แบบนั้นการแยกไลน์เยอะๆ  จำเป็น

พูดตรงๆแบบไม่อ้อมค้อมกันล่ะ  ตัวอย่างที่พี่เมธแยกหลายๆไลน์เพื่อเอามาปรับโน่นนี่นั่นตามที่พี่เมธบอกเพื่อให้เสียงออกมาดีตามแบบที่พี่เมธพอใจนั้น  ผมฟังกี่ทีๆมันก็ยังไม่ได้มาตรฐานสมกับอุปกรณ์และความสามารถในการใช้อุปกรณ์ของพี่ที่มีอยู่       พูดตรงๆคือยังไม่โอเคสักกะที  ผมพูดตรงไปหรือปล่าวครับเนี่ย

• *

2. Piano
4. Organ
6. String
7. Ensemble
8. Synth
9. Ethnics
15. Bass
16. Bruss
17. Trumpet
18. Reed
20. Pipe
23. Snare
25. Tom Low
26. Tom Mid
28. Hi Hat
29. Cowbel
30. Cymbel
31. Bongo
32. Conga
33. Timbale
36. Melody
....
.....

ตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจ"พอเพียง" ของในหลวงรัชกาลที่ 9 ได้นะครับ

คุณๆท่านใดมี"ความพอเพียง"จะหามาใช้ได้ในระดับนั้น ก้น่าจะลองทำดู(โดยไม่ทำความเดือดร้อนหรือเบียดเบียนผู้ใด - โดยเฉพาะ ไม่ไปเบียดเบียนกระเป๋าตังค์ท่าน ผบ.(ภรรยา)ของเราเอง  แล้ว ผบ.ก็จะไม่บ่นเมื่อเราเข้าห้องดนตรีร้องเพลง)

ขอขอบคุณ คุณพี่ป้อมอีกครั้งครับที่จุดประกาย"เรื่องการบันทึกเสียงดนตรี"  ขอให้ทุกท่านมีความสุขกับอุปกรณ์และเพลงที่ท่านมีอยู่"อย่างพอเพียง"ทุกท่าน นะครับ
คุยกันต่อ

ใช่เขาให้มา 34 ไลน์ก็จริง แต่เพลงที่เขาทำมันไม่ได้มาเต็ม 34 ไลน์ เราถึงไม่จำเป็นต้องหาอินพุททั้งหมด

แล้ว Extreme ASIO บางชนิดเครื่องดนตรีก็ยังอยู่รวมเป็นกลุ่มเดียวกัน มีคนเคยบ่นเรื่องทำไมไม่อัพเดทอีก

คือเขาอยากให้แยก กลุ่ม Reed กลุ่ม Brass แตกออกไปอีก แต่มันก็เกินความจำเป็นของโปรแกรมคาราโอเกะ

โปรแกรม Cubase ที่ครูใช้อยู่ มันใช้ Audio ได้ 32 Tracks กับ 48 Tracks MIDI เท่าที่เคยใช้พอเราอัดหลายแทร็ก

โปรแกรมมันจะ error มีข้อความแจ้งว่า too many tracks recording หมายถึงเราใช้เยอะเกินที่โปรแกรมจัดการได้

วิธีแก้ก็คือต้องหาอุปกรณ์เทพๆมาประกอบการใช้ เช่นฮาร์ดดิสที่ อ่าน/เขียน เร็วๆ ตัวมิดี้อินเตอร์เฟสก็ต้องเทพๆ

ออดิโออินเตอร์เฟสก็ต้องเทพ ราคาทั้งหมดไม่พอเพียงซะแล้ว

ผมเข้าใจว่าครูเมธ อยากจะแยกไลน์ให้ได้มากที่สุด และใช้งบน้อยที่สุด เป็นความท้าทาย ก็สนับสนุน เพราะถ้าทำได้

มันก็เหมือน ยูริก้า ของวงการนี้เลยเชียว สู้ต่อครับ