ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบร้องเพลง เล่นกีต้าร์ จึงมาอยู่นี่ เห็นรุ่นพี่เขียนไว้ จึงได้มาเป้น"ความรู้"  (อ่าน 178177 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sumatethep

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
 :30:   :30:   :30:
ช่วงระหว่างแต่งเพลง เล่นกีต้าร์เอง  คิดถึงสมัยเป็นเด็ก

ทบทวนเพลงลูกทุ่งเก่าๆเย็นๆของครูทูล  ทองใจซักเพลง     

"คืนอำลา"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2019, 13:58:58 น. โดย Sumatethep »

• ระดับ 5
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
ทบทวนเพลงลูกทุ่งเก่าๆเย็นๆ

ครูทูล  ทองใจ ขับร้อง เพลง "กระท่อมชาวไร่"

• ระดับ 5
  • *
ทบทวนเพลงลูกทุ่งเก่าๆเย็นๆ

เพลง "ไพรรำพึง"   ร้องตามครูทูล  ทองใจ ขับร้องไว้นานแล้ว

ออฟไลน์ นุ้ย

• ระดับ 4
  • *
  • HL: 5DE684AE (ขลุ่ย)
ชอบครับ
 :cool: :cool: :cool: :cool: :cool:

• ระดับ 5
  • *

ออฟไลน์ E24WSO

• ระดับ 1
  • *
  • Hardlock#80003EC5 (MP 19/2/62)
อ่านมาถึงตอนที่ ๑๑

สวัสดีครับครู ผมก็น้องใหม่สำหรับสังเวียนนี้มาก ๆ ขอเข้ามารับความรู้ด้วยครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ ที่กรุณาแชร์ :thank1:

• ระดับ 5
  • *
อ่านมาถึงตอนที่ ๑๑

สวัสดีครับครู ผมก็น้องใหม่สำหรับสังเวียนนี้มาก ๆ ขอเข้ามารับความรู้ด้วยครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ ที่กรุณาแชร์ :thank1:
ยินดีและขอบคุณมากๆครับ
คุณมีความรู้หรือเข้าใจเรื่องราวอะไร แบ่งปันแลกเปลี่ยนได้ครับ

บางเรื่องอาจไม่เป็นจริงตามที่ครูพบก็ได้
 :thank1:  :30:

• ระดับ 5
  • *
ทบทวนเพลงลูกทุ่งเก่าๆ อีกแล้วครับท่าน

เพลง "มาลัยดอกรัก"   ร้องตาม"ครูชาย  เมืองสิงห์" ขับร้องไว้นานแล้ว

• ระดับ 5
  • *
ทบทวนเพลงลูกทุ่งเก่าๆ อีกแล้วครับท่าน  คราวนี้จังหวะโจ๊ะๆหน่อย

เพลง "เรือล่มในหนอง"   ร้องตาม"ครูชาย  เมืองสิงห์" ขับร้องไว้นานแล้ว

• ระดับ 5
  • *
ทบทวนเพลงลูกทุ่งเก่าๆ อีกแล้วครับท่าน  จังหวะโจ๊ะๆอีกซักเพลงครับ

เพลง "หอมหน่อย"   ร้องตาม"ครูชาย  เมืองสิงห์" ขับร้องไว้นานแล้ว

ออนไลน์ E22NP

• ผู้ดูแลระบบ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
    • Donate
 :cool:

ผมคิดถึงน้าทอมมี่เลยครับ ชอบโพสต์คลิปร้องเพลงให้เพื่อนสมาชิกได้มีความสุขกัน

ออฟไลน์ จิตกร

• *
  • รักและเคารพเพื่อนๆทุกคน

• ระดับ 5
  • *
:30:  :30:   :30:
แต่ละเพลงที่ครูนำมาร้องนั้นเป็นเพลงที่ชอบมาก

ความสนุกและไพเราะอยู่ที่เสียงในหูฟังที่ได้ยิน ซึ่งผ่านการควบคุมจากกลไกในตัวมิกซ์ดิจิทัล ตามหลักการทำ Gain Structure

