ผู้เขียน หัวข้อ: Review... VSTi  (อ่าน 33990 ครั้ง)

mildly

• บุคคลทั่วไป
Re: Review... VSTi
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2007, 18:34:42 น. »
เวลาไปงานเลี้ยงส่วนมากจะมีดนตรีบางงานเล่นสดมีนักดนตรีเล่น เบส,กีตาร์,กลอง,อีเลคโทนหรืออื่นๆเช่นเครื่องเป่า.....บางงานก็ใช้คอม,karaoke แต่ก่อนคนเล่นคอมไปซื้อแผ่น nick,karaoke.....เอามาติดตั้งแล้วเอาไปออกงานเลย คนฟังก็ว่าเล่นสดเสียงดีกว่า แต่เดี๋ยวมันนี้มีการพัฒนา software, program ทำให้เสียงจาก Karaoke คล้ายกับเสียงเล่นดนตรีสด.....บางที  vcd karaoke แผ่นแท้ๆยังเสียงสู้เสียง จาก soundfont ไม่ได้เลย....

:D :D อย่างที่ท่านบอกแหละครับ แต่ก่อนคนเอา Nick ไปเล่นแล้วต่อตรงเลย เสียงมันก็ออกมาไม่ดีคนเลยมีอคติ ระยะที่ผ่านมาพอยกคอมไปคนไม่ค่อยยอมรับเท่าไหร่

:D :D เดี๋ยวนี้ดีขึ้น Computer Karaoke พัฒนาไปเยอะ มี Sound Module มาเสริม มี Soundfont มาใช้ ต่อไปมี VSTi ซึ่งมีคลังเสียงจำนวนมหาศาล

:D :D วันก่อนพวกยืมเครื่องไปเล่นงานเลี้ยงบ้านแม่ยายเขา หมู่บ้านใกล้เคียงก็มีหมอลำคณะแหลมณรงค์มาเล่น พอเลิกงานลูกน้องวงแหลมณรงค์แอบมากระซิบถามว่าใครเล่นดนตรีให้เหมือนเล่นสดเลย เพื่อนมาเล่าให้ฟังเราก็อดปลื้มไม่ได้

:D :D งานนี้ได้ข้อคิดมาอย่างว่า การออกงานกลางแจ้งควรมี Soundcard อย่างน้อย 2 ตัว เพื่อแยกกลองกับแสนร์ออกไป เพราะแต่ละเพลงเสียงกลองจะไม่เท่ากัน ทำให้การคุมเสียงลำบาก

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2007, 19:19:50 น. »
ขอขอบคุณทุกคำตอบในกระทู้นี้ครับ
ตอนนี้ของผมทำได้แล้วครับ..เสียงใช้ได้เลย(ขนาดปรับแต่งยังไม่เป็นนะนี่)
      .แต่อยากถามเพิ่มเติมนิดหน่อยครับคือ  ทำไมเวลาเล่นเพลงมันจะมีเสียง
ดัง จิ๊ด..ๆ...ๆ...ๆ...ๆ....ๆ  แต่ไม่ดังมาก แต่ได้ยินตลอดเวลาทุกเพลงเลย
เป็นเพราะเราปรับแต่งตรงใหนแรงไปหรือเบาไปหรือเปล่าครับ...ของท่านอื่นเป็นใหมครับ
***เครื่องผมก้อ P4-2.8 , Ram1Gb , Vga128Mb , Sound Live 5.1 ****

แต่ก่อนผมก็มีเสียงจี๊ดๆๆ เหมือนกัน.. ใช้เล่นกับ Creative Live 5.1
เลยลองเปลี่ยนมาเล่นกับ Sound OnBoard เสียงจี๊ดๆ หายนะ...

ความคิดส่วนตัวนะครับ..
ถ้าเรา Clear Sound Font ที่เราโหลดอยู่ใน AudioHQ ออกหมดมันน่าจะหายนะ (หรือเปล่า.. ยังไม่ได้ลองวานทดสอบแล้วบอกต่อด้วยครับ..)
 >:D >:D >:D

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2007, 10:07:47 น. »
เมื่อวานนี้ยกโน้ตบุ้คไปงานแต่งงาน และเครื่องเสียง  นักร้อง(ขี้เมา) แย่งไมค์ทะเลาะกันจนต้องเลิกให้นักร้อง(ขี้เมา) กลับ
ถึงได้โอกาสนักร้อง(จริง)ที่มาช่วยงาน  เขาถามว่านี่มันเป็นคาราโอเกะคอมจริง ๆ หรือ เสียงเหมือนจริงเลย
ตอนแรกนึกว่าเล่นจาก วีซีดีคาราโอเกะ  สรุปว่า วีเอสทีไอ  ในเครื่องผม(กระเป๋าหิ้ว) มีบางเพลงที่สแนร์เพี้ยน
บางเพลงก็ปกติครับ  ไม่เข้าใจเหมือนกันครับ  สรุปว่า วีเอสทีไอนี้คุณแม่ปลื้มครับ  จบข่าว

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2007, 22:10:54 น. »
 ;D ถึงท่าน mildly และทุกๆท่านครับ หลังจากที่ได้สัมผัสกับ VSTi มาสักพักใหญ่ๆแล้ว และลองปรับโน่นแต่งนี่ (ปรับแบบมั่วๆเอา)
โดยรวมแล้วเยงที่ออกมาใสและเนียนดีแต่ก็ยังมีบางเพลงที่เพี้ยนๆไปบ้างเช่น อยากเด็ดดอกฟ้า รอรักใต้ต้นกระโดน เป็นต้น
แต่ก็ยังติดใจในเรื่องของเสียงกลองนี่แหละครับเหมือนที่ทุกท่านว่ามาแหละครับว่าเหมือนกลองไฟฟ้า ก็ได้ลองเอากลอง BFD มาเล่นผ่าน
Vsampler โดย mapping midi ช่อง 10 เอาเสียงที่ออกมาก็พอรับได้แต่กลองที่ออกมายังขาดๆอยู่บ้าง ;D ;D
   ปล.เล่นกลับไปกลับมาระหว่าง Soundfont กับ VSTi จน Extreme เอ๋อไปเลย เปิดโปรแกรม Extreme แล้ว Hang ทันทีทำไรไม่ได้เลย ต้องกดปุ๋มปิดเครื่องตลอด ว้าแย่จัง ??? ??? ???

mildly

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2007, 22:36:32 น. »
;D ถึงท่าน mildly และทุกๆท่านครับ หลังจากที่ได้สัมผัสกับ VSTi มาสักพักใหญ่ๆแล้ว และลองปรับโน่นแต่งนี่ (ปรับแบบมั่วๆเอา)
โดยรวมแล้วเยงที่ออกมาใสและเนียนดีแต่ก็ยังมีบางเพลงที่เพี้ยนๆไปบ้างเช่น อยากเด็ดดอกฟ้า รอรักใต้ต้นกระโดน เป็นต้น
แต่ก็ยังติดใจในเรื่องของเสียงกลองนี่แหละครับเหมือนที่ทุกท่านว่ามาแหละครับว่าเหมือนกลองไฟฟ้า ก็ได้ลองเอากลอง BFD มาเล่นผ่าน
Vsampler โดย mapping midi ช่อง 10 เอาเสียงที่ออกมาก็พอรับได้แต่กลองที่ออกมายังขาดๆอยู่บ้าง ;D ;D
   ปล.เล่นกลับไปกลับมาระหว่าง Soundfont กับ VSTi จน Extreme เอ๋อไปเลย เปิดโปรแกรม Extreme แล้ว Hang ทันทีทำไรไม่ได้เลย ต้องกดปุ๋มปิดเครื่องตลอด ว้าแย่จัง ??? ??? ???

ใช้ Vsampler ด้วยมันก็แชร์แรมเยอะสิครับถึงได้ hang ไป
โหลด Soundfont ตามปกติก็ใช้ได้ แล้วค่อยไป mapping ให้มันออกไปเล่นกลองที่ Soundfont

ลองอัดเสียงมาฟังดูครับ กลองกับเบสเป็นของ soundfont ครับ แต่รู้สึกว่าเสียงมันอืดยังไงไม่รู้ สงกะสัยยังไม่ค่อยสามัคคีกันเท่าไหร่
http://www.4shared.com/file/14959272/5933144f/Termnamman-Hypercanvas-SoundfontDrum.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 เมษายน 2007, 23:34:26 น. โดย mildly »

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2007, 01:18:13 น. »
 ;D โอ้ยเหนื่อยต้องรื้อออกหมดยกแผงที่เกี่ยวข้องแล้วเริ่มนับหนึ่งใหม่ ;D เดี๋ยวลองทำดูตามท่านบ้างดีกว่า ;D ;D
แล้วเสียงกลองเนี่ยท่านใช้ กลอง BFD 1080 หรือเปล่าครับเสียงคล้ายๆกันครับ ::) ::)

mildly

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2007, 09:45:04 น. »
;D โอ้ยเหนื่อยต้องรื้อออกหมดยกแผงที่เกี่ยวข้องแล้วเริ่มนับหนึ่งใหม่ ;D เดี๋ยวลองทำดูตามท่านบ้างดีกว่า ;D ;D
แล้วเสียงกลองเนี่ยท่านใช้ กลอง BFD 1080 หรือเปล่าครับเสียงคล้ายๆกันครับ ::) ::)

คนละตัวกันครับ ตัวนี้เสียงจะซอฟท์ลงมาหน่อยไม่หนักเท่า BFD 1080 ฟังสบาย ๆ ไม่ปวดหู

ออฟไลน์ ณรงค์

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • HL#2c8c2539 , สมชาย 481AF61E,แขก 8CA9D2E6
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2007, 10:41:16 น. »
สงสัยของผมลืม stop soundfont เดี๋ยวเย็นนี้ลองใหม่

apexs

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2007, 11:26:55 น. »
ผมยังปรับไม่เป็นเลย พอดีผมมี ROLAND Vsti 1.02 ยังไงช่วยแนะนำวธีการปรับให้ผมหน่อย

BusyNet

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2007, 13:10:15 น. »
เวลาผมเล่น VSTi ด้วยปลั๊กอิน Edirol Hyper Canvas v1.53 - H2O มันมีเสียงรบกวนดังก๊อกแก๊กๆๆๆ ด้วยอ่ะครับ

mildly

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2007, 13:19:36 น. »
เวลาผมเล่น VSTi ด้วยปลั๊กอิน Edirol Hyper Canvas v1.53 - H2O มันมีเสียงรบกวนดังก๊อกแก๊กๆๆๆ ด้วยอ่ะครับ

อาจจะเป็นที่ Driver ของ Soundcard ก็ได้
ทีแรกผมใช้ SB Live SB0220 อัพเป็น x-fi ไม่มีเสียงออกมีแต่เสียงแควก ๆๆ
พอลง Driver ที่มากับการ์ดก็ใช้ได้ปกติไม่มีปัญหาอะไร

BusyNet

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2007, 14:25:53 น. »
ผมใช้ Soundblaster Live รุ่น CT4830
แต่ผมเอาไดว์เวอร์ตัว Soundblaster Live รุ่น SB0220 จากแผ่นลงไปครับ เกี่ยวกันไหมครับ?

kitsana

ท่าน eDit Hipercanvas ดาวโหลด ที่ลิงค์ไหนครับท่าน
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 1 พฤษภาคม 2007, 08:46:53 น. »
ท่าน  Dit    Hipercanvas  ดาวโหลด ที่ลิงค์ไหนครับท่าน   ท่าน X man  ตอบกระทู้ผมให้ผมดาวด์โหลดแล้ว  แต่ตอนลงเกิดปัญหาครับลงไม่ได้ครับ
รบกวน ท่าน Dit หน่อยครับท่าน

ออฟไลน์ ลุงกานต์

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#: 9F641096
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 1 พฤษภาคม 2007, 09:50:37 น. »
ลองลด master volum ทางด้านขวาสุด ของ Hyper Canvas ลง  แล้วเสียงจะดีขึ้น

ออฟไลน์ ณรงค์

• ระดับ 4
  • *
  • HL#2c8c2539 , สมชาย 481AF61E,แขก 8CA9D2E6
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 1 พฤษภาคม 2007, 10:15:06 น. »
ของผมเล่นได้แล้ว แต่เสียงฟังไม่ดีเลย ต้องลองปรับใหม่ ตอนนี้ต้องใช้ soundfont 3.8 cp ไปก่อน

ชายเสรี

สาวก VSTi หายไปไหนกันหมด เนี่ย
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 4 มิถุนายน 2007, 16:25:45 น. »
สานต่อหน่อยซิครับ   อิอิ  อ้าว.... หลงป่าแล้วเรา

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
Re: สาวก VSTi หายไปไหนกันหมด เนี่ย
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 4 มิถุนายน 2007, 16:35:44 น. »
สานต่อหน่อยซิครับ   อิอิ  อ้าว.... หลงป่าแล้วเรา

ช่วงนี้ไม่มีเวลาครับ ครูให้การบ้านเยอะไปหน่อย

ชายเสรี

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 4 มิถุนายน 2007, 19:33:10 น. »
เมื่อคืนวันอาทิตย์ที กำลังโชว์ให้ หนุ่มนาจะหรวย เอ้ย  นากระแซง ฟังกำลังมันส์เชียว ไฟฟ้าเกิดดับ แบบไม่มีปี มีกลอง  555 สาเหตุมาจากมีคนอกหักจะฆ่าตัวตาย ด้วยการปีนเสาไฟฟ้าแรงสูงที่แยก คปอ. เค้าจึงตัดไฟ เพื่อช่วยชีวิต  555 อย่างนี้ก็มีด้วย  กว่าไฟจะมาเล่นเอา พวกเราจุดเทียน จุดตะเตียง ดริ้งเบียร์ หมดไปลังมั้ง  อิอิ  พรุ่งนี้เดี๋ยว upให้ฟังละกัน   อิอิ  ตอนนี้แนทที่บ้านวิ่งช้า ขอรับท่าน

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 4 มิถุนายน 2007, 23:31:41 น. »
อยากให้อยู่ด้วยไหม  อัสนีย์ วสันต์
http://savefile.com/files/776300

เปิดใจสาวแต
http://www.savefile.com/files/776326

ปูนาขาเก
http://www.savefile.com/files/776347

ศาลาพักใจ
http://www.savefile.com/files/776368

วิจารณ์ได้เต็มที่เลยครับ

:D :D :D :D :D :D

อ่ะ.... วิจารณ์กันแนครับ

ขอย้ำว่า เสียงที่ได้ยิน เป็นการ เปิด midi สดๆ  ไม่มีการปรับแต่งสดๆ

แต่เพียงใช้คุณสมบัติจากการ แหกคอก 128 เสียงGM  ด้วยโปรแกรม patch/bank mapper

;D ;D ;D

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน 2007, 00:00:19 น. »
เมื่อคืนวันอาทิตย์ที กำลังโชว์ให้ หนุ่มนาจะหรวย เอ้ย  นากระแซง ฟังกำลังมันส์เชียว ไฟฟ้าเกิดดับ แบบไม่มีปี มีกลอง  555 สาเหตุมาจากมีคนอกหักจะฆ่าตัวตาย ด้วยการปีนเสาไฟฟ้าแรงสูงที่แยก คปอ. เค้าจึงตัดไฟ เพื่อช่วยชีวิต  555 อย่างนี้ก็มีด้วย  กว่าไฟจะมาเล่นเอา พวกเราจุดเทียน จุดตะเตียง ดริ้งเบียร์ หมดไปลังมั้ง  อิอิ  พรุ่งนี้เดี๋ยว upให้ฟังละกัน   อิอิ  ตอนนี้แนทที่บ้านวิ่งช้า ขอรับท่าน

เซิญชมภาพเหตุการณ์ครับผม  ;D 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 มิถุนายน 2007, 00:03:26 น. โดย หนุ่มนากระแซง »

ชายเสรี

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน 2007, 08:22:33 น. »
อ่ะ.... วิจารณ์กันแนครับ

ขอย้ำว่า เสียงที่ได้ยิน เป็นการ เปิด midi สดๆ  ไม่มีการปรับแต่งสดๆ

แต่เพียงใช้คุณสมบัติจากการ แหกคอก 128 เสียงGM  ด้วยโปรแกรม patch/bank mapper

;D ;D ;D

เยี่ยมยอด ครับ แต่ปูนาผมทำไม กระตุ๊ก ๆ เหมือนใช้น้ำมันแก๊สโซฮอล์  อิอิ  สงสัยต้องเปลี่ยนมาใช้ 40 ดีกรี แล้วหละ  อิอิ
ลองฟังดูนะครับ มือใหม่ขัดคลำ   อิอิ

ปูนาขาหลุด

เอาแนว SOLO Guitar ดูซักเพลง

SAMBA PA TI

อันนี้แนว ROCK รุ่นเก่า ๆ อิอิ

Rock Bottom UFO
http://www.savefile.com/files/781290

หมายเหตุ วิจารณ์ได้เช่นกัน  ถ้าดีชมผม
ถ้าไม่ดีให้ไปด่า เด็กบางมดเด้อ....อิอิ

ชายเสรี

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน 2007, 08:25:00 น. »
เซิญชมภาพเหตุการณ์ครับผม  ;D 

อ้าว  นึกว่าไฟฉาย  ไหงเป็นกล้องถ่ายรูปหว่า   แบบนี้เค้าเรียก ปาปารัสซี่ นะเนี่ย  อิอิ

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน 2007, 08:41:50 น. »
เดี๋ยววันพุธ นะครับท่าน   เอาเครื่องมาที่ทำงานด้วยเด้อ

เดี๋ยวจะพาใส่น้ำมันหล่อลื่น

มันจะได้ไม่กระตุก

ใช้ซาวน์การ์ดมันด้อยกว่าซาวน์ออนบอร์ดตรงมันมีกระตุกมั่งนี่ล่ะ

;D

สรุปแล้ว มันเล่นได้สองแบบ
แบบแรก คือ ปรับสด..... ต้องหูไวตาไว  แล้วยังต้องมือไวใจเร็วอีก

แบบถ้าแบบไม่ต้องปรับ  ก็ต้อง เลือกเสียงที่ถูกใจไว้ในใจ ทั้ง 128 เบอร์นั่นล่ะครับ  หรือจะเซ็ทเป็นเสียงของตัวเองเก็บไว้ก็ได้

แล้วใช้ patch/bank  mapper  ยิงไปใช้เสียงของเราเองได้เลย

;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 มิถุนายน 2007, 08:48:00 น. โดย เด็กบางมด »

chollathee

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน 2007, 09:57:19 น. »
เมื่อไหร่ซาวนด์การ์ดจะมาถึงหว่า...

ช่วงนี้ไม่ได้ร้องเพลงเลย

เสียงออนบอร์ดแม่ง...รับไม่ได้ :P

ประวิทย์

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน 2007, 10:44:27 น. »
ชอบเสียงกีตาร์ครับ โดยเฉพาะเพลง SAMBA PA TI , ROCK BOTTOM , ศาลาพักใจ     ;D          ถ้าปรับแต่งให้ลงตัวคงจะไม่ธรรมดา
 ;D