ถ้าใช้ตัวมิกซ์AB1818vsl สนุกตรงหมุนปรับความสมดุลที่ปุ่มGainแชนแนล(อนาล็อค-ไมค์)ที่ลงLine In1กับปุ่มGain Main(Volume Main)ที่ครูloopสัญญาณจากMain Outไปเข้าLine In2(ปรับปุ่มGain Line in2)เพื่อฟังเสียงไมค์ร้องที่Line in1เติมEQ.FX.แล้วยกเฟดเดอร์ขึ้น ผสมกับสัญญาณดนตรีeXtremeแยกไลน์มาออกที่DAW1-8 ทุกแชนแนลที่รับสัญาณทำPostสู่ระดับMain และทำAux7/8 ออกมาฟังที่หูฟัง     

ม่วนจริงๆๆ
 :95:

ส่วนอีก2ตัว X18  กับ Qu Pacก็มีวิธีบาล้านซ์คล้ายๆกัน แต่เป็นอีกแบบ  เดี๋ยวค่อยมาบอกกันต่อไปครับ
 :95:  :30:

ออฟไลน์ เหน่ง หนองมน

• *
  • HL- 555A571E
DELAY ไมค์ร้องหางยาวไปหน่อยครับครู เนื้อเสียงร้องเลยฟังดูไม่เป็นธรรมชาติ เวลาร้องเพลงเร็วตีกันให้รัวเลยครับ เปลี่ยนจังหว่ะเพลงก็เคาะ tap delay จั๊กหน่อย

ขออภัยนะครับถ้าเป็นความชอบส่วนบุคคล ในเรื่องของ delay :95:

• ระดับ 5
  • *
DELAY ไมค์ร้องหางยาวไปหน่อยครับครู เนื้อเสียงร้องเลยฟังดูไม่เป็นธรรมชาติ เวลาร้องเพลงเร็วตีกันให้รัวเลยครับ เปลี่ยนจังหว่ะเพลงก็เคาะ tap delay จั๊กหน่อย

ขออภัยนะครับถ้าเป็นความชอบส่วนบุคคล ในเรื่องของ delay :95:
ครับผม เป็นดีเลย์จากมิกซ์Qu pac
 :thank1:

ออฟไลน์ wiang

• ระดับ 3
  • *
  • 5DE7D9F2 จาก อ.ภูมิ 878C50F4 จากเด็กชายเคยโสด
สวัสดีครับคุณครู ผมอยากให้คุณครูสอนการแยกเสียงดนตรี  Qu Pac ครับ

• ระดับ 5
  • *
สวัสดีครับคุณครู ผมอยากให้คุณครูสอนการแยกเสียงดนตรี  Qu Pac ครับ
:30:
อ่านเล่นๆที่บทที่ ๘๐ของครูก่อนที่นี่
http://karaoke-soft.com/smf/index.php?PHPSESSID=dros7dl4uur8ag04tseclp5044&topic=107160.575

ตอนนี้คุณตั้งมิกซ์ให้ดนตรีeXtreme แยกไลน์ออกมาหรือยัง  สามารถแยกได้สูงสุด 32 ไลน์ ถ้ายังไม่ตั้งก็ตั้งค่าได้ที่ ปุ่ม Channel  ----กด เลือก ปุ่มSelect ใดๆสักปุ่ม    กดปุ่ม Processing  ---- Fn เข้าหน้าตั้งค่าแชนแนล   ดังรูป
   แทรกรูป

ครูตั้ง Ch1 – 2   เป็น Local (สี่แดง)  ไว้เสียบไมค์ร้องเพลง
ตั้ง Ch 3-30   เป็น USB – Streaming  (สีฟ้า)  ไว้แยกไลน์ดนตรี eXtreme_ASIO มา 28 ไลน์ (มากเกินไปไหม)
   แยกบางชิ้นเป็น โมโน  บางชิ้นเป็นสเตอริโอ   เพื่อให้เสียงมีมิติ    อย่างไร เดี๋ยวบอกรายละเอียดอีก ครั้งนะครับ   
(ตอนนี้มาทำงานที่โรงเรียน   เลิกงานกลับที่ตั้งจะส่งมาให้อ่านอีกเน้อ )
 :95:

ออฟไลน์ คุณชายเสรี

• คณะบริหาร
  • HL No 551D9534
:cool:

ผมคิดถึงน้าทอมมี่เลยครับ ชอบโพสต์คลิปร้องเพลงให้เพื่อนสมาชิกได้มีความสุขกัน

แล้วน้าทอมหายไปไหน คิดถึงเหมือนกันครับ :95:

ออฟไลน์ จิตกร

• *
  • รักและเคารพเพื่อนๆทุกคน
แล้วน้าทอมหายไปไหน คิดถึงเหมือนกันครับ :95:
ต้องลองไปตามดูครับพี่เสรี 555

• ระดับ 5
  • *
ทบทวนเพลงลูกทุ่งเก่าๆ อีกแล้วครับท่าน  จังหวะโจ๊ะๆอีกแล้วครับ

เพลง "เล็บมือนาง"   ร้องตาม"ครูชาย  เมืองสิงห์" ขับร้องไว้นานแล้ว

เสียงจากมิกซ์ Behringer X18 บ้าง

ออฟไลน์ ผดุง

• ระดับ 4
  • *
  • 6F8D397A
ฟังเพลินเลยครับพี่  :95: :95: :95:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL NO.5490A920 (x-men)
ทบทวนเพลงลูกทุ่งเก่าๆ อีกแล้วครับท่าน  จังหวะโจ๊ะๆอีกแล้วครับ

เพลง "เล็บมือนาง"   ร้องตาม"ครูชาย  เมืองสิงห์" ขับร้องไว้นานแล้ว

เสียงจากมิกซ์ Behringer X18 บ้าง

ดูแล้วมีความสุขดีครับ อ่านทุกครั้งที่พี่เมธอัพเดด แต่ไม่ได้คอมเม้นต์

• ระดับ 5
  • *
ทบทวนเพลงลูกทุ่งเก่าๆ อีกแล้วครับท่าน

เหงาๆ  เศร้าๆของหนุ่มบ้านนา เพลง "นับวันคอย"   ร้องตาม"ครูคัมภีร์  แสงทอง" ขับร้องไว้นานแล้ว

เสียงจากมิกซ์ Behringer X18 อีกครับ

• ระดับ 5
  • *
เขียนกระทู้นี้มาครบ3ปี ตั้งแต่เดือนมีนาคม2559 ถึงวันี้ เดือนมีนาคม2562 ท่ามกลางความสุขทางเสียงเพลงและดนตรี

ขอขอบพระคุณสมาชิกรุ่นพี่ผู้เชี่ยวชาญ เพื่อนและน้องๆรุ่นใหม่ทุกท่าน   

ขอขอบคุณ ค่ายPresonus  Behringer และ Allen&Heath ผู้มอบ Digital Mixer มาให้ศึกษา

:D   :D   :D  :30:

สนุกกับการไล่ตามสัญญาณเสียงในมิกเซอร์เหล่านี้  บางครั้งผิดหวัง แต่ประสบการณ์บอกเราว่า มีหวังและก็เป็นจริง
 :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 เมษายน 2019, 20:54:10 น. โดย Sumatethep »

• ระดับ 5
  • *
ยังมีเพลง  ..เป็นเพื่อน...ไม่เสื่อมคลาย......

เมษา..หน้าร้อน.....ผ่อนการร้อง....มาฟังเพลงช้าๆ  เย็นๆ   ..เป็นสุขทางอารมณ์...

ร้องเพลงมากๆเข้า  .......ฟังเพลงมากๆอยู่.............ทำให้รู้ว่า........อายุมากขึ้น......เพลงไหนเป็นแค่..กระแสนิยม......เพลงไหนเป็น..อมตะ

อุปกรณ์ใดที่เป็นระบบดิจิทัล เช่น มิกเซอร์ และเอฟเฟค อี.คิว. ครอสสโอเวอร์ต่าง  ถ้าให้เสีย
งเพี้ยนๆ ทั้งเสียงร้อง เสียงดนตรี  ไม่พุ่ง ไม่ใส ไม่ทุ้ม ลุ่มลึก ถ้ามันรันบนระบบWindows..

โปรด...อัพเดท ..ติดตั้งใหม่ไปเลย.... :95: 

...และที่สำคัญ...อย่าไว้ใจ...ฮาร์ทดิสก์..ในคอมพ์ของเรา....อากาศร้อนๆอย่างนี้...มันงอแงดีนัก......สำรองไว้บ้าง...หรือไม่ก็พักมันซะบ้าง  ..เอาตัวสำรองมาใช้แทน ...

....นั่นคือ.... ควรมีคอมพิวเตอร์..เล่นeXtreme..ซะ 2 ตัว (อย่างน้อย)... :95:
 :30:   :30:   :30:   :30: